[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

Tiền xu

Xe buýt
Chơi chứng khoán hay Forex với người không có kiến thức, tư duy và sự tập trung thì ngang đánh bạc, đánh lô.

Em chỉ thấy có một số tấm gương được cơi là Chuyên gia tài chính, chừng khoán vẫn thua lỗ sấp mẹt chứ nói gì đánh lướt sóng.

Trường hợp của cụ theo em là cụ rút tiền về cụ quản lý. Sau đó, lương của cụ cụ giữ, của vợ thì vợ cầm. Cần chi tiêu gì thì hai vợ chòng bắn vào tk chung.

Tiền mất thì ít nhất cũng phải rút được bài học. Chúc cụ sớm vượt qua hoàn cảnh này

LeTai1979

Racing Boy
Thế cụ không tính vợ chồng người ta cuối năm còn được thưởng tết khoản lớn nữa à.
Ngoài ra còn đá gà đá vịt bên ngoài nữa thì sao...
Ô thế Tết ăn tiêu như ngày thường ạ? Cụ nghĩ lương 10tr với 25tr thì Tết được thưởng bao nhiêu? Mà nếu dư ra kiểu gì cụ chồng cũng dư nhiều hơn, thể nào chả cộng vào. Vợ chồng người ta đã tính nhanh như thế, mình người ngoài lại còn chỉ trỏ đòi tính thêm ạ?

longnhanphi

Xe hơi
Ô thế Tết ăn tiêu như ngày thường ạ? Cụ nghĩ lương 10tr với 25tr thì Tết được thưởng bao nhiêu? Mà nếu dư ra kiểu gì cụ chồng cũng dư nhiều hơn, thể nào chả cộng vào. Vợ chồng người ta đã tính nhanh như thế, mình người ngoài lại còn chỉ trỏ đòi tính thêm ạ?
Cụ nói cũng có lý.
Có khi do ông chồng tiết kiệm quá nên vợ khổ,phải xoay sở với số tiền ít ỏi.
Nên túng quá làm liều.
Các cụ ngày xưa nói đúng : cái gì cũng vừa phải thôi,QUÁ là không tốt

tienaka

Xe điện
Tỷ sáu mà ôm hai tháng vừa rồi còn 700 e nghĩ còn may chán

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
cố khuyên vợ cai chứng rồi 1vc làm lại cụ ạ. tội này suy cho cùng cũng vì gđ. ko như ngoại tình thì cho next luôn.

Jewish

Xe đạp
E nghĩ là vợ cụ dính vào forex nghe mấy đứa hót hay hơn đa cấp nó dụ thôi

Man2020

Xe hơi
Một số cụ chê ông ck tiết kiệm qua em thấy cũng tội, gia đình họ tiết kiệm để dành tiền mua nhà chứ có phải tiết kiệm kiểu keo kiệt ko dám tiêu đâu,
Cứ như các cụ các mợ ấy tiêu cho sướng cái thằng mình rồi cả đời ở nhà thuê hay sao??
Còn về vấn đề cụ chủ thớt, dám cho vợ chơi ck thì phải dám chấp nhận rủi ro, vì ở VN ck nó chỉ nghe oách hơn lô, đề, bóng bánh thôi. Giờ thì phải ngồi lại với vợ để phân tích cho vợ thấy là ko dễ ăn của thiên hạ đâu cụ à

Napolong

Xe tăng
Hai vc nói chuyện, yêu nhau và làm lại thôi, nghĩ nhiều thế cụ.

He, đúng là combo vợ chồng + CK làm các cụ mợ sốt sắng. Xê ra tí không lây virus hết đấy ạ.

Camry270772

Xe buýt
Chờ nó phục hồi biết đâu lại lãi gấp đôi.

LeTai1979

Racing Boy
Một số cụ chê ông ck tiết kiệm qua em thấy cũng tội, gia đình họ tiết kiệm để dành tiền mua nhà chứ có phải tiết kiệm kiểu keo kiệt ko dám tiêu đâu,
Cứ như các cụ các mợ ấy tiêu cho sướng cái thằng mình rồi cả đời ở nhà thuê hay sao??
Còn về vấn đề cụ chủ thớt, dám cho vợ chơi ck thì phải dám chấp nhận rủi ro, vì ở VN ck nó chỉ nghe oách hơn lô, đề, bóng bánh thôi. Giờ thì phải ngồi lại với vợ để phân tích cho vợ thấy là ko dễ ăn của thiên hạ đâu cụ à
Nghèo bản thân đã là cái tội, nghèo chấp nhận lấy nhau là nhân 2 cái tội, mà còn không biết thương lấy nhau thì cứ rành mạch mà sống. Vợ lấy tiền không hỏi chồng là vợ sai, chồng có cưới có hỏi để người đầu gối tay ấp cùng đường cạn lối không thể chia sẻ thì có đúng không? Đàn ông không ít người làm ăn tay trắng nhiều lần, vợ ông nào cũng chửi “ĐM thằng vừa ngu vừa phá hoại”? Đã thế còn không biết đẻ, rượu chè nhậu nhẹt, khoẻ thì phá cũng khoẻ.

Thích tiết kiệm mua nhà thế thì gửi vợ về ngoại, tháng đưa 2 triệu nuôi con còn 1 triệu tự ăn. 100triệu cần ngay thì đòi ngay, còn không đòi bao nhiêu thì nói cho vợ nó trả dần. Đã thích tính toán thì sẽ có kiểu vợ chồng tính toán. Không ai ăn không được của ai cái gì mà dễ đâu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhiều cụ mợ chăm chú phân tích cộng trừ rồi nghi ngờ việc nhà cụ chủ tiết kiệm được tỷ sáu trong mấy năm rồi cho là câu chuyện vô lý. Em nghĩ có thể cụ ấy chưa đưa các khoản thu nhập khác vào tổng thu nhập. Còn nếu chuyện không thật thì cụ ấy cũng biết cộng trừ cho hợp lý để các cụ mợ khỏi bận tâm.
Bỏ qua các con số thì đây là một tình huống đặt ra để các cụ mợ suy nghĩ giải quyết nếu mình hoặc người thân của mình lâm vào hoàn cảnh như vậy.
À em vừa tính thử 180 triệu gửi tk lãi suất 8.5% sau 8 năm.sẽ thành 345 triệu ạ.

Gianthienly

Xe container
Tiền tiết kiệm vất vả thế phải xót xa, có khi tính thế này là đẹp này:

Cụ chủ 25tr/tháng, vợ cụ 10tr/tháng, nhìn thì tỷ lệ đóng góp là 2,5:1. Bỏ qua phần hỗ trợ ông bà nội vì con cái không được tính toán với bố mẹ, dù bố mẹ bên nào, phụ nữ Việt Nam đúng chuẩn phải thế. Vợ cụ chủ mang bầu hết 18 tháng, sinh hai đứa con nuôi tới 1 tuổi là thêm 24 tháng, chưa kể những khó khăn kiểu không tăng lương, trừ bớt thưởng... Không bà nào vừa được chửa đẻ, vừa đi muộn về sớm cho con bú, vừa được chủ doanh nghiệp trả tiền nuôi như người thường. Vậy nên, tỷ lệ đóng góp thu nhập hai vợ chồng tính là 1:1, chắc cũng gọi là hợp lý.

1.6 tỷ tiết kiệm từ thu nhập chung chia đôi, vợ 800tr, chồng 800tr. Vợ làm mất 900tr. Nhìn đi nhìn lại cụ chủ lỗ một trăm. Cụ tách thu nhập ra, bắt vợ đền. Chắc nó không chạy mất đâu, nó vay loanh quanh cũng đủ số còn nợ cụ. Tính kỹ ra mất trăm triệu cũng không đến nỗi thấy con vợ ngu, tham, khốn nạn, lấy hết tiền chồng. Khéo yêu lại từ đầu cũng nên.
Tính thế Củ chủ lãi quá ấy chứ.
E thấy hơi sai sai và thiệt thòi đó Cụ/Mọ ạ.

Chứ bạn em là đàn ông chơi ck năm rồi cũng đi tong 2 tỏi, mà ổng thua lần này công khai là 3 lần rồi. Vợ làm giảng viên 1 trường ĐH. Thu nhập em tin là đủ nuôi cả nhà tương đối tốt. Vì cô ý dậy thêm không quản ngày đêm.

Vừa rồi gặp thấy vợ vẫn tươi rói nhìn chồng thương lắm. Câu nào cũng đầy ân ái.

Phải chăng đàn bà bao dung và biết chia sẻ hơn đàn ông?:))

• Vodka
Reactions: Kuu

Hello VN

Xe buýt
Như cụ mà cũng có đứa chịu làm lụng tiết kiệm, gửi tiền phụng dưỡng bố mẹ chồng, nó lấy á?

Chuyện chọc vào bất cứ con nào chổng mông chứng tỏ khoẻ, gái thích. Nhưng nhà là nhà thuê chung, con là con đẻ chung, há mồm ra chửi “Đ.ịt mẹ con điên tham lam ngu xuẩn, cút mẹ mày ra khỏi nhà” không thấy ngượng à?

Đàn bà chỉ cái lọ thuỷ tinh đổ vào là đẻ được con. Sướng thì 5 phút dùng tay vừa nhanh vừa đỡ mệt, lại còn sướng chắc. Lấy chồng leo lên đầu hơn cả bố, chửi rủa từ ngữ mất dạy. Nặng váy.
Chị nào lấy được anh LeTai1979 này ngang vớ được vàng mười .Chưa biết cụ và gia đình ra sao ,nhưng em có niềm tin sắt đá vào cái gia đình cụ sẽ rất hạnh phúc .Chị nhà rất ngoan hiền và yêu chồng , yêu con .

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dân CK còm có nghề gớm nhể! Thớt còn đối mặt với việc vk thớt coi là làm mất TS gđình vì 700tr về sau tính ngược lại thì bị mất 1 số tiền lời khá lớn khi tiếp tục đtck. Nếu tính ngược lại thì chắc chắn là bị thiệt nếu ko tiếp tục đtck ;))
Cụ ơi em cũng chém văng mạng thôi. Ở đời dễ nhất là khuyên người khác mà.
Em cũng đang lo vợ bắt cho xem sổ tiết kiệm đây. :))

ZenOh

Xe đạp
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Cụ nghiên cứu tài liệu rồi vào vớt mợ lên bờ thôi. Khi chơi mấy trò này mà thua thì hầu như đều muốn dồn 1 phát all in để gỡ lại với tâm lý "Huề đc vốn là sẽ nghỉ". Trừ khi rất bản lĩnh bỏ qua khoản lỗ và dừng chơi khi biết mình không có khả năng. Muốn quẩn lý đc vợ rất khó. Em thấy cụ chơi cùng vợ, cùng tài khoản. Lựa lựa kèo thơm mà vào. Đợt này bắt đáy có vẻ đc đấy ạ.

LeTai1979

Racing Boy
Tính thế Củ chủ lãi quá ấy chứ.
E thấy hơi sai sai và thiệt thòi đó Cụ/Mọ ạ.

Chứ bạn em là đàn ông chơi ck năm rồi cũng đi tong 2 tỏi, mà ổng thua lần này công khai là 3 lần rồi. Vợ làm giảng viên 1 trường ĐH. Thu nhập em tin là đủ nuôi cả nhà tương đối tốt. Vì cô ý dậy thêm không quản ngày đêm.

Vừa rồi gặp thấy vợ vẫn tươi rói nhìn chồng thương lắm. Câu nào cũng đầy ân ái.

Phải chăng đàn bà bao dung và biết chia sẻ hơn đàn ông?:))
Thì phải xông xênh lên thế chứ, kiểu như nào cũng vẫn là vợ chồng. Anh thích như nào em cũng một lòng thuỷ chung, tính toán đến độ vừa đủ, còn cộng thêm phần anh chỗ lãi.

Lên đây mà bảo thật là, vợ nó trả cho trăm triệu, giải tán, thì các cụ chửi cho không còn cái điện thoại mà che mặt.

Trần.Điền

Xe hơi
kinh nghiệm là đừng bao giờ cho vợ giữ tiền vì phụ nữ ham mê cờ bạc ăn thua còn hơn cả đàn ông cơ, với phụ nữ có tiền trong tay thì hay đua đòi ăn diện ra oai rồi bồ bịch và không coi trọng chồng như trước nữa

Taihoatu

Xe lăn
híc,
nhà em toàn bộ tiền Vk giữ hết,
sổ TK cũng tên Vk hết,
Nhà e giống cụ, giờ nó điên nó đẩy ra đường phát thành bơ vơ không nơi nương tựa.

• Vodka
Reactions: RFJ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhiều cụ mợ chăm chú phân tích cộng trừ rồi nghi ngờ việc nhà cụ chủ tiết kiệm được tỷ sáu trong mấy năm rồi cho là câu chuyện vô lý. Em nghĩ có thể cụ ấy chưa đưa các khoản thu nhập khác vào tổng thu nhập. Còn nếu chuyện không thật thì cụ ấy cũng biết cộng trừ cho hợp lý để các cụ mợ khỏi bận tâm.
Bỏ qua các con số thì đây là một tình huống đặt ra để các cụ mợ suy nghĩ giải quyết nếu mình hoặc người thân của mình lâm vào hoàn cảnh như vậy.
À em vừa tính thử 180 triệu gửi tk lãi suất 8.5% sau 8 năm.sẽ thành 345 triệu ạ.
Tâm lý chung của con người vốn vậy, khi thấy có lợi (dù vô lý) cũng dễ dàng "cả tin" và không bao giờ tìm hiểu nguyên nhân nhưng đến khi thấy thiệt thòi thì lại tìm hiểu đến chân tơ kẽ tóc :))

Gianthienly

Xe container
Thì phải xông xênh lên thế chứ, kiểu như nào cũng vẫn là vợ chồng. Anh thích như nào em cũng một lòng thuỷ chung, tính toán đến độ vừa đủ, còn cộng thêm phần anh chỗ lãi.

Lên đây mà bảo thật là, vợ nó trả cho trăm triệu, giải tán, thì các cụ chửi cho không còn cái điện thoại mà che mặt.
Ha ha, hay thật đó.
E ưng Mợ lắm lắm.

Việc này chủ thớt cứ bình tâm suy xét mà xem tình hình cụ thể. Chứ một người đàn bà đau đáu về gđ thì sai có người ghì cương cho ổn. Thậm chí uýnh cho trận nhưng trên hết vẫn phải ôm vào tìm cách vì cô ý thực sự không tệ trên cả phương diện đóng góp và đạo đức.
Vậy giờ vấn đề còn lại là của chủ thớt.
Chả ai chơi cái gì mà đồng loạt chơi đều thắng. Tỉ lệ thắng là không nhiều vậy thua cũng chẳng có gì bàn. Giờ biết rồi thì giúp cô ý vì mình mạnh mẽ và ngoài cuộc nên tỏ hơn.

Chứ ông nào cũng oai mà bỏ. Rồi gặp cô vợ khác ngoan quá ăn hết mịa cả 25tr/tháng lương thì còn giải rút mà bỏ ra sau ngần ấy năm chứ nói gì tiền tiết kiệm và biếu bố mẹ