[Funland] (VNE) Có 3 tỷ đồng, tôi nên thuê trọ hay mua nhà?

iphonese

Xe tải
Câu " sểnh nhà ra khốn nạn" chả bao giờ lỗi cụ nhể :D.
Vâng, em coi việc mua nhà giống như việc mua bảo hiểm, mua lấy sự yên ổn. Mua được 1 món lớn con vợ mình nó cũng nhìn mình khác, con cái mình nó cũng sống yên bình hơn. Nếu so mua bảo hiểm với gửi tiết kiệm thì đúng là chả bao giờ nên mua bảo hiểm, ấy nhưng giờ nhà nhà mua bảo hiểm đúng ko cụ?
Âu nó cũng là cái liễn, cái nhà để ở khác với việc đầu tư bất động sản. Từ miếng đất/cái nhà thứ hai đi thì phải tính kỹ việc tăng giá, lời lỗ chứ mua để phục vụ bản thân thì cũng giống mua cái ô tô thôi, gì mà phải cân đong đo đếm quá nhiều, đời mà, có phải cái gì cũng hơn thua được đâu :)

tranhoangminh

Xe container
Bạn em năm ngoái lãi chứng khoán hơn 1 tỷ, tưởng ngon ăn bán chung cư đang ở, đi thuê, năm nay đầu tư 5 tỷ còn 3 tỷ. Con vợ đòi ly dị, đến nhục. Em chắc cú, cứ có cái nhà cho vợ con nó yên tâm. Tiền không mua được sự yên ổn
Bạn cụ giống e. 2016 vứt vào ck 300 củ nhỏ. 2017 dồn vay thêm gần 2 củ to. Hết 2017 lên được hơn 8. 2018 về hơn 7. 2019 về hơn 7. Thôi éo chơi chả dép bố về. 3 năm chinh chiến. Bao kn các loại chart, hóng tin,...đúng là trải nghiệm đáng quí.

iphonese

Xe tải
Bạn cụ giống e. 2016 vứt vào ck 300 củ nhỏ. 2017 dồn vay thêm gần 2 củ to. Hết 2017 lên được hơn 8. 2018 về hơn 7. 2019 về hơn 7. Thôi éo chơi chả dép bố về. 3 năm chinh chiến. Bao kn các loại chart, hóng tin,...đúng là trải nghiệm đáng quí.
Thế cụ vẫn có lời là tốt quá rồi, nhưng cái món này ngoài kiến thức, kinh nghiệm còn cần 1 chút may mắn nữa, mình phân tích phân toác tưởng là nó lên theo phân tích của mình nhưng hóa ra lại vì 1 nguyên nhân trời ơi mà sau đó mình mới biết :))
Em cũng từng tham gia ck 5 năm, cũng ăn, cũng toang, rồi lại ăn. Nhưng em dừng lại. Em xác định đầu tư theo chu kỳ 7-10 năm, chứ oánh kiểu VN mình chết banh xác :D

tranhoangminh

Xe container
Thế cụ vẫn có lời là tốt quá rồi, nhưng cái món này ngoài kiến thức, kinh nghiệm còn cần 1 chút may mắn nữa, mình phân tích phân toác tưởng là nó lên theo phân tích của mình
nhưng hóa ra lại vì 1 nguyên nhân trời ơi mà sau đó mình mới biết :))
Em cũng từng tham gia ck 5 năm, cũng ăn, cũng toang, rồi lại ăn. Nhưng em dừng lại. Em xác định đầu tư theo chu kỳ 7-10 năm, chứ oánh kiểu VN mình chết banh xác :D
Em biết kiểu nđt như cụ. Oánh khi có sóng. Nhưng để như vậy thì cụ cũng phải quan tâm. Hoặc có chút. Còn mọi đầu tư đều cần may mắn, hay còn gọi là có số đầu tư. Gặp thời. Bạc già k bằng gà son, gà son k bằng ăn non. Em ăn non thì còn nhiều hơn, chỉ vì chữ tham. Còn thằng ku e, nó tự tìm cách xd ra pp, app riêng của nó, thấy vẫn ăn đều đặn, ngày xưa m dậy nó, giờ m bỏ, nó vẫn ăn đều. Còn e thì tạm nghỉ. Công việc hiện tại và gđ , sống nhẹ nhàng chậm cụ ạ. Bao giờ rảnh, vào sóng to thì e cũng vào ăn hôi, nhưng vốn chắc k tất tay và mg kịch như trước

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em có 3 đồng em sẽ tìm mua nhà đất tầm 3-4 tầng mạn Tây Hồ. Nhỏ thôi, và có nhà như thế. Em cho thuê bớt 1-2 tầng. Tiền thuê nhà dùng đi thăm quan.
Nhà đất lên em đc hưởng lợi.
Cảnh quan thoáng đãng xung quanh môi trường tốt em chạy bộ quanh Hồ Tây rèn luyện sức khoẻ. Đi chơi quanh HN cũng vui và gần.
Rồi tính tiếp.
Không chung cư cao cấp
Không tích kiệm ngân hàng
Có mua vàng :D, nhưng ít thôi hihi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
nhà e mua CC bác Thản hồi đó cứ bị cò vạc bơm thổi hối mua nhanh không hết.
Giờ thì đúng bán lỗ vẫn khó thật :(
Bác cho Giá mua thời đó và Mặt bằng chung bây giờ của căn hộ bác muốn bán, được không?
Thank you.

congpln

Xe tải
Bạn em năm ngoái lãi chứng khoán hơn 1 tỷ, tưởng ngon ăn bán chung cư đang ở, đi thuê, năm nay đầu tư 5 tỷ còn 3 tỷ. Con vợ đòi ly dị, đến nhục. Em chắc cú, cứ có cái nhà cho vợ con nó yên tâm. Tiền không mua được sự yên ổn
Bạn bác vớ phải con vợ ngon nhỉ? Lúc ngon ăn thì vui vẻ HP, lúc khó khăn thì đòi ly dị, thể loại này sao có thể đầu gối tay ấp suốt đời đc đây.

nemesian

Xe buýt
Lại một Chuyện trong mục Tâm sự của Tàu Nhanh, thỉnh thoảng em vào đọc cũng vui phết, trình độ quay tay của tàu nhanh ngày càng khá

iphonese

Xe tải
Bạn bác vớ phải con vợ ngon nhỉ? Lúc ngon ăn thì vui vẻ HP, lúc khó khăn thì đòi ly dị, thể loại này sao có thể đầu gối tay ấp suốt đời đc đây.
Cũng thông cảm cho vợ nó cụ ạ vì lúc bán nhà oánh chứng vợ nó không đồng ý, cũng ở với nhau từ hàn vi, cả hai cùng nhau tay trắng dựng nên nhà cửa mà khi quyết thì nó quyết 1 mình nên mới nên cơ sự cụ ạ, lúc bán nhà vợ ko muốn ký mà chồng ép, nếu không thì ly dị :( Chuyện cũng buồn, cả hai đều là bạn đh với em, thân thiết từ rất lâu, em cũng cản mà nó không nghe :(

iphonese

Xe tải
Em biết kiểu nđt như cụ. Oánh khi có sóng. Nhưng để như vậy thì cụ cũng phải quan tâm. Hoặc có chút. Còn mọi đầu tư đều cần may mắn, hay còn gọi là có số đầu tư. Gặp thời. Bạc già k bằng gà son, gà son k bằng ăn non. Em ăn non thì còn nhiều hơn, chỉ vì chữ tham. Còn thằng ku e, nó tự tìm cách xd ra pp, app riêng của nó, thấy vẫn ăn đều đặn, ngày xưa m dậy nó, giờ m bỏ, nó vẫn ăn đều. Còn e thì tạm nghỉ. Công việc hiện tại và gđ , sống nhẹ nhàng chậm cụ ạ. Bao giờ rảnh, vào sóng to thì e cũng vào ăn hôi, nhưng vốn chắc k tất tay và mg kịch như trước
Vâng cụ, cụ nói được những lời này chắc chắn là bạc già rồi ha ha. Mỗi người một chiến thuật, miễn sao là có lời. Mình càng nhiều tuổi, càng có gia đình, con cái thì suy nghĩ càng chắc chắn và có phần bảo thủ. Ví dụ như Bitcoin, toàn tay mơ vào ăn chứ mấy lão già như W. Buffet lại coi nhẹ, nhưng thời thế mà, mình ko ăn được ko có nghĩa ng khác ko ăn được. Ai có lộc của người đó, mình cũng ko vì người khác đang ăn mà sốt ruột, cũng không vì chậm rãi mà lo lắng.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
3 tỷ thời điểm này vẫn ko mua đc cái nhà nào ưng ý. Cố kiếm lên 5-6 tỷ thời mới có nhà ưng ý nhé
Đến lúc có 5-6 tỷ thì cũng chỉ mua đc cái nhà chất lượng như 3 tỷ hiện tại (vì giá nhà nó đứng yên chờ mình theo năm tháng chắc ? :)) )

dig31

Xe buýt
Có nhà là có yên ổn và yên tâm làm ăn, ở trọ với thuê nhà thì cũng ko phải nhà của mình, theo em là như vậy. Đừng có nghĩ lời lỗ ở đây, nó ảnh hưởng tới tinh thần và tâm lý của mình thôi, cứ nghĩ chả biết khi nào thằng chủ nhà nó đuổi mình ra khỏi nhà thì em cũng chả yên tâm cho vợ con. Chưa kể sắm sửa nâng cấp nhà cửa cũng là 1 thú vui vì nó là của mình

tranhoangminh

Xe container
Vâng cụ, cụ nói được những lời này chắc chắn là bạc già rồi ha ha. Mỗi người một chiến thuật, miễn sao là có lời. Mình càng nhiều tuổi, càng có gia đình, con cái thì suy nghĩ càng chắc chắn và có phần bảo thủ. Ví dụ như Bitcoin, toàn tay mơ vào ăn chứ mấy lão già như W. Buffet lại coi nhẹ, nhưng thời thế mà, mình ko ăn được ko có nghĩa ng khác ko ăn được. Ai có lộc của người đó, mình cũng ko vì người khác đang ăn mà sốt ruột, cũng không vì chậm rãi mà lo lắng.
Cụ nói đúng bụng dạ e thật. M nghỉ món kia, cụ thể hoá vào nhà đất, vợ nó cũng vui. Vui đến nỗi lừa e, tòi bố nó ra đứa 4 làm e hốt cả hền. Giờ chưa biết làm gì nuôi đây cụ
Cũng thông cảm cho vợ nó cụ ạ vì lúc bán nhà oánh chứng vợ nó không đồng ý, cũng ở với nhau từ hàn vi, cả hai cùng nhau tay trắng dựng nên nhà cửa mà khi quyết thì nó quyết 1 mình nên mới nên cơ sự cụ ạ, lúc bán nhà vợ ko muốn ký mà chồng ép, nếu không thì ly dị :( Chuyện cũng buồn, cả hai đều là bạn đh với em, thân thiết từ rất lâu, em cũng cản mà nó không nghe :(
Khát nước và tham, như bạn cụ e cũng gặp vài đc bán nhà đặt sổ để đầu tư ck, giờ cũng toang. Nói chung là tham, k hiểu hết, và k gặp may. Hồi e vào nửa cuối 2016 cũng bán cả xe, vay mượn thêm, may mắn đúng năm 2017 bùng nổ, nhưng e được gấu ủng hộ , miễn là nợ trong khả năng, xác định là nếu mất thì cùng chồng cày cuốc trả nợ. Nhưng hồi đấy e vay toàn ng nhà, và tổng nợ tầm 1 tỉ thì vẫn có cái nhà mua làm vốn để đập vào chứ k tất tay vay mượn mà k có chỗ nhòm. Ơn giời thương và vợ ủng hộ nên vẫn chưa nát xác để trở về. Giờ an phận ủ mưu sau

Nguyenlan90

Xe đạp
nếu đã có gia đình, thì phải có cái nhà cho vợ con nó ở, dư dả thêm thì đầu tư, nhưng không được sử dụng cái nhà để làm vốn. tất nhiên trừ khi biết chắc là sẽ ăn.

congpln

Xe tải
Sorry cụ nhé! Em đúng là quá hồ đồ rồi, có những chuyện không phải ng trong cuộc thì không biết đc. Bán nhà chơi chứng thì đúng là quá máu và quá nguy hiểm rồi, riêng cái này sau khi biết thì em lại ủng hộ cô vợ kia ạ. Riêng em thì cái nhà là bất động sản đúng nghĩa như các cụ đã nói, làm gì thì làm chứ chỗ cắm dùi là phải có và người đàn ông quan điểm em là khi có GĐ phải có cái nhà là chỗ chui ra chui vào dù là nhà đất hay chung cư. Nói vậy thôi chứ em cũng lang thang 20 năm và gần 50 cũng mới cố đc căn chung cư nho nhỏ. Nhưng từ khi mua đc căn nhà của riêng mình thì mới thấy mình trưởng thành đúng nghĩa cụ ah.

iphonese

Xe tải
Sorry cụ nhé! Em đúng là quá hồ đồ rồi, có những chuyện không phải ng trong cuộc thì không biết đc. Bán nhà chơi chứng thì đúng là quá máu và quá nguy hiểm rồi, riêng cái này sau khi biết thì em lại ủng hộ cô vợ kia ạ. Riêng em thì cái nhà là bất động sản đúng nghĩa như các cụ đã nói, làm gì thì làm chứ chỗ cắm dùi là phải có và người đàn ông quan điểm em là khi có GĐ phải có cái nhà là chỗ chui ra chui vào dù là nhà đất hay chung cư. Nói vậy thôi chứ em cũng lang thang 20 năm và gần 50 cũng mới cố đc căn chung cư nho nhỏ. Nhưng từ khi mua đc căn nhà của riêng mình thì mới thấy mình trưởng thành đúng nghĩa cụ ah.
Vâng, nhất trí! Đàn ông thì ai cũng có máu tham và liều, đôi khi vợ con nó là cái cương kiềm mình lại. Nhưng vào cuộc rồi cũng khó nói, ai khuyên gì cũng không nghe. Tết này em phải đưa cho nó 10 tr về mua sắm, tính kế làm lại. Khổ cái trò chứng khoán này đã bập vào rất khỏ bỏ ra, rất khó đi làm thuê trở lại, mệt phết cụ ạ

uchihafuurin

Xe buýt
Em mà có 3 củ tỏi là em sắm ngay cái nhà. Khỏi phải sợ bố con thằng nào đuổi hay soi mói.

blackpaint

Xe container
có 3 tỉ là mua được căn chung cư khá rồi, ở là tiêu sản, coi như là một năm mất tiền cho việc ở đi. Còn lại tính toán hơn thua làm gì cho đau đầu. Tháng làm bao nhiêu xơi bấy nhiêu, 10 năm nữa lại có mớ nữa, lúc đấy đổi nhà hay mua cái mới cũng chưa muộn.

QMintech

Xe tăng
Vâng, nhất trí! Đàn ông thì ai cũng có máu tham và liều, đôi khi vợ con nó là cái cương kiềm mình lại. Nhưng

vào cuộc rồi cũng khó nói, ai khuyên gì cũng không nghe. Tết này em phải đưa cho nó 10 tr về mua sắm, tính kế làm lại. Khổ cái trò chứng khoán này đã bập vào rất khỏ bỏ ra, rất khó đi làm thuê trở lại, mệt phết cụ ạ
Cụ nói làm em nhớ lại năm ngoái ăn tết mất ngon, lõm mất 12% :) mất gàn trăm củ. May tết ra + 100 củ. Năm nay em out rồi.kaka

Rambo199x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nếu là e thì e sẽ đi gửi tiết kiệm và thuê nhà :))