[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Amigos

Xe tải
Woa Woa cố gắng làm chuyến giống cụ mới được. Tổng thiệt hại hết bao nhiêu thế cụ
Dự trù ban đầu rơi vào tầm 50k AUD (tầm 800t VND), còn cụ thể thì phải để tới cuối chuyến đi mới rõ đc cụ ạ, hi vọng là ko quá 1 đồng :(. Cụ lưu ý là chuyến đi của e có rất nhiều ưu đãi, từ chỗ ở tới ăn uống và ngủ nghỉ - còn bt để đi đc 1 chuyến như này thì mỗi ng` tầm 1 đồng mới may ra đủ đc cụ ạ.

Qua chuyến đi này, Thế giới dường như nhỏ lại với vc cụ mợ
Qua chuyến đi của vc cụ mợ, Thế giới này lại lớn thêm hơn đối với em :T

minhmo

Xe cút kít
Tổng kết ngắn gọn của cụ rất là xúc tích và miêu tả chuyến đi của e hết sức chính xác đấy ạ. Nhìn lịch trình, cách đi đứng ngủ nghỉ và ăn tiêu nhiều người nghĩ là xa hoa quá, chắc đôi này đại gia tiêu tiền bố mẹ vv. nhưng để có đc chuyến đi này là cả 1 quá trình cực khổ tiết kiệm trong gần 3 năm trời của tụi e, từ việc tích cóp điểm bay đến bỏ lợn như trẻ con =))... e xin chia sẻ luôn clip mổ lợn của e haha. Từ năm 2016, mỗi ngày về nhà là e dốc hết túi ra xem có đồng xu lẻ nào ko là bỏ luôn vào trong ống, xong mỗi thứ 2 đầu tuần e và gấu lại nhắm mắt lại rồi mỗi ng rút đại 1 tờ tiền trong ví (nếu có) và bỏ vào ống :D
Quá nể vợ chồng cụ chủ.:-bd
Em thay viên gạch rồi lót dép hóng tiếp.

Amigos

Xe tải
Tiếp tục loạt ảnh ở Paris

View tháp Eiffel từ Trocadero

Và từ dưới chân

Tháp Eiffel - hay còn đc gọi là Iron Lady, đc chính quyền Paris bật đèn lên từ lúc mặt trời lặn tới 2h sáng -3h nếu là mùa hè thì phải ạ. Và cứ mỗi 5' đầu tiên của mỗi múi giờ, Iron Lady lại khiến ngta phải trầm trồ ồ à như này ạ.​

Amigos

Xe tải
Chinh phục người đẹp MONA LISA (a.k.a La Giaconda trong tiếng Ý)

Xếp hàng vào ngắm nàng là 1 cực hình. e ước tính phải có vài nghìn người xếp hàng trc mình. Các cụ lưu ý là phải đặt vé trc khi tới chứ ko là k có cơ hội đâu ạ. Trong hình là 1 góc của hành lang trc khi đi 6 cái cầu thang máy để lên tầng 6.

Căn phòng đầu tiên ở tầng 6, cứ tưởng đc gặp nàng rồi - ai ngờ lại phải xếp hàng tiếp. Đây là căn bên ngoài, nơi treo khá nhiều tác phẩm hội họa nổi tiếng mà e chưa nghe bjo ạ =)). xin lỗi các cụ e k phải dân nghệ thuật nên k dám bình luận gì ạ.

Căn phòng chính nơi trưng bày bức tranh vô giá.

Dòng ng xếp hàng đc sắp xếp đến cách bức tranh tầm 2m, sau đó cứ mỗi 60s, ngta lại lùa 1 tốp khách tham quan tầm 50ng vào chụp. cụ nào khôn thì đừng chen lấn mà nên nhường ngta đi trc, làm sao để các cụ đc đứng đầu của tốp tiếp theo, như vậy khi nó mở khóa là các cụ sẽ đc chọn vị trí tốt nhất để selfie với Mona.

Mona tại góc nhìn gần nhất - các cụ có thể thấy cánh tay của nhân viên bảo vệ bắt đầu lùa tốp khách vừa đc cho vào coi. Trộm vía e thấy Mona ko có lông mày, chẳng xinh bằng gấu nhàem hahaha=)).
P/S: có rất nhiều thuyết âm mưu cho rằng bức tranh này ko phải là thật. Nếu tìm hiểu về bức tranh này thì sẽ thấy rằng việc bức tranh trở nên nổi tiếng là một phần lớn do cái lịch sử bị đánh cắp nhiều lần của nó, và việc nó đc ngta treo thưởng những khoản tiền khổng lồ để tìm ra nó. E tự hỏi liệu 1 bức hoạ vô giá thế này mà lại trưng bày cho vài triệu lượt xem mỗi năm, rủi ro mất cắp và hỏng màu đầy rẫy (do ng tham quan chụp flash, đặc biệt là lũ Khựa ngu, mặc cho ngta đã cảnh cáo cấm flash), thì liệu có chắc bức tranh là thật hay ko?

Amigos

Xe tải

Đi ăn kem ở khu mua sắm Champ Elysses

Phố lên đèn thì Louvre cũng lên đồ.

Lần đầu ăn mì Ramen mà nc dùng đen như mực tàu. Nói chung vẫn ko thể ngon bằng hàng au ở Osaka và Tokyo đc :D

Window shopping ở khu mua sắm gần nhà - sờ vào cái gì đẹp cũng toàn vài trăm -> ngàn Eu >"<

Amigos

Xe tải
À, e còn thiếu 1 tips nữa cho mấy bác muốn ăn sang xịn mịn thơm mà giá rẻ hú hồn nè. Hãy đặt bàn qua trang web TheFork (link https://www.thefork.com/city/paris/415144) để được ưu đãi lên đến 50% nhé! Viết xong sao thấy giống như quảng cáo ghê :)))) e hay book nhà hàng ở trag web từ ngày e còn ở Úc! Từ ngày e phát hiện ra nó, cuộc đời vc e như nở hoa, ko có cuối tuần nào bế tắc. Trang web này hay có những ưu đãi 50% off cho cả bill rất là hời luôn! Về chất lượng nhà hàng thì cũng có chỗ ngon, chỗ dở! Nên trc khi đặt nhà hàng nào thì các bác vẫn nên lên google xem reviews nhé! Khá nhiều nhà hàng sang choảnh, ngon hẳn hoi có deal tốt (30-50% off) ở web này. Theo thông tin “mật” từ cục tình báo quốc tế “nguyễn thị vợ e” web này charge phí hoa hồng rất thấp từ các nhà hàng đối tác và số lượng khách hàng mang đến lại nhiều nên đc khá ưa chuộng. Đầu tư chút ít thời gian để check và sàg lọc kĩ càng, các bác sẽ có 1 bữa ăn vừa hoành tráng, vừa sang chảnh, vừa ngon miệng hài lòng đúng chuẩn tiêu chí thơm ngon ngọt nước :))))

Hình chụp màn hình:

Các cụ cứ chọn nhà hàng nào có nhiều đánh giá, điểm cao và có offer mà ăn nhé. E cũng cảnh báo trc là những nhà hàng đông nhất và ngon nhất thì ko có trên đây hoặc nếu có thì cũng k có voucher đâu ạ. Các cụ phải hiểu là nếu nhà hàng quảng bá bản thân lên những trang web như này là để kiếm thêm khách và tạo traffic những lúc vắng khách. thế nên chỗ nào mà nó đông rồi ý thì nó sẽ chẳng cần phải giảm giá - logic cũng hợp lý phải ko ạ :D.

P/S: một lợi thế rất lớn của việc đi du lịch tự túc so với đi tour là các cụ có thể linh động trong việc chi tiêu ăn uống, vd như ăn sáng ở ks thật no, 'cầm tạm' ít đồ mang ăn trưa để tiết kiệm tiền ăn tối thật ngon. Chỉ có như vậy mình mới thưởng thức hết đc ẩm thực của vùng miền nơi mình tới - còn mấy cái nhà hàng ăn buffet của tour, dù đầy đủ nhưng nó chuyên làm đồ ăn cho tourist chứ ko phải ng bản xứ :(.

Amigos

Xe tải
25/08 - 27/08: Bỉ - thiên đường bia, khoai tây chiên hay là bánh waffles và sô cô la?!

Sau 2 tiếng xập xình trên chuyến tàu từ Paris, bọn em đã đáp êm đẹp tại tp Brussels - thủ đô của nước Bỉ hay còn gọi là thủ đô (ko chính thức) của liên minh EU. Trong 2 ngày ở Bỉ, bọn e cư ngụ tại Hilton Brussels Grand Place. Vị trí phải gọi là ko thể đẹp hơn đc nữa. Ngay tại trug tâm ăn uống, mua sắm và các hoạt độg giải trí, đối diện nhà ga trung tâm. Tuy ks có hơi cũ 1 chút nhưng phòng ốc tất nhiên vẫn chuẩn 5 sao thơm phức. Check in các kiểu con đà điểu xong, 2 đứa tung tăng vòng quanh các con phố.

Brussels đẹp kiểu rất cổ, rất rất cổ. Và khá là đông đúc. Loah quanh 1 hồi, ngó nghiêng bên này bên kia, 2 đứa đi đến Bia Mara cửa hàng bán Fish & Chips cực nổi tiếng ở Brussels. Làm 1 li bia, 1 phần cá chiên kèm khoai tây chiên và 1 phần tôm chiên mè. Các cụ có thể ghé đây ăn trưa nhé! Trưa hè mà cắn 1 miếng cá chiên giòn rụm xong nhấp thêm ngụm bia Bỉ mát lạnh thì ôii thiên đường là đây :))))) Đường phố ở Bỉ đâu đâu cũng thấy waffles (1 loại bánh khá phổ biến ở châu Âu) và chocolates! Nhiều vô số kể luôn... Các bác cứ thấy hàng nào đông người mua thì tạt vào nhé! Bọn e thử waffles của quán vỉa hè tên là Australian HomeMade (kem chuối ở đây ngon lắm) và quán nổi tiếng Maison Dandoy. Waffles chỉ tầm €3-€5 (ko có kem) nên các bác cứ thử đủ các chỗ nhé!

Trung tâm Brussels khá là bé, chi chít hàng quán 2 bên đường. Lúc nào cũng đông đúc nhộn nhịp cộng thêm mấy khúc nhạc vui tươi của các nghệ sĩ đường phố. Ko khí thích lắm lắm lắm! Buổi tối ngta ngồi đầy các quán tràn ra vỉa hè đông vui hơn cả Bùi Viện nhà mình. Đến nước nào là phải ăn đặc sản của nước đó vì với tụi e ẩm thực của 1 quốc gia là 1 phần văn hoá. Ngay tối đầu tiên 2 đứa quyết tâm thử luôn ẩm thực Bỉ tại nhà hàng Fin De Siecle được đáh giá cực kì tốt trên cả google và tripadvisor. Nhà hàng nằm nép mình trong 1 khu phố nhỏ ngoài rìa khu trung tâm sầm uất nhộn nhịp. Nhưng rất rất rất đông! Nếu đến vào khug giờ 8 - 9:30 tối, sẽ phải xếp hàng đợi từ 20-40’. Nhà hàng đơn giản lắm, như quán 1 bia bình dân chẳng decor chi lộng lẫy tạo cảm giác ấm cúng, và dân dã. Menu ở đây được viết trên tấm bảng trên quầy bar và ko có tiếng Anh nhưng được cái là phục vụ rất nhiệt tình cộng thêm tiếng Anh lưu loát. Đắn đo lựa chọn 1 hồi 2 đứa kêu 1 phần sườn heo nướng và 1 phần thịt thỏ hầm. À! Hoá ra đồ ăn của Bỉ lại ngon và vừa miệng đến vậy! 2 đứa ăn sạch sẽ, mút từng cái xương chẳng phải vì đói mà vì ngon. Các bác đến Brussels thì nhất định phải ăn ở đây nhé! Nhà hàg còn món beef stew (bò hầm bia) và xúc xích rất nổi tiếng.

Ngoài ra đến Bỉ phải thưởng thức vẹm (moules) tại nhà hàng Chéz Leon nhé cụ. 1 nồi vẹm đen hấp cùng vang trắng, cần tây và tỏi sẽ được phục vụ cùng khoai tây chiên. Húp con vẹm béo mập mằn mặn vị biển, ngọt dai rồi nhấp 1 ngụm vang trắng chát đầu lưỡi, để vị ngọt vương vấn đâu đấy... với e thiên đường trên trần gian chỉ thế thôiiii... Chỉ lưu lại Bỉ 2 đêm nên bọn e cũng ko đi lại chụp ảnh gì hết, chủ yếu là nghỉ ngơi nên e xin phép ko đề cập đến những địa điểm tham quan ở đây.

Mà e xin phép chia sẻ 1 số thông tin thú vị của đất nước này nha
  1. Brussels là tên tiếng anh của thành phố. Trong tiếng Pháp, nó đc gọi là Bruxelles và tiếng Hà Lan là Brussel.
  2. Brussels là trung tâm chính trị của châu Âu nơi đặt trụ sở chính của liên minh EU. Vì thế ko có gì là lạ khi có 1 số đông ng định cư tại Brussels ko mang quốc tịch Bỉ.
  3. Ng Bỉ nói tiếng Bỉ? Nâu nâu nâu! Ko có tiếng Bỉ đâu ạ. Có 3 ngôn ngữ được sd phổ biến ở Bỉ là Pháp, Hà Lan-Bỉ (Flemish Dutch) và Đức.
  4. Có hơn 800 hãng bia tại Bỉ. Đến Bỉ nhất định phải uống bia
  5. Khoai tây chiên - French fries được tạo ra tại Bỉ! Điều này vẫn còn gây tranh cãi khá nhiều giữa Bỉ và Pháp. Nhưng đến Brussels các bác sẽ thấy rất nhiều quầy hàg bán khoai tây chiên và nhìn xug quah ai ai cũg tay cầm ốg phễu giấy bên trog đựng đầy khoai tây chiên nóng giòn và sốt!
  6. Thằng ciu đứng tè - Mannenkin Pis là 1 biểu tượng của tp Brussels (giống như con sò là biểu tượg Sydney vậy). Đây là 1 tượng bằng đồng nằm tại trung tâm Brussels. Có rất nh huyền thoại xoay quanh bức tượng này nên các bác có thể google tham khảo nhé! Ví dụ như câu chuyện thời ấy Brussels đang bị bao vây bởi kẻ thù, cả tp đang làm con tin và kẻ thù đang chôn thuốc súng xug quanh tp thì cậu bé tên Julien nhìn thấy 1 ngòi nổ đang cháy đã tè lên để dập lửa và cứu ng dân khỏi vụ nổ banh xấc và vì thế trở thành ng hùng. E nghe thằng concierge ở ks kể vậy mà cũng bán tin bán nghi :)).

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải

Tàu Thalys từ nhà ga Paris Nord đi Brussels Midi.

Khoang tàu hạng nhất. Rất vắng người và yên tĩnh, ghế cũng rộng hơn và thoải mái hơn.

Chỉ chưa đầy 2h là đã có mặt ở thành phố Brussels​

Amigos

Xe tải

Mặt tiền của ks Hilton Brussels Grand Place - rất đẹp, rất cổ. trong hình là chú concierge nhanh nhẹn ra đỡ đồ cho tụi e - siêu cute.

sảnh check-in

Phòng executive lounge - vì gấu e là nv Hilton + là gold member của Hilton Hhnours nên vào đây ngồi đc giảm 50%

Phòng ngủ - đầy đủ tiện nghi chuẩn ks 5 sao​

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải

Nhà hàng Fish & Chips Bia Mara

Lặn lội nửa vòng trái đất từ Úc sang Bỉ để ăn kem Úc =))

Khu mua sắm Galeries Royales Saint-Hubert - khu mua sắm lâu đời và cổ nhất Châu Âu, đc hoàn thành và đi vào hoạt động năm 1847, trc cả Galleria Vittorio Emanuele II ở Milan

Nhà hàng Fin de Siecle - tưởng ko đông mà đông ko tưởng.

Menu bằng tiếng Pháp hay Hà Lan gì đó - thể hiện 1 sự đánh đố nhẹ cho thực khách như tụi em =)).

Đc cái bù lại thịt thỏ và sườn khá ngon.​

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải

Hôm nay trời nóng quá, phải mặc đồ ngắn ra đường th

Đi ra coi thằng cu đứng đái xem nó to bằng đâu mà người ta xếp hàng chụp hình với nó =)).

Brussles Town Hall - xây dựng từ thế kỉ 15, đc sửa sang lại thế kỉ 19 và vẫn sừng sững đến ngày hôm nay.

chiếc bánh Waffle của tiệm Maison Dandoy theo cá nhân e là ngon nhất Brussels. Các cụ ăn ít mấy cái bánh vỉa hè 1-2 euro 1 cái mà bỏ tiền ăn cái này (8 eu) nhưng tiền nào của nấy thôi ạ

Tâm hồn ăn uống lại đưa e đến với 1 nhà hàng trong hẻm ở khu Grand Place với món vẹm đen ngon nhức nách. E thấy vẹm ở Bỉ đầy đặn hơn, ngọt nước hơn và rẻ hơn hẳn so với Pháp.​

Chỉnh sửa cuối:

xe ngua go

Xe buýt
Tiền thôi chưa đủ cụ à, cụ xem lại chủ thớt post từ đầu đi, phải nói là trong đó tiền chỉ là 1 phương tiện thôi à...
Đúng đấy cụ ạ, em cũng đang ấp ủ 1 chuyến Châu Âu tự túc mà nghĩ đến phải xin Visa mà tụt hết tự tin.

botmingoc

Xe tải
Đỉnh quá, ngưỡng mộ cụ. Chắc sang năm em cũng phải cố đi iceland chơi, nhìn thèm quá đi.

nongdantrongmia

Xe tải
Vâng, cụ phán thế là chuẩn rồi. Em làm trong ngành du lịch nên hơi ngứa mồm comment tí thôi, vì em muốn người Việt mình cứ thoải mái tự hào với passport xanh khi đi du lịch nước ngoài, chứ chả việc gì phải tự ti cả.
Cầm hộ chiếu xanh xin visa nhục như con trùng trục. Cụ nào muốn tự hào em nhường hết.