[Funland] Vợ em bỏ Ngân hàng !

vieteuro

Xe container
Thế éo nào mấy đứa gần nhà e làm.mảng tín dụng của bidv mua nhà mua xe ầm ầm

30H-4324

Xe hơi
Thế éo nào mấy đứa gần nhà e làm.mảng tín dụng của bidv mua nhà mua xe ầm ầm
mảng tín dụng thì chả lắm tiền, mà mấy chân ngon đấy toàn cocc cả, chứ năng lực vào chỉ làm giao dịch viên với mấy chân lìu tìu thì cũng đói, không chạy đc chỉ tiêu thì còn mệt nữa. Đấy là ngân hàng nhà nước, ngân hàng tư nhân nhỏ hơn thì còn mệt hơn rất nhiều bác ạ.

khoinguyen

Xe điện
Nghe các cụ trên toàn thấy tiêu cực về bank thôi. Cô này mà không muốn thì sếp nào chén được vậy? Người chứ phải vật đâu mà thích làm gì thì làm? Cụ nói vậy em đang tưởng tượng tới một em ngọt nước, chân dài tới nách, kiểu để cho người ta thòm thèm rồi ra đi là cả một trời thương nhớ ấy...Thực tế, đi tiếp khách người ta cũng chỉ nói chuyện công việc, đá đưa chuyện XH. Lấy đâu ra mà lắm sếp chén thế? Sếp vớ vẩn thì kể cả trông hàng họ chả ra sao, được chén vẫn chén như thường. Quan trọng là nhân cách!
Thú thật là với nhà cháu, đúng là "nghe nói" thật, banker cháu kể là 9x, mới đầu quân về cty cháu, nghe vậy thì cháu kể lại thôi, ko có ý tiêu cực gì.

Dangminhquan

Xe điện
Có việc là ngon rồi, nghành nào chả có nỗi khổ riêng. Làm ít mà đòi tiền nhiều chỉ có đa cấp thôi. Con gái đi làm muốn nhàn chỉ có làm cty nhật. Tương đối nhàn mà thu nhập tạm, quan trọng là phải biết tiếng
Nhật gì hả cụ? Em lại nghĩ cụ đang nói công ty nhật kia.

lamdh_08

Xe tải
Đúng là làm ở ngân hàng nhìn thì chanh sả thôi chứ lương thấp , trách nhiệm cao , thời gian nhiều ...nên bỏ là đúng cụ chủ à

Dangminhquan

Xe điện
Vợ em cũng bank,cũng big 4,giống như các cụ bảo về nhà muộn,nhưng đi làm cũng rất muộn.toàn 8h mới đi,có hôm tận 9h .😁
Lương thì thấy cũng vậy vậy,ở tỉnh lẻ em chắc là đủ sống.Tổng thu thì em không biết vì vợ em nó giấu.

buituananh_as

Xe điện
Vào NH giao dịch,em rất thích phong cách của các em giao dịch viên ạ

Googol

Xe máy
Như cụ kể thì gấu cụ làm tín dụng cá nhân à.

Đại dương

Xe tải
Lương nhé cụ, 10 năm exp càng ko thể nếu là dân tín dụng. Nó theo mức theo bậc rồi. Còn bây h chữa thẹn bằng cách nói “10 triệu là lương đóng bảo hiểm” thì lại càng lộ vãi lồng ra. Đóng BH mức đó là sếp cmnr í.

Trên cõi OF này phải tầm 50 ông lập nick từ 200x đang làm big4. Đừng đùa
Nếu làm Bank Big4 , và sau đó còn nói là VCB ở CN top, đảm bảo cụ là NV bảo vệ với kinh nghiệm 10 năm nó cũng đã có mức lương hơn 10 tr nhận hàng tháng cụ ợ.
hay vợ cụ làm lao công/tạp vụ????

niceshot

Xe container
Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Cụ nào có vợ làm NH thì cố mà khuyên nhủ đi mà kiếm tìm hạnh phúc như em nhé.
Chỗ đỏ đỏ kia cụ nói chuẩn rồi. Cơ mà đi làm chỉ để khoe son phấn đồ hiệu thì sao đòi lương cao được nhỉ???

coquay

Xe container
Hóa ra tốn 4 năm học đại học giờ lại vất cái bằng vào gầm giường à? :))

Không phủ nhận làm ngân hàng vất vả. Nhưng bán hàng online nó không phải 1 nghề, liệu có bán được cả đời không? Khác gì bẩu đi làm ngân hàng lương không bằng bà bán trà đá, thì thà đi bán trà đá còn hơn :)).

Mà cụ bẩu bán hàng online là nhàn, em chả thấy nhàn đâu, còn vất vả hơn làm ngân hàng đấy. Lọ mọ nửa đêm nửa hôm chốt đơn rồi nhập hàng, kiểm hàng , đi lấy hàng...Lúc nào cũng phải online 20/24h để trả lời và tư vấn cho khách, bạc mặt ra ấy chứ đừng tưởng ngon ăn.

Thành phần làm giàu từ bán hàng online thì có, nhưng trong hàng ngàn người mới có 1 người như vậy.

Chưa kể 20 năm sau họp lớp chúng bạn đã thành ông này bà kia còn mình thì lẹt đẹt bán hàng online :))

Con cái đi học các bạn kể bố tớ làm nghề này, mẹ tớ làm nghề kia..hỏi đến con mình nó xấu hổ chả dám nói mẹ làm nghề gì ...

Bán hàng online chả xấu, nó cũng là 1 công việc. Nhưng học hành đàng hoàng có nghề có nghiệp đàng hoàng lại bỏ việc ngồi nhà bán hàng thì nó rất lãng phí. Chả hiểu giới trẻ thời nay nghĩ gì.
Góc nhìn từ hướng của cụ là đúng em ko phủ nhận, ai mà chả muốn có cv đàng hoàng ổn định, đâu ai muốn nay việc này mai viêc khác sống kiểu bấp bênh đâu, nhưng với hoàn cảnh và khả năng của mỗi người là ko giống nhau với cả mục đích riêng của mỗi người.
Trong những người e biết nhé.
bạn em lấy 1 em làm NH 2,3 năm đầu gì đấy mới có 1 đứa vẫn cho đi làm rồi sau vài năm có đứa thứ 2 là cho vợ nghỉ ở nhà tìm việc khác lương thấp cũng đc miễn có thời gian chăm con.
( bạn em nó kinh doanh tự do thu nhập cũng đc vì thế ko quan trong thu nhập của vơ mấy)

Đứa em họ em làm NH nước ngoài hồi năm 2011,12 lương cũng 15 tr rồi thấy cũng ok, sau mấy năm thấy nghỉ NH ở nhà vì bị giảm lương, lương thấp áp lực công việc cao đành nghỉ.

hồi em họ em nó còn làm ở NH nó giới thiệu cho em đồng nghiệp của nó cả lũ mấy đứa luôn, chơi với chúng nó mới thấy đa số xin làm NH để còn kiếm chồng có điều kiện 1 chút.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Chúc cụ và gia đình vui vẻ hạnh phúc

Anh Review TV

Xe hơi
Lô 2 - BT1- Vinaconex3 Trung Văn - Nam Từ Liêm
Website
phuongdongauto.com
Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Cụ nào có vợ làm NH thì cố mà khuyên nhủ đi mà kiếm tìm hạnh phúc như em nhé.
mình vừa lòng với bản thân là được bác ạ. Chứ không ai làm thì ai sẽ là người làm ạ. nói chung mình cảm thấy ok là được bác ạ

Marance

Xe tăng
Vợ tớ cũng làm Ngân hàng. Năm ngoái mua xe, bây giờ đang xây nhà. Chả biết nói như nào với bác nữa...

Long921

Xe tăng
Làm vị trí gì, trách nhiệm và quyền hạn ra sao hả cụ?

- Thí dụ giám đốc chi nhánh thì thu nhập như thế là bthg, đằng sau còn nhiều khoản nữa.
- Hay là Trưởng phòng tín dụng có quyền QĐ duyệt hồ sơ và hạn mức cao....

Chứ nếu làm lâu nhưng chỉ thuộc dạng Nhân viên - chỉ đâu đánh đấy - thì không có cỡ 50-70tr đâu.
Nhan vien cụ ạ, sắp đc quy hoạch là phó phòng thôi , chém hay không thì e cũng chả biết nhé , nó bảo thế :D

vietnguyenx3

Xe hơi
:xem nghĩ mấu chốt là vợ cụ nghỉ NH nhưng vẫn có thể "khởi nghiệp nho nhỏ" và "vui là chính" là gia đình hạnh phúc rồi

locdx

Xe buýt
Làm ở 4 ngân hàng lớn cũng có nhiều mức lương khác nhau tương ứng với bộ phận khác nhau hay tình hình kinh doanh của mỗi chi nhánh.
Trước khi cổ phần thì lương cào bằng giữa các chi nhánh, giữa các bộ phận, không phân biệt ông lái xe, chị văn thư với đội làm tín dụng, lương chủ yếu chênh lệch do thâm niên công tác, chức vụ.
Sau khi cổ phần thì lương bị phân hóa rất lớn giữa vị trí công việc (khối front, khối back, khối văn thư,...), chất lượng kinh doanh của chi nhánh, cấp bậc lương.
- Một người mới vào NH big 4, ở chi nhánh tốt, làm khối front hoặc back thì lương hàng tháng (trước Covid) khoảng 10 triệu. Còn như trên nhưng lại là chi nhánh hạng bét của ngân hàng (chi hạng 3, hạng 4, hoặc ăn lương điều hòa) thì lương hàng tháng đúng là chỉ được tầm 4-5 triệu.
- Như trên, nếu thâm niên công tác 10 năm, chi nhánh chất lượng ok thì lương hàng tháng khoảng 16-18 triệu. Chi nhánh chất lượng lởm khởm thì có khi lương hàng tháng chỉ khoảng 7-9 triệu.
- Các bộ phận khác như văn thư, văn phòng, ... thì không đòi hỏi nhiều chất xám thì lương thấp hơn.
=> Vợ cụ chủ thâm niên 10 năm mà lương hàng tháng 10 triệu thì chỉ có thể là: làm ở chi nhánh kinh doanh bết bát (ăn vay của hệ thống), hoặc làm ở bộ phận đòi hỏi ít chất xám, hoặc 10 năm đi làm nhưng năng lực không cao nên không được nâng cấp bậc lương (cái vụ nâng cấp bậc lương không chịu nhiều tác động bởi COCC, COCC chỉ nâng nhanh hơn là 2 năm so với 3 năm).

nguoibatdau

Xe tăng
Nhan vien cụ ạ, sắp đc quy hoạch là phó phòng thôi , chém hay không thì e cũng chả biết nhé , nó bảo thế :D
Sắp được quy hoạch thì còn mướt lên phó phòng, 2 năm A là quy hoạch, liên tục giữ A đến khi nào trống vị trí, 2 năm B cái lại tụt, bà chị em quy hoạch 8 năm vẫn chưa được lên =)). Trong khi 1 chú lơ ngơ nào đó nhẩy 1 phát vào vừa lên phó vừa vào đảng luôn.

Helen Thach

Xe hơi
Công nhận làm ngân hàng bây giờ vất vả thật. Nhưng 1 số vị trí vẫn còn béo bở lắm. Có dây vững thì chuyên buôn tiền kiếm cũng khá. Còn làm chân chính thì mệt mà lương lại thấp. Áp lực kinh khủng.