[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

traiphoga

Xe đạp
Chuyến viếng thăm Milan lần này của bọn em quá là đặc biệt nhờ vào trải nghiệm tại nhà hàng Seta - 2 Michellin Stars - đây là nhà hàng 2 Michellin star duy nhất tại Milan. Vẫn là kinh nghiệm cũ, để đỡ đau ví, bọn em đặt bàn vào bữa trưa. Nhà hàng này nằm trong khuôn viên khách sạn Mandarin Oriental - tập đòan ks 5 sao nổi tiếng thế giới. Ks này nằm trong 1 con hẻm cụt, 1 mình chiếm lấy 1 khóc đường, và ks có hàng rào và cổng. Như là 1 biệt thự siêu to vậy. Bên trong khách sạn được trang trí bởi những bình hoa tươi to. Nhân viên khách sạn dắt bọn em băng qua sảnh, qua 1 quầy bar sang trọng thì 1 khu vườn có mái che và rợp bóng cây với vài chiếc bàn ghế trắng hiện ra. Chính là nhà hàng Seta. Ngồi ở đây dùng bữa em cảm giác mình là vua chúa ngồi ăn trưa trong vườn thượng uyển vậy. Nhân viên nhà hàng đón bọn em bằng cách giúp bọn em cởi áo khoác và mang cất. Để bữa trưa này thêm phần đặc biệt bọn em chọn Surprise Menu của Chef thay vì gọi món từ A La Carte menu. Kèm theo đó đồ uống (em uống wine, vợ e uống mocktails) cũng được chuẩn bị để phù hợp với các món ăn trong menu nên bọn em k hề biết gì cả. Ko khí ở đây nhẹ nhàng, thư giãn nhờ vào tiếng nhạc ko lờ du dương cộng thêm tiếng dao nĩa nhẹ nhàng và tiếng cười nói thanh lịch. Ngồi được 1 lúc thì món Appertiser được mang ra cùng với bánh mì và bơ (cả 2 đều là 100% nhà hàng làm). Món appertiser hôm nay là thạch nước dùng ăn cùng phô mai dê và sốt cà chua ớt chuông. Mấy bác ko quen ăn đồ Tây có thể nghĩ eo nghe thật ghê! Nhưng mà e thề là nó ngon vãi ra luôn. E là đứa căm ghét ớt chuông mà ăn món này e phải oà lên. Sau đó là món khai vị gồm súp lơ trắng áp chảo, hải sản hấp dùng kèm sốt sữa hạnh nhân và hạt hạnh nhân thái lát rang. Đây là món signature của chef ở đây. Món ăn này gắn liền với tên tuổi của ông. Mọi nguyên liệu từ rừng biển đồng bằng hoà quyện với nhau một cách hài hoà khó tả... Và món chính chính là risotto hàu với sốt sâm banh và mực của con mực.

Đúng món khoái khẩu của vợ e nên e í khoái chí lắm cười như được mùa. Lần đầu e thấy vợ e ăn hết được đĩa cơm to như thế mà k hề than hay nhăn nhó. Như ở trên e đã tả vị của món cơm Ý này như cơm sống của Vn nhưng đúg là “cơm sống” ở đây nó khác hẳn với tất cả những món risotto e đã được từng ăn. Từng hạt gạo béo ngậy, ngọt và thấm đậm vị hàu cùng sốt sâm banh hơi chua chua. Lại là 1 bản nhạc về vị giác nữa mà bọn em được thưởng thức. Sau khi chén xong món chính, nhân viên nhà hàng dọn dẹp bàn sạch sẽ mang dão nĩa cũ và cả li nước cũ đi và thay mới toàn bộ rồi bưng ra 1 viên kem bé xíu với 3 chấm sốt trắng. Bọn e nhìn nhau hơi thất vọng vì k ngờ tráng miệng lại bé như thế, 1 thìa là nằm gọn trong miệng. Nhưng 2 đứa sai quá sai :)) đây chỉ là predessert để rửa sạch miệng trước khi ăn món tráng miệng. Đầu bếp một lần nữa lại làm bọn e trầm trồ nhờ vào món bánh đặc biệt ăn kèm kem và sốt dâu tây cà chua. 1 món tráng miệng với đủ vị chua ngọt béo kết thúc trọn vẹn bữa ăn hôm nay. Đang cbi gọi tính tiền thì nhân viên đặt 1 đĩa gồm 10 cái bánh nhỏ cùng dòng chữ Happy Anniversary lên bàn. Haha hoá ra là khi đặt bàn nhà hàg có hỏi bữa ăn này dịp gì thì e nói bừa là kỉ niệm yêu nhau nên hnay 2 đứa đc món quà nho nhỏ từ nhà hàng. Làm cho 2 đứa đã no bục ruột vẫn phải ăn cố và nếu bọn em ko có cái “quá cố” thì sẽ ân hận cả đời mất :))))) 10 chiếc bánh nhỏ xinh ngon đủ 10 cái với các vị và texture khác nhau. Quả là 1 trải nghiệm khó quên...

Ăn uống no say rồi 2 đứa thả bộ ra khu mua sắm nổi tiếng Galleria Vittorio Emanuele II và nhà thờ Duomo. 2 công trình vĩ đại ở Milan làm 2 đứa choáng ngợp. Về nhà 2 đứa quyết định sáng hôm sau sẽ quay lại thật sớm để chụp ảnh. À đến đây thì các bác nên mua vé để leo lên nhà thờ Duomo nhé! Công trình vĩ đại của nhân loại đấy ạ. Bọn em mua vé suất 10h sáng để leo lên nhà thờ bẰng thag máy. Tầm này đi khá đẹp vì k bị quá nắng. 1 tí sơ lược về nhà thờ Duomo cho các bác. Thánh đg Duomo được xây dựng từ năm 1386, là một ví dụ đáng kinh ngạc của kiến trúc cuối thời Gothic và là một trong những nhà thờ lớn nhất trên thế giới. Tổng thể nhà thờ có hình dáng như cây thánh giá với diện tích gần 12.000m², dài 157m, rộng 93m, có sức chứa đến 40.000 người và được xây dựng toàn bộ bằnh đá cẩm thạch trắng. Công trình này được xây dựng trong 600 năm. Bên trong nhà thờ rất nguy nga tráng lệ với những cột trụ to và cao bằng đá cùng những ô cửa sổ bằng kính màu thành hình những bức tranh cực kì đặc sắc.

Ở Milan còn có các nhà hàng sau:
1. Galleria Restaurant trong khu mua sắm Galleria Vittorio Emanuele II: thôi thì k có tiền shopping đồ hiệu, mình đành ăn ở nhà hàng có view hàng hiệu vậy. Nhà hàng này ăn ngon phết ạ, chuẩn vị Ý. Các bác nên thử món Seafood Tagliolini và Pizza với ham, mushrooms, olives. 2 món này bọn e ăn cực kì ưng luôn. Đế bánh mỏng giòn Vét sạch đĩa :))))
2. Osteria Italiana: ăn cũng ngon. Nhưng ko xuất sắc lắm ạ! Thuộc tầm 7/10. Bọn e ăn seafood pizza và spaghetti carbonara. Pizza đế dày nhưng vẫn giòn còn spaghetti do e chọn sốt carbonara (phô mai và trứng) nên hơi bị ngấy Bọn e kinh phí eo hẹp nên ko có khoản chi cho mua sắm nên k rì viu được cho các bác nhưng e có tìm hiểu thì biết cách Milan 40km có 1 khu outlet đồ hiệu chất hơn quả Đất tên Outlet Serravalle. Nh hàg sale và nh hàg đẹp. Mợ nào bác nào máu mua sắm có thể tới đây oanh tạc.
Văn miêu tả cụ hay quá;) nhưng nếu sau mỗi đoạn cụ post luôn ảnh minh hoạ thì dễ theo dõi hơn, đọc nhiều hơi mỏi mắt;)

lx125_black

Xe container
Em đánh dấu vào đây để đọc. CHuyến đi của 2vc cụ tuyệt vời quá.
Đọc những bài như này thấy yêu đời hơn hẳn là ba cái tranh cãi linh tinh với chia phe chính trị, kinh tế của bọn cđm

Amigos

Xe tải
Em đánh dấu vào đây để đọc. CHuyến đi của 2vc cụ tuyệt vời quá.
Đọc những bài như này thấy yêu đời hơn hẳn là ba cái tranh cãi linh tinh với chia phe chính trị, kinh tế của bọn cđm
Thế thì cụ chờ tới màn đi Mỹ nhé, có nhiều chi tiết rất hay ạ ;)

TungC

Xe tải
Tuyệt quá, lại được theo dõi thớt của VC cụ. E được đến Munich cũng thích ngồi vườn bia kiểu này, ăn xúc xích, khoai tây và mấy con cá nướng nguyên con bọc trong giấy bạc. Nhìn ảnh lại thèm giỏ dãi :((

Lũ bạn cấp 3 nhiệt tình hết lấc :x :x

Cái bia garden này bjo ở chỗ dưới Thanh Xuân Hà nội cũng có 1 cái bắt chước y hệt, nhưng để có hàng nghìn người ngồi uống như này chắc còn lâu lắm :D.

Ở đây đi mua đồ phải lấy ở quần ăn, xong tự mang ra tính tiền, xong tự mang ra bàn. Tốt nhất là nên đi cùng 1-2 người nữa để xếp 1 lần. Vì bia và đồ ăn rất nặng, nếu đi 1 người là xác định sẽ phải xếp đi xếp lại nhiều lần rất vất vả. Đc cái ng dân xếp hàng lịch sự, tính tiền cũng nhanh nên cũng k đến nỗi.

Những món ăn rất cơ bản của người Munich.​
[/QUOTE]

Lũ bạn cấp 3 nhiệt tình hết lấc :x :x

Cái bia garden này bjo ở chỗ dưới Thanh Xuân Hà nội cũng có 1 cái bắt chước y hệt, nhưng để có hàng nghìn người ngồi uống như này chắc còn lâu lắm :D.

Ở đây đi mua đồ phải lấy ở quần ăn, xong tự mang ra tính tiền, xong tự mang ra bàn. Tốt nhất là nên đi cùng 1-2 người nữa để xếp 1 lần. Vì bia và đồ ăn rất nặng, nếu đi 1 người là xác định sẽ phải xếp đi xếp lại nhiều lần rất vất vả. Đc cái ng dân xếp hàng lịch sự, tính tiền cũng nhanh nên cũng k đến nỗi.

Những món ăn rất cơ bản của người Munich.​
[/QUOTE]

Amigos

Xe tải
Ở Milan còn có các nhà hàng sau:​
1. Galleria Restaurant trong khu mua sắm Galleria Vittorio Emanuele II: thôi thì k có tiền shopping đồ hiệu, mình đành ăn ở nhà hàng có view hàng hiệu vậy. Nhà hàng này ăn ngon phết ạ, chuẩn vị Ý. Các bác nên thử món Seafood Tagliolini và Pizza với ham, mushrooms, olives. 2 món này bọn e ăn cực kì ưng luôn. Đế bánh mỏng giòn Vét sạch đĩa :))))

2. Osteria Italiana: ăn cũng ngon. Nhưng ko xuất sắc lắm ạ! Thuộc tầm 7/10. Bọn e ăn seafood pizza và spaghetti carbonara. Pizza đế dày nhưng vẫn giòn còn spaghetti do e chọn sốt carbonara (phô mai và trứng) nên hơi bị ngấy Bọn e kinh phí eo hẹp nên ko có khoản chi cho mua sắm nên k rì viu được cho các bác nhưng e có tìm hiểu thì biết cách Milan 40km có 1 khu outlet đồ hiệu chất hơn quả Đất tên Outlet Serravalle. Nh hàg sale và nh hàg đẹp. Mợ nào bác nào máu mua sắm có thể tới đây oanh tạc.

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Thêm ảnh Milan cho các cụ ạ:

Sảnh bên ngoài Ks Hilton Milan tối thứ 7, ko biết có đội nào dân chơi thế. Lúc đầu vợ e bảo nó book xe cho e đi lượn tối ở Milan, còn hỏi em thích con nào thì chọn thoải mái. Thế mà e cũng tin =)).

China town ở Milan, chủ yếu bán quần áo Quảng Châu, bèo bọt - ko bằng 1 góc China town của Syd với Mel.

Khuôn viên nhà hàng Seta. Nhà hàng này đẹp từ trong ra ngoài, đẹp từ cách phục vụ đến những chi tiết nhỏ nhất. Ví dụ như khi mình đến sẽ có lễ tân dắt mình vào bàn, cất áo khoác cho mình, đi vệ sinh có ng dẫn ra đến tận cửa toilet. Khuôn viên sân vườn có nhạc Piano giao hưởng nhẹ nhàng rất đưa cơm. Phục vụ tỉ mỉ cực kì. Ví dụ như ăn bánh mì nó vương vụn ra, sau mỗi món họ lại mang khăn ra lau hết vụn bánh mì, xong lại mang bánh mì mới tới cho mình chọn. 1 điều đặc biệt khi đi ăn Fine Dining là đồ ăn của khách trên bàn, dù là 1 ng, 2 ng hay 10ng đi chăng nữa thì toàn bộ các món ăn đều phải cùng ra 1 lúc. Đó là điều kiện bắt buộc, để đảm bảo đồ ăn nóng sốt và ko ai phải chờ ai.

Khung cảnh bên trong khu mua sắm lớn nhất Milan - đây cũng là khu mua sắm lâu đời nhất Châu Âu.

Những viên gạch lót sàn - e ở chỗ này có 1 viên gạch lõm và mọi người đứng lên nó rồi quay vòng tròn bằng gót chân tựa như cái compa - thấy bảo làm vậy sẽ đc may mắn, chẳng biết đúng ko mà đi thêm mấy ngày thì e bị giật cái balo haha.

Bên ngoài Duomo - đẹp ko tả nổi. Hiện tại vẫn đang xây dựng và tu sửa và vẫn chưa hoàn thiện xong.

Các cụ muốn chụp ảnh đẹp thì xác định ra đây từ 6-7h sáng. Nắng lên tầm 7:30am trở đi là ng du lịch đến sẽ đông như thế này, khỏi chụp luôn >"<​

Amigos

Xe tải

Ăn tối ở nhà hàng Concept45 thuộc khách sạn Hilton Milan. Trang trí bắt mắt, đồ ăn tạm được nhưng vì có 50% giảm giá nên tụi e mới ăn. Nói chung ko có discount thì chẳng bjo thèm ăn chỗ này.​

Amigos

Xe tải
Văn miêu tả cụ hay quá;) nhưng nếu sau mỗi đoạn cụ post luôn ảnh minh hoạ thì dễ theo dõi hơn, đọc nhiều hơi mỏi mắt;)
Cám ơn cụ góp ý, e chỉnh sửa lại rồi nhé. Từ nay e sẽ post bài kèm ảnh và mỗi bài sẽ ngắn lại chút chút cho mọi ng dễ đọc :D

Amigos

Xe tải

Lối vào nhà hàng Seta

Mandarin Oriental là chuỗi Ks nổi tiếng thế giới. Ks ở Milan đc đánh giá là 1 trong những ks 5 sao đỉnh cao nhất thế giới theo tạp chí Forbes. Nhà hàng Seta thuộc ks Mandarin Oriental ở Milan.

1 tiệm kem nổi tiếng khác ở Milan - GROM. Lúc đầu e k biết tưởng là kem Milan, sau mới biết GROM nó như kiểu Connecto ý, nó thương mại hoá nhiều đến nỗi mà thực sự tụi e thấy ko ngon = tiệm kem bên trên kia. Nó kiểu gia đình, hượng vị nó boutique hơn ý.

1 góc sống ảo trên Duomo.​

lx125_black

Xe container
Ngay trc khi lên tàu, có 1 sự việc xảy ra mà làm e có tí bất ngờ. Đó là việc nhà ga phân công khoảng 5-7 nhân viên đi ra hỏi han khách xem số vé của khách ở đâu để phân bổ chỗ đứng đều hơn, tránh tình trạng ùn tắc ở mỗi toa, mà điều này cũng làm giảm thời gian lên tàu và giúp chuyến tàu đc xuất phát đúng giờ - rồi e tự hỏi tại sao ở Vn nơi mà nhân công quá rẻ mạt mình lại ko thể làm 1 điều tương tự...
Bọn EU này ngố quá, em đi TQ thấy họ đánh số ngay sảnh đứng chờ cạnh đường ray, soi vào vé rồi đứng đúng cửa toa của mình là xong. Tàu nó đỗ chuẩn vạch luôn như xe bus BRT xứ mình :D

Amigos

Xe tải
Bọn EU này ngố quá, em đi TQ thấy họ đánh số ngay sảnh đứng chờ cạnh đường ray, soi vào vé rồi đứng đúng cửa toa của mình là xong. Tàu nó đỗ chuẩn vạch luôn như xe bus BRT xứ mình :D
cái này thì ở châu Âu chỗ có chỗ ko cụ ạ :D.

lx125_black

Xe container
cái này thì ở châu Âu chỗ có chỗ ko cụ ạ :D.
Đường sắt mà China nhận số 2 thì ko thằng nào dám nhận số 1 cụ ạ :D
Chúc vc cụ HP suốt đời, em đang đọc trang 11, tranh thủ hóng :D

lx125_black

Xe container
Thích lắm! Giống như mấy quán nhậu ở Vn mình các cụ ạ. Khác là k có tiếng zô zô thôi :)))) Bọn e vì k có booking nên được xếp ngồi ở bàn cao ngay gần quầy bar. 2 đứa gọi phần thập cẩm share cho 2 người với giá €19.8/người. Phần này gồm các món đặc sản của Đức có đùi heo quay giòn, 2 lát thịt heo bỏ lò, 2 cây xúc xích, 1/2 con vịt quay, 2 viên bread dumpling (dạng bột viên tròn rồi hấp) và 2 viên khoai tây nghiền viên tròn hấp. Đồ ăn vừa miệng và ngon lắm các bác ơi. Da heo quay giòn rụm và dai dai, thịt thì mềm và ko hề bị khô đâu ạ. Xúc xích Đức thì quá nổi tiếng r nên e ko cần phải nói luôn! Thề! Đây là cây xúc xích ngon nhất em từng ăn ạ! Bọn e gọi muốn táo chiên ăn cùng kem vani cho tráng miệng. Món này ăn như chuối chiên của Vn mình nhưng thay chuối là táo nên ăn có vị chua nhẹ, đỡ ngấy hơn nhiều nè. Nhìn chung bữa tối đầu tiên thành công tốt đẹp.
Em ăn kiêng 2 tháng, đọc những dòng này như kiểu cai tái nghiện, vật thế hả giời!!!

Amigos

Xe tải
Em ăn kiêng 2 tháng, đọc những dòng này như kiểu cai tái nghiện, vật thế hả giời!!!
Đồ ăn ở châu Âu e thấy ở Ý là ngon nhất. Riêng mỳ Ý, có hàng chục loại, hàng trăm cách nấu. Kể cả cùng 1 món thì Bắc Ý (Milan) cũng nấu khác Nam Ý (Rome). Nó kiểu như Việt Nam ăn phở Bắc và phở Nam cũng khác nhau ý cụ.

Amigos

Xe tải
09/09-11/09: thành phố Venice và kế hoạch bất ngờ phút chót

Rời Milan hoa lệ bọn em lạc trôi về Venice. E plan chỉ lưu lại Venice có 1.5 ngày và 2 đêm vì nghĩ rằng chỉ lòng vòng quanh mấy con phố cổ, chụp ảnh mấy dòng kênh và ngồi thuyền Gondola. Đêm trc khi đến Venice, e vô tình dạo quanh Facebook và thấy bức ảnh của ngọn núi Dolomites. Vô tình thay cũng lúc ấy vợ e lại bảo a ơi cái hồ này (Lago di Braise) ở đâu mà đẹp quá!!! Và ko hiểu có phải ý trời hay ko mà cả 2 địa điểm này đều đi từ Venice là tiện lợi nhất (4 tiếng lái xe). Ngay trong đêm ấy e điên cuồng tìm chỗ thuê xe và hầu như tất cả đều hết xe số tự động hoặc chỉ còn xe rất rất rất đắt. Chuẩn bị từ bỏ thì may sao hiện ra chỗ thuê xe giá cả hợp lí và còn 1 slot thuê duy nhất xe số tự đônng. E chắc mẩm trog bụng quả là ý trời. Thế là ko chần chừ gì e book luôn chiếc SUV định mệnh ấy. Gần 4 tiếng ngồi tàu thì bọn e đến thành phố Venice.

Tàu đi Venice - các bác chú ý là ko nên ở trong Venice nhé, rất đắt đỏ mà riêng việc phải kéo lê hành lí từ cổng ngoài vào trong ks / nhà nghỉ ở Venice cũng rất mệt. Tốt nhất là nên ở Venice Mestre - đây là 1 cái town nhỏ nằm ngoài rìa Venice, rất thuận tiện cho việc đi tàu hoặc đi ra sân bay. Giá cả đi lại xe buýt ở đây cũng khá rẻ, chỉ có ra sân bay là đắt (8eu) còn lại đều là 1.5eu cho 1 lần lên xe buýt.​

Amigos

Xe tải
Lần này bọn e ở khách sạn Hilton Garden Inn Venice cách trung tâm 20’ đi bus. Đây là ks 3 sao thuộc gia đình Hilton, giá cả khá là dễ chịu nhưng phòng ốc vẫn rất là sạch sẽ, rộng rãi, đủ tiện nghi và dịch vụ vẫn rất là chuẩn. E thật lòng chân thành khuyên bác nào đi du lịch có thể book ks này (giá của chuỗi này là tầm 1tr5/đêm/2ng). Sau khi check in 2 đứa úp bát mì Hảo Hảo (mua từ ở Munich :)))) rồi nghỉ ngơi 1 chút cho bớt nắng là tranh thủ chạy ngay ra trung tâm Venice. Vì kế hoạch được thêm 2 địa điểm thần thánh mất cả ngày nên bọn e chỉ có chính xác 5 tiếng để khám phá thành phố Venice.

Khách sạn Hilton ở Venice Mestre - phòng to sạch sẽ rộng rãi giá ko quá chát.
Bọn e đi bộ len lỏi khắp các con phố cổ, đường hẻm bé xíu chỉ vừa 1 ng đi và vắng tanh, những bức tường vàng, đỏ xen kẽ nhau. Đúng như trong những bức tranh vẽ thành phố này, những chiếc cầu ở đây là k thể đếm được, cầu bé lớn, cầu gỗ cầu xi măng cứ nối tiếp nhau bắc ngang qua những rạch nước xanh biếc. Bọn e cứ thế cứ thế vừa đi vừa dừg lại chụp ảnh và tận hưởng ko khí thanh bình ở tp này. Sau 30’ đi bộ, e đã dắt vợ e đến địa điểm chụp ảnh thần thánh mà ít khách du lịch biết đến.

Muốn đi tới chỗ này, các cụ search Google đi tới Gucci store (cẩn thận nhé tại nó có 2 cái lận), sau đo đi men vào con hẻm đối diện đó là ra tới nơi. Chỗ này nằm khuất bên trong, đc che chắn bởi các toà nhà xung quanh nên chụp lúc nào cũng đc, ko bị cháy hình.​

Thế là 2 đứa lại tha hồ tác nghiệp. Chụp được bn ảnh đẹp làm quên hết cái mệt của 30’ thể dục bất đắc dĩ vừa rồi. Đến Venice mà k đi Gondola là coi như chưa đến Venice nên 2 đứa k thể bỏ qua món này được. Nghe thiên hạ đồn Venice cũng chặt chém k thua kém gì SG hay HN, trên đường đi 2 đứa cũng dò giá thuyền. Đa số giá cho dịch vụ này là €80-€120/thuyền tối đa 6ng cho 30’. 2 đứa chọn 1 dịch vụ ngay gần chỗ chụp ảnh và được a lái thuyền đẹp trai đúng chất Ý lại vui tính và nhiệt tình.

Dịch vụ đi thuyền ở Venice giá cả rất chợ trời, các cụ đừng ngại mặc cả. E đi dạo quanh phố phường dạo qua thị trường 1 vòng thì thấy chỗ này giá cả phải chăng, ko bị đôn giá lên như nhiều cụ bên forum du lịch châu âu hay nói nên e quất luôn​

Amigos

Xe tải

1 vài hình ảnh của Venice, đoạn này là ở ngay đầu Venice, chỗ xe buýt xe lửa và xe du lịch tập kết.​

Amigos

Xe tải
Con thuyền len lỏi qua các rạch nước, giữa những dãy nhà cổ, đâu đó lại đc nghe tiếng hát và đàn từ những chiếc thuyền khác. Vẫn là số may, ra đến khoảng sông rộng thì hoàng hôn bắt đầu buông nắng vàng trải dài như rót mật xuống sông. Cảnh tượng này mãi mãi ko bao giờ e có thể quên ạ.

Các cụ nhớ phải đi thuyền lúc sáng sớm hoặc gần mặt trời lặn. Các cụ google là Venice Sunset hoặc Sunrise để biết chính xác vì mặt trời mọc lặn mỗi mùa khác nhau. Tính toán làm sao để mình lên thuyền 10' trc khi mặt trời mọc hoặc lặn (ở Venice e chọn mặt trời lặn) để khi thuyền ra đến vùng nước lớn lớn ý, là mình có đc góc ảnh và góc nắng như ý. Ảnh e chụp = điện thoại nên ko lột tả đc hết vẻ đẹp của Venice, ảnh hịn chụp = máy thì mất cả rồi =))

Amigos

Xe tải
Sau đó 2 đứa đi ăn đồ Ý tại 1 quán nhỏ trong khu phố cổ luôn và lượn ra hàng kem nổi tiếng nhất Venice. Đúng là k hổ danh kem Ý, kem dẻo quánh và thơm lừng. Từng thìa mát lạnh ngọt lịm trôi xuống cổ.

Amigos

Xe tải
Bên trên là phân khúc vui vẻ còn đây mới là điểm nhấn:
  • đầu tiên là vụ đi lạc nhau: ăn kem xong 2 đứa vội vàng quay lại bến xe buýt để đi ra sân bay lấy xe SUV thuê cho ngày mai. Thực ra thì thuê ở Venice Mestre cũng có nhưng do giá cả quá đắt nên e chọn phương án ra sân bay thuê xe. Đi đường buổi tối ở Venice rất hãi, chỗ nào đông đúc thì thôi ko sao chứ đi qua mấy con hẻm nhỏ xíu chỉ 2 ng vừa tránh nổi nhau, nó u ám nó ghê lắm các cụ ạ. 8h hơn mà có nhiều khu nó vắng tanh xong nó lặng im đáng sợ lắm. Thỉnh thoảng lại có tiếng cười khanh khách xong mùi cần tụi khách du lịch ngồi đu đưa trên cửa sổ hút phì phèo làm tụi e càng sợ và càng rảo bước đi nhanh hơn. Thế rồi, chẳng hiểu sao mà e lại cầm đt của vợ rồi đi qua 1 đoạn đông người thì bị lạc mất - vợ e đi quá chỗ rẽ. Vợ e thì mắt mũi kèm nhèm ko thấy e đâu nữa mà đt cũng ko có nên cứ đứng yên ở chỗ đó chờ e tới. E thì cũng sợ ko dám đi xa chỉ biết đứng lên bục cao gào to lên. Thế rồi khoảng 15' sau, vợ e dũng cảm quay ngược lại thì e nhìn thấy từ xa do mặc áo vàng nổi. 2 đứa ôm nhau khóc như những ng` hàng chục năm gặp lại. Thực sự mà lúc đó lạc lâu hơn nữa thì cũng ko biết phải xử lý thế nào.
  • Cũng vì đoạn lạc nhau này mà việc tiếp theo xảy ra là 2 đứa bị muộn giờ xe buýt ra sân bay. thế là thay vì đi chuyến 8:50pm thì tụi e phải đi chuyến 9:30pm. Mà lúc đó cũng ức, e ra tới bến xe là 8:45pm, thằng cha ở chỗ xe buýt nó lại chỉ e ra cái buýt chậm, mà e mua vé buýt nhanh - thế là buýt đó ko cho e lên. Kì kèo 1 lúc thì nó đi xừ nó rồi, xong tìm đc chỗ buýt nhanh thì nó cũng vừa đi mất. Akay ko chịu đc.
  • Tiếp luôn, đến chỗ hẹn lấy xe ở sân bay đến nơi thì phát hiện ra e để quên passport ở ks. Năn nỉ, khóc lóc ỉ ôi và dùng cả mỹ nam kế nhưng vẫn bất thành. E phải phi như bay (đúg là gắn tên lửa vào đít) để phi về ks để lấy passport và quay lại sân bay trc 11h vì họ đóng quầy. Vợ em có nhiệm vụ ở lại đó làm trò con bò, khổ nhục kế để giữ chân. Bus đến chậm, e k thể nào đến kịp sân bay lúc 11h, đt vợ e thì hết pin, e k thể liên lạc đc :((( ngòii trên bus mà ruột gan phèo phổi của e nó cứ lộn tùg phèo. Và các cụ biết cái kết ntn ko ạ? Đến nơi, quầy thuê xe vẫn đèn ság trưg và đag tiếp vị khách cuối cùg đặt lấy xe lúc 11h :)))) dù sao e vẫn còn may chán các cụ ạ.

Mỹ nam kế bất thành :))