[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

muitranhaibanh

Xe buýt
Lương cụ 25 củ ông bà 5 củ thuê nhà 3 củ vị chi cụ còn 17 củ x12 tháng vừa đủ 200 một năm.lương vk cụ 10 củ ăn uống cả nhà con cái học hành chợ búa.đám giỗ..CCCM thử chi tiêu xem 1 tháng như vậy cho em xem

hoang26

Xe tăng
Nếu vợ nó kiếm được 9 tỷ thì thớt có thấy quan ngại gì không ?... Được thì ăn thua thì chịu ... đóng cửa bảo nhau đoàn kết đê .
vợ nó kiếm được 9 tỷ thì lại có quan ngại kiểu khác. Lúc đấy nó có thể sẽ thay đổi cách cư xử với mình vì nó nghĩ nó ở tầm khác rồi, ông chồng ù mì chậm tiến bộ này ko xứng nữa.

Boydepzai190579

Xe tăng
Sai lầm nhất là để đàn bà cầm tiền,đủ các loại chuyện từ đây mà ra

Bopbi_hsgs

Xe container
vợ nó kiếm được 9 tỷ thì lại có quan ngại kiểu khác. Lúc đấy nó có thể sẽ thay đổi cách cư xử với mình vì nó nghĩ nó ở tầm khác rồi, ông chồng ù mì chậm tiến bộ này ko xứng nữa.
Ngay tại thời điểm này vk thớt có khi đã nghĩ thớt ù mì r, có khi nghĩ mình vì mong muốn ktế gđình khá lên nên mới lao vào đtck, dưng do thiên tai dịch bệnh nên tt lao dốc. Bg ck lại còn nghe mấy ô ko bít giề về CK nói vk thía lọ thía chai nữa ;))

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em đọc thớt của cụ hôm qua nhưng giờ mới còm:
1. Thua lỗ: Vợ cụ chơi cả chứng khoán cả forex mà 1 tỷ 6 vẫn còn 700 triệu là giỏi. Riêng ck đợt vừa rồi ai có có cổ phiếu trong tài khoản đã mất ít nhất 20-30% Ngoài ra theo em biết chơi forex đã mất là gần như mất trắng luôn vì tỷ lệ đòn bẩy rất cao.
2. Gấu nhà cụ thua lỗ nên rút ruột giấu cụ mong gỡ lại. Cũng là ý tốt muốn đổi đời nhanh thôi. Sự đã rồi cụ đừng dằn vặt mà nghĩ đến việc xử lý cho tương lai thì hơn.
3. Cụ nên gần gũi chia sẻ với gấu nhiều hơn. Rồi tỷ tê hỏi han khuyên bảo dần. Đừng bắt dừng chơi chứng khoán vì giá cổ phiếu hiện tại đang rất thấp nếu để một thời gian ữa sẽ có giá tốt hơn.Chỉ nên cấm ngay việc đầu tư vào tiền ảo, forex, vàng, dầu hay cà phê ( tóm lại là các hoạt động mang tính đầu cơ cao ) vì dễ thua lỗ trắng tay. Đừng giận dữ xa lánh dễ xảy ra nhiều chuyện không hay thậm chí có thể tan vỡ mọi thứ. Cụ cũng nên bảo vợ cho xem đầu tư vào những cổ phiếu nào xem thực chất đầu tư ra sao. Tìm hiểu từ nhà vợ rồi cơ quan vợ nữa xem vợ cụ còn vay mượn nợ nần ở đâu nữa không. Tuyệt đối không nói mình vẫn còn tiền mà than thở sạch túi rồi thì mọi người sẽ báo nợ ngay lập tức không chờ cụ hỏi đến câu thứ hai.
4. Cụ đang có công việc bình thường hàng tháng có thu nhập là vẫn ổn. Số tiền 700 triệu cụ trích 200 triệu gửi tiết kiệm phòng thân. Còn lại 500 triệu cụ đầu tư vào chứng khoán ( nhớ đi học một lớp cơ bản để biết ý ngĩa chỉ số và đọc được bảng điện ròi học dần sau). Chọn mua 5-10 cổ phiếu cơ bản có giá hợp lý ( tránh các cổ phiếu trần sàn liên tục) mua xong để trong vòng 3 năm chăc chắn có lãi. Nhớ không vào F319 đọc, không chơi margin, không giao tài khoản cho ai giao dịch hộ và đừng tin lời môi giới. Nếu cụ không biết chọn thì em thấy trong thớt " Tôi chơi chứng khoán " có khoảng dăm người cụ thể hỏi được. Cụ đọc sẽ nhận biết ai có thể tin ( đừng tin ai 100% vì thánh nhân cũng có lúc nhầm lẫn) . Mặc dù em không phải trong số dăm người đó nhưng nếu phải khuyên em sẽ khuyên cụ chọn cổ phiếu dầu khí.Khi cụ chơi chứng khoán rồi hai vợ chồng cùng bàn bạc biết đâu lại gỡ được những gì đã mất.:))
Nếu cụ không muốn đầu tư vào chứng khoán thì nhờ ông bà nội đứng tên gửi tiết kiêm phòng trường hợp vợ cụ vay mượn quá đà ( Khi đó chồng hay vợ đều phải có trách nhiệm trả nợ) . Mua nhà hay đất vào thời gian này theo em chưa hợp lý.
5. Sai lầm xảy đã ra rồi không trách móc ai hay bản thân nữa. Bây giờ sửa sai bằng cách nắm lấy tài chính và quản lý chặt chẽ. Khéo léo tìm hiểu để ngăn chặn vợ cụ khỏi sa đà thêm.
Em tư vấn như vậy là một ý để cụ tham khảo. Chắc chắn còn có nhiều người tư vấn tốt để cụ nghiên cứu thêm và quyết định. Chúc cụ và gia đình khỏe mau chóng vượt qua khó khăn giữ gìn được hạnh phúc và kiếm được nhiều tiền phục vụ cho tương lai của bọn trẻ.
Cảm ơn sự tư vấn chân tình của cụ dành cho chủ thớt

Johnny Cupcakes

Xe điện
May quá, đầu năm e định mua chứng may mà ko mua :)) cô thương cô thương

Thua có thể tha, lừa chồng rút tiền khó có thể tha, bị cấm giờ vẫn âm thầm vay ngoài thì khả năng là di căn nặng rồi 😔😔😔

Antoni

Xe tải
Vợ cụ có máu đỏ đen, đang khát nước, làm giao dịch ngân hàng, có tiền sử lừa dối chồng, cụ nên xin cho vợ nghỉ việc nếu ko muốn mất vợ.

xichlo3banh

Xe tăng
Bỏ mịa. vk cháu nó cũng cổ chứng. Thấy cũng toan với mấy phiên đỏ sàn. May tiền thằng nào thằng nấy giữ.

dinhnn

Xe đạp
Còn 700tr, vay ngân hàng 500tr mua cái chung cư, rồi hàng tháng cong mông nên mà trả nợ, co nó có mục tiẻu thúc đẩy, mua nhà đất cũng tốt, nhưng có phù hợp với tài chính ko? thử tính xem cày 5 năm nữa đc 1 tỉ 3 thì giá đất gấp đôi thành 4 tỉ, mua được à? Cứ chê chung cư, chứ có cái nhà nó mới an gia, nó là của mình. Lúc nào có điều kiện bán đi mua nhà đất cũng chả muộn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Em chia sẻ nỗi buồn nếu có thật của cụ nhưng theo em cụ nên cố tìm hiểu và thành thật trả lời cho bản thân mình số tiền tiết kiệm 200tr/ năm từ đâu ra? Nếu chỉ từ thu nhập kể trên trong hoàn cảnh ở nhà thuê, làm việc xa nhà, nuôi 2 con nhỏ, hỗ trợ bố mẹ, ... mà vợ cụ vẫn tiết kiệm được gần như toàn bộ thu nhập của chồng thì quả ... phi thường (em không nói đến quả thua lỗ ck mà chỉ muốn nói đến khoản tiền để chơi ck ở đâu ra, nếu vì ck mà có sau đó cũng vì ck mà mất thì buồn ... bình thường :) )

chuyenchemgio

Xe tăng
Cụ dại từ đầu tới cuối, đàn ông con trai mà ko biết gì về kte nó khổ thế đấy, bị vợ nó lừa cho cầm cái sổ thì cũng chả có nghĩa lý gì,
bjio chết 2 năm rồi, mất 900tr, đúng đến lúc đơm hoa kết trái thì rút hết 700tr về thì còn ngu nữa, và còn đói dài nữa,
bjio ng ta mới đâm đầu vào chứng khoán thì 3 năm nữa kiểu gì cảh x2, x3 tài khoản,

Gianthienly

Xe container
Chắc chưa tính thêm tiền thưởng tết,
Cụ ấy em k biết chứ vk mà làm GD viên ngân hàng thì thưởng cũng cỡ 30tr rồi
Dạ, chắc tính vào tiêu Tết chứ hai quê ....vân vân và mây mây.
Em nghĩ cũng chả có lòi ra được đâu ạ.

E vẫn khâm phục vợ bác chủ thớt giỏi tiết kiệm:))

Gianthienly

Xe container
Lấy một ông chồng, lương 25tr/tháng thì 5tr/tháng gửi bố mẹ chồng vừa là cảm ơn bà trông cháu, vừa có ý phụng dưỡng. Còn 20tr/tháng thì chồng tiết kiệm 200tr/năm, tức là khoảng 17tr/tháng. Đưa cho vợ 3tr để trang trải tiền nhà thuê, tiền sinh hoạt phí...

Bố mẹ vợ già yếu, vợ đi làm trong môi trường nói thật vừa rách vừa chắt chiu thì đừng hòng ngoi lên. Thế con vợ là con đầu đất à, mà nó không nghĩ ngợi? Nở từ cây bắp cải ra không có cha mẹ, không có nhu cầu bản thân, không cần anh em bạn bè à?

Nhịn theo chồng, không chống đối cãi lại, thì nó lại thành trí trá. Cơ bản con vợ này nó vừa ngoan vừa ngu, khéo lại cũng vừa ngon vì làm việc ở
vị trí bộ mặt ngân hàng, chuẩn 3NG các cụ chỉ có nhà nó nghèo. Đã thế còn ngu lấy chồng nghèo, rồi còn nhịn chồng, đẻ ra 2 mặt con vẫn không dám há mồm ra nói thật.

Tiền rất bạc. Khó khăn mới thấy lòng người. Gái thời này nên dùng tay là chính, giàu hẵng tìm trai, cuộc sống tự nhiên thanh thoát.
Không biết ai lái hôm nay mà còm vấn vương vãi. Ưng Ơi là Ưng:D

endz

Xe buýt
Lấy một ông chồng, lương 25tr/tháng thì 5tr/tháng gửi bố mẹ chồng vừa là cảm ơn bà trông cháu, vừa có ý phụng dưỡng. Còn 20tr/tháng thì chồng tiết kiệm 200tr/năm, tức là khoảng 17tr/tháng. Đưa cho vợ 3tr để trang trải tiền nhà thuê, tiền sinh hoạt phí...

Bố mẹ vợ già yếu, vợ đi làm trong môi trường nói thật vừa rách vừa chắt chiu thì đừng hòng ngoi lên. Thế con vợ là con đầu đất à, mà nó không nghĩ ngợi? Nở từ cây bắp cải ra không có cha mẹ, không có nhu cầu bản thân, không cần anh em bạn bè à?

Nhịn theo chồng, không chống đối cãi lại, thì nó lại thành trí trá. Cơ bản con vợ này nó vừa ngoan vừa ngu, khéo lại cũng vừa ngon vì làm việc ở vị trí bộ mặt ngân hàng, chuẩn 3NG các cụ chỉ có nhà nó nghèo. Đã thế còn ngu lấy chồng nghèo, rồi còn nhịn chồng, đẻ ra 2 mặt con vẫn không dám há mồm ra nói thật.

Tiền rất bạc. Khó khăn mới thấy lòng người. Gái thời này nên dùng tay là chính, giàu hẵng tìm trai, cuộc sống tự nhiên thanh thoát.
Thêm một góc nhìn này. Để nhiều người mở mắt!

Lúc sáng định còm bênh cô vợ mà mải nấu ăn. Ăn xong thì lại nghĩ kệ vì ai bảo cô ấy.. ko khôn!
Nhưng cùng phận đàn bà nên vẫn tức thay.. Để lấy ví dụ về Vắt cổ chày ra nước thì có ông chủ thớt đây là điển hình! Báu gớm!

Ko vướng hai đứa nhỏ thì tôi còn muốn xúi cô vợ hê mẹ cái thằng chồng Cắn cơm ko vỡ, cắn tiền vỡ đôi này cho nhẹ thân. Thật!

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Ck có thể bay sạch tài khoản vì nó có đòn bẩy, vốn 1 tỷ thì cty ck cho mua đến 7 tỷ, lỗ 30% là gấp đôi vốn rồi.

Cụ nên chia sẻ và bàn với vợ giải pháp. Tiền mất có thể kiếm lại. Gia đình, tình cảm quan trọng hơn tiền.

Vợ cụ là nv NH thì rất có khả năng đang lỗ nhiều hơn khai với cụ nên đang nợ NH (khoản vay dành cho NV), nợ đồng nghiệp ... vì em biết rất nhiều chị em banker đang bị như thế

Chỉnh sửa cuối:

longnhanphi

Xe hơi

Nhịn theo chồng, không chống đối cãi lại, thì nó lại thành trí trá. Cơ bản con vợ này nó vừa ngoan vừa ngu, khéo lại cũng vừa ngon vì làm việc ở vị trí bộ mặt ngân hàng, chuẩn 3NG các cụ chỉ có nhà nó nghèo. Đã thế còn ngu lấy chồng nghèo, rồi còn nhịn chồng, đẻ ra 2 mặt con vẫn không dám há mồm ra nói thật.

Thế cụ không tính vợ chồng người ta cuối năm còn được thưởng tết khoản lớn nữa à.
Ngoài ra còn đá gà đá vịt bên ngoài nữa thì sao...

LeTai1979

Racing Boy
Không biết ai lái hôm nay mà còm vấn vương vãi. Ưng Ơi là Ưng:D
Tiền tiết kiệm vất vả thế phải xót xa, có khi tính thế này là đẹp này:

Cụ chủ 25tr/tháng, vợ cụ 10tr/tháng, nhìn thì tỷ lệ đóng góp là 2,5:1. Bỏ qua phần hỗ trợ ông bà nội vì con cái không được tính toán với bố mẹ, dù bố mẹ bên nào, phụ nữ Việt Nam đúng chuẩn phải thế. Vợ cụ chủ mang bầu hết 18 tháng, sinh hai đứa con nuôi tới 1 tuổi là thêm 24 tháng, chưa kể những khó khăn kiểu không tăng lương, trừ bớt thưởng... Không bà nào vừa được chửa đẻ, vừa đi muộn về sớm cho con bú, vừa được chủ doanh nghiệp trả tiền nuôi như người thường. Vậy nên, tỷ lệ đóng góp thu nhập hai vợ chồng tính là 1:1, chắc cũng gọi là hợp lý.

1.6 tỷ tiết kiệm từ thu nhập chung chia đôi, vợ 800tr, chồng 800tr. Vợ làm mất 900tr. Nhìn đi nhìn lại cụ chủ lỗ một trăm. Cụ tách thu nhập ra, bắt vợ đền. Chắc nó không chạy mất đâu, nó vay loanh quanh cũng đủ số còn nợ cụ. Tính kỹ ra mất trăm triệu cũng không đến nỗi thấy con vợ ngu, tham, khốn nạn, lấy hết tiền chồng. Khéo yêu lại từ đầu cũng nên.