[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Amigos

Xe tải
25/08 - 28/08: Amsterdam

Rời thành phố Brussels, bọn e lại nô nức lên đường đi Amsterdam, thành phố hạnh phúc nơi mà chỉ số hạnh phúc luôn đứng top 10 thế giới. Ăn sáng đâu đấy xong ở khách sạn, bọn e bắt Uber đi ra nhà ga liên thành phố cho tiện, mặc dù đi từ ga nội địa Brussels Central ra ga liên thành phố Bruxelles Midi miễn phí nhưng vì hành lí cồng kềnh mà đi Uber cũng chẳng đáng là bao mà ko phải khệ nệ bê đồ.

Ngay trc khi lên tàu, có 1 sự việc xảy ra mà làm e có tí bất ngờ. Đó là việc nhà ga phân công khoảng 5-7 nhân viên đi ra hỏi han khách xem số vé của khách ở đâu để phân bổ chỗ đứng đều hơn, tránh tình trạng ùn tắc ở mỗi toa, mà điều này cũng làm giảm thời gian lên tàu và giúp chuyến tàu đc xuất phát đúng giờ - rồi e tự hỏi tại sao ở Vn nơi mà nhân công quá rẻ mạt mình lại ko thể làm 1 điều tương tự...

Nhân viên của nhà ga Bruxelles Midi rất chu đáo và ân cần.
Chuyến tàu từ Brussels đến Amsterdam chạy khá nhanh, chỉ sau 1h30 là e đã có mặt - thời tiết khá nóng, tầm 32-33 độ C và độ ẩm hơi cao so với mức bình thường. Để tiết kiệm tiền, tụi e đi tàu điện về ks do khoảng cách khá xa. Ở đây ngta bán vé tàu theo giờ chứ e k thấy bán theo chặng. Loại 1h và 24h (đi bus, tram hay metro đều đc) có giá tương ứng là 3.2 eu và 8eu. E mua loại 8.2 vì biết là sẽ đi ra ngoài chơi sau khi cất đồ ở Ks.

Check in Hilton Amsterdam - khá là xa trung tâm, tầm hơn 2km, nhưng với cái giá 45euro kèm ăn sáng thì e cũng k dám phàn nàn gì nhiều :(.

E nhân viên ks hơi bị xinh :x

Vườn sau khách sạn đẹp vãi chưởng, nhìn là e đã muốn ra đây ngồi tắm nắng buổi chiều nhâm nhi 1 ly rượu vang rồi :D. 1 điểm đặc biệt ở ks này là cái khuôn viên này là một trong số ít đất private mà đậu đc tàu thuyền ở Amsterdam - mỗi tội e k có thuyền thôi ạ =)).

Phòng ngủ chất lượng tốt, sáng sủa view đẹp.

Sảnh chính của ks.​

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải

Trạm dừng chân đầu tiên, nhà hàng Cafe Satellite Sport, nơi có món sườn heo thần thánh, ăn mệt nghỉ và cũng chỉ giá 12 eu, nếu ăn sau 10h tối thì chỉ 10eu. Bọn này làm chiêu trò tốt vì thực ra e nghĩ k có nhiều ng có thể ăn hết cái dải sườn trong hình, e đoán nó cũng phải tầm 500-600gr thịt sau khi trừ xương.​

Amigos

Xe tải
Ẩm thực nơi đây chán bao nhiêu thì những hoạt động vui chơi giải trí, đặc biệt là về đêm lại hay ho xịn xò bấy nhiêu. Từ đoạn này trở đi, hình ảnh e đăng là khá nhạy cảm, ko phù hợp với phụ nữ dưới 18 tuổi, trẻ e đang mang thai và đàn ông đang cho con bú ạ. 2 món nổi tiếng nhất của thành phố này là gái điếm và các thể loại ma túy - e với vợ đều chưa dùng cả 2 món này bjo nên cũng coi như là cưỡi ngựa xem hoa ;;).

Ngta hay nói đùa là đến Amsterdam chỉ cần đi bộ nhiều, hít mùi khói cần thôi cũng đủ phê pha lắm rồi - quả nhiên ko sai. Đi từ đầu đến cuối dãy phố hít hơi cần mấy bác hút nhả ra thôi là đủ phê, lâng lâng rồi, k cần tốn tiền chơi luôn! Mấy shop bán “đồ chơi” ở đây tư vấn cụ thể và nhiệt tình lắm! Còn hơn cả bán thuốc trong tiệm thuốc Tây luôn. Nào là m k phải ngại, ai cũg có lần đầu. Đây, chơi loại này là đủ phê lòi rồi e nhé! Loại này rẻ thôi chỉ €6 nhưng anh đảm bảo là chú m lên tới tận Mặt Trăng gặp chị Hằng và Thỏ Ngọc xong mang hẳn chị Hằng về Trái Đất luôn nhé! Đấy là trích đoạn e nghe lỏm được tại The Magic Mushroom Galleries - 1 trong những shop bán “thuốc thang” nổi tiếng và được ưa chuộng vì “hàng” ngon, chất lượng tại Amsterdam. Sang Amsterdam các anh chị em cứ thoải mái mà bung lụa! E nghe bảo có mấy loại nấm gây ảo giác, mỗi loại sẽ có kiểu ảo giác ntn, ảo giác trong bao lâu và ảo giác cấp độ mấy. Ở Amsterdam có đủ thử các loại liên quan đến cần như bánh waffles cần, kẹo cần, kem cần được bán khắp mọi nơi.

Những gócc thơ mộng khác của thành phố Amsterdam.​

Amigos

Xe tải
Xong chủ đề party pills, e sẽ sang ngay chủ đề mấy em kih doanh lấy lỗ làm lãi hoặc ngta hay gọi là kinh doanh vốn sẵn có! Ở Amsterdam, đây là 1 nghề được công nhận và có chứng chỉ hành nghề. Các em tập trung tại Red Light District - phố Đèn đỏ. Mỗi em sẽ đứng ở 1 ô cửa sổ với đèn đỏ xung quanh rực rỡ. Tất nhiên là ăn mặc cực mát mẻ, đung đưa, đong đưa tia khách hàng tiềm năng :))) 2 đứa e cũng tí tởn mua 2 vé vào bảo tàng mại dâm (Museum of Prostitution - Red Light Secrets). Bọn e gọi đây là bảo tàng của hoạt động duy trì nòi giống :))) Lại đc 1 phen mồm chữ a, mắt chữ o. Vào đây mỗi ng sẽ đc phát 1 cái máy audio, đi qua điểm nào thì dí nó vào biểu tưởng Listen để được nghe giải thích. Đây là tự thuật của 1 cô gái hành nghề mại dâm rất lâu năm (15 năm hay sao ấy,e k nhớ) tại khu này.

Vào bảo tàng này các bác sẽ được biết nghề của các em ấy ntn, những cái đc, những cái mất, suy nghĩ, cảm giác của em ấy ra sao. Nó giống như là chương trình lần đầu tôi kể. À à à! Ở đây nó có 1 ô cửa ngay mặt tiền để cho khách tham quan có thể trải nghiệm làm “gái ngành” xem cảm giác như thế nào. Mụ vợ e cũng tí tởn vào ngồi thử và kết quả ê chề :))))) sau quả đấy về nhà hết dám vênh váo với e là nó xinh với cả được nh ng dòm ngó há há. Bảo tàng còn trưng bày mấy cái dụng cụ hành nghề và 1 căn phòng của các em. Và 1 bức tường đầy sticky notes với những dòng cònession (xung quanh vấn đề sex) vui buồn tủi hờn đủ cả.

Vài thông tin về ngành nghề này mà em tham khảo được ở bảo tàng
  1. Mỗi năm có khoảng hơn 200.000 đàn ông đến Hà Lan chỉ với mục đích mua dâm
  2. Hà Lan hợp pháp hoá ngành mại dâm từ năm 2000 do chính quyền biết là đây là nhu cầu thiết yếu nên có cấm cũng ko cấm đc. Thay vì cấm đoán, họ hợp pháp hoá và dùng nó như cái cần câu cơm để thu hút du lịch (tự hỏi sao Vn ko làm thế nhỉ, chắc lại vì 4 chữ vàng công dung ngôn hạnh đây mà :D)
  3. Tuổi thọ ngành là trung bình 5 năm
  4. Tuổi vào ngành >21t
  5. 1 ca làm (10-12 tiếng) và có những cô phục vụ tới 120 khách
  6. Mỗi ô đèn đỏ ở đây có giá thuê €150/đêm (12 tiếng)
  7. Muốn thuê được 1 ô, phải có chứng nhận hành nghề mại dâm do chính phủ Hà Lan cấp và có passport châu Âu
  8. Mỗi ngày ở Hà Lan, có 900 người hành nghề mại dâm
  9. Giá 1 nháy ở đây trung bình là €50, đương nhiên tiền nào của nấy, hàng ngon lành cành đào thì phải 100 :D
  10. 1 nháy trung bình ở đây chỉ dài khoảng 6’

Một căn phòng cơ bản nơi gái làm việc, ở đây bắt buộc phải có chỗ rửa tay, ko nhất thiết phải có nhà tắm - vậy là còn thua cả Vn các cụ nhẩy =)).

Một đoạn phim ngắn mô tả 1 ngày làm việc của gái điếm ở trong bảo tàng mà e quay lại cho a e coi - e hơi lười dịch nên ai k hiểu tiếng anh thì xem hình ảnh tạm vậy nhé :D

Amigos

Xe tải
Ngoài các nhà thổ thì ở phố đèn đỏ còn có 4 điểm thu hút khác:
  1. Strip clubs and Bars: Các câu lạc bộ thoát y và bar. Tụi e chỉ đi vào Peep shows (bên dưới) và do đã đi Heineken tour hồi chiều và uống kha khá nên cũng ko vào bar. Nhưng theo e thấy thì giá vào cửa khá đắt, tầm 60eu 1h bao gồm đồ uống và thêm tiền nếu muốn gái nhảy lap dance. Loại rẻ hơn thì tầm 10eu vé vào cửa và khi vào sẽ phải mua đồ uống và đương nhiên thêm tiền nếu muốn gái nhảy nữa.
  2. Adult toys store: đủ các loại từ roi da, quần áo, đồ chơi - nhà e chơi kiểu organic ko muốn chơi đồ nên cũng k hứng thú lắm =)).
  3. Sex Palace - Peep Shows: một loại hình khá mới. đi vào đây có 3 loại dịch vụ. Đầu tiên là bên tay trái nó có 1 cái phòng múa thoát y (thoát hết luôn, và xoay quay cái phòng đó là 12 ô cửa cho ng xem). Ai muốn xem thì vào bỏ 2eu thì ô cửa sẽ mở ra cho mình coi (tầm 2-3 phút gì đó). Loại hình này ng ra ng vào cứ gọi là nườm nượp. Loại 2 là phòng private cho ai có nhu cầu thẩm du xả xì trét. Loại 3 là gái nhảy lap dance private. Tụi e chỉ đi cái thứ nhất cho mở mắt tí - nhưng nói thật là mấy e gái tây mà đi làm cái này thường là dạng cave hết đát, béo và xấu. Loại đẹp nó đứng phòng riêng thu tiền thích hơn :D.
  4. Sex Show: nhiều vô kể cứ vài chục m lại có 1 cái, Moulin Rouge, Casa Rosso... đại loại là xem phim sex trực tiếp nói thế cho các cụ dễ hình dung - giá tầm 50-70eu 1 ng. Cũng định xem mà thấy tự dưng phải bỏ 3-4 triệu đi coi phim sex thấy ko đáng nên e k vào =)).
P/S: mặc dù ko đc tận mắt chứng kiến nhưng theo e đc biết thì các phòng mại dâm ở đây, nếu là đèn đỏ thì là gái (hoặc trai) nhưng nếu là đèn màu xanh nc biển tức là bọn chuyển giới :D

Thùng rác rất thông minh, đầy là nó hiện đèn đỏ ko cho dùng nữa.

Đồ ăn VN trong khu Chinatown - dở như hạch mà cũng đc đánh giá cao - chắc do ng ăn chưa tới Vn bjo =))

Làm cây cà rem vị cần sa ko các chế ;;)

hoa rơi cửa phật là có thật các cụ ạ. 1 cái chùa của Khựa ngay sau lưng khu đèn đỏ =))

Amigos

Xe tải
Amsterdam (cont.)
Trong mấy ngày khám phá Hà Lan, bọn e chủ yếu di chuyển bằng tram (tàu điện trong trong thành phố) và đi bộ. Vì Amsterdam khá rộng lớn nên các địa điểm ở xa nhau lắm, đi uber rất tốn kém nên 2 đứa đi tram. Bọn e mua vé 24hr giá €6/ng. Nghĩa là trong vòng 24hrs (tính từ lần tap thẻ đầu tiên) bọn e có thể đi thoải mái tram, train, bus.

Ngoài ra e có tham khảo biết đc có vé 3 ngày và 1 tuần nữa. Mọi ng lại phòng bán vé ở trạn tàu điện để được tư vấn kĩ nhé! Hà Lan nói tiếng Anh tốt lắm. Có điều bọn e ghét tram ở Hà Lan là k có điều hoà và đông. Mỗi lần ngồi tram là như tra tấn, mồ hôi mẹ mồ hôi con thi nhau đổ. Kinh khủng khiếp lắm! Bọn e đi Amsterdam mùa này chẳng có hoa hoè nở rộ như mùa xuân nhưng ở mấy cây cầu trong tp vẫn thấy mấy bụi hoa đủ màu sắc đẹp lắm. Thi thoảng lại có chiếc xe đạp trắng chạy lướt qua, đúng là Hà Lan trong trí tưởng tượng của e luôn.

Amsterdam là tp của những bảo tàng, ở đây bảo tàng nh vô số kể nhưg đa số đều phải mua vé nên các bác chỉ đi chọn lọc thôi nhé! Bọn e chỉ đi mỗi bảo tàng con người gọi là Body Worlds. Diễn tả ntn cho đúng nhất nhỉ? Đây là 1 tiết sinh học về các bộ phận trong cơ thể người bằng hình ảnh sống động và chân thật nhất! Điều ngạc nhiên và đáng nể hơn là các mẫu vật trưng bày ở đây đều là bộ phận THẬT của con ng. Thật 1000% nhé các bác, từ các bó cơ, dây thần kinh đến xương tuỷ thịt thà là thật hết, và đều đã qua xử lý plastination - như kiểu ướp xác vậy

Một chút thông tin về cách người ta lưu giữ các bộ phận cơ thể (plastination):

"Được phát minh bởi nhà khoa học và nhà giải phẫu học Tiến sĩ Gunther von Hagens vào năm 1977, Plastination là phương pháp đột phá trong việc ngăn chặn sự phân hủy để bảo tồn các mẫu vật giải phẫu cho giáo dục khoa học và y tế. Quá trình này bao gồm chiết xuất tất cả các chất lỏng cơ thể và chất béo hòa tan từ mẫu vật, thay thế chúng thông qua việc ngâm tẩm bằng chân không bằng nhựa phản ứng và chất đàn hồi, sau đó xử lý chúng bằng ánh sáng, nhiệt hoặc một số loại khí nhất định, giúp cho mẫu vật có độ cứng và bền."

Mỗi năm có hơn 2000 người muốn được hiến xác cho bảo tàng. E thấy 12 năm cắp sách đi học môn sinh cũng ko bằng 2 tiếng e ở trong bảo tàng này. Nên đến tham quan các bác nhé! Đi bảo tàng về mới thấy cơ thể người thật vi diệu và mình cần yêu cơ thể mình nhiều hơn bằng việc sống thật lành mạnh. Mấy hình ảnh liên quan đến bảo tàng này có hơi gớm 1 chút, mong các bác lượng tình bỏ qua. Chống chỉ định xem khi đang ăn cơm.

Ung thư thận

Ung thư phổi cho các cụ hút thuóc nhiều và nói rằng phổi đen chỉ là quảng cáo trên TV để ngta ít hút thuốc đi.

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Sáng ngày thứ 2, thức dậy ở một nơi xa ;;) - đùa chứ đây là view từ phòng của e, đẹp và thơ mộng lạ kì.

duongxnk

Xe hơi
Phần ở Am này hay và ý nghĩa quá cụ.

nokia1970

Xe hơi
chuyến đi hay quá cụ, cám ơn vì chia sẻ

Amigos

Xe tải
Thông báo với các cụ là e vừa cắn răng mua cặp vé đi coi Barcelona, ngồi ở trung tâm, giá vé $279 eu x 2 = $558 eu ~ 14.5t VND - chẳng là gì so với vé chợ đen đi coi VN đá các cụ nhỉ.

AirSupply

Xe buýt
Thông báo với các cụ là e vừa cắn răng mua cặp vé đi coi Barcelona, ngồi ở trung tâm, giá vé $279 eu x 2 = $558 eu ~ 14.5t VND - chẳng là gì so với vé chợ đen đi coi VN đá các cụ nhỉ.

Chúc mừng vợ chồng cụ có chuyến đi tuyệt vời!

vuanhanghi

Xe điện
Cụ đi du lịch kiểu này cứ cắm con 16-55 sẽ đa năng hơn nhiều, lúc nào chuyên cảnh thì cắm con 8-16 cho nó đỡ phí cảnh đẹp.
Fix 16 của fuji nó cứ lỡ nhỡ, ko đazinăng.
Anyway cụ có 1 chuyến đi làm tất cả mọi ng ngưỡng mộ.

Amigos

Xe tải
Cụ đi du lịch kiểu này cứ cắm con 16-55 sẽ đa năng hơn nhiều, lúc nào chuyên cảnh thì cắm con 8-16 cho nó đỡ phí cảnh đẹp.
E cung vừa nói với gấu xong. Lẽ ra nên mua con 16-55 2.8 :(. Cám ơn cụ nhiều nhé

Yeuphunu

Xe điện
Nhưng fix 16 tiện gọn, chất lượng tốt, bằng chứng là ảnh rất đẹp. Nó tựa tựa góc Iphone, rộng hơn chút. Rất phù hợp với du lịch. Cụ chủ cũng không phải dân ảnh ọt mà là dân travel life mà.

Amigos

Xe tải
Nhưng fix 16 tiện gọn, chất lượng tốt, bằng chứng là ảnh rất đẹp. Nó tựa tựa góc Iphone, rộng hơn chút. Rất phù hợp với du lịch. Cụ chủ cũng không phải dân ảnh ọt mà là dân travel life mà.
Vâng ạ, ngày trc e dùng a7ii 24-70 f4 zeiss mà thấy nó nặng =)) nên đổi sang cái này cho gọn gàng. Ảnh du lịch thì hầu như là e dùng con 16mm 1.4, khi nào cần kéo hậu cảnh lại thì e dùng con 56mm 1.2 bokeh mịn như nhung - ngoại trừ vụ thay ra thay vào hơi bất tiện thì k có phàn nàn gì cả ạ :D

Amigos

Xe tải
Hà Lan (cont.)
Địa điểm t3 mà các bác k thể bỏ qua khi đến Amsterdam đó chính là Heineken Experience (nhà máy sx bia Heineken đầu tiên). Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Đến đây vừa biết đc lịch sử bia Heineken (từ chuyện ông Gerard Adriaan Heineken mua cái nhà máy bia The Haystack năm 1864 cho tới chai bia Heineken ngày nay anh e ta zô trên bàn nhậu), vừa biết được bia được sx ntn lại được thưởng thức bia tươi Heineken tại lò.

Đi rồi mới thấy để gầy dựng và duy trì cái thương hiệu bia thế giới như Heineken ko hề đơn giản. Nào là lúa mạch phải được trồng tại những nông trại chuẩn quy định tại miền Nam nc Pháp (dù bất cứ nhà máy bia Heineken ở nc nào cũng đều phải lấy nguồn lúa mạch từ đây), nào là nước sử dụng phải được xử lí và đủ chuẩn ntn, nào là từng quy trình phải tuân thủ đúng bn độ C, đúng bn phút, bn giây. Và quan trọng nhất là men cho vào bia là 1 công thức siêu bí mật mà chỉ 1 vài ng quan trọng trong tập đoàn được biết (tiếng anh gọi là the A yeast). Chính vì vậy mà bia Heineken luôn giữ vững đc vị trí trong lòng người tiêu dùng. Mà e thấy bọn này cũng giỏi nó làm đủ các hoạt động để mình kiểu vừa học vừa chơi nên kiến thức nhớ nhah và cũng lâu nữa. Rất là thú vị! Đi hết tour mỗi lần uống bia Heineken thấy ngon hơn hẳn, trân trọg hơn hẳn. À khoe với các bác là mụ vợ e thắng giải rót bia chuẩn Heineken ngày hôm ấy! Nó mới bảo với em là đấy a thấy chưa gái bán bia cũng cần kĩ năng và năng khiếu. Rồi giả sử như sau này e mà có thất nghiệp, ko có việc gì làm thì em sẽ đi bán bia, ông trời đã định thế rồi và từ đó e sẽ phát triển tập đoàn Heineken lên tầm cao vũ trụ :)))))

Cổng vào nhà máy bia cũ của Heineken - đóng cửa năm 1988 do ko thể đáp ứng đc nhu cầu về sản lượng.

Logo Heineken qua các thời kì.

4 giai đoạn làm bia bao gồm, lọc nước, nấu nước với lúa mạch đã đc sấy và rang tạo mùi thơm. Sau đó cho hoa bia (hops) tạo vì đắng. Cuối cùng là thêm men bia để tạo bọt, lên men và 'ăn' hết các vị ngọt trong hỗn hợp nước trc đó. Cặn bạ đc bỏ ra nuôi bò.

Lúa mạch - Heineken chỉ dùng 1 loại duy nhất ở phía nam nước Pháp. Dù bia đc sản suất ở đâu đi nữa thì lúa mạch cũng đc lấy từ nước Pháp.

hoa bia (hops)

1 trong 4 lò nấu bia.

uống thử hỗn hợp nước lúa mạch sau khi nấu.

Uống thử bia mới.

Cuối chuyến đi, mỗi người đc phát 2 cái token để uống thêm 2 li​

Amigos

Xe tải
Hà Lan (cont.)

Ăn tối ở nhà hàng Seafood Bar gần khu mua sắm đồ hiệu. nó có 2 cửa hàng nhưng chỗ này gần trung tâm hơn thì phải.

Chiều hoàng hôn buông doesn't fine​