[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

Baggio8x

Xe tải
Cụ thớt giật tít kinh quá. Thờ ông bà nhạc thì sao chứ, đấy không phải là ông bà của con mình hay sao? Nhà thì do hai vc làm ra chứ có phải đất hương hỏa đâu mà âm với chả mưu

barminhtri

Xe tải
Nhà riêng + bên vk ko có con trai thì e thấy chẳng vấn đề gì. Nếu ở cùng bme chồng mới gọi là khó và xung đột lợi ích tâm linh. Khi lấy vk và gọi bme ng ta bằng chữ bố mẹ thì tức là quyền lợi và nghĩa vụ ngang nhau. Nhiều nhà còn quý rể hơn cả con trai.

Như nhà e ngày xưa bà ngoại còn sống chỉ thích sang nhà e ở vì bố mẹ e hiếu thuận, e ko bảo là các cậu, các bác ko hiếu thuận nh chắc bà thấy ko hợp hay gì đó mà toàn chỉ thích sang nhà e, mỗi lần ở tận 1-2 tháng. Vì ch đó mà các cậu bất bình sang nói nặng nhẹ với bố e là a là con rể ko nên để bà ở lâu thế. Bố e thì dĩ hoà vi quý nên từ sau chỉ đón bà sang ở 1-2 tuần mỗi năm rùi nói khéo đưa bà về. Sau bà mất, bố e chiều 30 Tết nào cũng sang thắp hương, lễ lộc mời ông bà ngoại về nhà ăn Tết. Truyền thống đó nhà e vẫn duy trì đến bây h dù bố e mất gần 10 năm rùi.

Quan điểm của e khi đã sống đến đầu 4 rùi là mình hiếu thảo, kính trọng với ông bà, bố mẹ thì con cái mình nó sẽ học tập và hiếu thuận với mình. Từ cái giỗ, cưới hỏi, lễ Tết v.v.v đều phải dạy con cái hướng về tổ tiên, họ hàng. Sau nè lớn nó sẽ tiếp thu văn hoá xã hội và thực hiện y như vậy ( giống mình hồi nhỏ thui, ko hiểu sao cứ phải đi về quê v.v.v nh h thì quá hiểu chuyện ý)

Dở người

Xe điện
Vấn đề con gái em chúng nó sẽ khổ sở cả đời ấy, vì ko được thờ cúng bố mẹ đúng chỗ, đúng lúc :P
Hoặc chúng sẽ phải giữ nhà bố mẹ cả đời chỉ để thờ cúng riêng, quá bất cập và việc này nó sẽ như là một cái sẹo lồi trong cuộc sống hôn nhân của chúng. Nếu loại con rể này em cũng tư vấn con em dẹp đi, haha
Em có cả con gái, cả con trai này mợ.
Con gái em mà lấy phải thằng chồng dạng này em cũng bảo nó bỏ. Bỏ không phải vì chuyện thờ hay không thờ, em thèm quái gì nén nhang xuông của chúng nó. Bỏ vì ở với loại ích kỷ, u mê, ngu muội, cổ lỗ, lạc hậu như cái thằng này nó làm mình hèn theo.
Mắc vì phải ở với thứ người như vậy, trong khi mình có thể sống một cách tử tế, văn minh.
Em cứ là dạy con gái từ đầu như vậy. Tránh bớt bọn ngu ra, kẻo ngu theo phí công cha mẹ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có cả con gái, cả con này này mợ.
Con gái em mà lấy phải thằng chồng dạng này em cũng bảo nó bỏ. Bỏ không phải vì chuyện thờ hay không thờ, em thèm quái gì nén nhang xuông của chúng nó. Bỏ vì ở với loại ích kỷ, u mê, ngu muội, cổ lỗ, lạc hậu như cái thằng này nó làm mình hèn theo.
Mắc vì phải ở với thứ người như vậy, trong khi mình có thể sống một cách tử tế, văn minh.
Em cứ là dạy con gái từ đầu như vậy. Tránh bớt bọn ngu ra, kẻo ngu theo phí công cha mẹ.
Chuẩn!
Chỉ sợ con mình ngu thôi, thì nó sẽ khổ!

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Thớt nhảm cức thật.

Nhà vợ em có ông anh vợ, sau ông bà nhạc chết thì ông anh vợ thờ nhưng nhà em vẫn có bát hương bàn thờ ông bà nhạc là bình thường. Cúng thì các cụ càng phù hộ cho chứ mất cái gì đâu.

Tsb thằng ngẫn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Truyền thống mịa gì chỗ này, con một hay không đứa nào chịu thờ thì cho thờ thôi :))

nguyenhoang_gac

Xe buýt
giờ mà vẫn có cụ mở ra đọc những thứ rác rưởi mấy thằng lều báo xỏ chân gầm bàn thủ dâm bàn phím gõ ra câu view này nhể =))
Mỗi còm của cụ này là chuẩn. Mấy thằng lều báo chuyên gia phịa ra mấy chuyện này để câu view.

samoclan

Xe điện
Những người gia trưởng cồ hủ mới có suy nghĩ này

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà bà cô mình thì lấy chồng bên đạo, nhưng trong nhà vẫn lập bàn thờ bố mẹ đẻ, hàng năm cô chú vẫn tổ chức giỗ chạp chu đáo.
Nhiều ông thấy vợ về quê giỗ bố mẹ còn khó chứ đừng nói lập bàn thờ.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt nầy mới thấy đàn ông Việt đái không qua ngọn cỏ còn nhiều lắm ợ. :D
Công nhận cụ nhỉ? Nhất là ông nào ăn nói ỡm ờ không rõ ý tứ, vào buông 1 câu chởi đổng là em thấy đàn bà nhất ;))

iphonese

Xe tải
Nhà em thì gấu toàn quyền dù gấu có cả em trai, giỗ ông bà ngoại của gấu cũng thắp hương. Nhà em thờ chung trên một án hết, khi giỗ ai thì khấn người đó xong rồi mời luôn cả ông bà nội ngoại hai bên về. Coi như là họp mặt gia đình thôi, có gì đâu. Thông gia hai nhà như một. Em chả thấy vấn đề gì

Mưa tháng 11

Xe tăng
Đây là vấn đề với xã hội VN hiện nay các cụ ạ. Vấn đề là không chỉ ở ông chồng mà là bố mẹ và họ hàng nhà ông chồng, nếu ông chồng là con trưởng và sau sẽ thờ tổ tiên bên nhà ấy. Theo các cụ khi họ hàng nhà chồng sang khấn khứa thì họ có muốn khấn luôn cả họ nhà dâu không? Tất nhiên với các cụ hiện đại, Tây học thì chả nói, nhưng các cụ xưa thì không có chuyện họ khấn cả người họ khác đâu nhé. Chả có nhẽ nhà làm 2 bàn thờ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em có 2 con gái , sau này chỉ yêu cầu chúng nó hỏa thiêu và đổ ra sông ra biển gì đó hoặc mang lên chùa . Không cần thiết phải cúng giỗ cho mệt , miễn chúng nó vẫn nhớ đến mình là ok rồi , ko thì cũng ko sao , không cần ban thờ ban thiếc làm gì .

Pumzen

Xe ba gác
Trên bàn thờ ở nhà nội nhà cháu có ảnh ông bà ngoại (bố mẹ của bà cụ nhà cháu) từ năm 1960 đến giờ, mới có 60 năm thôi. Ông bà ngoại nhà cháu có 6 ng con thì có 2 bác trai, 1 bác di cư vào trỏng năm 1954, lúc đó ông ngoại vẫn còn, 1 bác ở quê chỉ có 3 người con gái,sau này bác í bệnh mất. 4 chị em gái trong đó có bà cụ nhà cháu mỗi người 1 phương, bà già nhà cháu rước ảnh ông bà về thờ. Không có lí do gì cấm con gái thờ bố mẹ ở nhà mình.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ủa nhà đó cô vợ có phần sở hữu mà, có phải nhà riêng của chồng đâu mà kêu ủ mưu với không đúng phong tục.
Ngày xưa vì hầu hết phụ nữ làm dâu, ở trong nhà chồng, chả nhẽ thờ cha mẹ đẻ trong nhà chồng nó không hợp nhẽ. Giờ mình ở trong nhà mình mà cũng không được thờ cha mẹ mình nữa à?
Chồng tui mà dám thuyết phục tui không thờ cha mẹ tui trong nhà riêng của 2 vợ chồng thì ăn ngay cái tô vào mặt. Thứ người gì đâu. May lão biết điều, thờ cha tui mà còn chăm nhang khói hơn tui nữa.
Trong nhà riêng thì muốn thờ ai, bao nhiêu người đều được.
Đình chùa cũng thờ rất nhiều vị khác nhau, trong nhà lập điện thờ mẫu hay giồng, hổ báo còn được huống chi là bố mẹ.
Nếu cần thì có thể lập nhiều bàn thờ cho nó riêng biệt là được. Ví dụ trong nhà có thờ Gia tiên và thờ Phật thì cũng phải tách riêng, không chung một nơi chỗ được.
Đại khái là thế, hiểu biết nửa mùa như nhà anh chồng trong bài báo mới có chuyện mà viết.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Đây là vấn đề với xã hội VN hiện nay các cụ ạ. Vấn đề là không chỉ ở ông chồng mà là bố mẹ và họ hàng nhà ông chồng, nếu ông chồng là con trưởng và sau sẽ thờ tổ tiên bên nhà ấy. Theo các cụ khi họ hàng nhà chồng sang khấn khứa thì họ có muốn khấn luôn cả họ nhà dâu không? Tất nhiên với các cụ hiện đại, Tây học thì chả nói, nhưng các cụ xưa thì không có chuyện họ khấn cả người họ khác đâu nhé. Chả có nhẽ nhà làm 2 bàn thờ?
Cụ nói cũng có lý, nếu là con trưởng, cháu đích tôn mà bàn thờ thờ cả họ hàng tổ tiên bên nội thì cũng nên cân nhắc. Nhưng em thấy vợ chồng trong bài viết này ở nhà riêng, và hiện tại bàn thờ trong nhà không thờ cúng tổ tiên. Anh chồng trong bài là con trưởng nhưng có khả năng là ông bố chồng là con thứ và bàn thờ tổ tiên hiện đang được thờ cúng ở quê.

Đây nhà là của chúng ta, có phải của riêng anh đâu mà anh nói ở nhờ con rể? Nếu ở nhà ông bà nội thì em không dám, cũng không muốn đưa ông bà ngoại về đó. Vả lại nhà mình hiện nay cũng chỉ mới thờ thần linh táo quân gì đó chứ đã thờ ai đâu”.

Micar

Xe tải
Em thì không biết nhiều về chuyện tâm linh. Nhưng có vài vấn đề nguyên tắc về chuyện thờ chung này do các cụ nói lại:
Một ngôi nhà chỉ dành cho một gia đình hoặc đại gia đình có cùng hệ huyết thống (1 chủ). Do đó, trường hợp bố mẹ vợ và bố mẹ chồng thờ chung một mâm (bàn thờ, nhà) cũng như việc để 2 bên thông gia vào ở cùng một căn phòng/ căn nhà chung sống lâu dài >>> sẽ có những vấn đề xung đột không giải quyết được. Cõi âm mà xung đột thì cõi dương bị ảnh hưởng là tất yếu.
Vì vậy nên mới có chuyện cố bằng mọi giá để có thằng con trai, có chỗ thờ tự sau này.
Bố mẹ em trước cũng đưa các cụ bên ngoại thờ chung. Sau mọi người góp ý nên lại làm thủ tục xin thôi không thờ bên ngoại.
Bởi đã thờ cúng là phải có lòng tin. Mà có lòng tin rồi, nghe mọi người nói thế cũng thấy trong lòng khó yên.
Chuyện tâm linh khó nói lắm, em chả biết được:D

ate1987

Xe tăng
Em có cả con gái, cả con trai này mợ.
Đọc những cái còm này thấy hài .
Các mợ cứ thấy ý kiến các mợ là tân tiến rồi chê người khác cổ hủ lạc hậu .
Vợ chồng tôn trọng nhau . Ok đúng không.
Con cái bố mẹ cũng phải tôn trọng nhau .
Bố mẹ éo gì mà toàn khuyên con cái bỏ chồng bỏ con .
Chồng còn bố mẹ còn họ hàng . Mợ bảo chồng hèn vì nghe lời bố mẹ ak . Thế thì thế éo nào con của mợ phải nghe mợ bỏ chồng .
Cái j nó cũng dung hòa . Biết cân đối chứ đừng có muốn leo lên đầu nhau .
Vợ chồng bàn bạc hợp cho cả đôi bên chứ đừng có muốn là muốn bằng được .

Cụ chủ thớt giật tít còn hơn cả lều báo :T
Sai hay đúng thì chúng ta không phải là người trong cuộc nên không phán được.
Tuy nhiên, xét về lý thì nhà hai vợ chồng cùng chung sức để mua/ xây thì vợ có lập ban thờ bố mẹ đẻ cũng chẳng có gì sai. Bố mẹ của ai chẳng phải là bố mẹ ?
Anh chồng có vẻ gia trưởng.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không biết nhiều về chuyện tâm linh. Nhưng có vài vấn đề nguyên tắc về chuyện thờ chung này do các cụ nói lại:
Một ngôi nhà chỉ dành cho một gia đình hoặc đại gia đình có cùng hệ huyết thống (1 chủ). Do đó, trường hợp bố mẹ vợ và bố mẹ chồng thờ chung một mâm (bàn thờ, nhà) cũng như việc để 2 bên thông gia vào ở cùng một căn phòng/ căn nhà chung sống lâu dài >>> sẽ có những vấn đề xung đột không giải quyết được. Cõi âm mà xung đột thì cõi dương bị ảnh hưởng là tất yếu.
Vì vậy nên mới có chuyện cố bằng mọi giá để có thằng con trai, có chỗ thờ tự sau này.
Bố mẹ em trước cũng đưa các cụ bên ngoại thờ chung. Sau mọi người góp ý nên lại làm thủ tục xin thôi không thờ bên ngoại.
Bởi đã thờ cúng là phải có lòng tin. Mà có lòng tin rồi, nghe mọi người nói thế cũng thấy trong lòng khó yên.
Chuyện tâm linh khó nói lắm, em chả biết được:D
Hehe nó tùy từng nhà thôi cụ. Nhưng 2 bên thông gia sinh thời suốt ngày chửi bới, đánh nhau sứt đầu mẻ trán thì đúng là không nên cho về cùng 1 nhà vậy :)).

lexus350RX

Xe buýt
Đã gọi là tứ thân phụ mẫu thì bố mẹ vợ cũng như bố mẹ mình . Vợ nó có thờ cúng ông bà nhạc cũng là làm tròn cái đạo hiếu làm con , theo lẽ thì càng nên khuyến khích để lấy đó mà dậy dỗ con cái mình .