[Funland] Vợ dạo này cứ gạ ở riêng cccm ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
Em nghĩ ko có gì mâu thuẫn cả. Cụ ko sai khi bảo trẻ có thu nhập đi ở riêng, tự lập. Cụ Tép lại đề cập về thời điểm các cụ trên 70 -80 khi các cụ đã già yếu, tự chăm sóc rất bất tiện. Chẳng may ngã phát, xương giòn là liệt giường dễ đi lắm.
Cụ đọc không hết và cũng chẳng theo mạch nên ý kiến phiến diện quá.

Em nói khi các cụ 7-80, có thể khuyết đi 1 người nữa thì xác định sống chung riêng tùy hoàn cảnh, đưa vào dưỡng lão cũng được nữa, việc này bàn cụ thể tùy trường hợp nhưng sống chung là hợp lý.

Cụ Tép nói về việc sống chung liên quan tới sự ỷ lại và trưởng thành, cụ phải đọc comment của cụ @80A ở post #355 kìa, cụ Suối quote cái comment đó em mới nói chứ.

memanque

Xe buýt
Nếu nhà như cụ thớt mà 2 con trai, 2 trai đều đã ở riêng rồi, bà cụ ở 1m (ở nhà hương hỏa, sau con trưởng ở) thì như nào các cụ ?

xe Tầu

Xe buýt
Thuê giúp việc theo giờ cụ ơi, như vậy k phải tính chỗ ngủ cho giúp việc :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc không hết và cũng chẳng theo mạch nên ý kiến phiến diện quá.

Em nói khi các cụ 7-80, có thể khuyết đi 1 người nữa thì xác định sống chung riêng tùy hoàn cảnh, đưa vào dưỡng lão cũng được nữa, việc này bàn cụ thể tùy trường hợp nhưng sống chung là hợp lý.

Cụ Tép nói về việc sống chung liên quan tới sự ỷ lại và trưởng thành, cụ phải đọc comment của cụ @80A ở post #355 kìa, cụ Suối quote cái comment đó em mới nói chứ.
Ko phải phiến diện. Các cụ muốn bàn về vấn đề xã hội trong vài ba dòng còm nên quá nhiều vấn đề bị bỏ qua. Cụ 80A hay cụ thử nêu 1 tiêu chuẩn cụ thể bằng lượng hóa xem liệu bao nhiêu % người việt trưởng thành có thể tự lập. Tự lập chứ không phải bươn trải kiếm sống nhé.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ko phải phiến diện. Các cụ muốn bàn về vấn đề xã hội trong vài ba dòng còm nên quá nhiều vấn đề bị bỏ qua. Cụ 80A hay cụ thử nêu 1 tiêu chuẩn cụ thể bằng lượng hóa xem liệu bao nhiêu % người việt trưởng thành có thể tự lập. Tự lập chứ không phải bươn trải kiếm sống nhé.
Đơn giản đi cụ:
  • Đi làm thì nên tự lập, nếu chưa dám ở riêng thì ở chung bố mẹ, nộp tiền ăn đầy đủ đấy là tự lập.
  • Lấy vợ thì nên ra ở riêng, kể cả thuê phòng trọ 15m2, đấy là tự lập. Tất cả học sinh từ quê lên HN, SG trụ lại đều thế cả, sao dân HN, SG không làm?
% nhiều hay ít không thành vấn đề, vấn đề là có làm không hay ỷ lại. Còn vụ chung riêng cũng nên xuất phát từ đây, chứ gạo nấu thành cơm rồi bắt buộc thì thôi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản đi cụ:
  • Đi làm thì nên tự lập, nếu chưa dám ở riêng thì ở chung bố mẹ, nộp tiền ăn đầy đủ đấy là tự lập.
  • Lấy vợ thì nên ra ở riêng, kể cả thuê phòng trọ 15m2, đấy là tự lập. Tất cả học sinh từ quê lên HN, SG trụ lại đều thế cả, sao dân HN, SG không làm?
% nhiều hay ít không thành vấn đề, vấn đề là có làm không hay ỷ lại. Còn vụ chung riêng cũng nên xuất phát từ đây, chứ gạo nấu thành cơm rồi bắt buộc thì thôi.
Cụ nêu đk thế lại có mấy điểm em lại thấy có vấn đề.

Lấy vợ sinh con để tự lập ở riêng đàng hoàng thì 2 vc cần bèo ra phải thu nhập 15-20tr/tháng. Nếu ít hơn sẽ ảnh hưởng chất lượng sống.

Nếu ở chung sẽ tiết kiệm tầm 8-10tr tiền thuê nhà, tiền điện nước chợ búa...
Cụ so người ở HN với ở tỉnh lên HN lập nghiệp nên không phù hợp lắm vì các bạn ở tỉnh lên HN rõ là lựa chọn bắt bược để tìm cơ hội kiếm sống. Ở tỉnh mà có doanh nghiệp, quan hệ thì về quê đi làm nhiều đấy cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vc e cũng 14 năm rồi, con cái cũng đủ nếp tẻ, nhà thì có mỗi e con giai và 2 chị gái, ngay từ khi lấy nhau về ở với bố mẹ, cs mẹ chồng nàng dâu chưa bao giờ to tiếng, vì vợ e biết điều lắm, nhưng sâu thẳm e biết vợ e cũng muốn ở riêng, để được tự do. Mà e thì chưa muốn vì n lý do:
1. Nhà chỉ có e con giai, bố đã mất, mẹ già ở mình thế là e ko thích rồi.
2. Đk kinh tế giờ nuôi con cái đi học, gọi là có tích góp chút, nhưng bỏ tiền mua cái cc như vợ e thích thì hết vốn, mà mua cc ở xa thì lại ko thuận tiện con cái, cv.
Dạo này thêm con, nhà chật, muốn thuê ngv mà thấy chỗ ở cũng chật, nên lại thôi.
Các cụ vào tư vấn e xem có cách nào hay không? E cũng nói với vợ rõ quan điểm, mẹ già năm nay cũng 74, chả biết ntn, nên k thể để mẹ ở 1 mình, nên k chuyển đi đâu cả. Vợ nó cũng chỉ ra 1 vài TH bạn bè e, vợ e, họ hàng, nhà cũng chỉ có 1 con giai mà vc vẫn ở riêng,...e thì quan điểm là k đồng ý
Trao đổi chút e ko ok là thôi, vợ e cũng nói rõ là biết e sẽ k đi đâu, nhưng n khi muốn nói chia sẻ mong muốn của m để thoải mái.
Em thì bên ngoài nói vậy, nhưng thực tâm cũng có chút suy nghĩ.
Lan man cuối tuần, mời các cụ chỉ giáo
Nhà em con độc, một mẹ một con, nhưng cũng ở riêng sau 18 năm ở chung, cuộc sống khác hẳn :) Sói em cũng phải tự công nhận và anh ấy chưa từng hối tiếc ra ở riêng.
Em xin chia sẻ với vợ cụ và với mong muốn của cô ấy :)
Ai cũng mong muốn ở riêng, độc lập tự do - hạnh phúc!

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thuê cái nhà cạnh nhà đang ở. Ở 3-5 năm rồi tính tiếp. Tiền mua chung cư gửi ngân hàng, lãi suất đủ trả tiền nhà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đời em quá khổ vì ở với mc, mãi 18 năm sau mới được ở riêng,... Kiểu hết đời bà già đời tôi, hihi.
Giờ lại vẫn ở chung với mc, sau gần 6 năm sung sướng, và giờ thì ... vẫn khổ như xưa ... :P có đỡ hơn chút, do em thẳng thắn hơn, ko câu nệ kiểu nhịn tý đi, bà có công nuôi chồng mình rồi, hehee.
Em tuyên bố với con gái lớn: nếu được ở riêng hãy lấy chồng, còn ko ở vậy mẹ nuôi :P Đời mẹ thấm thía việc ở chung rồi. Tuyệt đối mẹ ko đồng ý nếu con phải đi làm dâu.
May mắn là nó cũng chọn được bạn đời ko phải làm dâu, lại cùng là hoàn cảnh bố mới mất, may nhà có 2 anh em, anh ở nhà với mẹ còn em thì ở xa, 2 con nhà em thuê nhà ở riêng, nên con gái em ko phải làm dâu.

landaumuaxe

Xe điện
Đời em quá khổ vì ở với mc, mãi 18 năm sau mới được ở riêng,... Kiểu hết đời bà già đời tôi, hihi.
Giờ lại vẫn ở chung với mc, sau gần 6 năm sung sướng, và giờ thì ... vẫn khổ như xưa ... :P có đỡ hơn chút, do em thẳng thắn hơn, ko câu nệ kiểu nhịn tý đi, bà có công nuôi chồng mình rồi, hehee.
Em tuyên bố với con gái lớn: nếu được ở riêng hãy lấy chồng, còn ko ở vậy mẹ nuôi :P Đời mẹ thấm thía việc ở chung rồi. Tuyệt đối mẹ ko đồng ý nếu con phải đi làm dâu.
May mắn là nó cũng chọn được bạn đời ko phải làm dâu, lại cùng là hoàn cảnh bố mới mất, may nhà có 2 anh em, anh ở nhà với mẹ còn em thì ở xa, 2 con nhà em thuê nhà ở riêng, nên con gái em ko phải làm dâu.
mợ chắc hơn tuổi vc e nhiều , thực ra khi vc e lập gđ, còn rất trẻ, e 26, vợ 21 , e đi làm được độ 3 năm, vợ mới đi làm mấy tháng, quen yêu mà cưới, lúc đó e đi làm tháng vài triệu, có bao nhiêu đưa mẹ giữ, còn lại chỉ giữ 1 ít để tiêu, vc lấy nhau đến tiền đi trăng mật vé mb mẹ cũng cho, đi xong về chả còn được mấy đồng, có thời điểm 2vc có cái xe máy, hồi môn vợ là cái xe máy cũng làm mất, 2vc chả có tiền mua, bố mẹ 2 bên, các chị mỗi ng cho vài triệu thêm vào mua cái xe máy mợ ạ, ngay từ đầu đã ở cùng bm chồng, vợ e tuyệt vời và biết điều lắm, mẹ chồng cũng k bao giờ chê câu nào, bản thân nhà e lúc trước có 6 người, thì 4p ngủ ở vẫn tạm được, nhưng thêm 1 bạn nữa, thấy vợ vất, muốn thuê ngv cho vợ mà thấy chật khó bố trí, bản thân e cũng đã có suy nghĩ đó, tính cố gắng gom góp thêm , thu các khoản bên ngoài dần về, hôm rồi vợ nói lại việc này nên e thấy cũng hợp lý, vợ chỉ trao đổi thôi, vì biết e sẽ k làm việc bỏ mẹ ở 1m rồi, chỉ muốn nhà được rộng hơn, gợi ý e xây lên mợ ạ, nhưng thôi, e chốt sẽ cố gắng gom tiền mua cái nhà gần đó rộng hơn để mẹ e về ở cùng cho thoải mái, có điều có sức nhưng còn pải là duyên may nữa ,
Vợ e cũng từng nói là nếu sau này, con gia mà lấy vợ thì cũng cho nó ở riêng luôn, k có nhà thì đi thuê, con gái thì lấy chồng cố tìm ng có nhà hãy lấy, để vc mình ở với nhau thôi, vì k muốn cảnh mẹ chồng nàng dâu mợ ạ, vợ e hiểu chuyện và tâm lý lắm đấy chứ.
Em cũng đang hỏi thủ tục vay bank để khi cần có thể mua được.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
mợ chắc hơn tuổi vc e nhiều , thực ra khi vc e lập gđ, còn rất trẻ, e 26, vợ 21 , e đi làm được độ 3 năm, vợ mới đi làm mấy tháng, quen yêu mà cưới, lúc đó e đi làm tháng vài triệu, có bao nhiêu đưa mẹ giữ, còn lại chỉ giữ 1 ít để tiêu, vc lấy nhau đến tiền đi trăng mật vé mb mẹ cũng cho, đi xong về chả còn được mấy đồng, có thời điểm 2vc có cái xe máy, hồi môn vợ là cái xe máy cũng làm mất, 2vc chả có tiền mua, bố mẹ 2 bên, các chị mỗi ng cho vài triệu thêm vào mua cái xe máy mợ ạ, ngay từ đầu đã ở cùng bm chồng, vợ e tuyệt vời và biết điều lắm, mẹ chồng cũng k bao giờ chê câu nào, bản thân nhà e lúc trước có 6 người, thì 4p ngủ ở vẫn tạm được, nhưng thêm 1 bạn nữa, thấy vợ vất, muốn thuê ngv cho vợ mà thấy chật khó bố trí, bản thân e cũng đã có suy nghĩ đó, tính cố gắng gom góp thêm , thu các khoản bên ngoài dần về, hôm rồi vợ nói lại việc này nên e thấy cũng hợp lý, vợ chỉ trao đổi thôi, vì biết e sẽ k làm việc bỏ mẹ ở 1m rồi, chỉ muốn nhà được rộng hơn, gợi ý e xây lên mợ ạ, nhưng thôi, e chốt sẽ cố gắng gom tiền mua cái nhà gần đó rộng hơn để mẹ e về ở cùng cho thoải mái, có điều có sức nhưng còn pải là duyên may nữa ,
Vợ e cũng từng nói là nếu sau này, con gia mà lấy vợ thì cũng cho nó ở riêng luôn, k có nhà thì đi thuê, con gái thì lấy chồng cố tìm ng có nhà hãy lấy, để vc mình ở với nhau thôi, vì k muốn cảnh mẹ chồng nàng dâu mợ ạ, vợ e hiểu chuyện và tâm lý lắm đấy chứ.
Vợ cụ càng biết điều càng khổ, em ko biết điều nên hay cãi giả =))
Ngày xưa em ko cãi tới nơi tới chốn, giờ em nói tới cùng thì thôi, nên mc em ko còn bắt nạt em như xưa :)
Em về bản chất là ngoan, nhưng sống cùng luôn mệt mỏi, nhà cụ đông con, có thêm 2 chị chồng, em cho là rất phức tạp, dù gấu và mẹ cụ đều biết điều.
Đời này ko mơ ước gì hơn là ở riêng :)
Cụ ở riêng đi sẽ thấy, đời khác biệt!!! Sói em cũng phải tự công nhận điều này và thậm chí còn tiếc ko ra sớm hơn. Công việc của nhà em cũng tốt hơn, khi cuộc sống như ý, mọi thứ khác cũng nở hoa.

landaumuaxe

Xe điện
Ngày xưa em ko cãi tới nơi tới chốn, giờ em nói tới cùng thì thôi, nên mc em ko còn bắt nạt em như xưa :)
Em về bản chất là ngoan, nhưng sống cùng luôn mệt mỏi, nhà cụ đông con, có thêm 2 chị chồng, em cho là rất phức tạp, dù gấu và mẹ cụ đều biết điều.
Cụ ở riêng đi sẽ thấy, đời khác biệt!!! Sói em cũng phải tự công nhận điều này và thậm chí còn tiếc ko ra sớm hơn. Công việc của nhà em cũng tốt hơn, khi cuộc sống như ý, mọi thứ khác cũng nở hoa.
Vâng. E quan điểm khác ạ. Riêng từ đầu, khi bố mẹ e còn khoẻ, giờ ntn rồi thì k? Gấu e vẫn ok, 2 chị chồng cũng k chê vợ e được câu nào, còn e biết tâm nguyện mợ nào cũng thích riêng rồi. Còn giờ e đang tìm nhà, nhưng nhà rộng hơn để mọi ng thoải mái hơn, chứ k phải là tách riêng mẹ e ra. Có lẽ e cổ hủ lạc hậu, nhưng e đồng ý quan điểm gấu e là sau này, khi con cái lập gđ, sẽ khuyến khích nó ở riêng từ đầu, định hướng luôn. Như e, bố mẹ e thì mặc định lúc đó sẽ ở cùng rồi. Nên giờ thôi k thay đổi gì cả. Thế hệ sau ạ

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Để mẹ già ở một mình sao được. Các cụ già rồi ở với con cháu được mấy tí nữa đâu mà ra ở riêng. Một mình tuổi già lủi thủi tội lắm :(

80A

Xe tải
Em nghĩ ko có gì mâu thuẫn cả. Cụ ko sai khi bảo trẻ có thu nhập đi ở riêng, tự lập. Cụ Tép lại đề cập về thời điểm các cụ trên 70 -80 khi các cụ đã già yếu, tự chăm sóc rất bất tiện. Chẳng may ngã phát, xương giòn là liệt giường dễ đi lắm.
Giai đoạn đó thì cụ đề cập là xử lý chung riêng đó. Nhiều cụ sống tần tảo, già sống thu mình với con cháu. Ở riêng một thời gian dễ bị trầm cảm sức khỏe suy sụp nhanh lắm
Em chỉ trích còm này mà ko trích còm trên. Em tỉnh lẻ nên 18t đi học đh là ra sống riêng, hết đh tự lập. Ông bà có xèng thì để dưỡng già. Em về già cũng tích lũy tự ăn chơi và sống cho bản thân, ko phải phiền đến con. Nếu đã tự thân ko dựa vào con thì có sợ suy sụp không? Kiếm hội và bạn già mà chơi, chơi với con có chơi được không?
Nhiều cụ suy nghĩ tối cổ hủ.

80A

Xe tải
Ko xích mích, còn mỗi mẹ già. Ở riêng mẹ rất buồn đó cụ. Cụ già lủi thủi 1 mình là con trai độc nhất nghĩ sao đành đc.
Bán mua nhà to hơn là xong. Mỗi người 1 tầng là ổn.
Vế sau của cụ em đồng ý. Còn vế đầu không xích mích thì là vẻ ngoài do cụ thớt tốt phước được cô vợ biết điều, nhưng sâu thẳm ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc thật sự và không gian riêng. Chỉ 2 vợ chồng với nhau mà mỗi người còn cần không gian riêng.

Leanh65

Xe container
Bây giờ thì các cụ cho thế là dài chứ xưa mẹ em làm dâu và sống với bố mẹ chồng, bác chồng từ năm 21 tuổi đến năm 76 tuổi. Được đúng 2 năm sống riêng với chồng thì bố em mất. Gần 7 năm nay mẹ em lại sống 1 mình. Đến khổ, lúc thì ước tự do, rồi tự do quá 1 mình cũng khổ.🤢

Trang Nguyen

Xe điện
Chuyện cụ thớt em ko bàn, nhưng em thấy câu Đời này ko mơ ước gì hơn là ở riêng của mợ quả đúng với tâm nguyện của em. Em đã và đang cố gắng để đc ở riêng càng sớm càng tốt, chấp nhận ko cần sói. Và sau này có thể sống ko phụ thuộc con càng lâu càng tốt, cho dù sẵn sàng phụ giúp con nếu chúng nó yêu cầu.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ trích còm này mà ko trích còm trên. Em tỉnh lẻ nên 18t đi học đh là ra sống riêng, hết đh tự lập. Ông bà có xèng thì để dưỡng già. Em về già cũng tích lũy tự ăn chơi và sống cho bản thân, ko phải phiền đến con. Nếu đã tự thân ko dựa vào con thì có sợ suy sụp không? Kiếm hội và bạn già mà chơi, chơi với con có chơi được không?
Nhiều cụ suy nghĩ tối cổ hủ.
Đấy là cụ nghĩ cụ về già không cần con cháu. Em chưa thấy cụ nói về hoàn cảnh và nhìn nhận phía bố mẹ của cụ ở tỉnh. Các cụ có lẽ vẫn còn cả, ở quê ko biết có anh chị em họ hàng ko? Cuộc sống mỗi tuổi một khác, mỗi nơi một khác. Điều em muốn đề cập là nếu cần thì con cái vẫn phải là chỗ dựa cho bố mẹ khi về già. Còn nói thật thế nào là cần thì lại mỗi cụ nhìn nhận một kiểu.

Việc bản thân tự lập với việc bố mẹ có cần mình hay không là hai việc khác nhau. Việc ở chung nếu không giải quyết tốt chưa chắc đã được êm thấm như ở riêng. Cần xem xét nhiều phương án theo con người và hoàn cảnh.