[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

ừ thì tên

Xe hơi
Vin tập trung nguồn lực gì cho vinfast sau khi bỏ vsmart:
- Vốn ? : anh ấy đâu có thiếu vốn khi liên tục bung ra những định hướng mới.
- Con người?: 90℅ nhân sự của vsmart nghỉ việc ngay khi giải thể, 10% còn lại sẽ rụng dần sau 1 năm. Dàn lãnh đạo vsmart không có cửa làm key personel cho vinfast khi đã failed ở lĩnh vực dễ dàng hơn.

Còn gì thì e chưa nghĩ ra.

minhhai985

Xe lăn
Đt thì e thấy chứ tivi chưa thấy bán ở đâu đã dừng rồi.

piano

Xe điện
Anh V thất bại trong nhiều lĩnh vực là minh chứng cho câu nói " KHÔNG PHẢI CỨ CÓ TIỀN LÀ LÀM ĐƯỢC, LÀ THÀNH CÔNG". Thế nên các con giời cũng không nên quá tung hê lên như thế.
Tiền nhiều? Vin tiền thì cũng nhiều đấy, nhưng so với tất cả các lĩnh vực mà vin đã và đang tham gia thì chả đè nổi ai cụ ạ, vì cơ bản đó cũng đều là các tay chơi toàn cầu, nhiều vốn và kinh nghiệm.
vinmart: đấu lotte, big c, aeon, coop.
Vf: khỏi cần nói, toàn quái vật
Vsmart: cũng toàn quái vật
Adayroi: đấu vs shopee, lazada. Khỏi nói về tiền vs mấy thằng này!

Tất cả các lĩnh vực trên, muốn chen chân và thành công, thì huy động toàn bộ nguồn lực của Vin, trên tinh thần quyết liệt, và chỉ tham gia đúng duy nhất 1 lĩnh vực thôi, thì may ra mới thành công được. Cưỡi ngựa xem hoa thì sao đấu lại

Mảng vừa sức nhất với V là V pro ( chỉ đấu mỗi tgd động ) cũng giương cờ trắng đầu hàng thì mấy cái em kể trên đọ lại kiểu gì???

--Lamborghini--

Xe lăn
Tiền nhiều? Vin tiền thì cũng nhiều đấy, nhưng so với tất cả các lĩnh vực mà vin đã và đang tham gia thì chả đè nổi ai cụ ạ, vì cơ bản đó cũng đều là các tay chơi toàn cầu, nhiều vốn và kinh nghiệm.

Tất cả các lĩnh vực trên, muốn chen chân và thành công, thì huy động toàn bộ nguồn lực của Vin, trên tinh thần quyết liệt, và chỉ tham gia đúng duy nhất 1 lĩnh vực thôi, thì may ra mới thành công được. Cưỡi ngựa xem hoa thì sao đấu lại

Mảng vừa sức nhất với V là V pro ( chỉ đấu mỗi tgd động ) cũng giương cờ trắng đầu hàng thì mấy cái em kể trên đọ lại kiểu gì???
Cụ liệt kê mới thấy ghê răng.
Mỗi lĩnh vực mà V mở toàn đầu với quái vật, mà bọn nó cũng chỉ tập chung một mảng.
Đúng là thấy nó có vấn đề thật về hoạch định chiến lược, hoặc vì một nguyên nhân lý do nào đó.

nhuataiche

Xe container

Theo như em thấy, Vinfast bán được xe nghĩa là vẫn có khả năng thành công.
Nếu là business của em, em sẽ tận dụng khả năng đó, thương hiệu Vin ko phải là ko có sức hút. Nhưng em sẽ tránh đối đầu trực tiếp với các đối thủ, tránh những trận chiến quy mô lớn vì những lý do như bác nói.
Tránh né như em thì khó mà thắng lớn, có thắng thì chỉ be bé cỏn con thôi, nhưng khó lỗ :)) :)) :))
Ý kiến cá nhân của em là thế !

taplai2012

Xe ngựa
Thế mới thấy nỗ lực Bphone không hề nhỏ dù antifan nhiều.

piano

Xe điện
Cụ liệt kê mới thấy ghê răng.
Mỗi lĩnh vực mà V mở toàn đầu với quái vật, mà bọn nó cũng chỉ tập chung một mảng.
Đúng là thấy nó có vấn đề thật về hoạch định chiến lược, hoặc vì một nguyên nhân lý do nào đó.
Theo như em thấy, Vinfast bán được xe nghĩa là vẫn có khả năng thành công.
Nếu là business của em, em sẽ tận dụng khả năng đó, thương hiệu Vin ko phải là ko có sức hút. Nhưng em sẽ tránh đối đầu trực tiếp với các đối thủ, tránh những trận chiến quy mô lớn vì những lý do như bác nói.
Tránh né như em thì khó mà thắng lớn, có thắng thì chỉ be bé cỏn con thôi, nhưng khó lỗ :)) :)) :))
Ý kiến cá nhân của em là thế !
Ngành này thì lại phải scaling tối đa, chứ bé bé cỏn con không ăn thua.
Nói tóm lại là nhiều ng đang tưởng Vin vô đối về tiền, Vin không có gì ngoài tiền...
Giả sử V tham gia vào 1 số ngành sau
- Lẩu nướng vs golden gate, redsun
- Cafe Trà sữa vs phúc long highland..
- Giày dép vs Bitis
- Vpp vs Bút Bi Thiên Long
Thì còn có thể gọi là lấy thịt đè người, còn mấy cái em liệt kê thì không bị hấp ngược lại là may rồi :))

Truns176

Xe tải

Em rất thích cái phân tích này của cụ. Em hóng đội gì gì mà nô nô cử đại diện vào phản biện ạ.

neverfg

Xe điện
Bài này không liên quan đến điện thoại nhưng có vẻ cũng liên quan đến 1 sản phẩm của Vin nên e mời các bác tham khảo:

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Dân thì sính ngoại, chỉ mua APPLE SAMSUNG....khi DN VN cố đt xây dựng thương hiệu, sx ra sp cho người Việt thì lại ko mua ủng hộ...vạch lá tìm lỗi...nhưng mồm lại gào lên chê trách khi DN người ta thua lỗ phải đóng cửa.

taplai2012

Xe ngựa
Bài này không liên quan đến điện thoại nhưng có vẻ cũng liên quan đến 1 sản phẩm của Vin nên e mời các bác tham khảo:

TQ có thị trường nội địa mạnh là cái nền rất tốt để phát triển.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Em lại thấy vốn tuy rất quan trọng nhưng không phải là tất cả.

Khi ở mức vốn đã đủ đáp ứng thì điều quan trọng là nắm được các bí quyết kỹ thuật (về mặt sản xuất), và thị trường ngách (về mặt kinh doanh) để chiếm thị phần ban đầu làm cơ sở bù đắp chi phí và xây dựng thương hiệu.

Ví dụ: nếu chỉ so về vốn thì chắc không có Tesla.

Trường hợp Vinsmart, giả sử họ phát triển sản phẩm theo hướng sau thì cơ hội thành công lớn hơn và nếu bỏ cuộc cũng mất ít tiền hơn:

1/ Xác định ưu thế: người tiêu dùng đang ở các bđs của Vin.

2/ Xác định sản phẩm ngách: điện thoại hoặc thiết bị thông minh phục vụ nhóm đối tượng này.

3/ Xác định sản phẩm mở rộng: Các thiết bị smart home có thể kết nối đến điện thoại.

4/ Tạo phần mềm trên nền ứng dụng sẵn có để dùng thử.

5/ Tạo sản phẩm điện thoại thích ứng đặc biệt với phần mềm.

6/ Đặt hàng một số loại thiết bị smart home với chức năng chỉ có thể liên kết với điện thoại của vin. (Tránh các trường hợp có phần mềm khác được xây dựng để có thể sử dụng trên các dòng điện thoại khác)

7/Tiếp cận thị trường là người dùng đang sử dụng bđs của Vin.

Em ví dụ chơi vậy thôi, người trong cuộc mới đủ dữ liệu để quyết định làm hay dừng theo chiến lược của họ, chúng ta không đủ dữ liệu và cũng không đủ kinh nghiệm để nhận định

nhuataiche

Xe container
Dân thì sính ngoại, chỉ mua APPLE SAMSUNG....khi DN VN cố đt xây dựng thương hiệu, sx ra sp cho người Việt thì lại ko mua ủng hộ...vạch lá tìm lỗi...nhưng mồm lại gào lên chê trách khi DN người ta thua lỗ phải đóng cửa.
Bác công tác bên tuyên giáo phải ko ? Hay đoàn thanh niên ?

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Bác công tác bên tuyên giáo phải ko ? Hay đoàn thanh niên ?

Nhiều cụ sung sướng hả hê khi Vsmart tèo nhỉ...ko khác ji bên thớt về cặp vc Hacinco2 bị nhiễm covid...

Có vẻ như thất bại của người khác, bệnh tật của người khác đang làm nhiều người hả hê, sung sướng....thấy chưa, biết ngay mà, đáng đời.... sung sướng cụ nhỉ ? Chiều mua bia uống thôi...rủ đông đông anh em liên hoan vụ Vsmart này sập, mai party vụ vc covid kia...

buikhacthinh

Xe tăng
Ai mua được đt Vsmart thì sau này thành của hiếm có giá trị sưu tầm :D

Kuko87

Xe tải
Nhiều cụ sung sướng hả hê khi Vsmart tèo nhỉ...ko khác ji bên thớt về cặp vc Hacinco2 bị nhiễm covid...

Có vẻ như thất bại của người khác, bệnh tật của người khác đang làm nhiều người hả hê, sung sướng....thấy chưa, biết ngay mà, đáng đời.... sung sướng cụ nhỉ ? Chiều mua bia uống thôi...rủ đông đông anh em liên hoan vụ Vsmart này sập, mai party vụ vc covid kia...
Tổng hợp bên voz & otofun (voz em hay vào, còn oto thì ít hơn) thì đến 80% mọi người nói lời cay nghiệt. Em cũng không biết tại sao người Việt lại như thế. Khi mà Hàn bước ra thì Nhật đang trên đỉnh, sản phẩm của Hàn với Nhật lúc đó thì chắc chỉ như...bphone, nhưng điện thoại, oto bây giờ chạy đg chỉ có hàn và hàn thôi. Nếu sinh ra ở VN chắc SS vẫn bán cá quá. Người Việt sính ngoại, a rua, ghen ăn tức ở, đấu đá...làm vc thì chỉ mong nhẹ nhàng lương cao, nền kinh tế từ bà bán nước đến ông tổng giám đốc đều đi buôn đất (cũng chẳng trách được vì có lợi, không vi phạm pháp luật thì làm thôi). Nói thì buồn chứ cứ bảo dân tộc Việt cần cù, thông minh thì đến chính dân mình còn tự cười chứ so sánh gì đến dân Đông Á.