[Funland] Với người không có Đức Tin. Tao làm ăn là phải cẩn thận

Mashimaro

Xe buýt
Ko ah, lợi ích họ thay đổi!
Họ tìm kiếm lợi ích thì mình nói chuyện bằng lợi ích. Chứ một ông tìm kiếm đạo đức ông tìm kiếm lợi ích thì giống như ông nói tiếng Việt nói chuyện với ông nói tiếng Hàn, chả ai hiểu ai rồi lại trách nhau

Mashimaro

Xe buýt
Những thứ cụ nói. Nếu như họ có đức tin thì ta sẽ hiểu ra tầm 20-40% nên phần nào đó có thể tin tưởng được.

Còn không thì khó... bản thân em cũng làm ăn với người có/không có đức tin. Tỷ lệ 20/80 và đa phần là chơi với người có đức tin dễ hơn
Như vậy là chủ quan phiến diện thôi ạ. Mỗi con người đều khác nhau, chẳng thể nào mà gom lại một loại hết rồi kết luận được. Người (nói là bản thân) có đức tin vẫn thấy có người vi phạm pháp luật, còn nhiều người bản thân vô thần vẫn làm việc với tinh thần không vụ lợi đóng góp cho xã hội.

dannongthon

Xe tăng
Trước a e thế giới rất sợ làm ăn với ông hay khai câu trong: Tôn giáo? Không
TQ vô thần mà doanh nghiệp lớn thế giới làm ăn với họ vì người Hoa uy tín! Mễ Tây Cơ, Columbia toàn tòng thì thế giơi nghĩ về họ lại là những kẻ buôn ma túy! Em thấy dân nước nào sùng Thiên Chúa giáo thường tệ nạn tran ngập như buôn ma túy! Có vẻ theo đạo thì ác hơn và hung tợn hơn ( nếu nhìn tội phạm Mẽo latinh)

nghienruou

Xe điện
NGhe đâu bên Mỹ, vô thần sẽ không được bầu làm tổng thống :D

lum..zzz

Xe điện
Quên miẹ nó đê, công giáo, phật giáo hay người thường thằng éo nào chẳng có ng tốt ng xấu

truongsa1210

Xe buýt
Hình như có mấy người có đức tin rất cao trong vụ giết người đúc bê tông đấy (theo giáo phái P.L.C). Cụ chủ nên phối hợp.
Ý em là theo tôn giáo hay ko theo tôn giáo ko quyết định bản chất con người. Chỗ nào cũng có người tốt kẻ xấu.

ubisapro

Xe trâu
Tóm gọn: theo tôn giáo hết đi, đừng có khai tôn giáo: không :))

Cột điện di động

[Tịch thu bằng lái]
Vô số đức tin của thánh ala đang ôm bom đi khắp thế giới reo rắc kinh hoàng đấy cụ

KVH

Xe buýt
Quan trọng không phải là đức tin, mà là tin vào điều đúng đắn hay tin vào điều không đúng đắn. Ví dụ người tin vào sự tử tế thì nên chọn để hợp tác hơn người tin vào thánh thần.

Studer

Xe tăng
Ý cụ chủ nói là quân vô đạo ?
Đức tin thì ai chả có , người mà các cụ gọi vô thần có khi lại có đức tin vào một ông có râu nào đó chứ ?:D
Đại đa số dân ta tuy không theo tôn giáo nào cụ thể nhưng lại tin và bị ảnh hưởng của rất nhiều tôn giáo chi phối như Phật giáo , Lão giáo và nho giáo đấy ạ
Nhưng bàn về tôn giáo theo góc độ nghiên cứu khác với góc độ bình luận khác nhé , dễ bay thớt lắm

Xichlo0banh

Xe tăng
Ngày xưa có thằng chặt người yêu... À mà thôi.

Nam Minh

Xe buýt
Phàm là con người ai chả có 1 đức tin nào đó. Đâu phải cứ theo chúa, theo phật... mới là có đức tin.

Sơn Takira

Xe tải
Ý cụ chủ nói là quân vô đạo ?
Đức tin thì ai chả có , người mà các cụ gọi vô thần có khi lại có đức tin vào một ông có râu nào đó chứ ?:D
Đại đa số dân ta tuy không theo tôn giáo nào cụ thể nhưng lại tin và bị ảnh hưởng của rất nhiều tôn giáo chi phối như Phật giáo , Lão giáo và nho giáo đấy ạ
Nhưng bàn về tôn giáo theo góc độ nghiên cứu khác với góc độ bình luận khác nhé , dễ bay thớt lắm
Em nói là Đức tin thôi. Một triết lý sống đúng đắn cũng là một đức tin. Người Hoa đc cái hơn một số dân tộc khác ở chỗ này. Họ rất trọng chữ tín.

Có vẻ như câu em nói ở #1 nói người có tôn giáo làm cc hiểu lầm.

Bản thân em gặp rất nhiều ng giả tôn giáo. Ví như a Vũ AVG chẳng hạn. Đi đâu cũng vỗ danh ta theo PG nhưng có hành động theo PG đâu, nhiều lắm

Studer

Xe tăng
Em nói là Đức tin thôi. Một triết lý sống đúng đắn cũng là một đức tin. Người Hoa đc cái hơn một số dân tộc khác ở
chỗ này. Họ rất trọng chữ tín :)
À vâng , người Hoa thường giỏi buôn bán , về kinh doanh buôn bán thì chữ tín là quan trọng nên ai thành đạt trong kd thì cũng phải giữ chữ tín

Câu này lâu rồi. Khi em đàm đạo với môt ông anh khi khởi nghiệp và ông ấy khuyên như vậy.

Em có hỏi nguyên nhân thì ông ấy bảo. Người có đức tin thì họ làm gì? Nghĩ gì cũng có cái hướng tới. Chính vì vậy làm ăn với họ mình hiểu họ hơn khi hiểu và tôn trọng đức tin của họ. (Ý nói những người có tôn giáo)

Còn với những người vô thần. Đến bản thân họ luôn luôn có những niềm tin mà niềm tin đó thay đổi theo thời gian. Họ còn không xác định được giới hạn phá vỡ của mình là gì thì mình làm sao mà tin được. Làm ăn với những người này nên cẩn trọng.

Suy nghĩ khi chuẩn bị lên đường. Haizz

Vớ vẩn. Mình là người vô thần. Và ko phải Vô Thần là ko tin gì. Mình tin vào logic và Tự nhiên. Còn mấy người hay đi chùa nhiều nhất thường là quan chức :)) mấy người đó theo quan điểm của bạn là những người đáng tin nhất ? Đừng đem suy nghĩ hạn hẹp của bạn mà đánh giá thứ khác

Sơn Takira

Xe tải
Vớ vẩn. Mình là người vô thần. Và ko phải Vô Thần là ko tin gì. Mình tin vào logic và Tự nhiên. Còn mấy người hay đi chùa nhiều nhất thường là quan chức :)) mấy người đó theo quan điểm của bạn là những người đáng tin nhất ? Đừng đem suy nghĩ hạn hẹp của bạn mà đánh giá thứ khác
Cái đánh giá đấy cũng đơn giản là suy luận logic bt thôi mà.

Mặt khác e ko khẳng định là suy luận đó đúng hay sai

iPanda

Xe tải
Đồng ý vs bác. Em thấy tỉ lệ ng tín này tín nọ, miệng nói đạo lý, nhưng sống chó má lại rất cao.