[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Mrquickdn

Xe tải
Thôi tóm lại giải tán, em về tiếp tục cho F1 luyện Ielts, cụ nào thấy ko cần thiết thì khỏi cho bọn trẻ học. Ko học Ielts thì mai mốt học HSK, học N54321...Đời thiếu gì cái để học, nhưng vì em dốt tiếng Anh, mà lại ham đi đây đi đó mà cứ phải phụ thuộc và người khác nên nhiều khi em cũng thấy tự nhục.

moly

Xe tăng
Thôi tóm lại giải tán, em về tiếp tục cho F1 luyện Ielts, cụ nào thấy ko cần thiết thì khỏi cho bọn trẻ học. Ko học Ielts thì mai mốt học HSK, học N54321...Đời thiếu gì cái để học, nhưng vì em dốt tiếng Anh, mà lại ham đi đây đi đó mà cứ phải phụ thuộc và người khác nên nhiều khi em cũng thấy tự nhục.
em cũng ủng hộ giải tán thậm chi ko thi tiếng anh , ai thấy cần thì học không thi thôi, khoogn nhất thiết là môn thi. Nhưng con em vẫn cho học, đỡ phải cạnh tranh nhiều khi ra đời, lại thành ưu thế

Hanoithu

Xe tải
Trường Đại học bây giờ được tự chủ tuyển sinh, họ tuyển hình thức nào, bao nhiêu % thì đã có nghiên cứu và tổng hợp kết quả học tập của sinh viên qua các hình thức xét tuyển. Nếu thấy tuyển bằng hình thức ưu tiên IELTS là OK thì họ làm thôi.
Nếu ai thấy có bằng IELTS dễ và được ưu tiên nhiều khi xét tuyển thì cứ học lấy bằng IELTS, cứ chọn con đường dễ mà đi.
Dù có IELTS thì vẫn phải đạt các tiêu chí phụ khác là điểm học bạ hoặc điểm sàn thì tốt nghiệp PTTH. Đủ ngưỡng điểm sàn chất lượng là OK, vào học thì sẽ biết ai hơn ai, không học được thì bị loại, mà tuyển bằng IELTS mà bị loại nhiều quá thì người ta sẽ điều chỉnh, đơn giản chỉ có vậy.
Ví dụ đầu vào Đại học ở Đức chỉ yêu cầu điểm thi trung bình 6 môn là 36 điểm, không điểm nào dưới 4 và có bằng tiếng Đức B1 hoặc B2 là đủ. Vào học không theo nổi thì sẽ bị loại, cái này F1 nhà cụ học bên Đức thì còn lạ gì.
Vào học Đại học ở VN cũng vậy, nhưng bạn thi đầu vào điểm cao chưa chắc đảm bảo sẽ học giỏi nhất trong quá trình học. Điểm thi Đại học cao cũng không phải là tất cả vì học Đại học nó rất khác học phổ thông.
Em vẫn nói học ngoại ngữ là rất quan trọng, nhưng dùng nó là tiêu chí duy nhất để xét tuyển là chưa ổn. ĐH VN khác Đức nhiều lắm cụ ạ. Cụ xem bên đó để có cái bằng tốt nghiệp THPT Abitur cũng khó khăn đúng không ạ. Để vào ĐH cụ phải có Abitur, chứ đâu có trường nào yêu cầu mỗi CCNN.
Cụ xem tỷ lệ ra được trường bên đó thấp hơn VN rất nhiều. Đầy cháu bị đuổi học và chuyển sang học nghề. Còn tỷ lệ ra trường ở VN rất cao vì nhiều lí do, do đó việc các cháu "vào học thì sẽ biết ai hơn ai, không học được thì bị loại" cũng không đánh giá được điều gì. Cái chính là chính sách đó hướng đến nhiều học sinh chỉ chú trọng môn tiếng Anh, bỏ qua các môn khác, hổng các kiến thức phổ thông. Chính vì vậy những nhà làm chính sách đã có điều chỉnh về việc tuyển sinh vào 10 bằng CC ngoại ngữ. Còn vụ điểm sàn thì ví dụ ĐH thương mại hoàn toàn không có quy định cụ nhé, cứ đỗ tốt nghiệp là được, còn điểm học bạ 6,7 thì chả khó gì.

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
em cũng ủng hộ giải tán thậm chi ko thi tiếng anh , ai thấy cần thì học không thi thôi, khoogn nhất thiết là môn thi. Nhưng con em vẫn cho học, đỡ phải cạnh tranh nhiều khi ra đời, lại thành ưu thế
Học 1 ngoại ngữ là tiếng Anh bây giờ cũng chưa đủ vì tiếng Anh gần như phổ cập. F1 nhà em ngoài tiếng Anh còn phải học thêm 1 ngoại ngữ khác như Nhật, Hàn, Trung quốc, Đức. Càng học nhiều, càng nhiều cơ hội và bớt cạnh tranh. F1 nhà mình không giỏi như người ta không cần học tốt ngoại ngữ thì mình phải hơn một thứ gì đó ;)) .

nhatthang

Xe tăng
Em vẫn nói học ngoại ngữ là rất quan trọng, nhưng dùng nó là tiêu chí duy nhất để xét tuyển là chưa ổn. ĐH VN khác Đức nhiều lắm cụ ạ. Cụ xem bên đó để có cái bằng tốt nghiệp THPT Abitur cũng khó khăn đúng không ạ. Để vào ĐH cụ phải có Abitur, chứ đâu có trường nào yêu cầu mỗi CCNN.
Cụ xem tỷ lệ ra được trường bên đó thấp hơn VN rất nhiều. Đầy cháu bị đuổi học và chuyển sang học nghề. Còn tỷ lệ ra trường ở VN rất cao vì nhiều lí do, do đó việc các cháu "vào học thì sẽ biết ai hơn ai, không học được thì bị loại" cũng không đánh giá được điều gì. Cái chính là chính sách đó hướng đến nhiều học sinh chỉ chú trọng môn tiếng Anh, bỏ qua các môn khác, hổng các kiến thức phổ thông. Chính vì vậy những nhà làm chính sách đã có điều chỉnh về việc tuyển sinh vào 10 bằng CC ngoại ngữ. Còn vụ điểm sàn thì ví dụ ĐH thương mại hoàn toàn không có quy định cụ nhé, cứ đỗ tốt nghiệp là được, còn điểm học bạ 6,7 thì chả khó gì.
Cụ nói đa phần là đúng nhưng hình như cụ cố tình "nhét chữ" vào đâu đó. Cụ làm ơn chỉ giùm trường ĐH nào ở VN sử dụng ngoại ngữ là tiêu chí duy nhất để xét tuyển????

biển xanh06

Xe điện
View attachment 8385824
Tất cả các ngành đều tuyển bằng chứng chỉ ngoại ngữ cụ nhé, ko phải chỉ CLC hay liên kết. Em thấy nếu chính sách như vậy thì con người ta có xu hướng chọn con đường nhàn nhã là thi TA tầm 5.5, bỏ bê các môn khác. Cụ bảo "Cái này quy đổi IELTS mỗi điểm tiếng Anh" nhưng với hệ số rất cao 6.5 là 10 rồi, cộng với 2 điểm học bạ nữa tầm 6,7 một môn là đỗ. Điểm học bạ này đạt được quá dễ, vậy việc đỗ ĐH thực chất là hoàn toàn nhờ điểm TA.
Ngoài ra, có các cháu trúng tuyển, trình toán yếu quá thì học mấy ngành phải tính toán như tài chính cũng vất vả đấy ạ. Dùng MỖI tiếng Anh để tuyển ĐH hay vào 10 không có cơ sở khoa học nào cả và khiến học sinh có thể chỉ tập trung vào mỗi TA.
cần 1 mức sàn điểm thi Tốt nghiệp nữa. Công thức quy đổi về sau cũng chỉnh lại. *2/3 thì phải. So với điểm tay bo 3 môn tn và điểm tn + chứng chỉ quy đổi thì điểm tn + cc quy đổi nhàn hẳn.

Hanoithu

Xe tải
Cụ nói đa phần là đúng nhưng hình như cụ cố tình "nhét chữ" vào đâu đó. Cụ làm ơn chỉ giùm trường ĐH nào ở VN sử dụng ngoại ngữ là tiêu chí duy nhất để xét tuyển????
Sao cụ dùng từ "nhét chữ" thô vậy. Cụ dùng mạng xh thì nên thận trọng khi dùng từ. Em không có nghĩa vụ chỉ cho cụ trường nào, mặc dù các cmt trên em đã đưa đầy đủ bằng chứng. Thông tin trên mạng đầy, cụ tự xem rồi phản biện nhé. Thực ra em cũng thích Ielts ở chỗ nó luôn yêu cầu cụ viết luận một cách logic. Trước khi, viết bài luận về "nhét chữ" cụ phải có đủ luận cứ, chứ ko nói khơi khơi.

nhatthang

Xe tăng
Sao cụ dùng từ "nhét chữ" thô vậy. Cụ dùng mạng xh thì nên thận trọng khi dùng từ. Em không có nghĩa vụ chỉ cho cụ trường nào, mặc dù các cmt trên em đã đưa đầy đủ bằng chứng. Thông tin trên mạng đầy, cụ tự xem rồi phản biện nhé. Thực ra em cũng thích Ielts ở chỗ nó luôn yêu cầu cụ viết luận một cách logic. Trước khi, viết bài luận về "nhét chữ" cụ phải có đủ luận cứ, chứ ko nói khơi khơi.
Thế em bảo cụ là bịa đặt cho đúng bản chất được chưa? Em khằng định luôn chẳng có trường ĐH nào ở VN đưa ngoại ngữ là tiêu chí duy nhất để tuyển sinh ĐH cả. Yêu cầu điểm học bạ ở một ngưỡng nào đó, yêu cầu phải tốt ngiệp THPT không là tiêu chí thì là cái gì hả cụ hay là những tiêu chí đó dễ đạt quá nên không được coi là tiêu chí???? Bởi vì cụ đã dùng tư duy nhất nên em hiểu là có trường ĐH nào đó ở VN chỉ yêu cầu thí sinh có chứng chỉ ngoại ngữ ở mức nào đó là trúng tuyển ĐH đó mà không cần có thêm bất cứ tiêu chí nào khác? Vậy em hiểu từ duy nhất đã đúng chưa vậy?

Hanoithu

Xe tải
Thế em bảo cụ là bịa đặt cho đúng bản chất được chưa? Em khằng định luôn chẳng có trường ĐH nào ở VN đưa ngoại ngữ là tiêu chí duy nhất để tuyển sinh ĐH cả. Yêu cầu điểm học bạ ở một ngưỡng nào đó, yêu cầu phải tốt ngiệp THPT không là tiêu chí thì là cái gì hả cụ hay là những tiêu chí đó dễ đạt quá nên không được coi là tiêu chí???? Bởi vì cụ đã dùng tư duy nhất nên em hiểu là có trường ĐH nào đó ở VN chỉ yêu cầu thí sinh có chứng chỉ ngoại ngữ ở mức nào đó là trúng tuyển ĐH đó mà không cần có thêm bất cứ tiêu chí nào khác? Vậy em hiểu từ duy nhất đã đúng chưa vậy?
Em "nhét chữ" với "bịa đặt"? Cụ căng quá nhỉ. Cụ bắt bẻ câu chữ nhưng không đi về BẢN CHẤT. Cụ xem phương thứ xét tuyển 410 của ĐHTM
  • Phương thức xét tuyển 410 của đại học Thương mại.
Phương thức xét tuyển chứng chỉ quốc tế kết hợp điểm học bạ cấp THPT (mã 410) được tính điểm như sau:
Điểm xét tuyển = [Điểm học bạ môn Toán + Điểm học bạ môn còn lại trong tổ hợp (không bao gồm môn ngoại ngữ) + Điểm quy đổi chứng chỉ quốc tế x 2] x 3/4 + Điểm ưu tiên (nếu có).

Điểm 6.5 quy đổi thành 10, lại được x 2. Vậy theo công thức này nếu điểm học bạ Toán 5.0, Văn 4.0 thì tổng điểm là 21.8 đủ để đỗ rất nhiều ngành theo phương án xét tuyển 410. Vậy cụ cho điểm học bạ 5 với 4 là tiêu chí, là rào cản để đỗ ĐH. Vậy CCNN chẳng là BẢO BỐI DUY NHẤT để đỗ ĐH là gì?

Còn cụ "KHẲNG ĐỊNH" thì cụ cho bằng chứng nhé và nên đi vào BẢN CHẤT CỦA SỰ VIỆC.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Vâng cháu làm khcn này cũng lâu rồi và cháu thấy là khcn VN đi sau các nước khác cả mấy mươi năm :D về cái tư tưởng cũng chậm sau chứ đừng nói là 🐜 thức.
Cuối cùng cháu thấy cãi nhau với mấy cụ đề cao cái tôi như mấy cụ thì mất thời gian lắm, không khai sáng được.
Em cũng dân nghiên cứu từ những năm 9x và bỏ ra chục năm trời để làm món này với hàng chục đề tài cấp nhà nước mà các cụ ấy vẫn đòi dạy em, chả hiểu các cụ ấy đã nghiên cứu áp dụng cái gì bao giờ chưa mà thần thánh KHCN đến vậy
Hình như các cụ ấy cũng chưa hề thi IELTS, SAT nên cũng chả hiểu họ đòi hỏi phải có những kiến thức gì ngoài khả năng tiếng Anh trôi chảy

nhatthang

Xe tăng
Em "nhét chữ" với "bịa đặt"? Cụ căng quá nhỉ. Cụ bắt bẻ câu chữ nhưng không đi về BẢN CHẤT. Cụ xem phương thứ xét tuyển 410 của ĐHTM
  • Phương thức xét tuyển 410 của đại học Thương mại.
Phương thức xét tuyển chứng chỉ quốc tế kết hợp điểm học bạ cấp THPT (mã 410) được tính điểm như sau:
Điểm xét tuyển = [Điểm học bạ môn Toán + Điểm học bạ môn còn lại trong tổ hợp (không bao gồm môn ngoại ngữ) + Điểm quy đổi chứng chỉ quốc tế x 2] x 3/4 + Điểm ưu tiên (nếu có).

Điểm 6.5 quy đổi thành 10. Vậy theo công thức này nếu điểm học bạ Toán 5.0, Văn 4.0 thì tổng điểm là 21.8 đủ để đỗ rất nhiều ngành theo phương án xét tuyển 410. Vậy cụ cho điểm học bạ 5 với 4 là tiêu chí, là rào cản để đỗ ĐH. Vậy CCNN chẳng là BẢO BỐI DUY NHẤT để đỗ ĐH là gì?
View attachment 8386210
View attachment 8386225

Còn cụ "KHẲNG ĐỊNH" thì cụ cho bằng chứng nhé và nên đi vào BẢN CHẤT CỦA SỰ VIỆC.
Em sợ cụ thật. Thôi tạm dừng không tranh luận nhé. Giờ lại đi vào bản chất của sự việc. Duy nhất có nghĩa là một (từ điển tiếng Việt bảo vậy).

Hanoithu

Xe tải
Em sợ cụ thật. Thôi tạm dừng không tranh luận nhé. Giờ lại đi vào bản chất của sự việc. Duy nhất có nghĩa là một (từ điển tiếng Việt bảo vậy).
Em cũng dừng tranh luận, cụ có gì mà phải sợ em, hehe. Chúng ta cứ theo nguyên tắc dùng dẫn chứng cụ thể để bảo vệ quan điểm mình thôi mà. Em vẫn giữ quan điểm CCNN là bảo bối duy nhất chứ 4 với 5 học bạ cho vào làm quân xanh thôi. Tranh luận chút thôi, có gì đâu mà căng thẳng.

theanh90

Xe tăng
Em cũng dân nghiên cứu từ những năm 9x và bỏ ra chục năm trời để làm món này với hàng chục đề tài cấp nhà nước mà các cụ ấy vẫn đòi dạy em, chả hiểu các cụ ấy đã nghiên cứu áp dụng cái gì bao giờ chưa mà thần thánh KHCN đến vậy
Hình như các cụ ấy cũng chưa hề thi IELTS, SAT nên cũng chả hiểu họ đòi hỏi phải có những kiến thức gì ngoài khả năng tiếng Anh trôi chảy
Sao cụ lại phải khoe cái đấy ra làm gì? Học càng nhiều càng thấy biết ít. cụ làm ncuu sao lại nói là khcn không thần thánh

vihali

Xe container
Hình như các cụ đánh đồng IELTS với TA của Bộ hay sao ấy nên gây tranh cãi. Có lẽ nên tập trung cái chứng chỉ IELTS thôi vì tiêu đề ghi vậy.

Em thì phản đối việc dùng cái đó tuyển thẳng lớp 10 vì nó hợp với hội cấp 3, chuẩn bị vào ĐH thì hơn.

Em cũng ko dìm IELTS vì em thấy bọn có cái này tư duy phân tích, tổng hợp cũng ko kém. Xưa em ko biết nó là gì, cũng đánh đồng kiểu học vẹt nhưng thực ra ko phải. Dạy mấy đứa cấp 3 đang luyện IELTS, em thấy mấy món Toán, Lý của chúng cũng ko đến nỗi.

Thế còn lo cả làng xông vào học IELTS thì ko có chuyện đó đâu vì học cũng khoai chứ ko phải chăm học kiểu ngữ pháp, giá nó cũng cao. Cũng ko phải vì nó mà nền Khoa học của VN tụt dốc bởi cái này mới rộ lên 5 năm nay trong khi KHCB kém là do nhiều thứ khác. Số lao vào học IELTS em nghĩ ít, chưa thể ảnh hưởng đến nền KHCB nước nhà như các cụ kết tội nó.

Túm lại, theo em là vẫn nên học IELTS nếu có điều kiện (hơn là kiểu giỏi TA của Bộ) nhưng ko nên dùng nó để vào thẳng cấp 3, chỉ nên chuyển đổi điểm sang điểm TA.

con dơi 141

Xe điện
Vẫn chưa đủ, theo em. Tại sao phải chú tâm học thứ tiếng Anh như Ielts, Toefl? Bởi nó là thứ tiêu chuẩn ngôn ngữ hàn lâm, ko chỉ dừng lại ở việc giao tiếp được không thôi. Để giao tiếp được trong đời sống hàng ngày bằng tiếng Anh, dễ lắm. Nhưng để diễn đạt cho đúng ngôn từ, cho súc tích, cho dễ hiểu, thì mới cần bỏ công sức ra để học! Khi đi ra với thế giới, chỉ cần cụ để ý sẽ thấy, bọn Sing, bọn Ấn, bọn Pakistan, những nước mà tụi nó được đào tạo tiếng Anh bài bản, với điểm Ielts tốt, thì bỏ qua vấn đề Giọng điệu (thổ tả như nhau), nhưng với cùng 1 vấn đề, cùng 1 nội dung, nó truyền đạt rất súc tích, dễ hiểu và chính xác, khác hẳn với bọn kém Ielts như em. Em tiếp xúc nhiều với đủ các loại người trên thế giới rồi em biết điều đấy!
Đó liên quan tới cả tư duy. Nếu đi học IELTS thì sẽ tốn rất nhiều thời gian để nói viết với sự hoa mỹ, văn vẻ, kiểu như 10 cách cảm ơn, 20 cách xin lỗi... Khi đó thi thố mới điểm cao. Cái đó phù hợp với văn học, chính trị, marketing, thương lượng hay sale.

Chứ tiếng Anh kỹ thuật khô khan mà cần đơn giản thôi, diễn đạt được tương đối thì không quá tốn công. Chỉ cần tăng cường cho các bạn thực hành nói nhiều, thuyết trình đơn giản là được.

con dơi 141

Xe điện
Chìa khoá ra với thế giới là đi đâu ạ? Đi du học, đi du lịch hay đi làm ạ? Đi du lịch trừ trung quốc ra thì cụ cứ bật google dịch là đc. Đi du học thì sẵn thông tin nhan nhản về mức tối thiểu chứng chỉ tiếng anh, sang một số nc như hàn, nga.. họ đều có 1 năm học tiếng (gọi là gì ấy), còn học bổng thì đều phải pv hết chứ ai đặt trọng tâm ielts đâu. Còn đi làm thì cái họ cần là trình độ chuyên môn mới là ưu tiên, biết tiếng anh thì thằng vô gia cư nó cũng biết nói.
Tiếng Anh ra nước ngoài thì nhan nhản. Nếu biết tiếng Anh mà văn dốt võ dát thì cũng bật về nước. Ở lại chỉ tốn tiền bố mẹ cho đi học ngoại ngữ kiểu nhiều tiền.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đó liên quan tới cả tư duy. Nếu đi học IELTS thì sẽ tốn rất nhiều thời gian để nói viết với sự hoa mỹ, văn vẻ, kiểu như 10 cách cảm ơn, 20 cách xin lỗi... Khi đó thi thố mới điểm cao. Cái đó phù hợp với văn học, chính trị, marketing, thương lượng hay sale.

Chứ tiếng Anh kỹ thuật khô khan mà cần đơn giản thôi, diễn đạt được tương đối thì không quá tốn công. Chỉ cần tăng cường cho các bạn thực hành nói nhiều, thuyết trình đơn giản là được.
Hoc ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không khó nếu học đúng cách.
Học ielts mức 7.5 đến 9.0 cần một ít năng khiếu và bài bản, có thể như cụ nêu ở trên.
Mức ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không cần học ở bất cứ trung tâm nào. Chỉ cần học thêm hoặc gia sư nắm chắc ngữ pháp, gia sư sinh viên luyện thi 4 tháng, tuần 1 đến 2 buổi là thi được. Trong 4 kỹ năng thì kỹ năng nói là cần người luyện cùng cho trôi chảy, còn 3 kỹ năng còn lại đều tự học được. Mà bây giờ có AI thì có thể luyện nói cùng AI, chắc cũng tự luyện được nếu chăm chỉ.
Tiếng Anh để làm việc và giao tiếp bình thường thì không khó, lúc cần thì tự học thêm và hoàn thiện dần trong quá trính làm việc. Cái này gọi nôm na là tiếng Anh bồi thì ai cũng làm được. Nhưng trình độ để viết văn bản hướng dẫn hoặc giải thích kỹ thuật cho người khác đọc như sách thì không đơn giản, cái này cần trình độ ielts càng cao càng tốt. Học vớ vẩn không làm nổi đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Ac080

Xe tăng
EM thấy IELTS cần thiết cho vào học Đại học, tuyển dụng công viêc- môi trường cần kiến thức tiếng Anh tổng hợp- chứ học sinh lớp 10 chưa phù hợp, vì:
- Nếu cố tình ôn luyện để có chứng chỉ IELTS để vào thẳng lớp 10 thì chỉ có học vẹt- học tủ- hoc các mẫu đề để thì thôi chứ học sinh cấp II ở VN làm gì đủ vốn từ vựng tiếng Anh để thi phần đoc hiểu, Nghe hiểu (tự nhiên) - Phần ngữ pháp và viết có thể OK
- Mà cố học để thi thì có đạt chứng chỉ IELTS cũng sẽ mai một dần cho đến khi học xong ĐH có khi lại học lại-

Em kết luận:
- Khi có nhu cầu tiếng Anh thực sự cho công việc, học tập, nghiên cứu thì việc học TA se hiệu quả hơn.
- ơ các cấp Tiểu học- THCS- PHTH: Gia đình nào có điều kiện kinh tế, cháu nào đam mê thì khuyến khích thông qua giải thưởng các kỳ thì - Chứ không nên đưa vào tiêu chí xét tuyển thẳng.
Việc học các môn văn hoá ở trường của Rất -Rất nhiều học sinh ở các vùng khó khăn đang là gánh nặng cho gia đình chứ chưa nói đầu tư tiền bac để ôn thi IELTS- Thất thiệt thòi cho các em !
Vài ý kiến cá nhân.
mấy F1 nhà em không học thêm tiếng Anh ở cấp PHTH- học ĐH học xong tự học- thi và bây giờ đang làm việc bằng tiếng Anh hết-

con dơi 141

Xe điện
Hoc ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không khó nếu học đúng cách.
Học ielts mức 7.5 đến 9.0 cần một ít năng khiếu và bài bản, có thể như cụ nêu ở trên.
Mức ielts mức 6.0 đến 7.0 thì không cần học ở bất cứ trung tâm nào. Chỉ cần học thêm hoặc gia sư nắm chắc ngữ pháp, gia sư sinh viên luyện thi 4 tháng, tuần 1 đến 2 buổi là thi được. Trong 4 kỹ năng thì kỹ năng nói là cần người luyện cùng cho trôi chảy, còn 3 kỹ năng còn lại đều tự học được. Mà bây giờ có AI thì có thể luyện nói cùng AI, chắc cũng tự luyện được nếu chăm chỉ.
Tiếng Anh để làm việc và giao tiếp bình thường thì không khó, lúc cần thì tự học thêm và hoàn thiện dần trong quá trính làm việc. Cái này gọi nôm na là tiếng Anh bồi thì ai cũng làm được. Nhưng trình độ để viết văn bản hướng dẫn hoặc giải thích kỹ thuật cho người khác đọc như sách thì không đơn giản, cái này cần trình độ ielts càng cao càng tốt. Học vớ vẩn không làm nổi đâu.
Bọn em toàn phải viết quy trình. Quan trọng nhất không phải là tiếng Anh mà là hiểu và nắm chắc quy trình. Chứ nội dung khéo có vài nghìn từ thôi. Bọn em phải viết tiếng Anh, thi thoảng bị buộc dịch ra tiếng Việt. Xưa phải dịch thế rất khổ vì khó tìm từ tương đương và mất thời gian. Nhưng giờ ngay trong Word cũng đc nhúng phần Translate tool rồi. Mấy chục hay cả trăm trang dịch thô rồi sửa lại thủng thỉnh vài ngày là xong.