[Funland] Vợ em bỏ Ngân hàng !

drchimnon

Xe tăng
Lương lậu tùy vị trí và ngân hàng. Có đứa bạn ngày đi làm quản lý 1 chi nhánh NH nhỏ, tối cầy Grab. Có đứa em thì về quản lý khối của 1 NH lớn, lương sau thuế có hơn 60tr.

tranlam8782

Xe hơi
Đa số bạn bè em đều bỏ lâu rồi
thật sự không đủ cuộc sống mà toàn về muộn

Gacon2012

Xe buýt
Làm ngân hàng toàn bạn nữ có trình độ học vấn nhất định, chẳng lẽ lại như bạn cụ khoe, như thế thì suy đồi quá, ngân hàng thành ra ...hết à
Tình công sở phổ biến lắm cụ ơi. Trai xinh gái đẹp tự hút nhau thôi. Các bạn ngân hàng hầu hết tư tưởng cũng thoáng nữa. Làm gì thì làm vẫn phục vụ ck con chu đáo là chả bao giờ có biến.

canhsim

Xe tải
Công nhận gái ngân hàng cũng khá dễ chén

candy_nguyen

Xe hơi
năm ngoái có bank của UK bảo em về làm sales, lương net là 19 ạ, ko cao hơn được, khoảng 3 - 6 tháng thì thưởng một lần, môi trường thì nhìn chuyên nghiệp hơn mấy bank local, mà tính chất công việc nghe chán quá nên em không làm, bạn em cũng làm ở đấy khối back thì lương 15 mà cũng toàn 7, 8h mí về. Ở đấy thì đúng toàn hội sang chảnh nhà đã giàu sẵn (bởi toàn ưu tiên đi du học về), cứ cuối ngày là xuống vincom shopping :D lương nào mà chịu nổi! Em về kể với chị em làm VCB, chị em bảo èo mấy bank nước ngoài lương thấp được mỗi cái tiếng, :T :T , chỗ chị em thì nv quầy lương cũng đã 25tr/tháng, nghe mà thấy tủi thân ghê hihi. Còn nhân viên kiểu chạy việc vặt linh tinh thì 15tr/ tháng.Thi thoảng được tặng voucher mua túi tắm khoảng 5-7tr. Có lẽ là bank chế độ tốt nhất trong các bank hiện tại.

Nói chung đọc trên báo chí nghe mức lương khủng thì đúng là có thật nhưng ko phải số nhiều, ngành nào cũng vậy thôi, trừ ngành IT ra thì cơ bản nếu đi làm một cách đơn thuần mà lương ~ 20tr/tháng cũng cày vât vả chứ ko có dễ dàng gì (ko tính việc nếu chiêu trò này nọ)

F.I.A.T

Xe điện
Chốt câu cuối cùng gia đình cụ thấy hạnh phúc và đúng nghĩa 1 gia đình là ok rồi cụ ạ

alibaba40bandit

[Tịch thu bằng lái]
Thế này các cụ có vk hay ny làm ngân hàng thì toang hết à, còn các cụ đang làm ngân hàng thì cẩn trọng sức khoẻ.
Tình công sở phổ biến lắm cụ ơi. Trai xinh gái đẹp tự hút nhau thôi. Các bạn ngân hàng hầu hết tư tưởng cũng thoáng nữa. Làm gì thì làm vẫn phục vụ ck con chu đáo là chả bao giờ có biến.
Công nhận gái ngân hàng cũng khá dễ chén

Khanhnho

Xe buýt
Ngân hàng bây giờ nghèo thật mà cc. Em cũng có nhiều bạn bè làm ngành này, to có bé có, nói chung vất vả mà lương bổng nghèo nàn.

Khanhnho

Xe buýt
Nhiều nhà có thể nói là không thiếu tiền cụ ạ. Họ chạy cho con họ vào chủ yếu là lấy cái mác chứ không phải vào đó để kiếm thật nhiều tiền. 1 suất vào 500tr chứ 1 tỉ cũng xếp hàng dài.
Em chỉ thấy nhà giàu chạy vào bộ này bộ nọ làm nhàn được mác thôi. Chứ ngân hàng có gì mà oai hả cụ? Giờ chúng nó gọi là công nhân bank.

Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Cụ nào có vợ làm NH thì cố mà khuyên nhủ đi mà kiếm tìm hạnh phúc như em nhé.
Chúc mừng gia đình cụ đã có hướng đi tốt nhất để dành những điều tốt nhất cho tổ ấm gia đình. Nhưng cụ nên tự sự một cách có văn hoá khi nói về ai đó.
Mỗi nhà một cảnh k phải ai cũng giống nhau, có những cặp vợ chồng công nhân làm lụng vất vả với mức lương còm cõi hơn 10 tr nhiều nhưng vẫn hạnh phúc, vẫn phấn đấu sản xuất, xuất khẩu đi thu ngoại tệ về cho đất nước.

Chỉnh sửa cuối: