[Funland] Vợ không thích về quê chồng

blackpaint

Xe container
Ngắn gọn thì Gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

Nhưng theo quan điểm của cụ; thích thì làm, nhà ai nấy chăm, ai có nhà thì có thể về nhà người ấy.... Quan điểm tự do này cụ dựa trên giá trị văn hóa đạo đức nào của VN, EU, Tàu, Mỹ...?
Thực ra trên thực tế nên để mọi thứ tự nhiên, không nên gò bó. Em đối xử với nhà ngoại tốt 1 cách tự nhiên, thì vợ em nó cũng như thế với bên nhà em. Em năng sang thăm ông bà ngoại thì chả có lý gì vợ nó lại không muốn về thăm quê. Về lý thuyết thì như cụ nói nhưng nếu gò bó thì vợ nó cứ về nhưng theo 1 nghĩa là về cho được thì như thế: về cũng như không. Khác gì vợ chồng cố sống chết sống với nhau vì sợ dị nghị trong khi chả còn tình cảm gì với nhau.
Với câu hỏi của cụ: thì con dâu là do bố mẹ cô ấy sinh ra, nuôi dưỡng chứ không phải ông bà nội, không có quan hệ huyết thống, khác dòng máu nên nó không có nghĩa vụ phải báo đáp. Nó lấy chồng thì nó phải chăm lo cho chồng con nó. Còn bố mẹ sinh ra ai thì người nấy phải có trách nhiệm với họ.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Bố mẹ chồng: không quan tâm, con tốt sữa lên kg thì gọi điện mắng vì nghi cho ăn sữa ngoài. Con chậm nói chậm phát triển thì cứ gặp là nói trước mặt mẹ con em và mọi người là tại em nuôi nó béo nên nó bị vậy, con nhà A, B, C nó gầy nên nó nhanh nhẹn lắm (Cho dù em khóc bao đêm vì con, chưa bao giờ ép con ăn vì con em là bụ sữa mẹ). Khong mừng tuổi cháu (em nói và chồng em đã góp ý để cháu khỏi tủi thân và đã thay đổi) chưa bao giờ mua cho cháu con gà hay quả trứng. không thấy hỏi han gì cháu, chồng em góp ý thì giờ thi thoảng hỏi: thế thằng... hồi này học thế nào? Con dâu mua gì cũng chê (chồng em phải chốt là không mua nữa: kiểu cá thu, tôm biển...)...
Bố mẹ vợ: chăm lo con cháu, mỗi lần về hàng mang đi chất cả lên nóc xe. Con rể vào viện lúc con gái đang bầu to, mẹ vợ vào trông con rể...Chồng em về nhà ngoại cũng thấy vui vẻ vì các chú cũng trẻ trung nói chuyện hợp, ăn uống ầm ĩ. Bố mẹ vợ cứ canh con về là làm các món ngon cho con cháu ăn.
Cho nên cứ kết luận chồng thích về nhà vợ thì nghiễm nhiên vợ thích về nhà chồng nó cũng không chính xác lắm.
Em vẫn về đều đặn (1-2 tháng 1 lần) và đầy đủ (tết nhất). Mua đồ đầy đủ cho ông bà, các chị (thường xuyên- chủ yếu là hoa quả đồ ăn thôi, Tết mới sắm nhiều và biếu ông bà tiền tiêu Tết) và anh em ruột nhà ông bà (dịp Tết) Tuy nhiên để bảo tình cảm tha thiết về thì không. Chồng em cũng không gượng ép em. Em bận thì bố con về, em mua hoa quả đồ ăn đầy đủ.
Nay lạc vào Thớt này cảm xúc ùa về quá. Cho dù lâu rồi cố nghĩ là không kỳ vọng sẽ không thất vọng, chỉ mong ông bà không ốm phải đi vào viện là mừng lắm rồi. Nhớ hồi mới lấy chồng, ở nhà thì đc chiều ơi là chiều, không phải làm việc nhà nhiều, giặt đồ cho ai bao giờ mà về nhà chồng sáng nào (mùa đông) cũng dậy 6h sáng rửa ấm chén, quét nhà, giặt quần áo bằng tay cho bố mẹ chồng, nấu ăn sáng.. mà phục mình phết.
Mặt tích cực là em không phải ở chung và ông bà không can thiệp vào cuộc sống của em (hồi đầu muốn nhưng không thành công)
Em cũng quán triệt bố mẹ em là con trai con gái chăm sóc ông bà là chính. Con dâu con rể làm đc tí nào thì mừng tí ấy chứ không kỳ vọng đòi hỏi.

Nhung Poplar

Đi bộ
Ngắn gọn thì Gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

Nhưng theo quan điểm của cụ; thích thì làm, nhà ai nấy chăm, ai có nhà thì có thể về nhà người ấy.... Quan điểm tự do này cụ dựa trên giá trị văn hóa đạo đức nào của VN, EU, Tàu, Mỹ...?
Em thấy trong luật VN cũng có thể hiện đó ạ. Ví dụ ck chết thì bme ck auto được hưởng 1 phần tài sản của ck để lại dù có di trúc hay k di trúc. Chứ luật k ghi bme vk cũng auto được hưởng 1 phần tài sản của ck để lại như vậy. Qua đó thấy bố mẹ ai thì người đó nên chịu trách nhiệm chính phụng dưỡng và chăm sóc. Chứ không thể bắt vợ/chồng phải có trách nhiệm chung với mình được. Vậy nên em thấy giữa nội với ngoại trước tiên vẫn là mối quan hệ xh cơ bản, muốn ngta đối xử tốt với gia đình họ hàng của mình thì trước tiên mình cũng phải đối xử tốt với nhà người ta trước đã. Có đi có lại.

apupu

Xe máy
Nghĩ đến chuyện ý mà buồn. E cũng vậy các cụ ạ. Nó k muốn về. Nhiều lúc muốn bơ đi mà khó. Cuối cùng là mệt thêm bực

starsn

Xe điện
Em cũng ở riêng ngay sau khi cưới, hai bên nội ngoại ko quá xa, bọn em ở giữa khoảng cách hai bên, Tết em cho cả nhà về nhà ngoại trước mấy hôm, sáng 28/29 quay lên nhà em làm cơm cúng giao thừa, sáng Mồng 1 cả nhà kéo về nội mấy hôm. Nếu gấu thích ở bên ngoại cả Tết em cũng ok em sẽ về nội một mình, coi nó nhẹ nhàng thôi.

Bố mẹ ốm nằm viện em yêu cầu anh em ruột bố trí luân phiên nghỉ làm vào viện chăm các cụ, các con dâu rể hỗ trợ tẹo nào thôi chứ em cũng xác định hai anh em là chính, ko quá nặng nề phải yêu cầu dâu rể thế nào, xưa nghèo khó lo ăn từng bữa cho đàn con mà các cụ còn thức suốt đêm quạt mo cau với lo thuốc men cho con ốm nay đủ đầy nên có xá chi. Ai ko vào viện đc thì ở nhà chăm lo trẻ con nó đi học đầy đủ là được, nếu neo người quá thuê thêm người họ hỗ trợ. giờ ai cũng bận rộn nhưng nếu dứt khoát thì kiểu gì cũng có phương án.
Em cứ cho về nhà ngoại trước, làm gì cũng tính nhà ngoại trước, chủ động tham gia các hoạt động gia đình họ tộc bên ngoại nên gấu ko bjo có ý kiến gì khi về nội cả ạ, anh em bên ngoại giờ có cỗ bàn cứ phải nhắc đến em đầu tiên vì e cũng lao vào bếp làm cỗ, em rót rượu nhanh và chuẩn từng ly ạ.
Nhà cụ được thế là vừa truyền thống vừa vui vẻ mỹ mãn. Mấy thớt này em cũng muốn xôm mà chả có gì để nói. Vc em không đòi hỏi gì ở nhau, bm 2 bên hiện giờ tự lo được nên không có gì để bàn. Sau này yếu thì chắc đến tay giúp việc.

Còn hoạt động gd 2 bên thì cả em lẫn chồng đều không thích, và bận, nên không tham gia. Thỉnh thoảng về ăn cơm với thầy u thôi.

Hanamlut

Xe buýt
Do chồng hết đấy.
Em cũng nghĩ như cụ. Như nhà em, khi mới lấy vợ, em nói rõ quan điểm và từ đó đến giờ (hơn 20 năm) vẫn vậy: Những người thân trong gia đình anh mà anh không bao giờ bỏ, dù bất kể lí do gì. Đó là mẹ và chị. Em liệu sống cho đúng. Và anh sẽ coi gia đình em là gia đình mình. Vợ em có nói: thế vợ thì bỏ được à ? Em đáp dứt khoát: ừ. Mặc dù vợ hơi giận chút. Và khi nào vợ sai, mẹ không cần nói mà em nói trước rồi. Tương tự, em góp ý cho mẹ chứ không để vợ. Kết quả là vc em có thể to tiếng, nhưng mẹ chồng, nàng dâu thì không, đến mức mẹ em còn đùa là sẽ thừa kế tài sản cho vợ chứ không cho em.

Hanamlut

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ. Như nhà em, khi mới lấy vợ, em nói rõ quan điểm và từ đó đến giờ (hơn 20 năm) vẫn vậy: Những người thân trong gia đình anh mà anh không bao giờ bỏ, dù bất kể lí do gì. Đó là mẹ và chị. Em liệu sống cho đúng. Và anh sẽ coi gia đình em là gia đình mình. Vợ em có nói: thế vợ thì bỏ được à ? Em đáp dứt khoát: ừ. Mặc dù vợ hơi giận chút. Và khi nào vợ sai, mẹ không cần nói mà em nói trước rồi. Tương tự, em góp ý cho mẹ chứ không để vợ. Kết quả là vc em có thể to tiếng, nhưng mẹ chồng, nàng dâu thì không, đến mức mẹ em còn đùa là sẽ thừa kế tài sản cho vợ chứ không cho em.
Trường hợp cụ chủ thớt giống thằng em em. Vợ nó cá tính, làm ra tiền hơn chồng, quan hệ xã hội, trình độ cũng hơn chút. Vợ em nhiều lúc cũng ý kiến về quan hệ của đứa em đó với nhà chồng, nhưng em cũng khuyên (và cũng là khuyên chủ thớt): Thôi, cứ thế mà sống, mình quan tâm hơn đến gia đình mình, mình lo, gia đình vợ là được rồi. Nếu cố làm căng là đứt. Đúng như lời các cụ: Dậy con từ thuở còn thơ, dậy vợ từ thuở bơ vơ mới về. Bé không vin, cả gãy cành. Giờ vin là gãy.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Vì một lý do gì đó vợ nó không thích về quê em các cụ ạ. E nghĩ bố mẹ em cũng rất buồn, em cũng đã cố gắng lờ đi nhưng cảm giác có gì đó chạnh lòng. Mỗi khi nghĩ về chuyện này, nó là cái nghiệp mà mình đang phải gánh. Bản thân em có thể em hơi chiều.. nếu làm căng cuộc sống stress.. căng nữa khả năng dễ đứt. Đối với em gia đình của riêng mình cũng khá quan trọng. Mọi thứ nên nhìn từ 2 phía, có cái gì đó từ phía GĐ e và vợ em ko hợp nhau.

Em đang tìm hướng giải quyết mà khó quá, bố mẹ cũng đã già mình cũng có gặp đc bố mẹ nhiều lần nữa đâu. Để tình hình ntn e ko cam lòng..bất hiếu.

Cảm giác nó như người ngoài với GĐ em rồi/ ko hỏi han thăm hỏi.
Trong gia đình người chồng đặc biệt quan trọng, là cái cân, cầu nối giữa bố mẹ và vợ. Trước mặt bố mẹ ko được để cho vợ có thái độ quá đà. Láo nháo quát luôn, tối về năn nỉ sau =)) . Cụ hãy đối xử tốt với nhà vợ, ko so đo, thậm chí cái gì để nhà vợ hơn chút ko sao. Từ từ người vợ sẽ có cái nhìn khác. Càng so bì càng dễ rạn nứt. Kinh nghiệm từ bản thân em luôn đó ạ.

starsn

Xe điện
Trong gia đình người chồng đặc biệt quan trọng, là cái cân, cầu nối giữa bố mẹ và vợ. Trước mặt bố mẹ ko được để cho vợ có thái độ quá đà. Láo nháo quát luôn, tối về năn nỉ sau =)) . Cụ hãy đối xử tốt với nhà vợ, ko so đo, thậm chí cái gì để nhà vợ hơn chút ko sao. Từ từ người vợ sẽ có cái nhìn khác. Càng so bì càng dễ rạn nứt. Kinh nghiệm từ bản thân em luôn đó ạ.
Vợ cụ ấy đã không muốn liên quan, không muốn gặp gỡ thì làm gì có cơ hội để tỏ thái độ quá đà hở cụ?

Cụ ấy học cụ quát vợ trước mặt bm mình nữa chắc mỗi năm con dâu còn đến được 1 lần ngày Tết.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Vợ cụ ấy đã không muốn liên quan, không muốn gặp gỡ thì làm gì có cơ hội để tỏ thái độ quá đà hở cụ?

Cụ ấy học cụ quát vợ trước mặt bm mình nữa chắc mỗi năm con dâu còn đến được 1 lần ngày Tết.
Em nói ngay từ đầu ấy lấy nhau về ấy ạ. Vai trò của người chồng đặc biệt quan trọng trong việc vợ đối xử với gia đình nhà chồng thế nào. Mình phải coi trọng nhà vợ như nhà mình. Nếu ngay từ đầu yêu nhau mà làm các kiểu vẫn tỏ ý láo nháo là next luôn. Nếu phải cách xa em anh lại tìm người khác luôn chứ ko phải "chỉ còn nỗi nhớ" như nhà thơ Xuân Quỳnh miêu tả nữa. Bố mẹ mình là quan trọng cũng như bố mẹ vợ quan trọng với vợ. Em cứ cái cân cả hai bên là ngon lành. Em hay đón cả nhà ngoại sang nhà em ăn cơm, tối chén xong em say thì gọi grab về cho lành vì cậu em vợ cũng nhậu cùng rồi.
Nói thẳng từ trong sâu thẳm chả dễ gì con dâu với mẹ chồng hòa hợp được 100% được vì mỗi nhà mỗi cách sống, mỗi sở thích... nhưng rèn phải từ từ, mưa dầm thám lâu, rèn là rèn cả vợ mình, "rèn" cả bên gia đình mình để "tương thích" với dâu mới nữa. Giờ bx em còn chăm lo cho bố mẹ em còn hơn em. Em ko đến ông bà là còn bị vợ em mắng cho ấy chứ lại. Ngược lại bx em mà ko sang nhà ngoại là em đứng giữa nhà em mắng cho xối xả, vuốt mặt ko kịp luôn, ông mà sợ à =))

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em nói ngay từ đầu ấy lấy nhau về ấy ạ. Vai trò của người chồng đặc biệt quan trọng trong việc vợ đối xử với gia đình nhà chồng thế nào. Mình phải coi trọng nhà vợ như nhà mình. Nếu ngay từ đầu yêu nhau mà làm các kiểu vẫn tỏ ý láo nháo là next luôn. Nếu phải cách xa em anh lại tìm người khác luôn chứ ko phải "chỉ còn nỗi nhớ" như nhà thơ Xuân Quỳnh miêu tả nữa. Bố mẹ mình là quan trọng cũng như bố mẹ vợ quan trọng với vợ. Em cứ cái cân cả hai bên là ngon lành. Em hay đón cả nhà ngoại sang nhà em ăn cơm, tối chén xong em say thì gọi grab về cho lành vì cậu em vợ cũng nhậu cùng rồi.
Nói thẳng từ trong sâu thẳm chả dễ gì con dâu với mẹ chồng hòa hợp được 100% được vì mỗi nhà mỗi cách sống, mỗi sở thích... nhưng rèn phải từ từ, mưa dầm thám lâu, rèn là rèn cả vợ mình, "rèn" cả bên gia đình mình để "tương thích" với dâu mới nữa. Giờ bx em còn chăm lo cho bố mẹ em còn hơn em. Em ko đến ông bà là còn bị vợ em mắng cho ấy chứ lại. Ngược lại bx em mà ko sang nhà ngoại là em đứng giữa nhà em mắng cho xối xả, vuốt mặt ko kịp luôn, ông mà sợ à =))
Nếu biết trước khi lấy mới nói được như cụ, còn lấy rồi mỗi người một mong muốn, không áp đặt được.
Bài trên cụ chỉ nói "bảo vợ không được láo nháo" chứ đâu nói lúc nào. Giờ người ta hỏi chuyện bây giờ thì nói chuyện lúc chưa lấy, mới lấy làm gì. Còn cứ oai phong mà vợ không đúng ý mình cái ly dị luôn thì khỏi lên forum hỏi cho mệt :)

Nói chung gd êm đẹp rồi thì dễ nói, cụ cũng nên trân trọng cái êm đềm gd mình đang có, không phải ai cũng được như vậy. Sự việc đằng sau tâm lý mỗi người trải qua thời gian có thể rất phức tạp.

bing-bing

Xe buýt
Do văn hoá nhé. Tại bố mẹ vợ

red_dragon88

Xe buýt
Thớt này lâu phết mà giờ cuối năm còn hot.
Em thì chưa vợ nhưng quan sát thực tế thì chắc là nhà cụ chủ ở quê, lối sống sinh hoạt không hợp với bên vợ. Mỗi lần về quê là ngày nào cũng dậy sớm làm cỗ, xong rồi thu dọn rửa chục mâm bát giữa trời lạnh nen vợ cụ ngại, thêm nữa là nhà cửa ở quê có lẽ không hợp với các mợ trên thành phố nên vợ cụ ngại, cái này em chứng kiến rồi.
Em không có ý gì cả mà chỉ nhận xét thực tế. Có những người con gái họ chấp nhận sẵn sàng làm điều đó và coi như việc hiển nhiên, còn có những người thì ngại, ngày tết chỉ muốn đi chơi, không thích việc gia đình.
Em thì tết nhất chỉ muốn sum họp, nhưng em ủng hộ việc tết nhất nên đơn giản hơn, giải phóng dần chị em khỏi các công việc bếp núc liên miên, rửa hàng chục mâm bát.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thì chưa vợ nhưng quan sát thực tế thì chắc là nhà cụ chủ ở quê, lối sống sinh hoạt không hợp với bên vợ. Mỗi lần về quê là ngày nào cũng dậy sớm làm cỗ, xong rồi thu dọn rửa chục mâm bát giữa trời lạnh nen vợ cụ ngại, thêm nữa là nhà cửa ở quê có lẽ không hợp với các mợ trên thành phố nên vợ cụ ngại, cái này em chứng kiến rồi.
Em không có ý gì cả mà chỉ nhận xét thực tế. Có những người con gái họ chấp nhận sẵn sàng làm điều đó và coi như việc hiển nhiên, còn có những người thì ngại, ngày tết chỉ muốn đi chơi, không thích việc gia đình.
Em thì tết nhất chỉ muốn sum họp, nhưng em ủng hộ việc tết nhất nên đơn giản hơn, giải phóng dần chị em khỏi các công việc bếp núc liên miên, rửa hàng chục mâm bát.
Em phải rửa bát mười mấy năm, giờ có hai đứa cháu dâu mới đỡ. Em trêu chồng em là hay Tết anh nhốt chị K lại cho em. Khổ cả nhà ăn sáng muộn xong 10h bày mâm ăn trưa mà chị ý sang bắt bầy ra la liệt, có ai ăn đc đâu. Mình cũng chỉ dám khẽ khàng bảo không ăn hết đc đâu chị nh ng chị gạt đi. Chả lẽ mình nhất quyết không thì lại bảo em dâu nó tiếc. Thế là cứ giò gà bày ra nhìn đã khiếp. Em thì chủ tâm mấy món như cá hấp, nem rán, rau sống, nộm, thịt khô cho các ông uống rượu. Các món của em thì hết mà giò, gà luộc thì lại cất gần như nguyên. Năm nào cũng thế

agrimeco

Xe lăn
là do có mợ chắc đang khó chịu với nhà ck nên đào mấy thớt nhạy cảm lên cho các cụ ofer cãi nhau đấy :D