[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

Nắng nhạt

Xe điện
Thế cụ dừng đi cho em nhờ. Xốt duột.

Quay trở lại đề tài.
Thực ra thớt này rất quý ở chỗ, nó là một trong những cơ hội cuối cùng để người ta có thể thấy một ví dụ rất rõ ràng về tư tưởng cổ hủ, bảo thủ, ích kỷ, hạn hẹp, kém hiểu biết của một số khá đông thành phần trong xã hội Việt Nam.

Chắc độ vài năm nữa thôi là những tư tưởng kiểu này sẽ bị xóa sổ. Dần dần mọi người sẽ chỉ còn được "nghe kể hồi đó...".
Còn lâu cụ ơi, vài chục năm nữa chưa chắc đã hết. Cha truyền con nối, con không nối cũng bắt phải nối cho bằng được :) .Cũng hợp theo lẽ tự nhiên thôi. Có tầng lớp văn minh thì cũng phải có tầng lớp kém cỏi. Tầng lớp kém cỏi cũng cần thiết được duy trì để làm thuê cho bọn thông minh kia chứ :)

pooka

Xe container
Còn lâu cụ ơi, vài chục năm nữa chưa chắc đã hết. Cha truyền con nối, con không nối cũng bắt phải nối cho bằng được :) .Cũng hợp theo lẽ tự nhiên thôi. Có tầng lớp văn minh thì cũng phải có tầng lớp kém cỏi. Tầng lớp kém cỏi cũng cần thiết được duy trì để làm thuê cho bọn thông minh kia chứ :)
Chuẩn mợ. Người ta quyết định thế nào thì sẽ chịu trách nhiệm với quyết định của mình, kết quả tốt hay không tốt là họ tự gánh. Không làm gì phạm luật thì kệ họ thôi. Có điều không tuyên bố ầm ĩ lên là được.

gocart

Xe cút kít
Con cái tự đến nhà cha mẹ đấy.
Đủ tháng, đủ ngày thì cha mẹ đuổi chúng ra ở riêng.
Cứ bảo lựa chọn nọ kia nhưng thực tế làm gì có đc lựa chọn.

kduc.1

Xe máy
Kệ cmn đê, các anh sư bao năm nay ko sinh con cũng chết thằng Tây nào đâu.

lyvanthai

Xe hơi
Em méo hiểu cụ suy nghĩ lệch lạc kiểu gì mà bảo họ ko sinh con là "tha hoá đạo đức". Đó là lựa chọn của họ. Trước đây bạn em từng nói nếu vc nó ko có sự chuẩn bị đầy đủ về mặt sức khoẻ, kinh tế, kiến thức thì sẽ ko sinh con, nó ko sinh con để về già có chỗ dựa. Em ủng hộ quan điểm đó của bạn em. Em cũng ủng hộ những cặp lựa chọn c/s 2ng ko sinh con.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Kệ cmn đê, các anh sư bao năm nay ko sinh con cũng chết thằng Tây nào đâu.
Nhiều lãnh tụ thưa/ rậm râu cũng rứa, có thấy ai lên án họ thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng đâu nhỉ ;))

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Chả có lý do gì để phản đối 2 bạn trẻ này.

Mr soibts

Xe hơi
CC làm gì cứ phải xoắn lên đả kích làm gì nhỉ, mỗi người 1 suy nghĩ, như đôi này Đang tuổi trẻ, vợ chồng mới cưới thì suy nghĩ tận hưởng vậy thôi, cứ vài năm nữa sẽ biết tay nhau ngay ấy mà, vài năm nữa khéo bảo đi siêu thị cùng nhau còn không muốn đi cùng ấy chứ, con cái như sợi dây để gia đình có được sự gắn bó lâu dài, nhiều nhà còn bỏ nhau vì không có con được kia kìa, cứ từ từ đợi đấy mà xem

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Duy trì nòi giống là trách nhiệm muôn loài. Còn không sinh con là lựa chọn riêng. Vài cặp cá thể không ảnh hưởng tới loài.
Trong bầy cừu trắng thỉnh thoảng có con cừu đen. Người hiểu biết không ai nhìn vào mỗi con cừu đen để nói bầy cừu rồi sẽ đen hết:))

Chỉnh sửa cuối:

Thaoprohp

Xe tăng
Đây là lựa chọn của CÁ NHÂN, vậy nên hãy tôn trọng họ, dù mình có thích hay ko thích .

Tranh cãi làm gì mấy cái chuyện này cho mất hoà khí đi các cụ ???

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bọn Tây có câu: Ba việc lớn nhất đời người đàn ông phải làm là trồng một cái cây, dựng một ngôi nhà và đẻ một người con trai.
Dân Tây Á: Ba việc lớn nhất của đời người đàn ông là đào một giếng nước , dựng một ngôi nhà và đẻ một người con trai.
Em dẫn nguyên văn, không có ý trọng năm khinh nữ. Các mợ ném đá thì loại ý này ra nhé:))

omerta77

Xe điện
Kiểu mấy mụ ô sin thích túm tụm bĩu môi chuyện nhà bên cạnh hôm nay ăn gì ị gì rồi thống nhất ra nghị quyết "kịch liệt lên án" ấy mà=))
E nghĩ cụ cũng nên tự soi gương xem nhé =)) E vừa đọc các cmt của cụ cũng thấy giống lắm

pandahn

Xe điện
Trong bầy cừu trắng thỉnh thoảng có con cừu đen. Người hiểu biết Không ai nhìn vào mỗi con cừu đen để nói bầy cừu rồi sẽ đen hết:))
E thì lại thấy trong này có con cừu đen pô lít mon men sang đàn cừu trắng được tý ty lại cứ tưởng mình hoá trắng rồi cơ =))

khausao

[Tịch thu bằng lái]
CC làm gì cứ phải xoắn lên đả kích làm gì nhỉ, mỗi người 1 suy nghĩ, như đôi này Đang tuổi trẻ, vợ chồng mới cưới thì suy nghĩ tận hưởng vậy thôi, cứ vài năm nữa sẽ biết tay nhau ngay ấy mà, vài năm nữa khéo bảo đi siêu thị cùng nhau còn không muốn đi cùng ấy chứ, con cái như sợi dây để gia đình có được sự gắn bó lâu dài, nhiều nhà còn bỏ nhau vì không có con được kia kìa, cứ từ từ đợi đấy mà xem
Đẻ hay ko là việc của họ, bỏ nhau hay sống chung đến già cũng là quyết định của họ, sướng họ hưởng, khổ họ chịu, họ không thích dùng con cái mình làm phương tiện để miễn cưỡng thòng cổ nhau suốt đời cũng là việc của họ, người ngoài chả việc gì phải rảnh hơi "từ từ đợi đấy mà xem" làm gì cho phí thời gian!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ dừng đi cho em nhờ. Xốt duột.

Quay trở lại đề tài.
Thực ra thớt này rất quý ở chỗ, nó là một trong những cơ hội cuối cùng để người ta có thể thấy một ví dụ rất rõ ràng về tư tưởng cổ hủ, bảo thủ, ích kỷ, hạn hẹp, kém hiểu biết của một số khá đông thành phần trong xã hội Việt Nam.
Chắc độ vài năm nữa thôi là những tư tưởng kiểu này sẽ bị xóa sổ. Dần dần mọi người sẽ chỉ còn được "nghe kể hồi đó...".
Thật ra cụ cũng rất hạn hẹp (em dự là đời cụ ít thăng trầm, chưa trải qua và chứng kiến nhiều hoàn cảnh rất khác nhau, chưa phải trả giá đến mức ngộ ra "trong đen hóa ra có trắng, trong cái trắng lại có cái đen") và vì hạn hẹp, đến giờ vẫn làm thuê ổn định lương khá khá nên rất tự mãn trong tầm nhìn hẹp của mình.
Đòi mang văn minh đi chỗ khác trong khi chính nhà mình chưa chu toàn được thì lố bịch lắm.
Văn minh éo gì cái hợp đồng hôn nhân với sống thử mà cụ cổ vũ....ngay cả theo tiêu chuẩn thực dụng mà dân Mỹ như cụ thường coi là tiêu chuẩn cao quý để đo mọi thứ thì cái "hợp đồng hôn nhân" với "sống thử" mà cụ từng "khuyên bảo" người khác nó cũng vô nghĩa lý cho số đông biết tôn trọng tình cảm và bất khả thi cho chính cuộc đời những người thực dụng như cụ (đời cụ làm mấy cái hợp đồng hôn nhân rồi? sống thử được với mấy cô rồi? nếu sống thử thì cụ dành bao lâu cho mỗi cô và bao nhiêu cô thì đủ?).
Cho nên không phải tự nhiên mà cụ bị nhiều người trên OF ghét (và khinh) đâu, cụ đâu có văn minh hay thành đạt gì mà dạy đời ở chỗ này (và bất kỳ chỗ nào khác).
Thật ra, dù quan điểm cụ thể khác nhau nhưng tính cách cụ rất giống cụ chủ thớt (lên án đôi vợ chồng kia "tha hóa đạo đức") nhưng chủ thớt thật hơn cụ nên hứng đá nhiều hơn.
Còn chuyện "chủ trương không có con" có là tha hóa đạo đức hay không là một chuyện rất nhạy cảm, ai cũng có thể có căn cứ để kết luận rất khác nhau, ở đây cũng nhiều người không đồng ý với chủ thớt nhưng có phải ai cũng huênh hoang như cụ đâu, cái huênh hoang khá thường trực ở cụ bắt đầu có sắc thái bệnh hoạn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
Thật ra cụ cũng rất hạn hẹp (em dự là đời cụ ít thăng trầm, chưa trải qua và chứng kiến nhiều hoàn cảnh rất khác nhau, chưa phải trả giá đến mức ngộ ra "trong đen hóa ra có trắng, trong cái trắng lại có cái đen") và vì hạn hẹp, đến giờ vẫn làm thuê ổn định lương khá khá nên rất tự mãn trong tầm nhìn hẹp của mình.
Đòi mang văn minh đi chỗ khác trong khi chính nhà mình chưa chu toàn được thì lố bịch lắm.
Văn minh éo gì cái hợp đồng hôn nhân với sống thử mà cụ cổ vũ....ngay cả theo tiêu chuẩn thực dụng mà dân Mỹ như cụ thường coi là tiêu chuẩn cao quý để đo mọi thứ thì cái "hợp đồng hôn nhân" với "sống thử" mà cụ từng "khuyên bảo" người khác nó cũng vô nghĩa lý cho số đông biết tôn trọng tình cảm và bất khả thi cho chính cuộc đời những người thực dụng như cụ (đời cụ làm mấy cái hợp đồng hôn nhân rồi? sống thử được với mấy cô rồi?).
Cho nên không phải tự nhiên mà cụ bị nhiều người trên OF ghét (và khinh) đâu, cụ đâu có văn minh hay thành đạt gì mà dạy đờiở chỗ này (và bất kỳ chỗ nào khác).
Thật ra, dù quan điểm cụ thể khác nhau nhưng tính cách cụ rất giống cụ chủ thớt (lên án đôi vợ chồng kia "tha hóa đạo đức") nhưng chủ thớt thật hơn cụ nên hứng đá nhiều hơn.
Bị khinh lắm hả cụ :D

obi

Xe tăng
31 vẫn trẻ giống em ngày xưa, đến năm 41 sẽ khác.