[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
những Đông Anh, Hoà Lạc, gleximco... mà cụ bảo là k chết em cũng chịu cụ. Lại còn thêm quả xen kẹt nữa: cụ ok k có nghĩa là người khác ok. Có thể cụ nằm trong số may mắn hoặc cụ có duyên với đất hoặc nhìn nhận được. Còn về mặt tỉ lệ thì em đồng ý với cụ: số ăn bds thì có lớn hơn số ăn chứng nhưng em đang nói về 1 tình huống cụ thể của chủ thớt thì xét về góc độ tài chính thì bds và chứng là như nhau. Ấy là chưa kể nhà họ chỉ có 1 khối tài sản duy nhất, tính thanh khoản của bds thì k thể như chứng đc. Vài năm nữa đóng băng cứng đơ thì mang đất ấy ra trồng cây được chắc? :)
năm 2011 e mua Gele khu D giá 26

2 tháng sau nó lên 42 e ko bán

năm 2018 e bán 17,5

Nva057

Xe buýt
Cụ đã nghe câu" chơi chứng có khi lãi 1000% nhưng cùng lắm cũng chỉ mất 100% chưa 😄
Lúc nó xuống giá có bán giá sàn cũng ko ai mua ấy chứ. Chứng vn giờ khó ăn lắm..
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!

bikhoai

Xe buýt
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Thôi của đi thay người ,đừng nghĩ nhiều.Còn người còn của.Cụ cứ nghĩ thế cho thoáng đầu,hai vợ chồng đóng cửa bảo nhau(e còn mất gấp mấy như thế vẫn phải cười).Coi như làm lại từ đầu.

Lạt

Xe buýt
2vc em thì đều ko biết tiết kiệm, đi lên từ số âm và mua nhà trả góp. Em nghĩ lại nếu ko vay và mua trả góp thì chắc đến giờ bọn em chả có xu nào, nhà lại càng ko, vì ko có động lực tiết kiệm. Lúc cụ có 1,6 tỷ mà vẫn chưa chốt vay thêm mua nhà thì em thấy hơi phí mất chi phí cơ hội đó ạ.
Còn đúng là ham gì cũng khó bỏ. Em ham Facebook còn mãi chả bỏ đc ấy :)
Nhưng thôi, cụ cố kéo vợ ra khỏi ck rồi làm lại thôi, còn trẻ mà!

sonvg

Xe điện
Tốt hay xấu theo quan điểm tùy ng. Mấy món này có tư duy tốt, với thông tin nguồn chuẩn mới vào dc. Đợt rồi đi tầm tỉ là bt.

TôVinh

Xe tải
Em thấy vợ em vẫn rất yêu con. nhưng chưa cảm nhận dc mất gđ nó như thế nào. hay em làm căng một phen. ly thân thời gian cho thấm thía. chứ em cũng thử bài chia tay rồi. vợ vẫn bình thản không sợ
Khi người ta biết sai mà cụ chơi cái bài ly thân hay ly dị là không hợp lý. Vì cơ bản, là vợ cụ đang cảm thấy có lỗi và không xứng đáng với cụ. Nên cụ có bỏ thì cũng phải cắn răng mà chấp nhận. Thế nên cụ mới thấy cái kiểu bình thản không sợ hãi ấy. Như em đề cập ở trên, ông anh em gần như không nói gì, coi mọi chuyện như chưa từng xảy ra, chỉ nhẹ nhàng bảo từ nay quyền quyết tài chính là của ông ấy. Bà chị sợ ông ấy đến già luôn. Còn khuyên bỏ thì em nói thât với cụ, càng làm căng, người ta càng tiếc, rồi càng bất lực người ta càng bất cần. Đấy là em nói thật. Nên chỉ cần dứt khoát là coi như chưa từng có số ấy. Làm lại thì bỏ được. Cụ phải hiểu cờ bạc mang nhiều cảm xúc lắm, và cảm xúc khiến phần lớn người ta chết là máu gỡ gạc đấy cụ.

TamAn7810

Xe tăng
Thu nhập 35tr 1 tháng cả 2 vợ chồng mà nhà cụ tiết kiệm đc 200tr./1 năm là giỏi đấy ah !
Tiết kiệm như thế mà vợ cụ khô máu như vậy thì cứ ba mặt 1 lời thôi, k nghỉ chơi thì trả về nơi sản xuất,

Xichlo2014

Xe tải
Cụ search “đòn bẩy tài chính” là hiểu sao vợ cụ (may mà mới) mất 900tr.
Sao em nghe rất dị ứng với câu này, nhưng chuyện mất 900tr vẫn còn ít, năm 2008-2010 bạn em vét sạch tài sản đổ vào chứng mất khoảng 3 tỷ. Sau đó khủng khoảng tinh thần luôn

trungkienpm

Xe hơi
Chào cccm,

Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Theo em thì tầm này CK chơi được, cụ đưa nốt 700 để mợ nhà chơi có khi gỡ lại được, còn nếu mất hết thì mợ phải cam kết bỏ 2 vợ chồng làm lại từ đầu. Cụ nói rõ ràng như thế mới mợ nhà là được!

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nhà cụ tiết kiệm thật đấy. tông thu nhập 35 củ nuôi 4 miệng ăn, học (lại còn chi cho ông bà nội 5 triệu) mà vẫn để được 200 củ/năm thì phải nói giỏi,

Hello VN

Xe buýt
Không ngủ được vì con cô vy lên đây lại thấy chuyện buồn .
Người nhà em làm bên ủy ban chứng khoán từ khi thị trường chứng khoán có mặt ở VN .Họ khuyên em đúng 1 câu đừng có dây vào .Vì lời khuyên này mà em không bao giờ tìm hiểu chứng khoán là cái gì .
Vợ cụ đang say máu giống như con bạc thua đang cay cú đánh để gỡ .Biện pháp cấp thời là cụ quản hết tiền bạc tài sản .Yêu cầu vợ viết cam kết nếu vay nợ bất kỳ ở đâu thì tự chịu trách nhiệm cụ không có trách nhiệm trong việc trả nợ cho vợ .Viết cam kết xong ký tá đàng hoàng rồi cụ giữ lấy .Thông báo cho 2 bên gia đình để các cụ khuyển bảo và giúp giám sát thật chặt chẽ .Liền bà mà dính vào cuộc đỏ đen nó khát máu gấp vạn lần liền ông vì nó có đến 9 vía .Cụ hãy nhớ kỹ điều đó .

rongnho

Xe tăng
Gương chứng khoán thua lỗ quá nhiều, gương cờ bạc xung quanh cũng không ít, em thì chơi cả hai, nói chung quá khó đối với phụ nữ.

cosiup319

Đi bộ
Cụ đưa cho vợ 20 triệu nữa rồi bảo luôn là nếu em biến số tiền này lên thành 40 triệu từ chứng khoán hay Forex thì anh sẽ đầu tư thêm cho em, còn nếu không thể biến thành 40 triệu thì chắc chắn là em không có khả năng đầu tư rồi, em nên từ bỏ đi. Em nghĩ phải đánh vào tâm lý của những con bạc chứ còn khuyển bảo chay không ăn thua đâu !
Còn cụ mà cứ chì chiết rồi cố gắng ngăn cản thì không sớm hay muộn vợ chồng cũng lục đục đến sứt đầu mẻ trán thôi :D

toyota219

Xe điện
Chia buồn cùng chủ thớt, coi như mất 10 năm. Còn 1.7 tỷ đó thì 1 2 năm tới dễ bứt lên lắm.

Kimi2016

Xe buýt
Vợ chồng là cái duyên nợ mấy kiếp, sai thì sửa sai, cắn răng ghánh nhau khi khó khăn. Cơ mà lừa nhau dù 1 lằn phắn con mịa nó đi, tình nghĩa chó gì nữa.
E rất đồng ý với quan điểm của cụ ! Vc mà lừa nhau rồi thì chả còn j để nói nữa. Lừa dc 1 lần thì sẽ có N lần lừa nữa. Mà đàn bà đã đam mê cái ji thì còn kinh khủng hơn đàn ông.

yourdalink

Xe container
Cụ vay bank mua cái cc mà ở. Chơi trứng hoặc liều hoặc sẵn tiền nhàn rỗi thì đỡ mệt. Chứ như nhà cụ thực sự là k nên.

nghthai667

Xe hơi
Vấn đề nghiêm trọng r cụ chủ à. Bây giờ vợ cụ vẫn nghĩ là mình có cửa thắng để giật lại trong khi quên mất rằng mình đang bị nghiện cảm giác thắng thua. Nó chính là đỏ đen cụ cần có một cú sốc để vợ tỉnh lại không thì còn nhiều điều nữa sẽ đến chứ không phải chỉ ntn đâu.