[Funland] Vợ chồng và chuyện cho vay.

superPDP

Xe điện
=)) May mình quách tỉnh :D, vợ mà ko biết tính toán thì đừng dại. Em hồi mới lấy vợ là biết ko biết chi tiêu rồi nên tự quản. Giờ chi gì thì chi vẫn phải giữ một khoản gọi là tiết kiệm còn lại co kéo nhưng vẫn đảm bảo trong khả năng. Vợ nhiều lúc thấy chi nhiều chắc chả hiểu tại sao lấy tiền đâu ra chi =)). Xài tiền như hĩm nhà cháu chỉ có đói nhăn răng.

ngocmai227

Xe lăn
Biết làm sao được cụ.
em đọc từ đầu đến đây được có 2 cụ nói là tự giữ tiền thôi.
Nhà em thì cưa đôi, mỗi người giữ 1 nửa.
Cái này bên nào cũng có kinh nghiệm thương đau cả nên cứ thế lúc nào đá nát vàng phai thì không phải lo chia chác :))
E nể 2 cụ ấy và cả cụ, nhà e có bao nhiêu tiền e deck biết :D

Bachtx24

Xe tải
loanh quanh quá cũng k hay, giờ cụ cần công khai xem nó đang ở đâu, đòi đc đến đâu

TamAn7810

Xe tăng
Chúc mừng cụ vớ được quả đào mỏ, tặng cho em ấy cái xẻng vàng đi cụ

ubisapro

Xe trâu
Em thì chẳng bao giờ để ý đến tiền nong tiết kiệm được nhiêu. Cơ mà chi tiêu hay cho vay cái gì to to mà ko thông báo với e là e cho biết tay luôn. Nhanh thế cho nó vuông :D

hung303

Xe điện
Chưa hẳn vợ cụ cho bên ngoại vay tiền đâu, mà có thể đem cho vay hay đầu tư bên ngoài bị mất nên nhờ bên ngoại nhận nợ hộ.
Bà chị gái e cũng từng làm vậy rồi về nhờ bố mẹ nhận hộ để chồng đỡ truy.

Trên OF này trước cũng có cụ lên kêu tiền nhà và của ông bà nội đưa vợ giữ gủi tiết kiệm, đến lúc cần tiền mua nhà hỏi đến cũng gặp bài khất lần, cuối cùng cả 9 tỉ đã bay theo các món đầu tư ko ngày trở về :(

fanmu1234

Tháo bánh
Tôi ít khi tham gia những topic như này lắm vì làm gì chỉ có một câu trả lời duy nhất đúng cho các vấn đề muôn hình vạn trạng của các gia đình.

Đã tham gia thì cố gắng tích cực =D>

Hai vợ chồng nhà anh thớt đều sống vì người khác. Chồng lo cho nhà chồng (trang trải 200 triệu nợ cho thằng em), vợ lo cho nhà vợ (cho bà mẹ vợ làm ăn kém mà lại còn phải nuôi con em còn đi học).

Mệt phết.
Chuyện lo cho người thân không có gì sai, nhưng vợ chồng phải bàn bạc thống nhất để cùng biết, và tránh chuyện đến lúc vợ chồng cần tiền thì mới ngã ngửa ra vì không còn đồng nào

Tình cảnh ông thớt cũng bực thật, nhưng tiền tài là vật ngoài thân, đừng làm um lên không khéo lại li di.

Vài năm nữa, bà mẹ vợ chết, 1 đống của thừa kế ai hưởng =))=))=))

tankeugl

Xe buýt
Biết làm sao được cụ.
Cái này bên nào cũng có kinh nghiệm thương đau cả nên cứ thế lúc nào đá nát vàng phai thì không phải lo chia chác :))
iem thì g
Biết làm sao được cụ.
phụ nữ hay đánh đồng tiền bạc và tình cảm lắm,
em mà như cụ thì yêu chắc cũng nhận đc nửa thôi,
vấn đề là cho vk biết nửa của mình là bao nhiêu hehe..

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chẳng có chỗ nào tâm sự hay tư vấn, đành lên cafe hỏi các cụ otofun thông thái.

Chẳng là vợ chồng em cưới nhau cũng được 9 năm , có để được 750 tr vốn chung. Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng .

Năm ngoái ông em trai em có làm ăn thua lỗ mấy trăm không có khả năng thanh toán . Bố mẹ đẻ em vay em 200 tr để trang trải nợ nần cho thằng em .

Lúc này em hỏi tiền chung để dành đâu ( nói thật là tiền chủ yếu của em làm ra , vợ gọi là phụ hoạ thêm thắt ) . Vợ em mới đầu bảo để chỗ này chỗ kia, sổ nọ ngân hàng kia không nhớ , hẹn khất lần . Sau đó 1 tuần thì không khất được nữa thì bảo giấu em , mang cho bà ngoại vay 400tr tử 1 năm trước . Xuống nói chuyện thì bà mẹ vợ cũng nhận nợ , bảo vay để làm ăn và hứa khí nào bán được đất cụ ngoại cho thì sẽ trả.

Tính đến thời điểm bg là 3 năm rồi , lúc thì bảo là ngưng làm sổ đỏ , rồi không làm được sổ lên không bán được . Vợ em thì cứ ậm ừ , nghe có vẻ cò quay. Em nghi là mảnh đất đấy cũng bay nốt rồi. Em giờ dục cũng dở mà đòi cũng ngại.

Em thực sự giờ đang rất cay và không biết có nên tiếp tục chung sống với nó không . Theo CCCM em phải làm gì ?

( Nói qua bên nhà ngoại em , trước làm ăn cũng khá giả. Từ 6 năm trước ông bố vợ bỏ nhà đi lấy vợ 2 , thì bà mẹ vợ em
cũng khó khăn hơn vì làm ăn kém , lại nuôi cô em vợ vẫn còn đi học . Nhiều khi vẫn biết là vợ giấu cho thêm tiền bên ngoại. Em biết nhưng sợ vợ nó ngại lên cũng chẳng bg suy tính)
1 là đòi lại tiền, sau đó lập 1 quỹ chung. 2 là đòi lại tiền, rồi giản tán. hai vc có vốn chung, chồng tin tưởng vợ, mà vợ lại mang đi 400 triệu cho nhà ngoại, mà chồng ko biết gì. cụ là culi cho nhà ngoại?. sống vs kiểu pn này, ko biết sẽ chết như thế nào đâu. cụ đã phân chia rõ, tiền ăn, tiền chơi, tiền để dành, cứ đinh ninh nhà có tiền, mà đến lúc cần vợ bảo ko có xu nào là bỏ mẹ luôn. tài chính ko minh bạch, vc sống vs nhau ko có sự trung thực, tin tưởng.

j23

Xe container
Ca này khó quá, em lại đi ra...

Bopbi_hsgs

Xe container
Em thì chẳng bao giờ để ý đến tiền nong tiết kiệm được nhiêu. Cơ mà chi tiêu hay cho vay cái gì to to mà ko thông báo với e là e cho biết tay luôn. Nhanh thế cho nó vuông :D
Iem cũng vại, có đâu mờ để ý ;))

Baolongkub

Xe tăng
Nhà phải có người cầm cái :))
lẫn lộn thì có ngày ăn mứt ngay ;))

bút hêt mực

Xe tăng
Vợ là cái túi của chồng, đem tiền cho vay mà không hỏi là éo được rồi, khác gì túi thủng.

L.C.D

Xe container
Tiền mất thì xót thật nhưng chưa tới mức quy kết vợ tồi tệ tới mức phải li dị. Nhiều cụ tư vấn nóng nảy quá. Cụ thớt cứ hỏi rõ ràng cho ra nhẽ, nếu vợ ko giải trình được tiền nong biến đâu thì từ giờ cụ tự quản lý tài chính, giao vợ tiền chi tiêu hàng tháng thôi. Chứ làm gì tới mức phải li dị.

Danngoaidao

Xe tăng
Chỉ vì 700tr mà nghĩ đến việc bỏ thì nên bỏ, vì 700tr là lớn trong 1 thời điểm nhưng là nhỏ so với 1 đời người.
Tiếc tiền thì thay đổi cách quản lý, chứ lỗi về việc mất tiền này là do mình chứ trả phải do vợ.
Quan điểm em là vợ chỉ nên quản lý tiền chi tiêu trong gia đình thôi, còn tiền để lo việc lớn thì đàn ông phải quản lý.

matrix3011

Xe tăng
Nói chung nhiều ít ko quan trọng, quan trọng là phải thành thật thì mới lâu dài được.
Có thể vk cụ giấu cụ cho ai vay không biết, nhưng khi cụ hỏi thì phải thành thật để các bên nắm tình hình, có hướng giải quyết.
Chứ mà lí do này nọ chỉ khiến cho cụ cảm thấy ko thỏa mãn, khó chịu trong người thì làm sao sống được.
Mà cụ dễ tính thật, 3 năm liền cứ kệ, khả năng nhẫn nhịn tốt.

j23

Xe container
Nói chung nhiều ít ko quan trọng, quan trọng là phải thành thật thì mới lâu dài được.
Có thể vk cụ giấu cụ cho ai vay không biết, nhưng khi cụ hỏi thì phải thành thật để các bên nắm tình hình, có hướng giải quyết.
Chứ mà lí do này nọ chỉ khiến cho cụ cảm thấy ko thỏa mãn, khó chịu trong người thì làm sao sống được.
Mà cụ dễ tính thật, 3 năm liền cứ kệ, khả năng nhẫn nhịn tốt.
Ông bà già em ngày xưa cũng chỉ vì chuyện tương tự ntn (nhưng số tiền ít hơn nhiều!) mà lạnh nhạt mất cả chục năm sau, chán vãi...

Nhl0102

Xe đạp
Trước hết cháu chia sẻ với vấn đề phiền muộn mà cụ đang phải trải qua. Tuy nhiên để đến tình trạng này, người đáng trách lại là cụ. Nói có phần nhiều người thời nay nghĩ bảo gia trưởng nhưng cháu nghĩ rằng là đàn ông, khi trưởng thành, xây dựng gia đình ngoài việc báo đáp và phụng dưỡng cha/mẹ, giúp đỡ người thân còn gánh vác trọng trách trên vai xây dựng và giữ gìn tổ ấm của mình.

Các cụ xưa thường bảo "Dạy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về". Từ "dạy vợ" nghe có vẻ nặng nề, gia trưởng nhất là trong thời kỳ cái từ "bình đẳng" nó thường trực trong đầu của chị em, vậy hãy hiểu là bảo ban nhau đi cho nó nhẹ nhàng và đây là điều hết sức quan trọng/cần thiết để đảm bảo việc giữ gìn hạnh phúc gia đình, xây dựng hậu phương vững chắc và tương lai cho chính bản thân mình.

Đàn ông như cái giỏ, đàn bà như cái hom, nên cụ đi làm kiếm tiền và đưa vợ quản lý âu cũng là lẽ thường như bao gia đình khác. Bản thân cháu từ khi lấy vợ đến nay cũng hơn 20 niên mà cũng chẳng biết mặt mũi đồng lương của mình ra sao (thời trước còn làm cùng, gấu ở phòng TCKT nên nó lĩnh, sau này chuyển qua thẻ thì cũng đưa cho gấu cầm luôn). Cháu cũng chưa bao giờ ngửa tay xin vợ tiền tiêu vặt, gấu phải có trách nhiệm tính toán về việc này nên hàng ngày thay quần áo cho mình nó kiêm luôn việc kiểm tra ví xem nếu hết thì có nghĩa vụ bỏ tiền vào.

Vấn đề đặt ra ở đây là cụ thiếu sự kiểm soát các vấn đề trong gia đình để đưa ra các quyết định/điều chỉnh kịp thời, kể cả việc tiền bạc. Nếu không lắm rõ và làm tốt việc này thì thực sự mình chưa đúng, chưa đủ tầm làm vai trò trụ cột (Giống như trong một doanh nghiệp vậy, người chủ doanh nghiệp phải biết được năng lực/tính cách từng CBNV ra sao để phân giao việc cho phù hợp với sở trường/năng lực; tình hình tài chính, thu/chi ntn ? nếu không coi như mình không đủ trình hoặc buông lỏng quản lý). Việc kiểm soát này phải được duy trì, còn mức độ ra sao là do cụ nhưng phải thật sự khéo nếu không chị em sẽ phản ứng rất khó chịu hoặc nghĩ khác về mình (kiểu đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành). Phải làm sao để vợ thấu hiểu được rằng, mình làm tất cả chỉ để lo cho vợ con, cho gia đình tốt nên.

Số tiền cụ đang mất kiểm soát sau 9 năm tích cóp và chung sống với nhau quả là lớn với gia đình cụ. Giải quyết vụ việc này, cụ phải thật sự bình tĩnh, động viên vợ nói thật (để cảm nhận có thật hay không là do trình của cụ thông qua các nguyên nhân/lý do dòng tiền này đi đâu, từ bao giờ, vào việc cụ thể gì, tại sao lại làm vậy, ...). Đừng nghĩ quá nhiều đến mất mát số tiền đó mà suy đoán lung tung, nói lăng/hành xử không đúng mực với vợ con và bên đằng ngoại (đặc biệt là mẹ vợ, cháu có linh cảm bà nhận thay cho con gái đấy). Hãy giả định coi như đã mất, đừng nghĩ nhiều đến tiền (kiểu như người ngoài cuộc, mặc dù rất khó) thì mới có cái nhìn và đánh giá đúng tính chất của sự việc để có hướng giải quyết. Gia đình là tất cả, tiền bạc chỉ là một nhân tố để nuôi dưỡng hạnh phúc gia đình thôi. Biết đâu, có thể sau những lầm lỗi, vợ lại thấy được sự chia sẻ, độ lượng và bao dung của cụ thì dưới mắt vợ và bên ngoại, cụ lại trở nên sáng ngời và tin yêu vô bờ, ... điều đó không phải có tiền là có được và sau này nhìn lại thì sự mất mát này nó đem lại bao động lực, thay đổi tốt hơn cho gia đình theo cách mà 9 năm qua cụ chưa nhìn ra và làm được.

Lời cuối muốn nói với cụ, trước hết hãy trách mình và coi đây là bài học, là bài test trên chặng đường đời của mình! ~o)~o)~o)
Em cảm ơn , thực sự nghĩ lại thì bà ngoại cũng vì con vì cháu , chưa có gì phải sống lỗi . Em cũng thấy đây là bài học của mình . Nếu câu chuyện chỉ là lỡ làng hay vợ nó có trót suy nghĩ làm ăn thì em cho qua. Còn nếu liên quan tới chuyện sừng mỏ thì em nhất là bét .
Em xin cảm ơn CCCM otofun.