[Funland] Vợ không thích về quê chồng

Bobbo

Xe điện
Vâng mợ, em biết em có nhiều điểm xấu mà. Mọi người quen biết vc em đều bảo : ông bí thư, bà chủ tịch.😂😂😂
Chứng tỏ vc cụ hay chiến nhau lắm, chân tay hay mày tao cụ nhỉ?

Arabia

Xe tăng
Mợ nhà xinh đẹp, thông minh, nhiều ưu điểm thế thì nóng tính một tí vẫn đáng giá :) Mà nóng tính với mấy ông anh rể ai quan tâm (nhiều ông chuối bm), quan tâm là với chồng con thế nào thôi ;;)
Nóng tính với tất cả mợ ạ, nóng lên là cứ thế hành động theo bản năng ko nghĩ ngợi gì đâu. Hồi trẻ từng gặp 1 anh xăm trổ đuổi đánh 1 chị, chả quen chả biết ko liên quan đến mình mà cứ thế xông vào đối đầu với anh xăm trổ luôn, sự việc xảy ra xong rồi mới thấy sợ.

Xinh đẹp thông minh có đáng giá với nóng tính hay ko thì tùy người, đáng giá với cá nhân em thôi, chứ người khác thì chưa hẳn. Em có cậu bạn, tập 1 của nó cũng là mẫu phụ nữ xinh đẹp giỏi giang nhưng tập 2 thì chỉ là 1 em lễ tân.

Trong cuộc sống, tự biết mình là ai và tìm được đến đúng nơi mình thuộc về nhiều lúc còn quan trọng hơn nhiều so với những thứ khác mợ ạ.
Mẹ con cụ nói chuyện như tuồng chèo :))

Em nhớ cụ nói tìm đến 30t mới gặp được người hợp mà cụ nghĩ là giờ làm trai bỏ vợ, bố đơn thân vẫn dễ tìm vợ á? Cụ lạc quan nhỉ :D
Vâng, chỉ cần em chịu bỏ vế "thấy hợp" đi là được, cái này thì vẫn có phần nào tự tin. Mà nói thế chỉ là lời dỗ mẹ em, chứ bỏ nhau làm sao được, nhất là giờ đã có thêm 2 bạn bé ríu rít, với cá nhân em mà nói, chuyện chúng nó có đủ tình cảm trọn vẹn quan trọng hơn bất cứ điều gì. Cho nên kể cả chẳng may ly hôn hay vợ mất thì em cũng xác định ở vậy với con chứ ko đi bước nữa, chẳng để làm gì.

pooka

Xe container
Lý thuyết thì bí thư chỉ đạo chủ tịch.
Thực tế thì chủ tịch nuôi bí thư.
Ở đâu cũng thế. :D
Tình huống có thật:
Bí thư ra chỉ thị : Tối nay yêu một chiếc nhé
Chủ tịch: Anh đi làm thì tiện rẽ vào hiệu thuốc mua cho em gói Whisper có cánh nhé, em đang bị.

Xechaybangcom

Xe điện
Bố mẹ ck em ko sống với nhau nên từ lúc cưới là em đã ở với mẹ chồng, và em cũng tình nguyện vui vẻ, một phần em cũng không muốn để bà phải sống 1 mình. Sau này em ở riêng vì chị chồng em có thời gian sống cùng bà. Lúc em mua nhà bảo bà đến ở cùng mà bà chỉ thích ở nhà cũ, ko thích thay đổi, em cũng bảo nếu bà ko thích ở cùng thì bán nhà cũ rồi em thêm tiền mua ở khu nhà em cho bà đứng tên bà cũng ko thích. Em dân quê tính vô tư nên em thích đông vui, ở với ai cũng đc. Tuy có chuyện này chuyện kia nhưng nhìn chung em ko quá bức xúc và khó chịu. Nếu em nhường nhịn đc thì em nhường và ko nghĩ gì, quá mức thì em phản ứng thôi.
Chồng em thì khắc khẩu mẹ vì mẹ ck em coi chồng em như em bé, ví dụ đi về quê thì gọi điện mấy lần nhắc khoá cửa :D, chuyện gì cũng kiểu vậy nên chồng em chỉ nói đc với mẹ 1-2 câu là cáu.
Mua nhà thì tiền 100% của bọn em nhưng bà lại thích phải mua khu A, ko cho mua khu B là khu bọn em thích, giải thích mãi ko đc đến lúc chồng em cáu quá bảo tiền của con chứ tiền của mẹ đâu mà mẹ cứ can thiệp.
Em thì toàn phải bênh mẹ chồng để chồng em khỏi cáu ấy.
Ra riêng là chồng em muốn còn hơn cả em, vì ra riêng chồng em đc làm chủ cuộc sống chứ ko có người theo sau giám sát và làm gì cũng bị nhắc nhở 24/7.
Em thấy muốn sống với nhau đc phải biết chấp nhận nhau nhưng ko được để mình quá bức xúc hay ấm ức. Bỏ qua đc thì bỏ qua mà phải bỏ qua trong lòng chứ ko ngoài mặt. Còn những gì cần phải nói hay đấu tranh vẫn phải làm. Nếu ko chính bản thân mình sẽ khổ sở mà sinh bệnh.
Còn hai bên đều biết tiếp thu và điều chỉnh thì mới sống đc với nhau. Nếu 1 trong 2 bên ko làm đc điều đó thì ko nên sống cùng.
Câu chuyện của mợ sẽ khác đi nếu có ông chồng lại thương mẹ quá mức. Em thấy những gia đình mà con trai khắc khẩu, không hợp với bố mẹ thì con dâu đỡ bị ghét hơn nhiều là con trai lại hợp và được bố mẹ yêu chiều hết mức.
Tôi biết có nhà ông con giai còn bảo vợ là điều 1: bố mẹ luôn đúng; điều 2: nếu sai xem lại điều 1 😂, trong khi bố mẹ chồng cả đời ko bước khỏi lũy tre làng và vô cùng lạc hậu nữa cơ.
Nhà mẹ đẻ em cũng buồn cười. Mẹ em nói con dâu (là chị dâu em) rằng vợ mà không biết dạy chồng 😲. Em bênh chị dâu mới bảo mẹ em là "ô hay, con giai mẹ ở với mẹ 36 năm, mẹ còn chẳng dậy được, giờ bắt con dâu dạy con giai mẹ là sao" thì mẹ em mới thôi. Được cái nhà mẹ em không con cái nào bênh mẹ mà nói dâu cả, toàn bênh dâu thôi.

pooka

Xe container

pooka

Xe container
Câu chuyện của mợ sẽ khác đi nếu có ông chồng lại thương mẹ quá mức. Em thấy những gia đình mà con trai khắc khẩu, không hợp với bố mẹ thì con dâu đỡ bị ghét hơn nhiều là con trai lại hợp và được bố mẹ yêu chiều hết mức.
Tôi biết có nhà ông con giai còn bảo vợ là điều 1: bố mẹ luôn đúng; điều 2: nếu sai xem lại điều 1 😂, trong khi bố mẹ chồng cả đời ko bước khỏi lũy tre làng và vô cùng lạc hậu nữa cơ.
Nhà mẹ đẻ em cũng buồn cười. Mẹ em nói con dâu (là chị dâu em) rằng vợ mà không biết dạy chồng 😲. Em bênh chị dâu mới bảo mẹ em là "ô hay, con giai mẹ ở với mẹ 36 năm, mẹ còn chẳng dậy được, giờ bắt con dâu dạy con giai mẹ là sao" thì mẹ em mới thôi. Được cái nhà mẹ em không con cái nào bênh mẹ mà nói dâu cả, toàn bênh dâu thôi.
Nhà em thì suốt ngày mẹ chồng bênh con dâu, mắng con trai. Thế mới tức chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Tình huống có thật:
Bí thư ra chỉ thị : Tối nay yêu một chiếc nhé
Chủ tịch: Anh đi làm thì tiện rẽ vào hiệu thuốc mua cho em gói Whisper có cánh nhé, em đang bị.
Tình trạng trên bảo dưới không nghe vẫn đang diễn ra ở nhiều nơi dưới nhiều hình thức. :D :D

Smile1102

Xe container
Vâng, đúng thế mợ ạ. Mẹ ck em cũng có lúc nói em ko đc quay sang bảo chồng em sao ko bảo nó, ck em bảo là em chả có gì sai cả, thế là bà chịu chả biết nói gì. Mà mẹ chồng em nói vậy nhưng ko để bụng, thi thoảng nói em nhiều quá là em cũng cáu và phản ứng lại thì bà lại thôi ngay. Bố mẹ chồng em cũng hay bảo em ko bảo chồng đây. Em toàn bảo chồng con ở với bố mẹ từ bé tới giờ bố mẹ còn ko bảo được thì con bảo làm sao.
Thi thoảng cãi nhau tí cũng vui ợ :)
À mà bao nhiêu kiên nhẫn em giành hết cả cho gia đình. Nên đến CTY thì em phát tiết lắm ạ. Ngặt nỗi nhân viên nó ko bao giờ cãi em thành ra bao nhiêu cái nóng tính, ko kiên nhẫn với máu húng của em toàn để đối phó với sếp thôi :(, toàn chiến đấu đến cùng chứ chả nhường sếp bảo giờ.

thngaylangthang

Xe ngựa
À vâng, mỗi lần đến nơi mới, mỗi lần đi học một lớp nghề mới lại điền thêm 1nyc vào list. Rồi đời phạt, chung kết cả đời vs 1 STHĐ đúng nghĩa.🤢
Dạ em ko nhớ mình có list đó nữa ko ạ :)
Không phải đời phạt đâu cụ ạ.
Cụ bát ngát như thế, thì phải gặp một Mợ tầm cỡ mới chốt được chứ.
Nếu Mợ nhà không đủ bản lĩnh thì cũng nằm trong list nyc thôi.
Ông tơ bà nguyệt đã buộc đôi nào vào đôi đấy rồi. Nếu vợ/chồng có nhược điểm gì cũng đều nên xem lại chính bản thân mình, tại sao trước đây lại chọn người đó. Chứ muốn đạp đổ thì dễ mà.

Yeuaibaygio

Xe container
À mà bao nhiêu kiên nhẫn em giành hết cả cho gia đình. Nên đến CTY thì em phát tiết lắm ạ. Ngặt nỗi nhân viên nó ko bao giờ cãi em thành ra bao nhiêu cái nóng tính, ko kiên nhẫn với máu húng của em toàn để đối phó với sếp thôi :(, toàn chiến đấu đến cùng chứ chả nhường sếp bảo giờ.
Theo định luật bảo toàn, mấy nhân viên của mợ ở cty phải nhịn không cãi mợ, lại mang về nhà bức xúc với vợ. Ví dụ chỉ đạo vợ toàn diện, vợ không được ho he, muốn tẩn vợ, đổi vợ... như 1 số còm trong thớt. :D

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em cũng được nhà chồng dạy: “Thằng chồng nó ngu thì con vợ phải biết”. Em cũng chỉ biết nói: “Con chỉ là bạn đời chứ không phải mẹ đời của a ấy”

vancy83

Xe tải
Suy cho cùng nếu mối quan hệ tan vỡ người phụ nữ vẫn thiệt thòi hơn, nên mấy ông ấy dựa vào đấy để kết thúc chuyện cho nhanh đỡ nhức đầu, nhiều lúc em cũng thèm làm vậy. Trai 1 đời vợ kết hôn dễ hơn gái 1 đời chồng nhiều, đây là thực tế. Chẳng qua vợ em lại ko phải mẫu người có thể làm thế được, điên lên thì cũng bất cần lắm. Kiểu "hiểu chuyện" như em mới gọi là thân lừa ưa nặng, sứt đầu mẻ trán, mẹ thì mắng "lấy vợ xong rồi cư xử với bố mẹ ko ra gì", còn vợ thì mắng "ko biết bảo vệ vợ, mẹ nói thế mà ngồi im". Thế là thôi đành dỗ vợ như thế kia, rồi về sau có gì đấy mình ko thích cho lắm nhưng cũng phải cố chiều trong khả năng, muốn bền thì phải có qua có lại.

Còn về phía mẹ em so sánh vợ đứa này đứa kia, có mẹ chồng quá còn hơn cả bà mà vẫn chịu thì cũng phải thuyết phục bà, bảo con hoàn toàn có thể lấy cái đứa nghe lời như thế. Nhưng bây giờ con thì lù đù chậm chạp nên mới phải kiếm cái đứa như thế để cải tạo gen. Mẹ cứ xem mấy cái bác giỏi lấy vợ ngoan nghe lời ấy, dễ chỉ được 1 đời. Cho nên coi như đầu tư cho tư chất của cháu. May quá bà nghe thế thì cũng đỡ đi, thỉnh thoảng em vẫn phải nghe bán than nhưng chấp nhận được. Mấy cái chuyện gia đình nghe qua sách vở lúc trước mình chỉ gật gù coi là vớ vẩn nhưng có lẽ chỉ có thực sự trải qua mới thấm.
Đứng giữa khổ trăm bề cụ, nghiêng về bên này hay bên kia một tý là bị trách ngay.
Mà cụ không phải cá biệt đâu, em thấy để cân bằng được là quá khó.
Nên nhà nào mẹ chồng hợp ,quý con dâu thì quá tuyệt vời luôn. Ông chồng, ông con đứng giữa bớt được bao cái nặng nề trong cuộc sống.

Smile1102

Xe container
Theo định luật bảo toàn, mấy nhân viên của mợ ở cty phải nhịn không cãi mợ, lại mang về nhà bức xúc với vợ. Ví dụ chỉ đạo vợ toàn diện, vợ không được ho he, muốn tẩn vợ, đổi vợ... như 1 số còm trong thớt. :D
Chả có nhẽ :D
Nhưng mà chắc là ai cũng phải xả ở đâu đó bằng cách nào đó mợ ạ, ko thì điên mất.

uoat_LX

Xe điện
Vì một lý do gì đó vợ nó không thích về quê em các cụ ạ. E nghĩ bố mẹ em cũng rất buồn, em cũng đã cố gắng lờ đi nhưng cảm giác có gì đó chạnh lòng. Mỗi khi nghĩ về chuyện này, nó là cái nghiệp mà mình đang phải gánh. Bản thân em có thể em hơi chiều.. nếu làm căng cuộc sống stress.. căng nữa khả năng dễ đứt. Đối với em gia đình của riêng mình cũng khá quan trọng. Mọi thứ nên nhìn từ 2 phía, có cái gì đó từ phía GĐ e và vợ em ko hợp nhau.

Em đang tìm hướng giải quyết mà khó quá, bố mẹ cũng đã già mình cũng có gặp đc bố mẹ nhiều lần nữa đâu. Để tình hình ntn e ko cam lòng..bất hiếu.

Cảm giác nó như người ngoài với GĐ em rồi/ ko hỏi han thăm hỏi.
Còn nước còn tát , có trách thì tự trách mình trước đê . Giờ chỉ còn cách là về nhà vợ nhiều hơn ,quan tâm đến nhà vợ , từ tinh thần đến vật chất nhiều hơn , thành thật hơn , từ từ cái gì đến sẽ đến .

Yeuaibaygio

Xe container
Chả có nhẽ :D
Nhưng mà chắc là ai cũng phải xả ở đâu đó bằng cách nào đó mợ ạ, ko thì điên mất.
Em thấy ở chỗ em làm là y như thế.
Các sếp thì chiều vợ và đều nấu ăn rất giỏi. Có sếp còn giặt đồ bằng tay cho vợ và luôn tắm sau vợ con để cọ WC luôn.
Còn nhân viên thì hay nổ về cách tề gia lắm.

Hanoi1919

Xe tăng
Dâu phố nhà cháu về quê đây ạ. Dọn dẹp nhà cửa, vườn tược xong rồi lại đi ủng, đội mũ lá đi ra thăm mộ các cụ(nhà chồng) dù chẳng phải ngày giỗ, tết gì…
Cứ như này thì nói gì mà chồng chẳng nghe??

Leanh65

Xe container
Dâu phố nhà cháu về quê đây ạ. Dọn dẹp nhà cửa, vườn tược xong rồi lại đi ủng, đội mũ lá đi ra thăm mộ các cụ(nhà chồng) dù chẳng phải ngày giỗ, tết gì…
Cứ như này thì nói gì mà chồng chẳng nghe??

Mợ thế này 10 đ +++. Mợ ở đâu mà cq vẫn cho mộ lẫn với ruộng vườn thế này. Quê em quy tập hết từ những năm 7x. 4 bánh đến tận nơi, cao gót với tt có vài bước chân mà động viên mãi gấu mới về năm được lần ra mộ các cụ dịp TM. Đấy là còn mong cc phù hộ cho: tiền vào như nc SĐ đấy ạ😅, chứ không thì...

Hanoi1919

Xe tăng
Mợ thế này 10 đ +++. Mợ ở đâu mà cq vẫn cho mộ lẫn với ruộng vườn thế này. Quê em quy tập hết từ những năm 7x. 4 bánh đến tận nơi, cao gót với tt có vài bước chân mà động viên mãi gấu mới về năm được lần ra mộ các cụ dịp TM. Đấy là còn mong cc phù hộ cho: tiền vào như nc SĐ đấy ạ😅, chứ không thì...
Quê cháu Thái Bình. Mộ các cụ thì rải khắp nơi vì xưa các cụ là địa chủ, biết về phong thủy. Các cụ chọn đất, chọn hướng rồi con cháu cũng không dám quy tập lại.