[Funland] Vĩnh biệt Đại Tướng Võ Nguyên Giáp !

Trang sử vàng lưu danh muôn thuở
Vị anh hùng mãi của chúng dân
Anh em đồng chí xa gần
Năm châu bốn biển muôn phần tiếc thương

Đạo làm người , Người sáng như gương
Hàng lập quốc biểu dương mãi mãi
Tiễn Người lên cõi Bồng Lai
Vĩ nhân Thánh hiển ĐỨC TÀI ANH MINH !

Mời các cụ mợ tham gia vài lời vĩnh biệt Đại Tướng bằng sở trường thi ca nhé !

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Tặng Đại Tướng Võ Nguyên Giáp
Tiếng thơm lưu hậu thế
Uy danh trấn muôn phương

Nấm mỡ

Xe điện
Em chả biết làm thơ dưng cũng thử cố ép vận, cốt lấy ý chẳng lấy lời, coi như có chút lòng thành dâng lên anh linh Đại Tướng.

Một trăm lẻ ba năm
Người thân chinh xuống trần
Đánh đông rồi dẹp bắc
Đem độc lập cho dân

Trận Điện Biên đánh Pháp
Đờ-cát nọ cúi đầu
Trận Điện Biên đánh Mỹ
Tàu bay rụng như ngâu

Sau ngày vui thống nhất
Chiến tướng gác gươm đao
Ai dèm, xui mặc ý
Vì nước nhẫn, tiêu dao

Lãnh hải nay nổi sóng
Giặc ngập nghé cõi bờ
Ép dân ta muôn khổ
Người đâu thể làm ngơ

Hồn tiên trong phàm thể
Tuổi cao khó vẫy vùng
Người đành rời trần thế
Thân đem trấn Biển Đông

Từ nay nơi Đảo Yến
Vũng Chùa tỉnh Quảng Bình
Có anh linh Đại Tướng
Phù hộ nước non mình.

(Các bác thương em nhỏ dại, ném nhẹ thôi nhá)

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Tối muộn ngày 4/10 vừa rồi, vào OF được mấy phút tự dưng thấy Ava bác Quên đổi hình Đại tướng, em thấy hơi khó hiểu, nhưng vì mấy hôm vội nên cũng ko lướt báo mạng thành thử không biết. Trưa hôm sau mới biết tin buồn! Quả thật cùng với Cụ Hồ thì người Lãnh đạo thực sự đáng kính chính là Bác Giáp!
Em có úp 1 bài từ hôm đấy khi vừa biết tin, nay xin phép mang về đây, tuy cảm xúc lẫn lộn nhưng xin được coi là 1 nén hương dâng lên Người!
..................
Lâu lắm rồi không khóc
Nhưng hôm nay... Bác đã đi rồi...
Có điều gì nghẹn đắng trong tôi
Và run run trên bờ vai bạn.
Ôi! Việt Nam những mùa Thu sáng lạn
Và hai mùa Thu, nước mắt thay mưa!
Bác ơi! Giờ này Bác đã ngủ chưa?
Cho chúng con hát điệu hò ru Bác ngủ
Cây ngoài vườn cũng lặng im lá rủ
Mây ngừng bay, u ám đầy trời!
Bác đã đi rồi sao Bác ơi?
Cả dân tộc bàng hoàng thổn thức
Hàng triệu trái tim vỡ òa trong ngực
Tiễn Bác ra đi, thấy Bác mỉm cười
Bác đã đi vào huyền thoại muôn đời
Thanh thản nhẹ nhàng như đi vào chiến dịch
Người anh cả của đoàn quân du kích
Của gậy tầm vông, súng kíp, mác lê...
Mà Đế quốc hai tên cúi mặt đi về
Cho trận địa Mường Thanh chín vàng đồng lúa
Và sông Hiền Lương yên bình như dải lụa
Đất nước hai bờ nối lại máu xương...

Cho con đi theo, tiễn Bác lên đường
Cho con tiễn Người, cho con khóc, Bác ơi...

Seduxen

Xe điện
Một đời Đại tướng há cần danh?
Viên mãn, công lao; đã toại thành.
Nghìn năm bia sử còn lưu mãi.
Vị tướng anh hùng, tạc sử xanh.

Nấm mỡ

Xe điện
Em lại ném thêm bài văn em làm cho cover của FB cá nhân :D

Tài thao lược toàn cầu kính phục
Đức trung kiên cả nước tin yêu
Dù Người đã khuất non chiều
Danh thơm sử sách còn lưu muôn đời.

Cụ mợ nào thạo, chỉnh hộ em cho giống thơ hơn với :^)

Rolland

Xe điện

Đức trung kiên cả nước tin theo
Danh thơm sử sách Dân yêu muôn đời.

Thế này có được hay chăng nhà Mỡ?

Rolland

Chỉnh sửa cuối:

Đức trung kiên cả nước tin yêu
Danh thơm sử sách còn lưu muôn đời.

Thoáng nghe đã thấy theo thể song kiếm hợp bích roài , vậy thì cháu bẻ lái the thể ấy luôn nhá !

Đức Trung kiên cốt nhục vẹn toàn
Dù Người đã khuất non ngàn
Danh thơm sử sách muôn vàn ngợi ca

Nếu lão Lấm ko thích thì cháu xóa nhá ! :63:

Nấm mỡ

Xe điện
Hê hê, em đều thích, đều thơ hơn mấy câu cụt lụt của em. Chắc tại em là dân vật lý nên làm gì cũng bị bó vào việc từ đâu suy ra đâu, lý lẽ dư lào cho logic nó mới nên nỗi như thế :))
Như bài này, em cứ muốn 2 dòng đầu đối nhau, từ đối từ nên nó bị bó quá :(

Hê hê, em đều thích, đều thơ hơn mấy câu cụt lụt của em. Chắc tại em là dân vật lý nên làm gì cũng bị bó vào việc từ đâu suy ra đâu, lý lẽ dư lào cho logic nó mới nên nỗi như thế :))
Như bài này, em cứ muốn 2 dòng đầu đối nhau, từ đối từ nên nó bị bó quá :(
Kỳ thực đã chơi cái thể từ đối từ thì chỉ có thất ngôn bát cú ! Hoặc thơ 5 chữ và tứ tuyệt !

Chứ thể song kiếm thì bị chi phối cả âm , vần , luật ...vô cùng khó ép chữ lựa nghĩa !!! Với cả hàng cao thủ cũng khó !

Dân vật sự như kụ mà rặn được dư lày là cũng gớm lắm roài ! :))

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
Kỳ thực đã chơi cái thể từ đối từ thì chỉ có thất ngôn bát cú ! Hoặc thơ 5 chữ !

Chứ thể song kiếm thì bị chi phối cả âm , vần , luật ...vô cùng khó ép chữ lựa nghĩa !!! Với cả hàng cao thủ cũng khó !

Dân vật sự như kụ mà rặn được dư lày là cũng gớm lắm roài ! :))
Hehe, em cũng được dạy dỗ tý niêm luật, gieo vần, đối chữ hồi nhỏ dưng em dốt & tâm hồn khô khan nên quên hết dồi :D

Ông ngoại em lúc sinh thời là nhà thơ (Khương Hữu Dụng) nhưng chắc ít người biết vì ông làm ít, chỉ vài trăm bài, còn chủ yếu là dịch thơ Đường & thơ Pháp. Lúc nhỏ thỉnh thoảng em hóng ông & các bạn thơ đàm luận, thấy các cụ nhặt từng từ đắt rất khổ cực (có từ dịch mà chọn mất mười mấy năm) nên tự dưng thành thói quen soi từ lúc nào không biết.

Hehe, em cũng được dạy dỗ tý niêm luật, gieo vần, đối chữ hồi nhỏ dưng em dốt & tâm hồn khô khan nên quên hết dồi :D

Ông ngoại em lúc sinh thời là nhà thơ (Khương Hữu Dụng) nhưng chắc ít người biết vì ông làm ít, chỉ vài trăm bài, còn chủ yếu là dịch thơ Đường & thơ Pháp. Lúc nhỏ thỉnh thoảng em hóng ông & các bạn thơ đàm luận, thấy các cụ nhặt từng từ đắt rất khổ cực (có từ dịch mà chọn mất mười mấy năm) nên tự dưng thành thói quen soi từ lúc nào không biết.
Tặng hậu bối của nhà thơ Khương Hữu Dụng mấy giai thoại vui nhá ! :D ( chắc kụ Lấm cũng chưa biết :D)

CHUYỆN VUI VỀ NHÀ THƠ KHƯƠNG HỮU DỤNG

38 năm và một câu đối

Khi cụ Phan Bội Châu mất năm 1940, Khương Hữu Dụng có viết một đôi câu đối viếng:

"Chim từng phen khao khát tự do, to cánh cuốn trời xa, muôn ngàn dặm lên tiếng gọi đàn, bất giác nhớ rừng xanh, lơ lửng cành Nam thèm gió sớm;

Thuyền gặp buổi éo le hoàn cảnh, ngược buồm về bến cũ, mười lăm năm xuôi theo dòng nước, vô tình tuôn sóng bạc, bơ vơ bờ Ngự khóc trăng khuya".

Câu đối tuy phần nào nói được cuộc đời cụ Phan, song khi đọc lại nhiều lần, Khương Hữu Dụng cảm thấy đoạn "Bất giác nhớ rừng xanh, lơ lửng cành Nam thèm gió sớm" yếu đuối quá, thụ động quá, không nói được cái dứt khoát, cái sắt đá, cái quyết liệt của cụ Phan.

Sau nhiều năm suy ngẫm, mãi đến năm 1978, già Khương mới tìm được câu ưng ý:

"Chim từng phen khao khát tự do, to cánh cuốn trời xa, muôn ngàn dặm lên tiếng gọi đàn, ngậm đá lấp biển xanh, đau đáu cành Nam thèm gió sớm".

Câu đối được viết ra năm 1940 và được sửa lại năm 1978. 38 năm mới hoàn chỉnh một câu đối, là một tấm gương lao động nghệ thuật của nhà thơ.

Nhầm mà hay

Nhân dịp nhà thơ Khương Hữu Dụng tròn 85 tuổi, nhà thơ Trinh Đường có viết tặng Khương Hữu Dụng một bài thơ, trong đó có câu:

"Mừng anh mùa thượng thọ

Viết mấy dòng thương nhau"

Bài thơ này được in lại trong tuyển “Thơ Khương Hữu Dụng" (NXB Đà Nẵng, 1993), nhưng NXB có in nhầm một chữ “anh” thành chữ “xanh”:

"Mừng xanh mùa thượng thọ

Viết mấy dòng thương nhau"

Đọc đến chữ in nhầm đó, già Khương tâm đắc: “ In nhầm mà hay quá. Mừng xanh mùa thương thọ hay hơn Mừng anh mùa thương thọ nhiều lắm”.

Mất kiên nhẫn

Nhà thơ Võ Văn Trực thời kỳ phụ trách chuyên mục "Sổ tay người yêu thơ" của Báo Văn nghệ, muốn giới thiệu bài thơ "Từ đêm 19" (viết trong kháng chiến chống Pháp) của Khương Hữu Dụng. Ông tìm đến nhà già Khương để tìm hiểu xuất xứ bài thơ.

Thấy Võ Văn Trực đến nhà, Khương Hữu Dụng vừa sốt sắng rót nước vừa ríu rít kể chuyện liên tu bất tận về chuyện cụ làm thơ trước cách mạng. Võ Văn Trực nóng ruột muốn cắt câu chuyện để hỏi về bài thơ “từ đêm 19” nhưng… không biết chỗ nào có thể chen vào được. Đành ra về.

Đêm thứ 2 Võ Văn Trực lại đến: “Cụ ơi, bài Từ đêm 19 cụ sáng tác trong hoàn cảnh nào…”. Nghe câu hỏi, già Khương như nhớ lại một khoảng thời gian dăng dặc đời mình. “ Từ đêm 19 hả, chuyện dài lắm…Này, Trực biết không…hồi đó mình thường gặp và uống trà với cụ Phan Bội Châu… Cụ Phan có đôi mắt tinh đời và đặt bút danh cho mình là Thế Nhu…”. Võ Văn Trực cứ thế nghe cụ kể chuyện đến khuya.

Đêm thứ 3 Võ Văn Trực lại đến với quyết tâm hỏi thẳng cụ xuất xứ bài thơ để viết bài cho kịp báo lên khuôn.

-“Từ đêm 19 hả, à, nhiều chuyện hay lắm. Nè, khi đối ẩm với cụ Phan Bội Châu…. Thời kỳ mình dùng bút danh Thế Nhu…”

Chuyện râm ran đến khuya, không biết lúc nào dứt. Ba đêm hầu chuyện, Võ Văn Trực đánh mất tính kiên nhẫn, đành bỏ cuộc tìm hiểu xuất xứ bài thơ, ra về tay trắng.

Mình quay lại đọc cho cậu nghe…

Khoảng 9 giờ sáng ngày mồng 2 tết, già Khương đến nhà Nguyễn Bùi Vợi chúc tết. Sau mấy câu chúc tụng đầu năm, nhấp chén Trà, Khương Hữu Dụng chuyến sang câu chuyện thơ ca từ thời xửa thời xưa. Nguyễn Bùi Vợi liếc đồng hồ. 10 giờ. 11 giờ. 12 giờ.

Vợ nhà thơ Nguyễn Bùi Vợi nài nỉ: “Mời cụ giải lao… xơi cơm trưa cùng gia đình cụ nhé”. Già Khương liền khoát tay và… tiếp tục đọc thơ.

Đến quá trưa, đứa cháu ngoại của Nguyễn Bùi Vợi lập mưu: Cháu cầm 2 cây kẹo đến dúi vào tay mỗi người một cây "Cho mỗi ông một cái kẹo rồi đi chơi. Cứ ngồi đọc mãi".

Cụ Dụng hồn nhiên xoa đầu đứa bé: "Cháu ngoan lắm, cháu đi cho hai ông đọc thơ".

Câu chuyện thơ lại tiếp tục, thằng bé chắc quá đói bụng, đột ngột vác chiếc đòn gánh đến trước hai ông dậm chân giận dữ: "Đi chơi, không ông phang mỗi ông một gậy bây giờ". Nghe thằng bé nói vậy, mẹ nó hốt hoảng lôi nó ra đét cho mấy cái vào ***. Thằng bé vừa khóc vừa cãi: "Ai bảo ngồi mãi".

Đến lúc đó cụ Dụng mới giật mình, bịn rịn ra về.

Gia đình vừa ngồi vào mâm cơm, lại thấy già Khương quay trở lại:

"Mình về đến bệnh viện Bạch Mai, chợt nhớ ra một bài tứ tuyệt rất hóm chưa đọc cho cậu. Mình quay lại đọc cho cậu nghe rồi mình về thôi".

Định đánh tháo cho nhau đấy hả!

Một lần, già Khương đến chơi nhà Trần Lê Văn. Nghe tiếng bậc đàn anh gọi, Trần Lê Văn toan mặc thêm áo ấm để ra nghênh tiếp. Cụ Dụng thấy vậy bảo khỏi cần, ra đây một lát thôi. Vậy là Trần Lê Văn cứ phong phanh đứng trên bậc cửa nghe nhà thơ đàn anh đứng dưới sân sa sả nói chuyện tới... cả tiếng đồng hồ.

Trần Lê Văn rét run nhưng không biết thế nào để dứt câu chuyện. Nhà thơ Quang Dũng trên đường tới chơi nhà Trần Lê Văn thì phát hiện thấy hai ông đang đứng nói chuyện với nhau. Biết Trần Lê Văn đang lâm vào "thế bí", Quang Dũng lỉnh ngay vào nhà ông rồi bất chợt quay ra, nói to: "Ông Văn ơi, bà Văn bảo ông trả bà ấy cái chìa khóa để mở tủ lấy đồ".

Già Khương trừng mắt nhìn Quang Dũng, nói lớn: "Này, định đánh tháo cho nhau đấy hả!".

Một lần nói…ngắn

Trong đời thường già Khương hay nói dài, nói dai nhưng trái lại có lần trên diễn đàn cụ lại nói ngắn. Một lần nhà thơ Khương Hữu Dụng cùng nhà văn Nguyễn Công Hoan sang thăm Liên Xô, khi được Đài phát thanh Mátxcơva mời phát biểu, trong khi cụ Hoan phát biểu khá dài thì cụ Dụng lại nói... ngắn. Vì nói ngắn nên nhuận bút Đài trả cho cụ ít hơn cụ Hoan.

Vốn sẵn tài trào phúng, Nguyễn Công Hoan đã làm mấy câu thơ "trêu" già Khương như sau:

Mang tiếng xưa nay vẫn nói dài

Cớ sao lại nói ngắn trên đài?

Mới hay dài ngắn là may rủi!

Được mấy đồng thôi phí cả tài

CANH TIẾN

(Theo Tường Duy)

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu xin dưa góp một chút! Có gì sai hoặc chưa vần nhờ cụ Quên chỉnh sửa giúp:

VĨNH hằng cõi,Người nên thiên cổ
BIỆT từ nhân thế hóa hiển linh
ĐẠI đức công lao đời ghi tạc
TƯỚNG dũng uy danh khắp cõi trời
VÕ văn song toàn,dân tôn kính
NGUYÊN khí sáng ngời lưu danh sử
GIÁP bào bảo vệ cõi trời...Nam!

Câu áp chót ,bản thân nhà cháu thấy nó cứ ngang phè phè,nên nhờ cụ Quên chỉnh sửa lại cho vần. Suy nghĩ mất TG lắm! :D
Biết là làm thơ phải có "hồn" nhưng vì quá ngưỡng mộ Đại tướng mà nhà cháu tham gia nhằm lôi kéo các cao thủ sớm biết thớt này để ngẫu hứng mà làm thơ tưởng nhớ tới Người.
Trân trọng!

Nhà cháu xin dưa góp một chút! Có gì sai hoặc chưa vần nhờ cụ Quên chỉnh sửa giúp:

VĨNH hằng cõi,Người nên thiên cổ
BIỆT từ nhân thế hóa hiển linh
ĐẠI đức công lao đời ghi tạc
TƯỚNG dũng uy danh khắp cõi trời
VÕ văn song toàn,dân tôn kính
NGUYÊN khí sáng ngời lưu danh sử
GIÁP bào bảo vệ cõi trời...Nam!

Câu áp chót ,bản thân nhà cháu thấy nó cứ ngang phè phè,nên nhờ cụ Quên chỉnh sửa lại cho vần. Suy nghĩ mất TG lắm! :D
Biết là làm thơ phải có "hồn" nhưng vì quá ngưỡng mộ Đại tướng mà nhà cháu tham gia nhằm lôi kéo các cao thủ sớm biết thớt này để ngẫu hứng mà làm thơ tưởng nhớ tới Người.
Trân trọng!
Ôh lại có cụ cùng dưa góp thi ca cháu hoan hỷ quá !

Nghe thơ cụ , cháu thấy cụ quả là người cũng hoài cổ đấy ạ :D

Được cụ thỉnh ý cho phép , cháu xin mạn phép chỉnh tí ti nhá !

Vĩnh hằng cõi , Người lên Thiên cổ
Biệt từ nhân thế hóa Hiển linh
Đại đức công lao đời ghi tạc
Tướng dũng uy danh bạt vía thù
Võ văn song toàn, toàn dân kính
Nguyên khí nước nhà sử lưu danh
Giáp bào trấn giữ trời Nam xanh !

Cháu cố chỉnh mà giữ nguyên ý và cốt bài của cụ ạ ! Thật ra câu áp chót của cụ chỉ cần đảo chữ là ok , cháu xin thay vài chữ trong vài câu ạ !

Chắc cũng vưỡn chưa được như ý lắm ! Cụ mợ nào xuất đao hạ phớ cho vài đường chỉ giáo ạ ! :D

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Ôh lại có cụ cùng dưa góp thi ca cháu hoan hỷ quá !

Nghe thơ cụ , cháu thấy cụ quả là người cũng hoài cổ đấy ạ :D

Được cụ thỉnh ý cho phép , cháu xin mạn phép chỉnh tí ti nhá !

Vĩnh hằng cõi , Người lên Thiên cổ
Biệt từ nhân thế hóa Hiển linh
Đại đức công lao đời ghi tạc
Tướng dũng uy danh bạt vía thù
Võ văn song toàn, toàn dân kính
Nguyên khí nước nhà sử lưu danh
Giáp bào trấn giữ cõi trời Nam !

Cháu cố chỉnh mà giữ nguyên ý và cốt bài của cụ ạ ! Thật ra câu áp chót của cụ chỉ cần đảo chữ là ok , cháu xin thay vài chữ trong vài câu ạ !

Chắc cũng vưỡn chưa được như ý lắm ! Cụ mợ nào xuất đao hạ phớ cho vài đường chỉ giáo ạ ! :D
Vâng! Cám ơn cụ đã chỉnh sửa. Đọc có vẻ hợp lý hơn nhiều. Vì k để ý kỹ,khi đọc lại mới thấy mình bị cái lỗi, xấu hổ quá! Nhầm nhọt sai chính tả "lên" thành " nên" .
Thôi thì " trình" của mình chỉ có vậy,các cụ k chê là nhà cháu mãn nguyện rồi.
Mời các cao thủ OF tham gia để thớt có nhiều bài thơ hay kính dâng lên Người.

chuot08

Xe lăn

Hi cụ Nấm!
Tự dưng thấy cụ nhắc đến đoạn bôi đậm, chẳng hay cụ đã tìm hiểu về họ Khương chưa?
Có câu: "An Nam duy nhất Khương thị" (nước Nam chỉ có một họ Khương).
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khương_(họ)
Link họ trong quê nhà em (Có 1 cụ trên em 10 đời có bia Văn Miếu đấy):
http://khuonggia.com/
Như vậy, em và bên ngoại nhà cụ là có họ đấy cụ ơi!!!
Tiện em khoe về cụ Tổ 1 Khương Công Phụ, Lưỡng Quốc trạng nguyên, làm đến Tể tướng nhà Đường, có mộ bên TQ; người để lại bài phú cổ nhất tính đến giờ: Bạch Vân Chiếu Xuân Hải:
http://khuonggia.vn/bai-viet-3/Bach-van-chieu-xuan-hai-phu.html
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khương_Công_Phụ
(Sorry bác Quên cho em nhận họ hàng tí)

Chỉnh sửa cuối:
Vâng! Cám ơn cụ đã chỉnh sửa. Đọc có vẻ hợp lý hơn nhiều. Vì k để ý kỹ,khi đọc lại mới thấy mình bị cái lỗi, xấu hổ quá! Nhầm nhọt sai chính tả "lên" thành " nên" .
Thôi thì " trình" của mình chỉ có vậy,các cụ k chê là nhà cháu mãn nguyện rồi.
Mời các cao thủ OF tham gia để thớt có nhiều bài thơ hay kính dâng lên Người.
Cụ lại khiêm tốn thế ! Cái cốt bài hay mà cụ !

Cháu chỉ chỉnh vài từ cho theo gần dạng văn tự cũ ( muốn dùng từ cổ nhưng chưa chắc lắm ạ )

Cháu cũng rất thích văn tự cổ ...cơ mà nặng đầu lắm ...vì nhiều từ cũ và cổ thật ...tra từ điển Hán - Việt và Hán Nôm ong thủ ...mà có khi còn chưa thoát nghĩa khớp vần ! Cháu cũng chưa đủ trình theo dòng thơ đó ! Thích thì đọc ngâm ngẫm thôi ạ !

@ Chuột : 1/ gặp nhà Lấm là phải vả cho vài quai (b) vào mẹt để nói cho rõ đứa nào chi trên hàng dưới nhá !

2/ Gặp cụ Pumzen này để thẩm loa đê ! He he :D

chuot08

Xe lăn
@ Chuột : 1/ gặp nhà Lấm là phải vả cho vài quai (b) vào mẹt để nói cho rõ đứa nào chi trên hàng dưới nhá !

2/ Gặp cụ Pumzen này để thẩm loa đê ! He he :D
1: Cụ Khương Công Phụ (733-805) là đời thứ 3, em đời thứ 35 ạ! Mà họ Khương lạc nhiều và đổi họ cũng nhiều, xem cụ Khương Hữu Dụng lại sinh trong Hội An, biết gia phả có đến gốc không?
2: Loa to vác đi thế nào được, thẩm bằng mồm thôi!