[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

Chun SUV

Xe buýt
Mỗi người có quan điểm lựa chọn cuộc sống cho mình, và tự chịu trách nhiệm về lựa chọn đó, không ảnh hưởng đến xã hội thì ko ai có quyền lên án cả.
Nhưng mò mặt lên báo lên gân lên cốt làm màu làm cái éo gì, thích lên báo làm ng công chúng thì người ta có quyền chửi phản bác lại quan điểm trên, đm nhìn mặt hai đứa này như bị đao, bố mẹ chúng nó mà cũng quan điểm thế thì có chúng nó trên đời không.
Phải cụ, ở nhà muốn cắt chym xẻo bím hay đánh cha dậy mẹ đều đc. N đã lên mạng phải chịu ý kiến.
Ko chịu đc hoặc thân tàn ma dại cũng là ở mình cả

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em thấy quan điểm không sinh con phổ biến ở xã hội Tây, Nhật. Dần phổ biến ở xã hội Tàu, Hàn, và đến ta. 100% các cụ ở đây vẫn gia trưởng, phản đối quá nhỉ. Chính vì quan điểm nhất thiết phải sinh con hay sinh càng nhiều con càng tốt làm cho chất lượng dân số mình không bằng các nước khác. Chỉ sinh ra mà k có điều kiện đầu tư. Chỉ có lượng mà không có chất. Tất nhiên chất lượng đã cải thiện nhiều so với trước đây. Nhưng cái core thì mình không có. Em không nói tất cả. Em nói phần lớn.

asukapvt

Xe hơi
Em thấy quan điểm không sinh con phổ biến ở xã hội Tây, Nhật. Dần phổ biến ở xã hội Tàu, Hàn, và đến ta. 100% các cụ ở đây vẫn gia trưởng, phản đối quá nhỉ. Chính vì quan điểm nhất thiết phải sinh con hay sinh càng nhiều con càng tốt làm cho chất lượng dân số mình không bằng các nước khác. Chỉ sinh ra mà k có điều kiện đầu tư. Chỉ có lượng mà không có chất. Tất nhiên chất lượng đã cải thiện nhiều so với trước đây. Nhưng cái core thì mình không có. Em không nói tất cả. Em nói phần lớn.
Em nói trên rồi cụ nào cứ ra rả duy trì nòi giống thì hy vọng đồng ý cho mọi người xem dòng giống cụ đấy có phải toàn cao to , khỏe mạnh không bệnh di truyền, không khuyết tật. Chứ nếu không phải thì mất công duy trì làm gì.

The Killer

Xe điện
Kết hôn ko con cái cũng là lựa chọn
Sống độc thân cũng là lựa chọn ...
Có rất nhiều cách lựa chọn, ko giống ai cũng ko đánh giá là tha hoá được.
Kệ chúng ló, như e thì con cái là một món quà lớn của đời người!

supporter

Xe điện
Các cụ nhẽ chưa già nên chưa biết ông con trai quan trọng ntn trong gia đình đâu. Đây là cháu nói trên quan điểm các cụ tự lực được lúc già yếu vì chuẩn bị đủ tiền rồi nhé
Lúc già thì thằng con trai quan trọng ntn thế cụ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đó là góc nhìn của mợ, còn với những người mong muốn có được đứa con thì việc không có con chính là một sự đau khổ. Việc chia tay nhau khi đó là cần thiết để mỗi người đi tìm hạnh phúc của riêng mình.
Haizzz, các cụ trên cõi of này đều mong muốn có con nhưng đa số đều chả làm gì cho con cả, mặc kệ vợ hết, hoặc ông bà hixx.
Nên các mong muốn có con chả qua cũng là ảnh hưởng bởi tác động của "thiên hạ" :P

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chính là cái duy nhất các cụ để lại trên đời chứ không phải các vật ngoại thân nhà xe như các cụ vẫn chém. Quyền thì khá hơn các vật kia 1 chút nhưng vẫn không bằng ông con nhé. Chỉ cần ông con lệch hướng là xóa hết thành quả của các cụ và ngược lại các cụ có thể chẳng ra gì mà nhờ ông con các cụ vẫn vẻ vang

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Lúc già thì thằng con trai quan trọng ntn thế cụ?
Đồng ý với cụ :)
Có bao ông trên này thực sự quan trọng với bố mẹ già? Nuôi được bố mẹ, hầu được bố mẹ bằng tự hai bàn tay của mình?

pandahn

Xe điện
Có mỗi việc sinh con mà thằng đực này cũng sợ khó, sợ khổ. Vậy thì đấng sinh thành cũng chẳng trông mong được gì sự báo đáp đâu.

thebookthief

Xe đạp
Cụ chủ thớt có hiểu như thế nào là “tha hoá đạo đức” không mà dán nhãn cho người ta như thật thế :)) Cuộc đời họ họ làm chủ, sướng khổ họ chịu. Nhưng cũng chả có gì để đến mức bị nói là tha hoá đạo đức cả, vì họ không làm gì sai và cũng chẳng ảnh hưởng tới cuộc sống của ai:D

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Lội hết 10 trang mới thấy trên OF toàn cụ trên thông thiên văn dưới tường địa lý. Chuyện nhà người ta đẻ hay ko chả liên qua mà nhảy vào đủ chuyện. Hai đứa nó ko thích đẻ là việc 2 đứa chúng nó, sướng khổ nó chịu chứ có nhờ cụ nào chịu hộ đâu mà lắm chuyện vcc. Thêm ông thớt rảnh háng tha chuyện người khác về làm đc 1 thớt, bảo sao đám văn phỏng gặp nhau toàn chuyện nhảm mà cũng ngồi suốt ngày đc.

meotamthe

Xe cút kít
Mỗi người một suy nghĩ thôi, nhưng sống không con sau này mới có cảm nhận, còn giai đoạn 2x đến 4x chưa cảm thấy gì đâu. Hôm qua em trêu người yêu đáng lẽ năm trước phải làm đứa nữa, người yêu còn gấu bảo giờ vẫn kịp :)) Có nhiều con cái là một điều hạnh phúc thật sự các cụ mợ ạ.

cuhaifus

Xe container
Con cái như sợi dây để gia đình có được sự gắn bó lâu dài, không có con dù tình yêu đẹp đến đâu , cuộc sống gia đình chỉ như loài hoa quỳnh, sớm nở tối tàn.
Quỳnh nở đêm cụ ơi. Phù dung mới sớm nở tối tàn ạ

dungla1976

Xe tải
Thường con người từ bé đến lớn thuận theo dòng chảy của xã hội, lấy vợ sinh con lập nghiệp là chuyện bình thường của mỗi người, còn cặp này không muốn sinh, chỉ muốn tận hưởng cuộc sống, đó là quyết định của họ , ai cũng có những mặt sướng khổ khác nhau, được cái lọ thì mất cái chai,thế thôi.
2 đứa này bằng tuổi nhau, độ 5÷10 năm nữa mặt nhăn như quả táo tàu. Nhìn thấy nhau đã phát ngán ấy mà cụ...

zaisev

Xe tăng
Mịa, lại giống mấy thằng đa cấp đứng giữa đường gào rống lên cho nó khác người. Đâm vào rút ra mãi rồi cũng chán thôi! Các cụ bảo là nhà mất phúc. Mà giờ vô sinh cũng nhiều. Vớ vẩn nói cho sang cái mồm thôi

canhhoabatdiet

Xe container
Mịa, lại giống mấy thằng đa cấp đứng giữa đường gào rống lên cho nó khác người. Đâm vào rút ra mãi rồi cũng chán thôi! Các cụ bảo là nhà mất phúc. Mà giờ vô sinh cũng nhiều. Vớ vẩn nói cho sang cái mồm thôi
Cụ nói cho dù đúng thì cũng nên tế nhị.

Belat Missan

Xe điện
Mỗi người một suy nghĩ thôi, nhưng sống không con sau này mới có cảm nhận, còn giai đoạn 2x đến 4x chưa cảm thấy gì đâu. Hôm qua em trêu người yêu đáng lẽ năm trước phải làm đứa nữa, người yêu còn gấu bảo giờ vẫn kịp :)) Có nhiều con cái là một điều hạnh phúc thật sự các cụ mợ ạ.
Tầm 4x là biết nhau ngay.
Khéo chia đôi tờ giấy rồi :))

Hulk

Xe tăng
Đẻ bừa con ra rồi để nó sống cuộc sống bất hạnh như thằng bố của bé gái bị dì ghẻ bạo hành đến chết này, thì nên tôn trọng quan điểm của 2 bạn trẻ.
Em cũng có cô con gái tuyệt vời, đáng yêu và thích không khí gia đình quây quần, đi du lịch cả nhà... nhưng em cũng hết sức tôn trọng sự riêng tư và quan điểm sống không ảnh hưởng đến ai của người khác.