[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

longsd

[Tịch thu bằng lái]
em k có ý định dạy tỷ phú làm ăn đâu cụ :)) chắc gì họ đã thất bại chứ, nhiều ng nói đơn giản số thuế dc khấu trừ, lô đất họ nắm còn trị giá hơn nhiều :))
Cụ cháu mình mà tính dc thì chắc k ngồi đây rồi
tiền đầu tư cho các cty đã giải thể có thể tính chỉ vài % so với BĐS sẽ được chuyển đổi từ những dự án đó. Cụ nói quá chuẩn! ;)

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Những người uống trà đầu tiên là phụ huynh của mấy học sinh thi cấp II không đủ điểm.
Thực ra sai cũng ở họ, đi tin về cái chuyện "giành lại tuổi thơ, cho trẻ chơi nhiều, chỉ cần học ít!".
Thỉnh thoảng ôn lại chuyện oldies cho mùi mẫm!
em phì cười, thêm 1 cái số 1, Tập đoàn mời trà số 1 :D

toyota219

Xe điện
Đợt này, khéo anh quay lại bên U, xứ anh đã phát tích để đổi khách hàng ???
Mà cũng chưa chắc :(
Ân oán giang hồ với những đồng bào đận 90 còn sâu nặng lắm :P :P :P
Em quen biết ít chả dao zu với ai, nhưng cũng biết có 2 người Uca về Việt j cũng binh đường Mẽo.

search

Xe điện
Ý cụ là chỗ 3h chiều nó đông nhất phỏng ? :)))
Thì cụ xem các nick chém từ tầm 2-6h chẳng nhẽ ở VN lại thức lâu thế để chém a V :D, kể cả quân của a V cũng ko chiến giờ đấy :))
Nói chung cứ nick chém tầm 2-5h là e tránh hehe =))

nghichnham

Xe tăng
Cá nhân cháu nghĩ Cụ nói đúng vấn đề đấy ạ. Cháu tầm nhìn hạn hẹp, chưa thấy được giá trị của mảng thị trường này. Nghe thì hay nhưng hơi viển vông.
Em có hơn chục năm kinh nghiệm trong món nhà thông minh và các thể loại liên quan rồi nên em mới chém thế.

beSuSu

Xe điện
Nó gọi là dẫn dắt cảm xúc cụ ạ, đánh vào lòng tham và ước mơ.
Con mút này nó là thằng đa cấp phẳng :))
Cũng lạ vì bọn nó có phải gà đâu, chẳng lẽ nó gà hơn mình, cảm xúc kém hơn mình.

quangsot

Racing Boy
Cũng lạ vì bọn nó có phải gà đâu, chẳng lẽ nó gà hơn mình, cảm xúc kém hơn mình.
Đâu cứ là Tây nó khôn hơn Ta. Ngay như ở Anh chúng nó còn tin là trạm phát sóng 5G gây ra Covid và kéo nhau đi đập phá các trạm 5G đấy.

dattuyet_sghn

Xe điện
Lại quay về cạp đất mà ăn vẫn ngon nhất ;))

Elun Mosk

Xe hơi
không may tới một ngày (không ai mong muốn) Vinfast giải thể thì cũng không lo.
Khu nhà máy sẽ trở thành một khu đô thị hoành tráng và hấp dẫn của Vinhomes.

hocsinhc

Xe tăng
Tầm đấy mà viết thì chỉ có các cụ Việt kiều. Nhưng em không có ý chụp mũ vì nhiều cụ đa phần viết theo hướng tích cực, tâm huyết
VN là 3h đêm nhưng chỗ khác là ban ngày cụ ơi :))

DrH2012

Xe buýt
Đất đai liên quan cơ chế, điện thoại tv chủ yếu lại là công nghệ, nó khác nhau nhiều lắm :)) . Mấy cái linh tinh sinh ra mục đích cũng chỉ là laundry cho sạch đất thôi =))
Cụ nói đúng còn nói to thế :D

VnUeT

Xe tăng
Cái nhà thông minh mà không điều khiển qua điện thoại chắc qua loa phường.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ phải đọc cả đoạn của tôi, sau đó còn 2 câu nữa.
Tôi đọc các kiểu thì cũng không khác được bản chất cụ muốn nói.
Cụ bảo là ủng hộ lớn vào top 3 nhưng vẫn chưa đủ.
Theo tôi hiểu là ý cụ dân số VN chắc phải cỡ gấp 3 4 lần hiện tại mới ủng hộ đủ giúp V vươn ra thế giới ?
Vậy vẫn là do người tiêu dùng không đủ làm bàn đạp giúp nsx vươn ra thế giới ?
Thị trường nội địa chỉ giúp cho nsx vượt qua thời gian đầu, có tiền để tiếp tục làm tiếp.
Ngoài ra còn để nâng cao chất lượng lên bằng việc tiếp nhận phản ánh từ họ.
Đạt đến ngưỡng chất lượng, giá thành đủ để cạnh tranh ở thị trường bên ngoài thì triển khai.
Tuy nhiên sản phẩm có tốt nhưng thương hiệu chưa được khẳng định thì cũng còn rất gian nan.

lehungacc

Xe buýt
Thông tin như thế này em thấy là quá bình thường, cứ nhìn quá trình mở rộng kinh doanh và tái cơ cấu của Vingroup thì biết, cốt lõi của doanh nghiệp tư nhân là hiệu quả, mở rộng ngành nghề vươn vòi bạch tuộc về tứ phía, phía nào thuận lợi thì phát triển mạnh lên, phía nào khó khăn thì thoái vốn dừng lại âu cũng là quản trị về hiệu quả của doanh nghiệp. Hình như trong BCTC hợp nhất của TĐ đấy chỉ có đội xây nhà bán là lãi, còn lại từ du lịch khách sạn cho đến công nghệ và xe cộ đều đang lỗ, tuy nhiên phải lấy cái lãi để làm những cái mới thì mới vươn lên được chứ không sớm muộn cũng hết.
Riêng về mảng nghiên cứu và sx điện thoại thì đúng là không thể và không nên duy trì vì không có lợi thế cạnh tranh và thị trường: phân khúc cao cấp thì có apple, samsung, phân khúc trung cấp cũng chật hẹp với samsung, oppo..., thấp cấp thì ko lại được với vivo,xiami, realme gì gì đó, trong khi quy mô sx chưa đủ để hạ giá thành, dây truyền kia sẽ chủ yếu là gia công OEM cho bên thứ 3 thôi (mà em nghi là có khi sắp tới bán lại cho 1 bên khác)

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

lum..zzz

Xe điện
Vin school thì chê từ lâu rồi mà cụ, chắc bây giờ cụ mới nghe chê thôi.
Đứa cháu họ em học đến tầm lớp 7 thì bố mẹ nó phải tìm mọi cách cho ra ngoài xin học trường công gấp vì sợ với chất lượng như thế thì không thi nổi vào cấp 3.
Không phán vì con em 3 đứa học TH chứ ko học Vin, nhưng năm vừa rồi cho con đi test để xem sức học con với hệ Cam bên Vin thế nào, em thấy thu 2tr/ 1 cháu cho 1 tiếng phỏng vấn và làm bài, em 3 slot. Cũng đỗ nhưng em không cho học thôi, nhưng thấy đỗ cho luôn học phí 6 tháng rồi deathline phải đóng trong 1-2 tuần gì đó cảm thấy tiền nong kinh quá.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
không may tới một ngày (không ai mong muốn) Vinfast giải thể thì cũng không lo.
Khu nhà máy sẽ trở thành một khu đô thị hoành tráng và hấp dẫn của Vinhomes.
Bán hay cho Tàu thuê làm kho, làm cảng phục vụ cho cái Vành đai-Con đường thì tốt tiền hơn xây hoặc chia lô đất bán nha :D

Giày chạy ah cụ ???
Để chạy cho nhanh và êm chân.
Chạy không nhanh, bọn con nợ đuổi theo tóm được là toi :P :P :P
Nhiều người khen giỏi biết cơ cấu lỗ lãi... :)) khoản nuôi seeder là lỗ to nhất vì càng seed khách hàng càng ghét thì ko đuổi mẹ bọn đó đi mà giảm nợ =)) bản chất trọc phú khó thay đổi :)) :)) :))