[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Mr.Beer

Xe máy
Munich thích thật, chả biết bao giờ đi đc, thêm tí ảnh ọt nữa đê, cám ơn cụ.

mrductk111

Xe buýt
Ảnh ọt các kiểu nữa thì ngon hơn cụ chủ nhé. dù sao cũng cảm ơn cụ nhiều

Amigos

Xe tải

Tàu đi từ Vienna sang Munich, mất kkhỏng hơn 3 tiếng. Riêng tàu này phải ngồi chung buồng với những hành khách khác, khá là bất tiện. Đặc biệt là ko có chỗ cho vali to nữa.

Nhà ga Munich HBF.

Check in Khách sạn Hilton Munich City - khách sạn mới đc tân trang sửa sang lại nên rất là choanh xoả. Tụi e cũng đc free upgrade lên phòng ngon hơn do tại lúc này là vợ e đã có đc Gold Status cho phép tụi e đc lên hạng phòng nếu có phòng trống.

Amigos

Xe tải

Xếp hàng mua vé đi lâu đài cổ tích.

Bên ngoài vẫn còn đang xây sửa lại nên mọi thứ hơi ngổn ngang.

Bếp của vua trong lâu đài - các cụ nhìn mấy cái chảo với xoong mạ đồng kia nhé, toàn hàng khủng ko đó ạ. Chất liệu này giúp nấu ăn dễ hơn và nhanh hơn do đồ dùng giữ đc nhiệt tốt hơn.

Mô hình lâu đài thu nhỏ

Xếp hàng đi lên cây cầu gần đó. Đi lên thấy cầu rung rinh cũng có tí sợ các cụ ạ @@

Hồ Alpsee, cách lâu đài chừng 5' đi bộ, mọi ng cứ đi men theo lối mòn là ra.

To cỡ này làm 2 món xáo măng với om chuối chắc ngon phải biết ý ạ :D

View từ trên lâu đài.

Lâu đài nnìn từ bên ngoài.

Cũng khá đẹp đấy chứ phải ko các cụ?​

Cloudy Nguyen

Xe tải

Xếp hàng mua vé đi lâu đài cổ tích.

Bên ngoài vẫn còn đang xây sửa lại nên mọi thứ hơi ngổn ngang.

Bếp của vua trong lâu đài - các cụ nhìn mấy cái chảo với xoong mạ đồng kia nhé, toàn hàng khủng ko đó ạ. Chất liệu này giúp nấu ăn dễ hơn và nhanh hơn do đồ dùng giữ đc nhiệt tốt hơn.

Mô hình lâu đài thu nhỏ

Xếp hàng đi lên cây cầu gần đó. Đi lên thấy cầu rung rinh cũng có tí sợ các cụ ạ @@

Hồ Alpsee, cách lâu đài chừng 5' đi bộ, mọi ng cứ đi men theo lối mòn là ra.

To cỡ này làm 2 món xáo măng với om chuối chắc ngon phải biết ý ạ :D

View từ trên lâu đài.

Lâu đài nnìn từ bên ngoài.

Cũng khá đẹp đấy chứ phải ko các cụ?​
Đẹp quá bạn ơi, thế cô công chúa đâu mất rồi ^^

Amigos

Xe tải

Ăn tối ở nhà hàng Wirtshaus in de Au - phần 2 người ở đây phải ăn đc 3-4 người. Bọn Đức này chúng nó chặt to kho mặn, 1ng chúng nó ăn hết chỗ này cũng đc luôn. Ở đây có rất nhiều loại bia, ko rành bia như e thì cứ gọi bồi bàn nó lấy 1 vại 1 lít loại ngon là đc.​

Amigos

Xe tải

Lũ bạn cấp 3 nhiệt tình hết lấc :x :x

Cái bia garden này bjo ở chỗ dưới Thanh Xuân Hà nội cũng có 1 cái bắt chước y hệt, nhưng để có hàng nghìn người ngồi uống như này chắc còn lâu lắm :D.

Ở đây đi mua đồ phải lấy ở quần ăn, xong tự mang ra tính tiền, xong tự mang ra bàn. Tốt nhất là nên đi cùng 1-2 người nữa để xếp 1 lần. Vì bia và đồ ăn rất nặng, nếu đi 1 người là xác định sẽ phải xếp đi xếp lại nhiều lần rất vất vả. Đc cái ng dân xếp hàng lịch sự, tính tiền cũng nhanh nên cũng k đến nỗi.

Những món ăn rất cơ bản của người Munich.​

Amigos

Xe tải

Nhà hàng Hofbrauhaus, đồ ăn thực sự là ko ngon, kém xa 2 nhà hàng trên, nhưng đc cái không khí. Review trên google rất cao nhưng theo e k nên quá tiêu tốn ở đây. Đồ ăn khá mắc mà phục vụ chậm.

Có cả dàn nhạc sống chơi luôn.

Amigos

Xe tải
Kể về chuyện may mắn ở Munich. Vì biết đi tour vừa ko hay vừa mất thời gian nên vc e thuê 1 con xe của hãng Budget ở gần khách sạn trong 1 ngày. Lúc đầu trên giấy tờ là thuê xe Volkswagen Golf, mà chẳng hiểu thế nào lúc lấy xe, có thể vì ngta hết xe nên e đc free upgrade lên 1 em BMW 2 series hatchback xịn xò, mới chạy chưa đc 2 vạn.

Chẳng hiểu là xe nó đẹp hay autobahn nó chất lượng mà e chạy 80-100 trên đường mà cứ rề rề như 40-60 ý các cụ ạ.

Nói thêm về autobahn, có những 'truyền thuyết' về autobahn là đây là con đường ko bao giờ bị kẹt, hay là con đường đi ko có tốc độ giới hạn. Vậy e xin khẳng định luôn là autobahn những đoạn gần các thành phố lớn thì vẫn tắc đường như thường, và tốc độ giới hạn phổ biến là 130km/h. Có 1 số đoạn có kí hiệu ko hạn chế tốc độ, nhưng đây ko phải là nơi cho thành phần young buffalo trẩu tre cầm xe ra đú đởn lạng lách oánh võng coi thường tính mạng người khác.

Chính phủ Đức nó tin tưởng vào dân trí dân của nó là người ta sẽ biết cân nhắc tốc độ phù hợp để đi nên mới cho cái gọi là ko giới hạn tốc độ. Một điều chắc chắn rằng ở đây ai đi chậm sẽ đi vào làn bên phải, nhường làn ngoài cùng bên trái cho các em Lambo, Fer hay Porsche nó đóng tầm 200km/h+.

Bác nào đi cao tốc Hp - Hn chắc sẽ hiểu cảm giác ức chế khi đang đi 120km/h thì gặp 1 thằng taxi i20 hay kia morning lững thững đi 80km/h (vẫn ko phạm luật, theo luật hiện tại).

Trong ảnh là tốc độ của e ở 200km/h, trc khi phải vọt lẹ sang bên phải cho 1 đoàn Porsche 911 nó gầm rú vượt qua ở tốc độ 'bốc mả' mà e dự đoán là ko dưới 250km/h.

mango3230

Xe máy
Cụ chủ giờ chắc fai hồi tưởng lại mới viết dc :))

xd642a7

Xe tải
dạ thực ra là cũng viết gần hết lúc đi rồi ấy ạ, mà từ lúc mất đồ e chán chẳng buồn post ý.
Cụ cứ nhiệt tình mà viết tiếp thôi. AE cũng vẫn nhiêt tình theo dõi. Cụ mất đồ như vậy thì cũng chẳng vui được nhưng cũng là chia sẻ kình nghiêm cho mọi người nếu có dịp ra nn chơi.

mango3230

Xe máy
dạ thực ra là cũng viết gần hết lúc đi rồi ấy ạ, mà từ lúc mất đồ e chán chẳng buồn post ý.
Cụ post năng suất hết topic này, vừa đến đám cưới cụ lại có bài mới miêu tả đám cưới :))

Amigos

Xe tải
Đoạn đường từ Munich đến lâu đài và hồ Alpsee xong đi sang hồ Elbsee rồi quay về Munich khá đặc biệt. Nếu như đi từ Munich đến Alpsee (see là hồ còn schloss là lâu đài, e đoán thế các cụ ạ :D), đường khá là đẹp, cảnh non nước đồi, rừng cây hai bên, thì con đường từ Alpsee đến Elbsee lại càng đặc biệt hơn khi mà chỉ trong vòng vỏn vẹn chưa đến 1h chạy xe mà mình băng qua biên giới Đức và Áo 2 lần. Đầu tiên là đi ra khỏi Đức, đến Áo xong lại lộn ngược lại vào Đức - các cụ đi trên đường nếu chạy Google map khi đi qua đúng ranh giới sẽ thấy 1 đội cớm dựng xe bên đường như để oánh dấu cột mốc.

Đường từ Elbsee về đến Munich là A95 có nhiều đoạn ko giới hạn tốc độ - e khuyên cụ nào đam mê tốc độ nên bỏ tiền thuê 1 chiếc Porsche kéo 250+ cho biết mùi đời =)).

à quên mất, ở hồ Elbsee có dịch vụ chèo thuyền nhưng các cụ phải đi trc 5:30pm nhé, mặc dù trời rõ sáng nhưng dân ở đây có vẻ hơi lười, đóng cửa về hết trơn.

Amigos

Xe tải
06/09-09/09: Milan - cuộc du hành kinh đô thời trang của 2 đứa túi rỗng và trải nghiệm tại nhà hàng 2 Michellin Star

Từ Munich có chuyến tàu đi thẳng Milan nhưng số là e nghe đồn cung đường tàu từ Zurich đi Milan rất đẹp. Nên e đặt xe bus đi từ Munich đến Zurich (giá vé €18/ng, xe buýt 2 tầng sạch đẹp mới, ghế to ngả ra sau thoải mái và có chỗ để vali trong gầm xe cẩn thận) rồi đi tàu từ Zurich đến Milan. Âu cũng là cái số cho tụi e nếm thử cái đắt đỏ trong truyền thuyết của Thuỵ Sĩ. Chuyện là như này bọn em phải đợi 5 tiếng mới đến giờ đi Milan mà lại vào giờ trưa nên 2 đứa ăn luôn ở Zurich. Nghiên cứu 1 hồi thì quyết định ăn mì Nhật (ramen) ở 1 quán gần ga tàu cho tiện di chuyển. Đến quán thấy kiểu chỉ là quán ăn bình thường, ko có gì sang chảnh nên cũng chủ quan k check menu để ngoài cửa mà cứ thế đi thẳng vào. Sau khi yên vị nhân viên mang menu ra 2 đứa mới tá hoả tam tinh. Chời ơi là chờiii! Nó đắt kinh khủng khiếp. 1 tô ramen giá €27, 1 tô cơm với gà chiên giá €25 và món nào cũng giá cỡ cỡ như vậy. Mấy món ăn chơi thì cũng tầm €12-€14. Thôi thì đã leo lưng cọp k thể nhảy xuống đc nên 2 đứa gọi 1 tô ramen, 1 tô cơm và 2 li nước lọc (tap water) với hi vọng là chất lượng đi đôi với giá cả. Đồ ăn được bưng ra thơm phức nghi ngút khói nhất là tô ramen. Vợ e đang trong cơn thèm mì Nhật mắt ság long lanh vớ ngay cái thìa và húp soạt 1 phát. Khuôn mặt sau đó thì rất khó tả.... chỉ nói 1 câu đây là tô ramen dở nhất em từng ăn. Nước súp k hề phải vị ramen truyền thống mà lai tạp có cả vỏ cam và gia vị của Tây... May sao vớt vát lại món cơm gà chiên của em ăn khá ổn. Đứng lên trả tiền 2 đứa được thêm phen sửng sốt vì bị tính €2/li nước vòi :(( Sau sự vụ nhà hàng này bọn e thật sự rất suy nghĩ về việc du lịch Thuỵ Sĩ trong tương lai...

Mở mắt ra đã lộc, book uber đc ngay e BMW 740i full opts. E này vốn chỉ chuyên chở khách đi sân bay hoặc đón khách từ sân bay xong đi đường dài. Chẳng hiểu thế nào mình lại vớ đc - ngon lành cành đào luôn.

Lên xe buýt ở Munich đi Zurich - giá rẻ, dịch vụ tốt. Lưu ý là các cụ phải đặt trước khá sớm thì mới có giá 18 Eu nhé.

Ăn trưa ở Zurich như đấm vào mồm mà giá thì trên trời - chẳng hiểu bọn này nó thu nhập cao đến đâu chứ cơm bình dân mình giá thế này chắc tui chớt >"<.​

Lại tự nhủ thôi thì coi như là cái trải nghiệm của chuyến đi nên mùa xuân lại về trên quê ta :)))) Đường tàu từ Zurich đi Milan đúng là đẹp mê hồn các bác ạ. Đồi núi, bản làng với mấy ngôi nhà mái đỏ, sông hồ xanh biếc cứ lần lượt hiện ra trước mắt như 1 bức tranh của nhà hoạ sĩ tài ba. Mà chúng nó đặt cạnh nhau rất hài hoà, hợp mắt như kiểu ai cố tình sắp đặt ấy đặc biệt là khu vực Lake Como của Ý... 2 đứa mê mẩn ngắm cảnh nên chẳng để ý đến việc chụp lại ảnh làm tư liệu, chỉ có vài tấm chụp vội các bác ngắm đỡ nhé! 3 tiếng ngồi tàu là bọn e đến ga trung tâm Milan.

Cảnh ở gần đoạn Lake Como - thực sự không thể lột tả được hết vẻ đẹp nơi đây qua vài bức ảnh.

Nhà ga tàu chính Milan Central - rất đẹp và cổ kính. Nhìn là thấy mê luôn.

Ks Hilton Milan chỉ cách ga trung tâm có 3’ đi bộ, quá là tiện. Làm thủ tục check in rồi tắm rửa nghỉ ngơi là 2 đứa đi ăn tối luôn. Tối đầu tiên bọn e ăn ở gần nhà. Nhà hàng Osteria Mama Rosa chuyên về hải sản. Menu tối hôm ấy có 4 con hàu tươi, 1 đĩa cơm Ý (rissoto) tôm hùm, và 1 món cá đặc biệt của nhà hàng hôm ấy (nhà hàng này sẽ đi chợ mua thực phẩm mỗi ngày nên có thể các món trong menu sẽ ko có nhưng bù lại sẽ có những món đặc biệt bất ngờ). Em ko khoái rissoto lắm vì ăn như kiểu cơm sống của Vn mình í nhưng e phải công nhận vị nêm nếm rất đậm đà và ngon. Món cá thì miễn chê vì quá đặc biệt lần đầu tiên trong đời em ăn loại cá này mà e cũg ko biết nó tên gọi là gì luôn. Thịt cá thơm dai nhẹ và ngọt lắm. Ngào ngạt vị biển cả.

No nứt bụng ra rồi nhưng tự nhủ là đến Ý nhất định phải ăn kem, thế là 2 vc e lại kéo nhau ra 1 tiệm kem gần đó tên là Gelato Gusto - quả thật là rất ngon. Tiệm này chỉ có khoảng 10-15 vị, ít hơn nhiều so với các tiệm kem khác ở Ý, nhưng vị yogurt của nó thì thực sự là mind-blowing.

Đây là tiệm kem ngon nhất trong khoảng 5,6 tiệm tụi e ăn ở Ý, chỉ tiếc là ko ăn nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Chuyến viếng thăm Milan lần này của bọn em quá là đặc biệt nhờ vào trải nghiệm tại nhà hàng Seta - 2 Michellin Stars - đây là nhà hàng 2 Michellin star duy nhất tại Milan. Vẫn là kinh nghiệm cũ, để đỡ đau ví, bọn em đặt bàn vào bữa trưa. Nhà hàng này nằm trong khuôn viên khách sạn Mandarin Oriental - tập đòan ks 5 sao nổi tiếng thế giới. Ks này nằm trong 1 con hẻm cụt, 1 mình chiếm lấy 1 khóc đường, và ks có hàng rào và cổng. Như là 1 biệt thự siêu to vậy. Bên trong khách sạn được trang trí bởi những bình hoa tươi to. Nhân viên khách sạn dắt bọn em băng qua sảnh, qua 1 quầy bar sang trọng thì 1 khu vườn có mái che và rợp bóng cây với vài chiếc bàn ghế trắng hiện ra. Chính là nhà hàng Seta. Ngồi ở đây dùng bữa em cảm giác mình là vua chúa ngồi ăn trưa trong vườn thượng uyển vậy. Nhân viên nhà hàng đón bọn em bằng cách giúp bọn em cởi áo khoác và mang cất. Để bữa trưa này thêm phần đặc biệt bọn em chọn Surprise Menu của Chef thay vì gọi món từ A La Carte menu. Kèm theo đó đồ uống (em uống wine, vợ e uống mocktails) cũng được chuẩn bị để phù hợp với các món ăn trong menu nên bọn em k hề biết gì cả. Ko khí ở đây nhẹ nhàng, thư giãn nhờ vào tiếng nhạc ko lờ du dương cộng thêm tiếng dao nĩa nhẹ nhàng và tiếng cười nói thanh lịch. Ngồi được 1 lúc thì món Appertiser được mang ra cùng với bánh mì và bơ (cả 2 đều là 100% nhà hàng làm). Món appertiser hôm nay là thạch nước dùng ăn cùng phô mai dê và sốt cà chua ớt chuông. Mấy bác ko quen ăn đồ Tây có thể nghĩ eo nghe thật ghê! Nhưng mà e thề là nó ngon vãi ra luôn. E là đứa căm ghét ớt chuông mà ăn món này e phải oà lên. Sau đó là món khai vị gồm súp lơ trắng áp chảo, hải sản hấp dùng kèm sốt sữa hạnh nhân và hạt hạnh nhân thái lát rang. Đây là món signature của chef ở đây. Món ăn này gắn liền với tên tuổi của ông. Mọi nguyên liệu từ rừng biển đồng bằng hoà quyện với nhau một cách hài hoà khó tả... Và món chính chính là risotto hàu với sốt sâm banh và mực của con mực.

Đúng món khoái khẩu của vợ e nên e í khoái chí lắm cười như được mùa. Lần đầu e thấy vợ e ăn hết được đĩa cơm to như thế mà k hề than hay nhăn nhó. Như ở trên e đã tả vị của món cơm Ý này như cơm sống của Vn nhưng đúg là “cơm sống” ở đây nó khác hẳn với tất cả những món risotto e đã được từng ăn. Từng hạt gạo béo ngậy, ngọt và thấm đậm vị hàu cùng sốt sâm banh hơi chua chua. Lại là 1 bản nhạc về vị giác nữa mà bọn em được thưởng thức. Sau khi chén xong món chính, nhân viên nhà hàng dọn dẹp bàn sạch sẽ mang dão nĩa cũ và cả li nước cũ đi và thay mới toàn bộ rồi bưng ra 1 viên kem bé xíu với 3 chấm sốt trắng. Bọn e nhìn nhau hơi thất vọng vì k ngờ tráng miệng lại bé như thế, 1 thìa là nằm gọn trong miệng. Nhưng 2 đứa sai quá sai :)) đây chỉ là predessert để rửa sạch miệng trước khi ăn món tráng miệng. Đầu bếp một lần nữa lại làm bọn e trầm trồ nhờ vào món bánh đặc biệt ăn kèm kem và sốt dâu tây cà chua. 1 món tráng miệng với đủ vị chua ngọt béo kết thúc trọn vẹn bữa ăn hôm nay. Đang cbi gọi tính tiền thì nhân viên đặt 1 đĩa gồm 10 cái bánh nhỏ cùng dòng chữ Happy Anniversary lên bàn. Haha hoá ra là khi đặt bàn nhà hàg có hỏi bữa ăn này dịp gì thì e nói bừa là kỉ niệm yêu nhau nên hnay 2 đứa đc món quà nho nhỏ từ nhà hàng. Làm cho 2 đứa đã no bục ruột vẫn phải ăn cố và nếu bọn em ko có cái “quá cố” thì sẽ ân hận cả đời mất :))))) 10 chiếc bánh nhỏ xinh ngon đủ 10 cái với các vị và texture khác nhau. Quả là 1 trải nghiệm khó quên...

Ăn uống no say rồi 2 đứa thả bộ ra khu mua sắm nổi tiếng Galleria Vittorio Emanuele II và nhà thờ Duomo. 2 công trình vĩ đại ở Milan làm 2 đứa choáng ngợp. Về nhà 2 đứa quyết định sáng hôm sau sẽ quay lại thật sớm để chụp ảnh. À đến đây thì các bác nên mua vé để leo lên nhà thờ Duomo nhé! Công trình vĩ đại của nhân loại đấy ạ. Bọn em mua vé suất 10h sáng để leo lên nhà thờ bẰng thag máy. Tầm này đi khá đẹp vì k bị quá nắng. 1 tí sơ lược về nhà thờ Duomo cho các bác. Thánh đg Duomo được xây dựng từ năm 1386, là một ví dụ đáng kinh ngạc của kiến trúc cuối thời Gothic và là một trong những nhà thờ lớn nhất trên thế giới. Tổng thể nhà thờ có hình dáng như cây thánh giá với diện tích gần 12.000m², dài 157m, rộng 93m, có sức chứa đến 40.000 người và được xây dựng toàn bộ bằnh đá cẩm thạch trắng. Công trình này được xây dựng trong 600 năm. Bên trong nhà thờ rất nguy nga tráng lệ với những cột trụ to và cao bằng đá cùng những ô cửa sổ bằng kính màu thành hình những bức tranh cực kì đặc sắc.

Chỉnh sửa cuối:

Ptuananh8995

Xe buýt
Em cũng theo dõi thread của cụ từ những ngày đầu. Rồi đợt mất đồ ở Barca em cứ nghĩ tụi cướp nó lấy cả giấy tờ, passport của vợ cụ nên không thể tiếp tục hành trình mà ở lại Barca tìm đồ và làm lại giấy tờ thủ tục cơ.

Giờ thấy cụ tiếp tục bài viết là ok rồi. Mừng cho cụ.

Amigos

Xe tải
Em cũng theo dõi thread của cụ từ những ngày đầu. Rồi đợt mất đồ ở Barca em cứ nghĩ tụi cướp nó lấy cả giấy tờ, passport của vợ cụ nên không thể tiếp tục hành trình mà ở lại Barca tìm đồ và làm lại giấy tờ thủ tục cơ.

Giờ thấy cụ tiếp tục bài viết là ok rồi. Mừng cho cụ.
Trộm vía hôm đó e lại k mất giấy tờ gì cả, chỉ mất hết đồ nghề bao gồm tất cả ảnh e tự chụp toàn bộ châu Âu. Thực sự là tiếc đứt ruột nhưng sau rồi nghĩ của đi thay người. Tụi nó lấy đc gì thì lấy chứ cái kí ức trong naõ mình thì lấy làm sao đc.

Với cả đến Mão e cũng nhận đc tin vui là toàn bộ đồ nghề của e đc bảo hiểm đền hoàn toàn, tính ra còn lời hơn giá trị thực tế mình mua lúc đầu nên cuối cùng cũng chỉ tiếc ảnh thôi :D

Ptuananh8995

Xe buýt
Trộm vía hôm đó e lại k mất giấy tờ gì cả, chỉ mất hết đồ nghề bao gồm tất cả ảnh e tự chụp toàn bộ châu Âu. Thực sự là tiếc đứt ruột nhưng sau rồi nghĩ của đi thay người. Tụi nó lấy đc gì thì lấy chứ cái kí ức trong naõ mình thì lấy làm sao đc.

Với cả đến Mão e cũng nhận đc tin vui là toàn bộ đồ nghề của e đc bảo hiểm đền hoàn toàn, tính ra còn lời hơn giá trị thực tế mình mua lúc đầu nên cuối cùng cũng chỉ tiếc ảnh thôi :D
Vậy mừng cho cụ. Quyết định thuê người chụp ảnh lúc đầu cũng là một quyết định chính xác đó chứ.

Em chờ theo dõi tiếp hành trình của cụ chủ