[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ chủ cho hỏi cách thức claim bảo hiểm du lịch với. Bảo hiểm du lịch mua cùng vé máy bay hay là mua riêng?

Xechaybangcom

Xe điện

Nhà hàng Oria nằm trong khách sạn 5 sao Monument ở Barcelona

Mặc dù lúc vào nhà hàng đã là 2h chiều nhưng vẫn còn khá đông khách.

Bánh mì khai vị

2 món khai vị - salad bạch tuộc và risotto

2 món chính - cá áp chảo và vịt.

Tránh miệng nhẹ nhàng

Tổng thiệt hại là 166eu - hơi chát 1 tí.
Nhà mình mà đi chắc phải ăn gấp 3 lần thế này, đúng là ăn thùng uống vại.

Amigos

Xe tải
Cụ chủ cho hỏi cách thức claim bảo hiểm du lịch với. Bảo hiểm du lịch mua cùng vé máy bay hay là mua riêng?
bảo hiểm du lịch e có kèm theo thẻ tín dụng cụ nhé. khi xảy ra vấn đề gì cụ nhớ đi báo cảnh sát địa phương để lấy 1 bản báo cáo (report) ghi rõ ngày giờ và sự việc xảy ra thế nào. sau đó đưa cho bên bảo hiểm, kèm theo các hóa đơn chứng từ mua hàng. nếu hàng mới thì nó đền full giá luôn, còn hàng cũ thì nó trừ khấu hao đi nó đền thôi ạ.

Cụ cũng có thể mua riêng, nhưng theo kinh nghiệm e tìm hiểu thì bảo hiểm qua thẻ tín dụng tốt hơn, ít khả năng bị từ chối hơn. Vì nó là bảo hiểm dạng pool, tức là gộp hàng trăm ngàn người vào với nhau nên việc 1,2 ng claim bảo hiểm ko đáng kể gì với nó cả đâu cụ ạ

Xechaybangcom

Xe điện
bảo hiểm du lịch e có kèm theo thẻ tín dụng cụ nhé. khi xảy ra vấn đề gì cụ nhớ đi báo cảnh sát địa phương để lấy 1 bản báo cáo (report) ghi rõ ngày giờ và sự việc xảy ra thế nào. sau đó đưa cho bên bảo hiểm, kèm theo các hóa đơn chứng từ mua hàng. nếu hàng mới thì nó đền full giá luôn, còn hàng cũ thì nó trừ khấu hao đi nó đền thôi ạ.

Cụ cũng có thể mua riêng, nhưng theo kinh nghiệm e tìm hiểu thì bảo hiểm qua thẻ tín dụng tốt hơn, ít khả năng bị từ chối hơn. Vì nó là bảo hiểm dạng pool, tức là gộp hàng trăm ngàn người vào với nhau nên việc 1,2 ng claim bảo hiểm ko đáng kể gì với nó cả đâu cụ ạ
Cảm ơn cụ chủ.

SunshineA

Xe tăng
Ngày 6: Skogafoss, Seljalandsfoss & Air Plane Crash

Sáng tỉnh giấc thấy chú mèo ở nhà đang nằm ở cái ghế sofa cạnh đấy dòm ngó mình ánh mắt mơ màng âu sầu (thật ra là nó đói đag xin ăn ạ). E mới chợt nhận ra hôm nay là ngày cuối rồi. Nhah chóng bật dậy cơm nước để còn đi nốt mấy điểm cuối. Buổi trưa bọn e tranh thủ làm vài pô ở nhà (ở cái garage xe cổ kiểu ảnh thập niên 900 hồi đó, mấy con ngựa gần nhà và cánh đồng cỏ lau sau vườn với concept anh nông dân và nàng thôn nữ). Sau đó 3 đứa lên đường đến 2 chú thác nổi tiếng (Seljalandsfoss và Skógafoss). 2 chú này nằm cạnh nhau, cách nhau 30km. Đây là địa điểm khá đông khách du lịch. Ở thác Seljalandsfoss có đường đi vào phía sau thác. Dân thợ ảnh hay vác súng ống ra đây đợi hoàng hôn để bắn từ trong ra có con ảnh để đời ánh mặt trời xuyên qua thác mượt như mây. Skógafoss là 1 cái thác khá to, ngta hay chụp kiểu qay lưng lại thác xong chỉnh ảnh màu moody. Mấy bác mag máy ảnh đi 2 thác này thì nhớ mag bọc chống nc nhé! Vì nước bắn rất mạnh cộg thêm gió nữa chắc chắn là ướt máy đấy ạ. Nhớ mag áo chốg nc nữa. E với mụ vợ sắm hẳn 2 quả áo mưa, 1 xah lục 1 vàg tươi nổi cmn nhất vùng :))))

Sau 2 quả thác thần thánh, bọn e lái xe đến Air Plane Wreck. Đây là cái xác máy bay của Mỹ rơi năm 1973. Quyết định đáp xuống bãi biển thay vì xuống biển của phi công đã giúp bảo toàn tính mạng của toàn máy bay. Chỗ đậu xe của khu này nằm ngay bên phải từ hướng 2 cái thác đi về Vik. Các bác đi đường nhớ để ý vì nó chẳg có biển hiệu hay chỉ đường gì cả. Chỉ là 1 cái bãi đậu xe ở ngay giữa đường. Từ đó phải đi 4km mới vào đc chỗ máy bay rơi. Các bác ko nên “thông minh” như bọn e là cuốc bộ vào mà nên đợi shuttle bus chở vào. Tuy nhiên, chuyến cuối đi vào đó là 5h chiều và đi ngược ra là 6h tối. Mà mùa hè thì giờ này nắng vẫn chói chang ấy. Bọn e đến đấy là đã 8h tối nên cả 3 phải lết bộ vào. Con đường vào đây đầy sỏi và đá như đi trên hoang mạc ấy, ko cây ko cối chỉ có đường sỏi và đá. Cả cuộc đời này chắc e sẽ ko bao h quên được... bác nào có ý định đi bộ thì nhớ mang đôi ủng để sỏi đá ko chui vào chân nhé! Hoặc mang giày thể thao buộc chặt và tất dày dặn vào. Kinh nghiệm xương máu của vợ e là để đá chui vào giày mà tất bị tụt nên cọ vào chân máu me be bét.... Bọn e đến nơi là trời tối sầm, nên 3 đứa nhanh nhanh chóng chóng chụp ảnh. Gió lạnh thổi, xung quanh hoang vu, tối đen 1 màu chỉ có mỗi chiếc máy bay trắg đổ nát. E là đàn ông mà cũg thấy hơi rợn ng. Mấy bác rút kn của bọn e là nên đến đó sớm 1 chút rồi đợi hoàng hôn và chụp ảnh rồi đi bộ ra ngay thì sẽ ko bị tối mù như bọn e

Đàn ngựa bắc âu vô tình e gặp trên đường. Tụi e dừng lại cho chúng nó ăn ít cỏ, gạ được mấy shot hình và flycam shot (dự là bác Mr. Lee sẽ cho vào clip cưới :))).

Thác Skogafoss, rất hùng vĩ !

Thác Seljalandsfoss thì nhẹ nhàng hơn nhưng lại có 'kiến trúc' cầu kì hơn, nếu chịu khó chờ đợi chắc hẳn các bác sẽ có một tấm hình cực chất.

Máy bay rơi Sólheimasandur

Vài tips cho các bác:
1. Nhớ mang áo khoác ấm, găng tay, nón trùm tai, khăn choàng cổ. Tốt nhất nên sắm con áo phao nhỏ nhẹ cuộn được để mang đi
2. Giày chống trơn và chống thấm nước
3. Đồ bơi vì ở Iceland ngoài Blue Lagoon còn có rất nhiều các suối nước nóng tự nhiên khác mà mình có thể dừng lại và thưởng thức
4. Nếu các bác đi road trip thì nên đổ xăng bất cứ lúc nào khi thấy cây xăng vì các bác sẽ k biết được cây xăng tiếp theo ở nơi mô :))) đường đi 100% là đồng ko mông quạnh
5. Nên thuê camper van và đi đến đâu ngủ nghỉ đến đó. Tuy sẽ có khó khăn trong việc tắm rửa vs nhưng sẽ tiết kiệm được khá nhiều thgian
6. Đừng dành quá nh tgian ở tp Reykjavik
7. Iceland cho mang đa số các loại thực phẩm đã chế biến qua hải quan nên các bác nên sắm ít mì gói, snacks, bánh kẹo, thịt bò khô các kiểu vì đồ ăn ở Iceland vừa mắc và vừa k hợp khẩu vị ng châu Á :)))) Miễn sao ko phải đồ tươi sống là được mang vào ạ!
8. Hạn chế mua sắm bất cứ món gì ở Iceland :)))
9. Ở Iceland họ chấp nhận tiền Euro

Vậy là kết thúc hành trình 6 ngày tại Iceland với 2400km. Đây có lẽ chuyến đi và đất nước để lại ấn tượng nhất trong em. Vc Em từ trc đến giờ là 2 đứa đi du lịch để ăn cả thế giới nhưng Iceland đã làm tụi em phải trầm trồ và chết ngất vì thiên nhiên nơi đây. Lời khuyên cuối của e là các bác nên đến Iceland 1 lần trong đời.

Cảm ơn các bác đã dõi theo hành trình của em. Các bác tiếp tục hóng phần tiếp ở châu Âu nhé! Ở châu Âu e sẽ có thể review được nhà hàng và khách sạn cũng như cách di chuyển bằng phương tiện công cộng cho cả nhà.
Em thích cảnh vùng Bắc Âu này. Năm nay nhà em lên lịch đi Bắc Âu tháng 7 mà vì dịch bệnh phải huỷ

Xechaybangcom

Xe điện
Tối hôm ấy bọn em nấu bún đậu mắm tôm ăn ở nhà ông anh và làm quen với mấy ng bạn của ông ấy nữa. Có 1 đôi vợ chồng người miền Nam và 1 chú em cùng quê HP với em. Sau khi cơm no rượu say bọn em rủ nhau đi xem đua xe underground huyền thoại. Đầu tiên mọi ng tập kết ở 1 bãi xe, bn xe độ, xe thơm, xe ngon đều được trưng ra như 1 cuộc triển lãm. Các nam thanh nữ tú quần short áo thun đi dạo quanh bắt kèo với nhau. Rồi tất cả di chuyển ra địa điểm đua. Cả 1 dàn xe nối đuôi nhau trên đường QL. Em và vợ được chở trên 2 chiếc Chevrolet Corvette Z06 (ôg a thật là chiều em hết mức vì đây là chiếc xe mơ ước cả đời của em đấy các cụ ơiii). Chủ nhân của 2 con này chính là 2 ng bạn vừa quen :)))) Sau khi dạt sag 2 bên để mấy chiếc xe sau tiến lên, ôg anh từ từ đi vào giữa đường, hạ cửa sổ xuống rồi bỗng nhiên mát ga lên 120 miles/hr, lưng em dính vào ghế, tóc bị gió thổi bay loạn xạ. Đường ql láng mịn lại tĩh mịch em nghe rõ tiếng gầm rú của em ấy, tim em gần như loạn mất mấy nhịp. Tình yêu của em đúng là chưa bao giờ làm e thất vọng, chẳg mấy chốc xe e lại lên dẫn đầu đoàn.

Bãi đua là 1 con đường 1 chiều ko 1 bóg người đi lại giữa sa mạc. Các xe đến xem đậu phía đầu đường và dọc 2 bên đường, nhữg cặp bắt kèo ban nãy lần lượt tiến vào. Đám đông 2 bên hào hứng reo hò, hú hét. Khí lạnh từ sa mạc thổi vào, cảnh vật xung quanh tĩnh lặng đến rợn người, càg làm cho ko khí cuộc đua hừng hực. 1 bạn béo đứng ra làm trọng tài, lấy tay làm cờ vẫy. Cánh tay múp míp vừa phẩy xuốg, cặp xe đầu tiên rú ga trog chớp mắt đã mất dạng. Đoạn đường rất ngắn nên kết quả có thể nhìn thấy trong tầm mắt. Cuộc đua cứ thế diễn ra cho đến lúc bọn em nghe thấy tiếng ù ù của trực thăng, rồi tiếng kêu Police! Police thế là như ong vỡ tổ, mạnh thân ai nấy chạy về xe mình và tản đi :)))) kết thúc 1 buổi tối thật khó quên
Trải nghiệm này vui nha. Có tiền cũng đâu có được trải nghiệm này.

Nhạc

Xe container
Chúc 2 vợ chồng cụ thớt trăm năm hạnh phúc nhé. Cảm ơn đã chia sẻ để mọi người cũng được du lịch qua câu chuyện của cụ. Theo dõi thớt của cụ thấy yên tâm về thế hệ 9x tài năng quá.
Hẳn là sau này giống nòi sẽ được cải tạo.

Xechaybangcom

Xe điện

Grand Canyon - thực sự là vợ chồng em ko quá ấn tượng với địa điểm du lịch này. Đúng là trông nó lạ và hùng vĩ thật nhưng quả thật bọn em ko ấn tượng lắm. Nếu cụ nào thích đi bộ trail walk hay chinh phục những con đường đi bộ khó khăn thì nơi đây có rất nhiều trải nghiệm cho các cụ thử thách. Vợ chồng em cả 2 đều đc cái lười như nhau nên chẳng ai muốn đi cả. Cảm thấy hơi phí $40 tiền phí vào cửa :( - nhưng thôi kệ, đi cho biết.​
Chỗ này cu Khoa có nhiều ảnh đẹp quá trời luôn.
Bên trên cụ chủ chia sẻ về súng ống hay quá xá là hay.

hanoien

Xe điện
Đến Nhật, chắc chắn phải ăn sushi đúng ko các cụ? Ở Nhật có vô số kể những cửa hàng sushi từ bình dân đến cao cấp. Nhưng bọn em đã phải lòng 1 quán sushi gia đình nhỏ nhỏ xinh xinh chỉ đủ 20 ng ngồi trong 1 con hẻm nhỏ ở phố Dontobori, Osaka. Năm 2015, lần đầu đến với nc Nhật bọn em ăn ở đây theo review trên mạng và thật sự ấn tượng... Đây là quán sushi gia đình cha truyền con nối, chỉ có 2 nhân viên là vợ và con gái còn đầu bếp là chồng. Cả 3 đều rất thân thiện, niềm nở và nhiệt tình hết mức. Bọn em ngồi ở quầy bar ngay trước mặt chef, chef làm ra miếng nào là ăn ngay miếng đó. Miếng sushi ở đây phải được gọi là khổng lồ ko phải miếng cơm to mà là miếng cá cắn ngập răng, che lấp hết cả cơm ở phía dưới. Menu ở đây ko phong phú như các nhà hàng sushi khác với các kiểu cuộn (roll) và biến tấu của sushi. Ở đây họ tập trung vào sushi truyền thống là chỉ có hải sản phía trên và cơm ở dưới, nếu thích sẽ có thêm 1 lớp sauce đặc biệt và nướng xém mặt bằg đèn khò. Vì vậy hải sản phải cực kì tươi, mỗi ngày đi chợ anh chef sẽ chọn nguyên liệu nên menu mỗi ngày có thể thay đổi. Ở đây nổi tiếng nhất là món Toro (bluefin fatty tuna belly) - bụng béo của cá ngừ vây xanh. Toro được lấy từ dưới bụng của cá ngừ và chính nó cũng được chia thành nhiều loại, dựa vào các lớp mỡ của thịt cá, giống như xếp loại thịt bò. Loại toro có giá trị nhất, otoro, lấy từ bên dưới của cá gần với đầu cá. Miếng Otoro béo mềm, ko hề tanh 1 chút nào, càng nhai càng cảm nhận được vị ngọt, vị tươi của miếng cá... Cơ thịt lành lạnh của cá ngừ kết hợp với mỡ của bụng cá tạo ra cảm giác như có bơ trong miệng, tan chảy ra trong miệng khi ăn. nếu k nói đây là cá thì em dám chắc ko ai nhận ra đâu... Otoro ở đây được nướng tái bên ngoài. Khi cắn vào miếng cá, bên ngoài nướng ấm ngon miệng và bên trong lạnh như kem, tạo nên 1 vị độc đáo. Cụ nào bụng yếu cũng đừng lo vì khi ăn sushi, sashimi đã có kèm với gừng đỏ muối chua, lá vừng (lá tía tô Nhật) và wasabi giúp cân bằng lại độ lạnh của hải sản. Lời khuyên chân thành cho cụ nào mê sushi và sashimi thì nên đến đây để thưởng thức...Để tới đây các cụ ko cần đặt lịch trước, ai đến trc sẽ đc ăn trc. Các cụ google map quán Junchan Sushi sẽ ra nhé - bjo ngta có địa chỉ trên GG rồi chứ ngày xưa tụi e đi đến đây là cả 1 cực hình đi tìm kiếm đó các cụ
Cụ có gu ẩm thực quá, biết ăn và biết mô tả nữa. Liệu có làm trong ngành F&B k cụ?

Amigos

Xe tải
Cụ có gu ẩm thực quá, biết ăn và biết mô tả nữa. Liệu có làm trong ngành F&B k cụ?
dạ vc e đc cái mê ăn giống nhau, đi tới đâu cũng chỉ ngắm cảnh ít mà ăn thì nhiều - đặc biệt là các nhà hàng Michelin 1-2 star. Vì sao ko phải 3 sao, bởi vì tụi e tự đánh giá mình chưa đủ trình để cảm nhận đc cái đẳng cấp của nhà hàng 3 sao, mình đi vào cũng chỉ phí tiền mà thôi :D

Vợ e thì làm cho Hilton cụ biết rồi, tuy là mảng khách sạn những 2 vc e cũng đã ăn ở khoảng 14-15 cái ks Hilton khác nhau trên thế giới ạ. Đồ ăn tuy chỉ tương đương với 1 sao Michelin nhưng cũng rất ok.

hanoien

Xe điện
Mất gần 1 tuần mới đọc và xem hết bài của cụ. Chuyến đi của 2 vc cụ đặc biệt quá, rất nhiều trải nghiệm về ăn uống và các điểm du lịch đẹp, cũng như nhiều tình huống "thú vị". Chúc cụ và gia đình có nhiều chuyến đi khác để chia sẻ cho CCCĐ.

Xechaybangcom

Xe điện
Cuối trận là màn trao phần quả lưu niệm (nữa) cho khán giả. Các nữ hoạt náo viên và các cầu thủ ném từ dưới sân lên trên khái đài những chiếc áo cho cổ động viên - và khi 1 chiếc đc ném lên (ngay khi e đã định bỏ về) thì chẳng hiểu sao e lại bắt đc nó như 1 vị thần. Và đây là vẻ mặt rất vui vẻ của người ngồi ngay cạnh em nhưng bắt hụt :D

Sao cụ chụp được khoảnh khắc này?

SunshineA

Xe tăng
ko phải tiếc lắm đâu cụ ạ, đi bắc âu tầm tháng 2-3 và 10-11 mới ngắm đc huỳnh quang đẹp :D
Tình hình dịch này thì chắc còn lâu mới đi được Châu Âu cụ nhỉ. Nhưng em lưu ý tháng 2-3 và 10-11 Bắc Âu mới có huỳnh quang :)

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp mùa thu ở Bắc Âu (Nauy)