[Funland] Vợ ăn nói hỗn láo - CCCM cho em lời khuyên ạ

iomb4ilu

Xe tải
Đồng cảm với cụ, vk e ko đến mức thế nhưng nhiều lúc cũng cộc lốc, e cũng sợ ảnh hưởng các con, nói nhỏ nhẹ, nhắc khéo rồi mà vẫn ko tiến triển mấy...

UFA

Xe điện
Tát bỏ mẹ nó đi, em thật

Hồng Hà CF

Xe đạp
cách thứ 1 : Vả
Cách thứ 2: Vả
Cách thứ 3: Vả.
Cụ xử thế này bạo lực và không giải quyết được vấn đề đâu mà lại thêm nguyên nhân đổ vỡ. Theo em thì nên áp dụng 3 cách sau:
Cách 1 : Vả má trái cho nổ đom đóm ra, nếu thấy mở miệng hơi hé ra kêu thì vả thẳng vào miệng luôn phát nữa.
Cách 2 : Vả má phải cho nổ đom đóm ra, nếu thấy mở miệng thì lại tiếp tục làm như cách 1.
Cách 3 : Liên hoàn vả, vả liên tục, cứ hé miệng ra là vả luôn đến lúc nào im mồm và sáng mắt ra là cho té luôn ra khỏi nhà luôn.
Phụ nữ thời này họ cũng đòi sự bình quyền và họ cũng được tiêm nhiễm phong trào tự lập của mấy chị em đổ vỡ rồi nên họ hay đòi lắm. Cách duy nhất là vả và chuẩn bị tờ đơn luôn sau mấy chiêu liên hoàn vả cho nhanh hjhj. Ko ngoan thì phải vả thôi chứ biết sao được các cụ nhờ

ngoc_phuong

Xe lăn
Trầm cảm rồi cụ ơi.
Sẵn có tính thế. Nó bộc phát ra.
Cái này bệnh đấy

30A59x.yz

Xe tải
Dạy con từ thủa còn thơ
Dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về

Cả mẹ vợ và ông chồng trong câu chuyện này đều đã phạm sai lầm khi không dạy bảo được cái loại mất dậy đó ngay từ sớm. Sai hơn khi để nó đè đầu cưỡi cổ mà vẫn ko có thái độ gì. Loại này bây giờ hết thuốc chữa rồi :(

phuongmit

Xe cút kít
Chửi bậy, hỗn láo....như thế em nghĩ nó là bản chất, xuất xứ gia đình rồi. Có phải ai trầm cảm là thành mất dạy thế đâu😊.
Trầm cảm sau sinh nó muôn hình vạn trạng và ảo ma canada lắm cụ :))

Duchai80

Xe buýt
1. Trước khi cưới đã láo
- Cụ biết => Giờ thì chấp nhận đi
- Cụ không biết => Không tìm hiểu kỹ, giờ chấp nhận đi (không được thì sớm chợ cho khỏe đôi bên), mà Cụ xem bên ngoại có thế không?, nếu là GEN thì bó hand
2. Trước khi cưới không láo
- Cụ xem lại mình đã rồi tính tiếp

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

doccocuukiem

Xe điện
"Tại anh, tại ả, tại cả thằng bán bao"
Anh chồng phát hiện ra cô vợ không như ý, cô vợ cũng thấy anh chồng không phải là một nửa mình vẫn mong ước. Con cái có rồi, đâu phải muốn làm gì thì làm, đau đầu lắm, chấp nhận sô phận mà sống thôi

The Silent

Xe buýt
Chào CCCM. Văn viết e hơi kém nên trình bày dài dòng. Mong CCCM thông cảm đọc hết giúp e ạ.
Em 34t, vợ 28t, yêu nhau 1 năm thì cưới, vợ mới sinh con trai được 8 tháng
Em là kinh tế chính của gia đình, công việc là quản lý 1 chi nhánh của công ty. Vợ cũng đi làm và có thu nhập riêng
Trước khi cưới thì vợ e tính tình cũng hay cáu gắt, nhưng e thấy vẫn ok, ko sao cả, vẫn trong mức bình thường
Nhưng từ khi vợ đẻ đến giờ thì trước cáu gắt 1, giờ cáu gắt 10. Em cũng biết là phụ nữ sau sinh thì tính tình sẽ khó hơn, nên em ko có phản kháng hay gì cả, thôi thì nín nhịn cho êm cửa êm nhà. Nhưng càng ngày vợ càng quá. Bất kể chuyện gì ko vừa lòng kể cả việc rất nhỏ, vợ đều tỏ thái độ rất rất khó chịu, căng thẳng, còn chửi thề, văng phụ khoa này nọ.
Về bản thân em thì em không la cà, nhậu nhẹt, cờ bạc, gái gú. Công việc thì đôi khi e hơi bận (bận nhưng làm việc online tại nhà thôi), nhưng e vẫn sẵn sàng chia sẻ việc nhà với vợ nếu cần như: sẵn sàng đi chợ, lau nhà, nấu cơm, rửa bát, giặt giũ, phơi quần áo... nói chung e ko ngại việc gì hết, tất nhiên những việc này thì hàng ngày vợ e vẫn làm là chính, nếu lúc vợ bận hay gì e vẫn vui vẻ làm bình thường. E vẫn hay bế con, chơi với con, hay ru con ngủ. Chỉ có việc cho con bú, vệ sinh, tắm giặt cho con thì vợ e gần như làm hết. Về nhược điểm của em thì: e là người khô khan, ít nói, ko hay thể hiện sự quan tâm ra bên ngoài. Vợ hay chê e vô tâm, thì e cũng nhận thấy như vậy, e cũng bảo vợ là về khoản này thì a chưa tốt, a sẽ cố gắng thay đổi. Về khoản quan tâm thì vợ e hơn em.
Sau đây e xin liệt kê 1 số lần cáu gắt của vợ em:
- Lúc con đc tầm 3 tháng tuổi: tầm này trẻ con nó quấy khóc thì bình thường đúng ko cccm, vợ e nó bông con ngủ 1 lúc, con vẫn ko ngủ, thế là vợ e nó chửi luôn thằng bé, nguyên văn là :"d*t m* nhà mày", tao vất mẹ mày đi giờ. E nghe xong cũng sốc, ko nghĩ là vợ lại chửi 1 đứa bé vài tháng tuổi chưa biết gì như vậy.
Lần khác, con quấy khóc, bà ngoại bảo để mẹ bế cho thì nó quát thẳng bà ngoại: "xê ra"
- Vợ e thường xuyên nói cộc lốc, nói trống không với chồng và với bà ngoại: đi ra, xê ra, đưa đây....
- Chồng và bà ngoại làm gì ko vừa ý là vợ quắc mắt lên luờm, rồi quát. Trong khi chính nó cũng làm những điều tương tự.
Có lần e ngồi làm việc chẳng máy động cái ghế làm con tỉnh giấc thì nó bảo e ko được cái nước gì, lúc đó nó còn tiện chê luôn bà nội :"người thì xem tivi, người thì ko ý tứ", nó nói trc mặt e, chứ ko nói trc mặt mẹ e, lúc này thì tới lượt mẹ em ra trông cháu, mẹ em trông cháu cả ngày từ sáng đến chiều 2 vc đi làm về, thì buổi tối lúc hơn 8h, có chương trình ai là triệu phú, thì mẹ bảo mở cho mẹ xem tí, tầm 9h thì con cần đi ngủ. Uh thì e động ghế làm con tỉnh giấc, nhưng là ko may, e cũng ko mong muốn, nhưng nó cũng ko cần bảo là e ko được nước gì như vậy, rồi nói bóng gió chê bà nội xem tivi, bà trông cả ngày, đến tối xem chút để giải trí thì cũng là bình thường, nếu đến giờ con đi ngủ thì nó bảo khéo mẹ e là được.
Chính nó cũng nhiều lần nói to, động ghế làm con thức giấc
- Một hôm e đi làm về thấy vợ đang nấu ăn tối, e thấy chưa cắm cơm thì e cầm nồi cơm định vo gạo cắm phụ vợ, e hỏi nó là cắm mấy bát nhỉ e, thì nó quắc mắt lên nó để đấy - e chả hiểu thế nào, rõ ràng mình muốn phụ vợ nấu cơm thì nó lại quát mình, e hơi bực trong người. Xong đang nấu dc 1 lúc thì e và bà nội đang ngồi ở trong nghe thấy nó chửi 1 mình trong bếp: "mẹ nhà mày", nghe thấy thế e xông vào nhà bếp hỏi nó: gì đấy, thì nó ko nói gì (nó thái thịt suýt cắt vào tay). Lúc này e rất bực vì có bà nội ở đây mà nó chửi thề như vậy. Suốt buổi ăn cơm ko khí căng thẳng, chẳng ai nói gì. Đến lúc bà nội về phòng thì nó bảo với e nó rất ghét ai giục làm gì, nó thích làm thì nó làm, chứ ko phải giục, nó bực vì bà nội giục nó nấu cơm (e đoán là nó đi làm về thì bà nội bảo đi nấu cơm luôn, mẹ em chỉ nói nhẹ nhàng chứ ko phải là quát mắng nó đi nấu cơm). Đến đây e lại bực thêm vì có thế mà nó cũng giận và bảo ghét ai giục nó. Nếu là người khéo thì nó bảo mẹ e là con vừa đi làm về, con nghỉ tí rồi con nấu là xong. nhưng ko thay vì thế mà mặt nó xị ra. e tức quá liền bảo nó là :" ko thích thì từ mai đừng có nấu nữa", thì nó bảo e " a chả là cái thá gì mà đòi quát". E bảo thêm nó là trong gia đình thì ko được chửi thề, thì nó bảo nó nói như thế là bình thường, nó ko thay đổi, nó còn thách thức e, nó nói ko phải nó bảo "mẹ nhà mày" mà chĩnh xác là "d*t mẹ nhà mày". Sau đó thì em bảo thua rồi, láo quá. rồi e im lặng rồi 2 ngày 2vc sau trở lại bình thường.
- 1 lần bà ngoại xem phim lúc 18h, bà cũng chỉ xem duy nhất bộ phim này để giải trí sau cả ngày bế cháu, thì nó nấu cơm xong nó vào thấy bà chưa tắm mà đang xem phim thì nó giục bà đi tắm để nó còn tắm và ăn cơm và cho cháu ăn, thì bà bảo con cứ tắm đi, lát nữa ăn xong rồi mẹ tắm, nhưng nó nhất quyết ko đồng ý, quát bắt bà đi tắm luôn. Lần này thì bà ngoại giận nó bà cũng ko ăn cơm luôn, bà bảo cả ngày tao bế cháu, giờ mới xem phim 1 tí, chứ có phải cả ngày tao xem đâu.
- Nó rất hay trách bà ngoại và chồng (trách sai), ví dụ: bà ngoại đã bông cháu ngủ 1 giấc chiều rồi, nó ko biết nó vẫn trách chồng và bà ngoại ngồi chơi ko làm gì mà ko bông cháu ngủ. Bà phải bảo cháu ngủ 1 giấc rồi nó mới thôi. Tức là nó ko hề biết sự thật, nhưng nó ko hỏi nó đã vội kết luận người khác sai và trách. đây chỉ là 1 trong rất nhiều lần.
- 1 lần nó giận bà ngoại gì đó (e quên mất bối cảnh, nhưng lỗi ko phải do bà, mà kể cả lỗi do bà) thì nó cũng ko đc nói bà ngoại như vậy. Lúc nó vẫn đang giận bà thì bà hỏi nó là pha sữa bao nhiêu ml cho cháu, thì nó quát ngay câu "câm mồm"
- Đỉnh điểm là trưa hôm qua: khi nó nằm xem phim đến gần trưa mới đi nấu cơm (nhà e nấu cơm thì hấp cháo trong nồi cơm cho con) thì nấu xong nó trách bà ngoại và chồng là ngồi chơi ko lấy bát cháo của con ra cho nguội để cho cháu ăn sớm (lúc này là muộn hơn những ngày ăn của con e tầm 20p), thì bà ngoại mới bảo là do mày nấu muộn sao lại trách người khác (em thì đang làm việc online chứ ko phải ngồi chơi, còn bà thì trông cháu, còn nó thì nấu cơm). Thì nó bảo nấu muộn hơn tí, rồi nó tuôn một tràng: nào là từ giờ ai ăn thì tự đi mà nấu, rồi nó văng ***, tiếp theo nó vãi cả phụ khoa ra, đến đây thì e bảo nó là "láo vừa thôi" thì nó ngồi lẩm bẩm gì đó e ko nghe rõ.
Và từ qua nay nó ko ăn cơm do bà ngoại và e nấu, mà nó tự nấu nó ăn. Tối qua lúc nó nấu cơm nó đi va vào cửa nhà bếp thì nó chửi thề" đ*t m* nhà mày", rồi nó quăng ném đồ xuống nhà.

E kể những điều trên ko phải là để kể xấu vợ hay gì, nhưng là những việc từ ko có gì to tát nhưng vợ e cư xử rất gay gắt. Kể cả chồng hay bà ngoại có làm gì chưa đúng thì nó có thể góp ý nhẹ nhàng, nhưng ko, nó lựa chọn cách nói cộc lốc, trồng ko, quát mắng. Dùng những từ ngữ tục, hỗn để nói với mẹ đẻ và chồng
Em chưa từng đánh, hay chửi, hay to tiếng với vợ. Chỉ duy nhất 1 lần e bảo vợ là" ko thích thì đừng nấu cơm" thì nó bảo e là " a là cái thá gì mà đòi quát nó"
Có phải là e quá nhu nhược hay ko cccm, vợ em cư xử như trên có dc ko, cccm cho em xin lời khuyên ạ
Vợ cụ bị chứng rối loạn tâm thần sau sinh khá nặng. Cụ không hiểu hay không có 1 chút gì khái niệm về chứng bệnh này của chi em sau sinh hay sao? Đưa vợ đi khám kiểm tra, điều trị tâm lý đi.

ceconam

Xe điện
E đọc hết bài của cụ, thật e ko nghĩ chỉ đơn giản là trầm cảm sau sinh, đồng ý là sau sinh thì dễ cáu gắt nhưng với ngôn từ nặng và quá sốc ngay với cả bà ngoại, bà nội thì ko chỉ đơn giản là trầm cảm. E ko khuyến khích cụ đánh hay bỏ vợ, nhưng trong hoàn cảnh này mỗi người sẽ có cách sử trí khác nhau. Nếu là e thì e sẽ tìm cách nói chuyện thẳng thắn và nhất quyết ra quy định cụ thể để xử lí hành vi này cho dứt điểm chứ ko chấp nhận lặp đi lặp lại mãi đc, kể cả cần thiết cũng phải cho cái tát. Chỉ riêng vợ chồng cũng phải tôn trọng nhau, chưa nói chuyện đối với các bà là thế hệ trên, như vậy đâu còn là gia đình nữa, còn trong trường hợp này nhất quyết e ko mềm mỏng đc, ko đc nữa thì giải tân