[Funland] Vịnh Xuân Quyền - Trên phim và thực chiến

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người thắc mắc sao võ Tào (châu Á nói chung) lúc biểu diễn đẹp thế mà đánh thật chả được 1/10. Nhìn cứ như trẻ trâu đánh nhau.

Kỳ thực các lò võ đều chọn ra vài võ sinh có năng khiếu rồi thày dạy riêng mấy bài đối luyện phối hợp nhịp nhàng theo kịch bản có sẵn. Kiểu tao đá mày hụp đầu né rồi tảo địa rồi tao nhảy lên tránh... lâu ngày tập đi tập lại nhuyễn cmn luôn có thể biểu diễn tốc độ gần như đánh thật. Đến lúc hội thi này nọ mang ra thì ai cũng trầm trồ. Tóm lại là đóng kịch.

Họ Lý ngày xưa đã phát biểu nếu ra đường bị đánh mà bạn còn mải nghĩ Chiêu thức số 1, biến chiêu số 2, thế phản đòn số 3 thì bạn nhừ cmn đòn rồi.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ món võ tàu thực là phải sử dụng binh khí, trường thương các kiểu. Các món này đầu tiên do các gia đình tướng lĩnh tạo ra từ kinh nghiệm chiến trường dùng để luyện binh. Sau này mai một hết chỉ còn bọn sơn đông mãi võ múa may các kiểu. Cũng giống bên nhật các võ đường chủ yếu huấn luyện sử dụng binh khí như kiếm, trường thương, trường đao, cung... còn karate với aikido chỉ là môn phụ tách ra từ các môn chính.

NQHU

Xe điện
. Vật thì k thực tế ngoài đời lắm vì ngoài xã hội ít khi 1 đánh 1.
cụ nhầm to! vật là môn thực chiến hiệu quả nhất! là môn quân đội nước nào cũng học đầu tiên từ xưa đến nay, từ Đông đến Tây nước nào cũng có món này mỗi tên gọi khác nhau thôi!
Đánh nhau thực chiến bị mấy thế khóa của vật thì th.ằng nào cũng vỡ mồm hết!

Pumzen

Xe ba gác
Chỉ mới gặp ông bình thường đã no đòn rồi.
Nhìn các Cụ ấy đánh nhau thấy sao sao ấy.
Điều cơ bản trong thực chiến chính là thể lực,sức bền. Xem những giây phút cuối trước khi trọng tài hô kết thúc thì cụ võ sư ta, người như hết gân,mềm như bún chả còn phản xạ gì nữa.

Em học VX được ba tháng, mới học dính tay thôi thế mà giờ vẫn nhớ và áp dụng hiệu quả thường xuyên. Ngan nhà em có bài lao vào bóp d..ai. Nằm trên giường thì chỉ niêm thủ đẩy
trượt tay đối thủ ra khỏi những chỗ mình không thích, và VX lúc này hiệu quả cực kỳ. Và bài tháo lỏng vai để tay lỏng nên tay đấm ra phía trước cực nhanh, loại vớ vỉn em thử vui, nói trước là tao sẽ đấm đúng chỗ này thử đỡ nhé. Nắm đấm vù phát dừng trước mặt mà mắt kia chỉ kịp chớp chứ người chưa kịp động đậy hehe.
Em chém gió vui với người như em, ai có võ thuật.... xê ra nhé.
Mong được lĩnh giáo cụ. E học boxing được 2 năm

Vulq71

Xe container
Gặp mấy anh đặc công ta thì THĐ ra đi trong vòng phút mốt.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Điều cơ bản trong thực chiến chính là thể lực,sức bền. Xem những giây phút cuối trước khi trọng tài hô kết thúc thì cụ võ sư ta, người như hết gân,mềm như bún chả còn phản xạ gì nữa.
Thì đúng như Cụ nói vì ông ấy nhỏ con, già hơn...
Ý em muốn nói là thấy 2 người đánh nhau kỳ kỳ sao ấy.

Fiat2007

Xe buýt
Luyện Phách Không Quyền đê, cho nó đỡ tiếp cận được mềnh nhể ccm

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
trong con mắt E thì anh Kiệt EVN nhà E là đỉnh của chỏm luôn nhá

Pumzen

Xe ba gác
Thì đúng như Cụ nói vì ông ấy nhỏ con, già hơn...
Ý em muốn nói là thấy 2 người đánh nhau kỳ kỳ sao ấy.
Thèng Tây lông Flores dẫu có thắng cũng chả vẻ vang gì. Mà ko hiểu nó thách đấu cụ vs ta hay cụ kia thách đấu? Nếu nó thách đấu thì t này cũng thuộc dạng bẩn bựa.
Tài thì ko biết dư lào nhưng sức thì, 10 phần nó đã chiếm tới 7.

lenhaque

Xe tăng
cụ nhầm to! vật là môn thực chiến hiệu quả nhất! là môn quân đội nước nào cũng học đầu tiên từ xưa đến nay, từ Đông đến Tây nước nào cũng có món này mỗi tên gọi khác nhau thôi!
Chuẩn cụ. Không những hiệu quả mà còn hiệu quả nhất luôn. Xem những giải vật cổ truyền các làng quanh Hà Nội nhìn đã con mắt lắm rồi. Môn này của người Việt có thể tự tin đứng cùng hàng những môn võ thực chiến khác.

nidea

Xe tăng
Tàu nó cũng như mấy chú trẻ trâu ảo tưởng đặc công Việt mình thôi
Cụ biết gì về đặc công Việt mà nói như đúng rồi thế :)? Đặc công toàn đánh võ thực chiến chứ họ có học mấy thể loại như VX hay TL mà cụ kêu họ ảo tưởng?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thèng Tây lông Flores dẫu có thắng cũng chả vẻ vang gì. Mà ko hiểu nó thách đấu cụ vs ta hay cụ kia thách đấu? Nếu nó thách đấu thì t này cũng thuộc dạng bẩn bựa.
Tài thì ko biết dư lào nhưng sức thì, 10 phần nó đã chiếm tới 7.
Bữa em ngồi nhậu với 1 bạn là HLV Muay có tiếng thì nghe kể nói có người tập Muay gặp và đòi đánh với lão này tại chổ nhưng lão không dám.
Chắc chủ yếu làm mấy cái clip kiểu này để PR thôi Cụ.

ChungKien386

Xe hơi
võ múa đó thì đánh đấm gì, MMA, Kick boxing hay boxing nó thực chiến hơn nhiều. Em hóng Trương Đình Hoàng cho thằng cha Flores ăn đấm thế mà trận đấu lại ko diễn ra..hic
Flo dc cái lợi là to cao cân nặng nên gọi là có thể đánh, nhưng hặp mma cùng hạng cân e nghĩ lo chịu đ nhiệt, vì mma dc tập để chịu đựng đấm rồi, chứ mấy ông này ăn quả choáng luôn oánh sao dc nữa

haomeo

Xe tăng
Em đọc truyền nhân Atula thấy trận cuối thằng Kokono bị chú võ sư vật hành cho cũng lên bờ xuống ruộng.

ChungKien386

Xe hơi
E nghĩ trận này ko tính cụ a, vì ko cùng hạng cân, oánh rất khó cụ a

nhuataiche

Xe container
Đúng như bác nói, judo và boxing là những môn mà vệ sĩ chuyên nghiệp cho yếu nhân bắt buộc phải biết đầu tiên.

ChungKien386

Xe hơi
Em nhìn cái mặt khệnh khệnh của Chung Tử Đơn lúc đánh nhau em thấy không ngửi nổi. Ngoài đời mà solo vs thằng to như Phàn Thiếu Hoàng nó bem cho bét xác.
Về cơ bản thì võ thuật và đánh nhau vẫn là bộ môn của cơ bắp và sức mạnh, cái này dân Châu Á vẫn hơi đuối hơn bọn Âu - Phi nên là phải khổ luyện hết sức kết hợp cơ bắp bộ gen khoẻ mạnh của gia đình thì may ra mới thành một cao thủ được. Mấy ông TQ cao thủ gì mà như cái que tăm nó che đầu đi các ông ko làm gì nổi, nó chỉ đấm phát vào bụng các ông khéo đã ỉa ra quần.
Mặt kia ma thực chiến mấy ông mma lao vào táng cho thì chịu vào mắt ạ:)

nhuataiche

Xe container
Nếu vxq đấu với nhau thì rất đẹp, vì nó theo bài và các đòn thế của môn phái, kể cả với các môn phái khác, chứ đấu với MMA thì sml luôn ,F1 nhà em học karate truyền thống đến đai nâu2 sau nó chuyển sang boxing, hai năm sau về đo ván thầy cũ
Em đoán là mỗi môn võ đều có cái hay cái dở, nếu học chuyên một môn thì khi gặp cao thủ sẽ bị đánh vào nhược điểm mà ko có cách nào chống được.
Lý Tiểu Long học Vịnh Xuân và karate, cuối cùng cũng phải tự nghĩ ra cách rèn luyện riêng và miếng đánh riêng, chắc ông cũng thấy rõ nhược điểm của những môn mình đã theo học.