[Funland] Vợ chồng và chuyện cho vay.

BAYFUN

Xe tăng
Lẽ ra vk cụ dùng tiền cũng nên nói chuyện với cụ :)

thanhniendibe

Xe tải
Cũng chẳng có chỗ nào tâm sự hay tư vấn, đành lên cafe hỏi các cụ otofun thông thái.

Chẳng là vợ chồng em cưới nhau cũng được 9 năm , có để được 750 tr vốn chung. Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng .

Năm ngoái ông em trai em có làm ăn thua lỗ mấy trăm không có khả năng thanh toán . Bố mẹ đẻ em vay em 200 tr để trang trải nợ nần cho thằng em .

Lúc này em hỏi tiền chung để dành đâu ( nói thật là tiền chủ yếu của em làm ra , vợ gọi là phụ hoạ thêm thắt ) . Vợ em mới đầu bảo để chỗ này chỗ kia, sổ nọ ngân hàng kia không nhớ , hẹn khất lần . Sau đó 1 tuần thì không khất được nữa thì bảo giấu em , mang cho bà ngoại vay 400tr tử 1 năm trước . Xuống nói chuyện thì bà mẹ vợ cũng nhận nợ , bảo vay để làm ăn và hứa khí nào bán được đất cụ ngoại cho thì sẽ trả.

Tính đến thời điểm bg là 3 năm rồi , lúc thì bảo là ngưng làm sổ đỏ , rồi không làm được sổ lên không bán được . Vợ em thì cứ ậm ừ , nghe có vẻ cò quay. Em nghi là mảnh đất đấy cũng bay nốt rồi. Em giờ dục cũng dở mà đòi cũng ngại.

Em thực sự giờ đang rất cay và không biết có nên tiếp tục chung sống với nó không . Theo CCCM em phải làm gì ?

( Nói qua bên nhà ngoại em , trước làm ăn cũng khá giả. Từ 6 năm trước ông bố vợ bỏ nhà đi lấy vợ 2 , thì bà mẹ vợ em
cũng khó khăn hơn vì làm ăn kém , lại nuôi cô em vợ vẫn còn đi học . Nhiều khi vẫn biết là vợ giấu cho thêm tiền bên ngoại. Em biết nhưng sợ vợ nó ngại lên cũng chẳng bg suy tính)
Cụ hỏi bà mẹ vợ có thích trừ nợ cô em vợ ko là sợ nôn trả tiền cụ ngay , chắc tính nuốt rồi chứ 3 tháng đã là quá rồi chứ ko phải 3 năm

mmxhung

Xe điện
Tiền bạc là mồ hôi công sức của mình làm ra lại giao cho đứa dốt nát quản lý thì ngang hoá vàng cúng cô hồn.
Chông ngu lấy con vợ dại, ngưu tầm ngưu mã tầm mã là đúng rồi. Giờ bỏ nhau thì chỉ khổ con cái chứ có lấy lại được tiền đâu.

Gianthienly

Xe container
Là vợ của mình, tối tối ngủ cùng, cùng chăm cả một tương lai là con cái. Vậy thì sao không hỏi cho ra nhẽ. Nếu chẳng phải vợ có quá nhiều điều khó nói thì nhẹ nhàng cùng gỡ.
Cả hai vợ chồng cùng tích lũy, hỏi rằng nếu vợ Bác không căn cơ thì với đồng lương của Bác nhỡ tay mua sắm hàng tháng thì cũng hết xừ rồi (lấy đâu mà tích lũy). ( Tùy theo thu nhập của mình mà chi phí cho các nhu cầu cá nhân có thể chiếm tỉ trọng là khoảng 50% thu nhập của phụ nữ - nên tháng nào nhỡ tay thì 10 tr tích lũy coi như đi tong - nên em nói vợ chủ thớt căn cơ là vậy).
Nhưng phụ nữ cũng kỳ là nhiều khi phức tạp hóa vấn đề lên quá nên khó mở lời. Mà ông chồng chưa hỏi thì đã như tra tấn lên nữa. Nên thành loanh quanh. Chứ theo em nhìn thấy, vợ chủ thớt chắc không đến mức cờ bạc, trai gái đâu. Vì chắc vợ chủ thớt khoảng 32-35 đâu đến mức dại trai khi chồng quá cơ bản vậy. Theo em chủ thớt nên bình tĩnh, đừng để vợ lo lắng quá hóa quẫn.
Em cũng nhiều lần cho bạn vay tiền và thường lỡ trả nên lúc hỏi đến khó nói. Nếu nói ra thì bị bảo: ngu, con đó nó abc mà còn chơi, còn lq. Thậm chí còn bảo: thằng chồng nó không thiện cảm mà sao còn chơi....Nhưng nhiều mối qh không đến nỗi tệ hại nhưng bị quy chụp vì 1 hiện tượng không được xem xét và nên đôi khi cũng khó giải thích.
Vậy hãy vì là vợ chồng mà lắng nghe nhau, cảm thông và tìm cách gỡ ra. Đừng cầm xăng và củi đến gần anh hút thuốc - tàn thuốc vô hại nhưng đến gần cũng không biết trước như thế nào hết.

Manminh89

Xe tải
Hỏi lại vợ cho rõ ràng ạ. Nếu vợ còn yêu bác thì ok. Nếu mất tiền rồi thì coi như bài học cho vợ. Bác cầm lại tiền đưa cho vợ đủ tiền sinh hoạt gia đình bình thường. Tiền tiết kiệm giữ chung.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cũng chẳng có chỗ nào tâm sự hay tư vấn, đành lên cafe hỏi các cụ otofun thông thái.

Chẳng là vợ chồng em cưới nhau cũng được 9 năm , có để được 750 tr vốn chung. Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng .

Năm ngoái ông em trai em có làm ăn thua lỗ mấy trăm không có khả năng thanh toán . Bố mẹ đẻ em vay em 200 tr để trang trải nợ nần cho thằng em .

Lúc này em hỏi tiền chung để dành đâu ( nói thật là tiền chủ yếu của em làm ra , vợ gọi là phụ hoạ thêm thắt ) . Vợ em mới đầu bảo để chỗ này chỗ kia, sổ nọ ngân hàng kia không nhớ , hẹn khất lần . Sau đó 1 tuần thì không khất được nữa thì bảo giấu em , mang cho bà ngoại vay 400tr tử 1 năm trước . Xuống nói chuyện thì bà mẹ vợ cũng nhận nợ , bảo vay để làm ăn và hứa khí nào bán được đất cụ ngoại cho thì sẽ trả.

Tính đến thời điểm bg là 3 năm rồi , lúc thì bảo là ngưng làm sổ đỏ , rồi không làm được sổ lên không bán được . Vợ em thì cứ ậm ừ , nghe có vẻ cò quay. Em nghi là mảnh đất đấy cũng bay nốt rồi. Em giờ dục cũng dở mà đòi cũng ngại.

Em thực sự giờ đang rất cay và không biết có nên tiếp tục chung sống với nó không . Theo CCCM em phải làm gì ?

( Nói qua bên nhà ngoại em , trước làm ăn cũng khá giả. Từ 6 năm trước ông bố vợ bỏ nhà đi lấy vợ 2 , thì bà mẹ vợ em
cũng khó khăn hơn vì làm ăn kém , lại nuôi cô em vợ vẫn còn đi học . Nhiều khi vẫn biết là vợ giấu cho thêm tiền bên ngoại. Em biết nhưng sợ vợ nó ngại lên cũng chẳng bg suy tính)
Em ko bao giờ quan tâm vợ em làm gì với nhà vợ, em chẳng có tiền nhưng đôi khi cũng biếu các cụ tý chút chè nước, nhưng tài sản trong nhà muốn làm gì 2vc phải trao đổi với nhau, nói 1 câu cũng được, nhưng phải nói.

P/S: Em chém tý, em toàn đi vay

Trung Văn Thân

Đi bộ
Tôi ít khi tham gia những topic như này lắm vì làm gì chỉ có một câu trả lời duy nhất đúng cho các vấn đề muôn hình vạn trạng của các gia đình.

Đã tham gia thì cố gắng tích cực =D>

Hai vợ chồng nhà anh thớt đều sống vì người khác. Chồng lo cho nhà chồng (trang trải 200 triệu nợ cho thằng em), vợ lo cho nhà vợ (cho bà mẹ vợ làm ăn kém mà lại còn phải nuôi con em còn đi học).

Mệt phết.
Vấn đề là vợ cụ thớt mang mấy trăm củ đi không nói với chủ thớt lời nào ấy . không hê tôn trọng nhau chút nào( tiền chủ yếu cụ thớt làm ra) . nhà vợ khó khăn cần đến tiền thì chắc cụ thớt cũng chẳng hẹp hòi gì mà koong cho vay đâu . cứ dấm dúi lén lút , thằng nào chả cay.

dacootodau

Xe tăng
Kinh nhiệm của em là h giữ tiền rất khó , có tiền mặt nhiều kiểu gì cũng không người này vay , người kia mượn ...rồi đủ thứ .Em cũng trong tình trạng đó lên năm rồi vay mẹ thêm 700 nữa mua nhà . H nợ 1 đống tiền nhưng tâm lý lại thoải mái hơn lúc ko nợ ai hài thế

Haolo1992

Xe tăng
Nhột phết, em cũng là con vợ nắm tài chính và giấu quỹ đen đây. :(

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Mãi mới thấy 1 còm chuẩn!
Cụ nào vỗ ngực tự hào nhà có dư tiền mà vợ k cho bên ngoại vay xem????
99% phụ nữ đều vậy nhé, bỏ vợ thì ở với ai, làm ván mới mà dễ à!
Không cặp kè, không lô đề, không bài bạc là được.
Mà từng ấy năm cụ không biết tiền đi đâu nên trách mình trước nhé. Tiền toàn cụ kiếm (theo lời cụ nói), thì vợ cụ không giỏi về kinh doanh và tài chính, cụ không nắm rõ mà giao cho vợ là cụ sai.

Ngoại trừ ngoại tình, tất cả những sai lầm từ phía phụ nữ anh em đàn ông bọn mình đều có thể bỏ qua được cụ chủ ạ.

Chẳng phải vô cớ mà dân gian có câu " ...đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu". Đa phần phụ nữ VN điển hình có chung sự nhẹ dạ, cả tin, mềm yếu dễ mủi lòng và khá...dốt. Chính thế họ mới cần đến bóng cây tùng, cây bách để nương tựa. Là chồng, ngay từ đầu phải xác định hứng chịu mọi mũi tên hòn đạn từ cuộc sống khắc nghiệt và rất có thể đến từ ngay chính người kề vai, ấp má. Họ gây rắc rối cho ta không phải từ tà tâm, ác ý mà phần đa họ không lường trước đc hậu quả. Họ nhẹ dạ đến mức ngớ ngẩn. Cụ hãy làm sáng tỏ sự việc, xác định đánh rơi tiền rồi chấp nhận cày bừa lại từ đầu thôi cụ ạ.

thanhtrung052

Xe tăng
Cụ nói cũng có lý, tiền nong lúc nó bảo mục đích này, sau lại lý do khác .Đến bg em cũng không biết nó sử dụng mục đích gì . Mẹ vợ thì nhận nợ 200, còn lại nó bảo cho các gì vay .
Em sẽ nói chuyện cho ra nhẽ , nếu mà đời đen đến thế . Thì cũng chấp nhận đau một lần , và cho nó một trận cẩn thận luôn.
Tiền chung vc em thì vợ lại toàn đưa mẹ e giữ.
Mẹ e lại rành mạch.ghi lại hết.bảo cần thì ới mẹ trước

rongtrang

Xe buýt
cũng khó cụ ah, đàn bà mà :D cái này thì một là cụ phải văn cao, có cách của cụ để lấy tiền cụ làm ra thôi.

tankeugl

Xe buýt
thới hót phết
chứng tỏ rất nhiều cụ đang bị " dính "

tankeugl

Xe buýt
Đàn ông không nên để ý, sân si quá đối với size nầm của phụ nữ, dù nà size nầm nớn hay size nầm nhỏ.

luu linh

Xe buýt
Ngoại trừ ngoại tình, tất cả những sai lầm từ phía phụ nữ anh em đàn ông bọn mình đều có thể bỏ qua được cụ chủ ạ.

Chẳng phải vô cớ mà dân gian có câu " ...đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu". Đa phần phụ nữ VN điển hình có chung sự nhẹ dạ, cả tin, mềm yếu dễ mủi lòng và khá...dốt. Chính thế họ mới cần đến bóng cây tùng, cây bách để nương tựa. Là chồng, ngay từ đầu phải xác định hứng chịu mọi mũi tên hòn đạn từ cuộc sống khắc nghiệt và rất có thể đến từ ngay chính người kề vai, ấp má. Họ gây rắc rối cho ta không phải từ tà tâm, ác ý mà phần đa họ không lường trước đc hậu quả. Họ nhẹ dạ đến mức ngớ ngẩn. Cụ hãy làm sáng tỏ sự việc, xác định đánh rơi tiền rồi chấp nhận cày bừa lại từ đầu thôi cụ ạ.
Ai cũng nghĩ được như cụ có phải tốt không.

Gagarose

Xe điện
Bỏ qua thôi cụ coi như lưu lại ân tình, nhà vợ mình mà.
Còn giờ thì thống nhất tiền 2 vc cùng giữ góp lại phang vào các sổ tk đồng sở hữu 2 vc, quá hợp lý. Sau này con cái cụ học hành chi tiêu còn nhiều cái lắm

BMZ_Z4

Xe điện
thới hót phết
chứng tỏ rất nhiều cụ đang bị " dính "

Biết làm sao được cụ.
em đọc từ đầu đến đây được có 2 cụ nói là tự giữ tiền thôi.
Nhà em thì cưa đôi, mỗi người giữ 1 nửa.
Cái này bên nào cũng có kinh nghiệm thương đau cả nên cứ thế lúc nào đá nát vàng phai thì không phải lo chia chác :))