[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

Moriarty

Xe container
Làm điện thoại giờ khác chó gì lắp máy tính ĐNA ngày xưa, từ cái vỏ, màn hình, main, chip … đều mua hết. May thì Vin làm đc cái vỏ hộp!
Cụ đang rất nhầm đấy. Ngoài sản phẩm ra thì phương pháp/quy trình cũng đc coi là sáng chế, cái người dùng bình thường thấy chỉ là sản phẩm thôi chứ có nhiều thứ ko thấy được trong 1 cái điện thoại nhưng hàm lượng chất xám thì rất cao đấy. VD 1 bằng sáng chế của Xiaomi đc cấp ở Mỹ về phương pháp liên quan đến màn hình cảm ứng.

thanhtran72

Xe tải
E thêm 1 cái comment bên F319 cho cc bình loạn
Cái ước mơ của anh ấy hôm qua viết chưa ráo mực rồi hôm nay đập nát thì cái ước mơ anh ấy viết ra hôm nay đến ngày mai cũng sẽ như thế .

Dù ít , dù nhiều lòng yêu nước và tình yêu tổ quốc mới manh nhà hình thành bằng cách ủng hộ các sán phẩm của anh nhưng đùng cái anh cho vào đồn , anh cho lên phường rồi anh đập bỏ .

Không còn đáng tin nữa anh à , nhưng vẫn hy vọng và chúc anh thành công hơn nữa ( đừng là bán đất ) cho niềm kiêu hãnh tự hào VIỆT NAM không bị vứt bỏ rẻ rúng như thế này

cafe79

Xe máy
Chán mớ đời, vừa đi ủng hộ con Vsmart Aris xong đc mấy ngày, còn định cuối năm ủng hộ con vf-e 34 nữa.
Em cũng giống cụ, mua ủng hộ đt và cũng định nhấc con e34, giờ thì thất vọng.

--Lamborghini--

Xe lăn
Ai làm ăn mà k vị ghét. Vschool vẫn dc nhiều người tin dùng nhất trong hệ thống trường tư.
Chỉ là sự ủng hộ của dân Việt là có nhưng chưa đủ để vươn tầm quốc tế. Điện thoại vẫn top 3 thị phần ở Vn chứng tỏ dân Vn có ủng hộ lớn. Nhưng ra ngoài thì không thể cạnh tranh, đành nghỉ chứ biết làm sao.
Vd điện thoại, chip của mấy công ty Đài Loan nhưng thực ra máy làm chip thì toàn của bọn châu Âu vs Mỹ. N mà k thích thì TSMC cũng chết.
Ý cụ V không thành công là tại người VN ?

5599

Xe buýt
Em thấy Vin cũng giống HAGL bay thậm chí FLC, Vinashin... là đều sử dụng đòn bẩy lớn, áp lực trả nợ lớn nên phải tìm mọi cách để dòng tiền xoay liên tục, chứ đứng lại là chết. Nên dự án nào, lĩnh vực nào cũng phải làm.
Đen cái là năm nay con covid nó vả cho đau quá, mà tình hình dự kiến còn dật dẹo 2 năm nữa cho đến khi tiêm vaccine xong.
Bánh xe không quay được nữa thì khả năng đổ là cao.
Nhận định của cụ em thấy chuẩn.
EM cũng có thời gian đi làm cho vài DN mà ông chủ DN này còn nhìn HPs như là đàn em. Khi thấy HP tính toán để vượt qua lúc thị trường thép giảm mới thấy họ cao tay. Trong khi ông chủ của em thì vẫn bình chân như vại....
Và cuối cùng thì HP thành công lớn, còn ông chủ em thì đi ngược lại.

cusao

Xe lăn
Em chả hiểu gì về Vin nhưng thấy họ làm thế cũng ok. Linh hoạt và ứng phó kịp thời và minh bạch. Không thấy có lợi nhuận thì dừng, chuyển sang hướng nào là viêc của họ. Em thấy chả cần bình phẩm hay phán xét gì vì đơn giản là em chả có lợi ích hay trách nhiệm gì trong đó.

cocsku

Xe cút kít
Em cũng giống cụ, mua ủng hộ đt và cũng định nhấc con e34, giờ thì thất vọng.
Thật đáng buồn là trong số nhiều triệu đt vn sản xuất, thì thương hiệu vn quá ít. Thôi dân annam ta chịu khó làm công nhân thôi.

cafe79

Xe máy
Ko rõ từ lúc nghiên cứu dự án đến lúc phát triển rồi dừng sx là bao nhiêu năm các cụ nhỉ
Chỉ thấy là tầm nhìn hơi ngắn.
nên kinh nghiệm của tôi để tránh rủi ro là ko mua, ko sử dụng bất cứ thứ gì của các nhà sx mởi, khác gì mình làm con chuột bạch.
Rồi sau này họ nghỉ , chuyển hướng sản xuất kinh doanh, thì những sp họ đã bán cho người dùng, dù có cam kết về bảo hành , bảo trì , sửa chữa ... thì sẽ kéo dài được bao lâu, sau này vẫn khác gì đem con bỏ chợ ?
Bài học đắt giá của em khi khởi nghiệp, mua phần mềm kế toán của 1 chú mới toanh cho nó rẻ, đắng tới giờ, kính cụ 1 ly.

coolpix8700

Xe ngựa
Moriarty nói:
Thi cử đội sổ 17/18, hơn đc mỗi Nguyễn ĐÌnh Chiểu mà vẫn tin tưởng nhất á? Mãnh liệt thế là cùng.
Dư lày gọi là dậu đổ bìm leo, thấy anh ấy sụp đổ một cái là xông vào chê bai đủ thứ!
Những người uống trà đầu tiên là phụ huynh của mấy học sinh thi cấp II không đủ điểm.
Thực ra sai cũng ở họ, đi tin về cái chuyện "giành lại tuổi thơ, cho trẻ chơi nhiều, chỉ cần học ít!".
Thỉnh thoảng ôn lại chuyện oldies cho mùi mẫm!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ V không thành công là tại người VN ?
Đợt này, khéo anh quay lại bên U, xứ anh đã phát tích để đổi khách hàng ???
Mà cũng chưa chắc :(
Ân oán giang hồ với những đồng bào đận 90 còn sâu nặng lắm :P :P :P

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ có vấn đề về đọc hiểu k vậy?
Tôi đọc không hiểu hay cụ lèo lái thế?
Tối trích lại lời cụ nói "Chỉ là sự ủng hộ của dân Việt là có nhưng chưa đủ để vươn tầm quốc tế "
Cụ muốn hiểu kiểu gì nhỉ ?

maroon5788

Xe buýt
VIn làm aday rồi .... sập
Vin làm thời trang emigo cũng sập sấp mặt
Vin làm lọc k2 ko biết nhưng giá quá đắt.
vin làm giáo dục e ko rõ nhưng vin làm tư tưởng thì nhất, kiểu tẩy não :D, thấy mấy người có ng nhà làm vin thì cái gì cũng thấy nhất nhất, trường vin là nhất xe vin là nhất điện thoại vin cũng tốt lắm đấy này nọ....

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Tối trích lại lời cụ nói "Chỉ là sự ủng hộ của dân Việt là có nhưng chưa đủ để vươn tầm quốc tế "
Vậy muốn doanh nghiệp vươn ra quốc tế là phải Thay thằng DÂN ah cụ ???

--Lamborghini--

Xe lăn

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi lại cụ kia.
Chứ em còn đang bị nói là đọc hiểu có vấn đề đấy cụ.
Vâng.
Để em đi hỏi lại cụ í.
Thật ra em cũng lười. Em ngại đi tìm cụ í.
Thấy còm của cụ có tag cái tứ của cụ í nên em mí tiện thể :D

FeAuto

Xe tải
Cụ phải đọc cả đoạn của tôi, sau đó còn 2 câu nữa.