[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

thachhan

Xe tải
Theo pháp luật thôi, e thấy ts thừa kế thì dâu/rể lăn tăn làm gì nhỉ, họ quý thì họ cho, chưa đủ quý thì k cho là quyền họ
Mợ nói chuẩn! Ở quê nó là như vậy! Chủ thread ko nên " lăn tăn " làm gì, rất dễ làm ảnh hưởng đến tình cảm vc.

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF

Giodong2

Xe buýt
Phận đàn bà nó khổ.
Nhà chồng tính toán thì con dâu xác định vạch luôn cho đỡ nặng đầu.

nvk155

Xe điện
Cụ đang sách vở rồi, 10 nhà thì 8 nhà là k ưa con dâu, coi con dâu là “người dưng”, ai cũng nghĩ dc như cụ thì phận làm dâu chúng e đã rực rỡ :D
Với e thì chả thèm tơ hào cái gì của nhà chồng, nhà đẻ có gì cho thì xin, k thì thôi, mình dc ăn dc học, dc nuôi dưỡng tới khi xuất giá lấy chồng là e biết ơn lắm rồi, k đòi hỏi gì hơn.
Vấn đề ở đây là ông chồng, ông chồng với bà vợ mà mặn nồng, tin yêu thì của chồng công vợ, đi đâu mà thiệt. Ông dc thừa kế rồi thì ông thích cho tặng ai là quyền ông, ông cho hết bà vợ cũng dc mà
con dâu quan trọng hơn cả con trai mình ấy mợ ạ. Con dâu hỏng thì 3 đời nhà mình hỏng, con trai hỏng thì đời nó toi thôi. =))=))
Ngoài việc con dâu cũng là con thì còn là mẹ của các cháu mình , vợ của con mình. Gia đình nó hay ở cái 1 cá nhân thiệt hại là chia đều cho các thành viên còn lại, ràng bộc và chằng chịt với nhau.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
con dâu quan trọng hơn cả con trai mình ấy mợ ạ. Con dâu hỏng thì 3 đời nhà mình hỏng, con trai hỏng thì đời nó toi thôi. =))=))
Ngoài việc con dâu cũng là con thì còn là mẹ của các cháu mình , vợ của con mình. Gia đình nó hay ở cái 1 cá nhân thiệt hại là chia đều cho các thành viên còn lại, ràng bộc và chằng chịt với nhau.
Ai cũng biết vậy thì xh này tươi đẹp, gia đinh hp biết bao, cụ có biết bao vụ ly hôn vì mối quan hệ giữa nàng dâu với gđ chồng k?

vibo

Xe tải
Vợ cụ biết điều, hiểu biết và có lẽ kinh tế cũng tốt, nên ko sân si + tính cách cũng hay...
Đảo ngược lại mệnh đề, nếu mảnh đất đấy lành, phát thì sao.
Vợ cụ đấy là người đàn bà cực kỳ thâm hiểm và ác đấy mợ ạ.
Trong một gia đình, từ bé đã cần được dạy dỗ tài sản bố mẹ để lại là trách nhiệm phải gìn giữ, phát triển, không phải quyền lợi. Hiểu được điều này khi bố mẹ mất đi, con cái sẽ tự biết phải làm gì, không bao giờ xảy ra chuyện mâu thuẫn cả.
Trong bất kể tình huống nào, không bao giờ được nhắc đến từ chia hoặc cho tài sản. Đó là gia đình thiếu giáo dục, thiếu hiểu biết và bất hạnh.

nguyen_kia

Xe điện
Nhà nội ko biết nhìn xa chứ cho thế là góp phần phá ngầm hp con cái.

coolpix8700

Xe ngựa
nvk155 nói:
Ai cũng biết vậy thì xh này tươi đẹp, gia đinh hp biết bao, cụ có biết bao vụ ly hôn vì mối quan hệ giữa nàng dâu với gđ chồng k?
Em chỉ hỏi 1 điều, chắc không cần các mợ trả lời: "Có mợ nào trên này thấy cha mẹ chồng được như cha mẹ đẻ của mình không?".
Thường em thấy khi cha mẹ ốm, nhất là những lúc nặng thì thường chỉ con gái là người chăm nhất. Mấy ông con trai có thể thương bố mẹ, nhưng không mấy khi chăm sóc được như con gái.
Còn em thì không thấy ông bà nhạc như bố mẹ em, kể cả trách nhiệm. Dù những việc có thể làm em cũng đều làm hết. Em cũng không bao gờ dám can thiệp sâu vào công việc của nhà bà xã!

Gió_123

Xe tải
Em chỉ hỏi 1 điều, chắc không cần các mợ trả lời: "Có mợ nào trên này thấy cha mẹ chồng được như cha mẹ đẻ của mình không?".
Thực tâm thì không ạ. Làm sao mà BMC như BMĐ người đã dành cả đời chăm sóc dậy dỗ nâng niu mình được hả bác.

Nhưng về mặt ngoài thì em thấy nhiều cô con dâu cũng hết sức tận tâm với gia đình chồng đấy ạ. Như em là dạng "dâu tây" rồi đấy ạ mà xét từ phía ngoài mặt, em tự thấy em cư xử với bên chồng gần như giống hệt với bên nhà đẻ em. Cái này chồng em phải công nhận.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nhưng về mặt ngoài thì em thấy nhiều cô con dâu cũng hết sức tận tâm với gia đình chồng đấy ạ. Như em là dạng "dâu tây" rồi đấy ạ mà xét từ phía ngoài mặt, em tự thấy em cư xử với bên chồng gần như giống hệt với bên nhà đẻ em. Cái này chồng em phải công nhận.
Mợ sẽ thấy trong những gia đình mà con dâu đối xử thật tình tốt với cha mẹ chồng thì bao giờ cũng được nhà chồng rất ghi nhận, nhất là các bà mẹ chồng. Bản năng đố kỵ thể hiện nhất ở quan hệ mẹ chồng-con dâu, nhưng các bà mẹ chồng cũng lại rất thương con cháu, các bà ấy sẽ thấy như thế nào để các cháu của họ được tốt!

Gió_123

Xe tải
À, thì em cũng chỉ trả lời câu hỏi trên của bác thôi.

Còn thì cũng tùy nhà chồng bác ạ. Ko phải cứ đối xử tận tâm thì sẽ nhận được như ý. Âu cũng là lẽ bt của cuộc sống. Theo em, thì thanh niên chúng ta nên tư duy mạch lạc hơn các cụ. Dù sao xuất phát điểm chỉ là quan hệ in law.

Nếu hòa hợp yêu thương nhau thật lòng thì là quý nhất. Còn không thì cũng ko cần phải tự mình kì vọng tự mình thất vọng làm gì. Nên các cụ mà nghĩ thoáng, cư xử phóng khoáng thì rất đáng kính phục.Còn không thì cũng rất là bình thường thôi ạ. Xét cho cùng các quyết định của mỗi người phụ thuộc rất nhiều vào trải nghiệm sống của họ.

7vienngocrong

Xe tăng
Thường em thấy khi cha mẹ ốm, nhất là những lúc nặng thì thường chỉ con gái là người chăm nhất. Mấy ông con trai có thể thương bố mẹ, nhưng không mấy khi chăm sóc được như con gái.
Còn em thì không thấy ông bà nhạc như bố mẹ em, kể cả trách nhiệm. Dù những việc có thể làm em cũng đều làm hết. Em cũng không bao gờ dám can thiệp sâu vào công việc của nhà bà xã!
Em lại thấy rất nhiều con gái đối xử bạc đãi với cha mẹ ruột bị lên báo đó cụ và rất nhiều con gái hay về nhà khuân của cha mẹ ruột đến khi chăm sóc tuổi già hay đùn đẩy cho con trai và con dâu.
Con dâu nhà này là con gái nhà kia, con gái ở gần thì còn chạy qua chạy lại chứ ở xa thì cũng k dễ mà chăm sóc. Con dâu mà sống chung thì kiểu gì cũng phải chăm ba mẹ chồng khi già cho dù có muốn hay không, nhiều a con trai kêu chăm cha mẹ chứ có đụng tay chân bao nhiêu hay con dâu phải hầu vì bị ép nghĩ việc chăm...
Sống ở đời ai cũng vậy thôi quyền lợi đòi nhanh nhưng trách nhiệm sẽ cố né, e còn thấy nhiều nhà thương con gái nên k thích con gái chăm ba mẹ khổ mà kêu dâu hầu cho phê.

Congnong2566

Xe hơi
Về Đất đai nhà cửa , đứng tên ai nhiều khi thấy cũng kỳ. Gần nhà em có Cậu ở nhà bên vợ cô vợ tốt tính nhưng lại hơi chanh chua nhiều khi ra quán uống chén nước chè gặp cu cậu đang uống riệu mặt chán chường hỏi làm sao Cậu ý bảo em chán cảnh phải nằm Gầm tủ lạnh lắm rồi. Lần nữa là em về quê mà quê em thì nhà to đất rộng chứ không bé teo hẻo như phố nhà mình

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cũng cân bằng được giỏi quá ah :)
Phải thích nghi thôi cụ ơi :)
2 thế hệ khác nhau, đành tự dung hòa thôi vậy :P
Mình cũng cần có niềm vui của mình, để con cái ko bận tâm, dù chúng nó cũng ko sâu sắc tới mức mà quan tâm tới vui buồn của mẹ đâu, hihii.

Xechaybangcom

Xe điện
Chị gái em đây, mẹ chồng gãy xương nằm một chỗ cả tháng. Nhà có bố chồng, chồng và em gái chồng ở cùng (cô này không lấy chồng), nhưng tắm rửa vệ sinh hàng ngày cho mẹ chồng là chị gái em hoàn toàn. Trong khi chị em cũng đi làm như mọi người khác trong gia đình và được bố chồng phụ ăn uống cho mẹ chồng thôi.
Ấy, chăm bà thế nhưng hôm bố em mất, chị em về nhà dọn dẹp mấy hôm mà mẹ chồng cũng mỉa mai đấy.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đảo ngược lại mệnh đề, nếu mảnh đất đấy lành, phát thì sao.
Vợ cụ đấy là người đàn bà cực kỳ thâm hiểm và ác đấy mợ ạ.
Trong một gia đình, từ bé đã cần được dạy dỗ tài sản bố mẹ để lại là trách nhiệm phải gìn giữ, phát triển, không phải quyền lợi. Hiểu được điều này khi bố mẹ mất đi, con cái sẽ tự biết phải làm gì, không bao giờ xảy ra chuyện mâu thuẫn cả.
Trong bất kể tình huống nào, không bao giờ được nhắc đến từ chia hoặc cho tài sản. Đó là gia đình thiếu giáo dục, thiếu hiểu biết và bất hạnh.
Cụ nói khiếp quá. Em phải về hỏi vợ em xem có đúng như cụ nhận xét hay không :))
Dù nói hay không nói ra thì chia TS vẫn là vấn đề nằm trong tâm trí của bất kỳ thành viên nào trong gia đình trong những thời điểm bước ngoặt. Con cái không nhắc thì bố mẹ cũng đề cập. Gồng nên quá dễ thành đạo đức giả.

Raul7

Xe tải
Không tự chủ được tài chính thì luôn có tranh chấp tài sản giữa vợ/chồng.