[Funland] Vợ qua

ak vậy tức là bác ok việc sẽ có 2 bàn thờ đằng ngoại tập 1 và tập 2 trên cùng 1 bàn thờ nhà nội phỏng ak?
Đa phần thành phàn phản biện muốn đc thờ chung cả 2 là nhà éo có con zai, nhà mình có zai thì việc chó gì phải nhờ thằng rể nó thờ, mang tiếng ăn nhờ ở đậu. e xin hết;))

billyjone

Xe tăng
Đa phần thành phàn phản biện muốn đc thờ chung cả 2 là nhà éo có con zai, nhà mình có zai thì việc chó gì phải nhờ thằng rể nó thờ, mang tiếng ăn nhờ ở đậu. e xin hết;))
cái này nó tế nhị bác nói sớn quá
Việc của "qua", qua thích thờ ai qua thờ, hạt cafe qua còn thờ được mờ huống chi mấy cái kia =))...
vậy là sau một hồi bác lại ủng hộ anh Vũ tự quyết việc của ảnh ?

gladiator13579

Xe buýt
Nếu đúng thì trần đời chưa thấy thờ chung nội ngoại. Em kg theo dõi việc nhà anh Vũ nên kg rõ nguyên nhân do phía nào mà cơ sự lại ra nông nỗi này. Đúng là tiền nhiều để làm gì.

mikien

Xe buýt
cái này nó tế nhị bác nói sớn quá

vậy là sau một hồi bác lại ủng hộ anh Vũ tự quyết việc của ảnh ?
Việc của "qua" qua tự quyết chứ, nhưng qua không có quyền cấm vợ qua thờ cha mẹ :))...

kvboto

Xe container
Thời buổi này và vẫn có những ông bà văn mình tiến bộ đến mức cho rằng:
- 1 người nào đó chỉ được thờ ai đó,... theo mấy cái quan niệm hủ tục phân biệt đối xử về giai, gái, nội, ngoại, trong tộc, ngoài tộc,...
- Làm cỗ thờ người này, người kia, không tương xứng thì người được thờ này, người được thờ kia ghen ghét, tị nạnh nhau,... rồi hiện về vật, về phạt người làm cỗ thờ
- Việc thờ cúng, tỏ lòng thương nhớ, báo hiếu,... bố mẹ của người vợ mà làm ảnh hưởng đến sự uy nghi của ông chồng, của nhà chồng,...
- ...

8->8->8->

checkpoint79

Xe máy
Mỗi người đều có tự do riêng về tâm linh tín ngưỡng, họ làm gì kệ họ miễn họ không gây ảnh hưởng xấu đến xh hay người khác. Chả nên soi kỹ quá làm gì!

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cũng của vợ thì vợ thờ bố mẹ vợ có làm sao. Ko thích thì tách riêng hai bàn thờ hoặc tách riêng hai phòng thờ. Giàu thế làm thêm phòng nữa có sao đâu. Thời này thời nào rồi mà con trai trưởng mới đc thờ. Người ta thích tuởng nhớ ba mẹ ngta thì ngta thờ chứ cứ gì đàn ông.
Qua gia trưởng vãi cả ra
Giàu thế mua riêng cái nhà ra mà thờ. Có tâm thì mua cho ông anh cái nhà để ông ấy thờ cha mẹ. Đúng là cứt lộn lên đầu.

billyjone

Xe tăng
Việc của "qua" qua tự quyết chứ, nhưng qua không có quyền cấm vợ qua thờ cha mẹ :))...
thế nếu tập 2 của ảnh, các cụ đằng ngoại dặn con gái mình là tao chỉ thích ăn bún đậu mắm tôm, mày cứ cúng cho tao như thế, như thế . Cứ ngày dăm mồng 1 , lễ tết cô con dâu vác bún đậu mắm tôm lên cúng liệu có ok không bác?

Xebuythn

Xe tải
thờ bố mẹ vợ trong nhà mình là ko được.
Ông bác cả nhà em, thờ bố mẹ vợ, bố mẹ và anh chồng trên cùng một ban thờ, không ra làm sao cả
Không thờ chung trên một bàn thờ được. Nhưng tách riêng bàn thờ vẫn được. Thông cảm giờ ít con hoặc nhà toàn con gái thì sau không được thờ cúng ah.

kvboto

Xe container
Cụ chả hiểu khỉ gì vấn đề đang bàn, phán hoành tà là đoành kinh
- Thảo thờ cha mẹ đẻ ở nhà mình, bên cạnh việc thờ cúng của chồng/nhà chồng
- Còn con trai của bố, mẹ Thảo thì chắc ông ấy cũng thờ bố mẹ mình

Thờ cúng là việc tưởng nhớ, báo hiếu,... của người sống đối với người đã chết,... liên quan gì việc cụ nói là nhờ thằng rể với chả ăn nhờ ở đậu

Joan_tèo

Xe tải
Chuyện này nếu là qua lên báo bô bô: qua bị khùng nặng.
Chuyện này nếu là vợ qua đem lên: vợ qua quá sức thâm hiểm.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em buồn cười quá

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này nếu là qua lên báo bô bô: qua bị khùng nặng.
Chuyện này nếu là vợ qua đem lên: vợ qua quá sức thâm hiểm.
Với phong tục vn thì team thảo sẽ bị chửi nhiều hơn là team qua đấy cụ. Không khéo gậy bà đập lưng bà.

Theo ý kiến e nếu con chưởng là người có trách nhiệm hương hỏa gia tiên thì ko nên để chung ảnh đằng nhà vợ lên ban thờ tổ tiên dòng tộc .
Trường hợp e trực tiếp thấy thờ chung là vợ chồng đi làm ăn xa gây dựng sự nghiệp và mua nhà mới ở riêng , e thấy trường hợp này ok , vì nó thể hiện vợ chồng tâm đầu ý hợp hiếu nghĩa vẹn toàn gđ đoàn viên , mời cụ mợ dưới góp ý tiếp ak

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chả hiểu khỉ gì vấn đề đang bàn, phán hoành tà là đoành kinh
- Thảo thờ cha mẹ đẻ ở nhà mình, bên cạnh việc thờ cúng của chồng/nhà chồng
- Còn con trai của bố, mẹ Thảo thì chắc ông ấy cũng thờ bố mẹ mình

Thờ cúng là việc tưởng nhớ, báo hiếu,... của người sống đối với người đã chết,... liên quan gì việc cụ nói là nhờ thằng rể với chả ăn nhờ ở đậu
Quan điểm người vn là phụ nữ lấy chồng theo chồng. Thế mới có thứ bậc trên dưới. Ngay cả trong gia đình quan niệm bình đẳng vợ chồng nhưng vẫn phải có trên có dưới. Thế gia đình nó mới yên ổn. Mặc dù có thể vợ kiếm nhiều tiền hơn chồng. Chả thế mà khi cưới nhà trai phải sang nhà gái rước dâu, chứ sao ko tự mà mò sang ở đi.
Riêng chuyện nhà ông vũ thì rõ là ko có tôn ti trật tự trên dưới, chính ông vũ đã nói điều đó rồi. Nên mới có chuyện như hôm nay cho các cụ chém đấy thôi.

kiamorningslx

Xe buýt
Bình đẳng méo gì, nhà đất đang ở là của ai, đa phần phụ nữ vác cái ấy ko về nhà chồng ở, thử hỏi dc mấy đứa tự làm ra tiền mà mua nhà mua đất. 90% có thể hơn là đất ở là o bố mẹ chồng cho, thì đứa để thuê lấy tư cách méo gì mà đòi bình đẳng. nói trắng phớ ra thế đã hiểu chưa??
Cụ nói nghe phũ nhỉ, thế nhà cụ có phải sang nhà nó mang trầu cau xin cưới không, nó còn thách cả đống tiền cụ mới lấy được nó về chứ ở đó mà "vác xác không". Lúc chịch xoạc đẻ con chăm con thì có là vác xác không cụ? Ở VN phúc lợi xã hội kém, phụ nữ đẻ con phát là đầu tắt mặt tối với bỉm tã sữa, không dưng con cái ở trên trời rơi xuống à cụ, lúc đấy mà họp hành với công tác vợ cụ nó có phải bỏ hết để chăm con ốm đau không? Vậy mà ông chồng có kiếm ra đồng tiền lại do mình tài giỏi còn con vợ "ngu dốt" "ăn bám" "vác xác không" ... Cụ có con chưa cụ eei?

honda acura

Xe điện
Nhà Mẹ em có 2 chị em gái.
Khi Mẹ em kết hôn Bà ngoại em đã mất
Nhà em cả ảnh Ông Bà nội ngoại 2 bên.
Phải nói rằng Bố em thật tuyệt vời.

Bây giờ em cũng có 2 chị em.

Zai không đồng ý cho em để ảnh Mẹ em thì em bỏ luôn Zai.

Đời còn dài Zai rất nhiều .

Việc nhỏ báo hiếu cha mẹ 2 bên như vậy mà còn tiểu nhân.

Các Cụ có con gái vào phán thử xem sao ?

Tại sao Qua này không nghĩ mình cũng có con gái nhỉ ?

Sau này con rể không cho thờ thì coi như quả báo.
Bố láo, cứ nghĩ là mình đúng, mình hay lắm.. giả sử hai bên thông gia lúc sống ghét nhau như chó, giờ lại để cạnh nhau thì hay lắm... từ đường họ là để làm gì