[Funland] Vtv1 đang tổ chức kỷ niệm 100 năm ngày sinh cụ Văn Cao

Gauxamth

Xe đạp
Hôm qua em nghe chả thấy chất nhạc. chất thơ cõi mơ của nhạc Văn Cao tí nào. Đạo diễn âm nhạc chương trình này thà cứ y như bản gốc đi, phối mới cuối cùng nghe chả ra làm sao.

beomap2

Xe container
Hôm qua em cũng xem, những bài cần hào hùng, khí phách thì khi thể hiện không thấy cái chất đấy. Những bài tình ca cũng vậy, hay do quay và phát trên tivi nên âm thanh kém.
Nếu nghe trong nhà hát thì hay hơn, âm thanh vòm, còn nghe qua tv thì âm mono chán lắm, hôm qua nghe chán quá, tôi tăng volum của tv lên mà thấy không ra sao

ambdiep

Xe buýt
Em thấy 5 năm nay ngày kỷ niệm cách mạng 19 tháng 8 đã bị lãng quên và thay vào đó là sự tuyên truyền 1 cách rầm rộ ngày thành lập ngành công an. 10 năm trước em mới biết đó là ngày ngành công an. Sắp tới chắc ngược lại.
Năm nay em mới biết đó là ngày của ngành. Em đi qua cung đường nhà hát Hồ Gươm tuần trước mặt cứ cau có vì bị cấm đường 😂

haipvg

Xe tăng
Em có ngồi xem hết cả buổi qua TV nhưng thực sự thấy "không đã"
1. Nhiều bài hát đã đi vào trong tiềm thức mọi người về giai điệu, nhưng nay được phối khí lại và thể hiện thấy " chán chán" thế nào đấy. Vẫn biết mỗi thời 1 khác và phải theo quan điểm đạo diễn nhưng em vẫn "bảo thủ" ý kiến của mình.
2. Về ánh sáng: Công nhận hoành tráng, nhưng bị lợi dụng hơi nhiều, chiếu nhiều hoa văn lên hai bên khán đài, trần khán phòng .... Cảm giác ko hợp với các bài hát.
Nghe các chuyên gia thẩm âm bảo nhiều ca sĩ hát nhép. Em ko phân biệt được nhưng một chương trình như vậy mà có hát nhép thì đúng là sự "báng bổ".
Các chương trình ghi hình của VTV chủ yếu hát nhép, rất dễ nhận thấy. Chắc là trình độ kỹ thuật của VTV không đủ để làm live, mà lại còn phát trực tiếp.

cairong_2011

Xe container
Các chương trình ghi hình của VTV chủ yếu hát nhép, rất dễ nhận thấy. Chắc là trình độ kỹ thuật của VTV không đủ để làm live, mà lại còn phát trực tiếp.
Em gà mờ cái này, làm thế nào phát hiện ra nhép khi xem TV hả cụ ?

Lonestar

Xe điện
Bài "Mùa xuân đầu tiên" của cụ rất hay, nổi tiếng, câu từ nghe ko có tính chính trị nào mà long đong mất 1 time dài mới dc phổ biến cccm nhỉ?
vì cái thời đấy người ta nhìn đâu cũng thấy sợ bản lĩnh và trình độ cua CỤ Văn Cao và tư tưởng xét lại cụ ah, Có bức ảnh Cụ Giáp với CỤ Văn cao rất đẹp

Napolong

Xe tăng
Đợt Toạ đàm 100 năm Hoàng Cầm, em có dịp thấy con nhạc sĩ Văn Cao.

Có thấy một video PV này:

Một cuốn sách mỏng của Thụy Kha. Và trong đâu đó, PV bà vợ nhạc sĩ suy nghĩ 100 năm ngày sinh, nhạc của ông sẽ được biểu diễn ở Quốc hội, quảng trường Ba Đình.

vancy83

Xe tải
Thôi bàn chuyện nhạc đi các cụ chuyện chính trị không vui. Các cụ thấy ai hát Văn Cao hay nhất?

Mình thấy Khánh Ly hát Mùa xuân đầu tiên cũng hay đó chứ? chỉ tiếc hát khi già quá rồi giọng không còn khoẻ

Ngày xưa mình hay nghe Lê Dung, Ánh Tuyết

Em thấy Ánh Tuyết hát hay cụ ạ, ra cái chất nhạc của cụ Văn Cao, ngày xưa bố em ở nhà mở suốt dần dần em cũng thích lúc nào không rõ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Ánh Tuyết hát hay cụ ạ, ra cái chất nhạc của cụ Văn Cao, ngày xưa bố em ở nhà mở suốt dần dần em cũng thích lúc nào không rõ.
Ánh Tuyết hát đĩa thì hay nhưng hát live không hay lắm. Ánh Tuyết hát được cái hay là rất tự nhiên, như kiểu nhập vào bài hát vậy. Mình ngay xưa cũng suốt ngày bật băng Ánh Tuyết Văn Cao nghe cả ngày không chán (khác với các ca sỹ hát gồng lên nghe rất mệt, không nghe lâu được)

Nhưng nhạc Văn Cao hơi có chút như classic thính phòng, hát khó lắm, nhiều ca sỹ cổ điển đã thử nhưng chưa thấy ai vừa đủ điêu luyện vừa đủ tình cảm, tự nhiên. Cũng có thể mình chưa nghe hết?

Quốc ca (Tiến Quân Ca) hay Trường ca Sông Lô biểu diễn đồng ca theo lối cổ điển thính phòng cũng rất hay

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
"Buồn tàn thu" qua giọng hát Thái Thanh trở thành một tuyệt phẩm, có lẽ không ai qua được.
Em đi hát KOK cũng hay hát Buồn tàn thu nhưng hòa âm phối khí cho Chế Linh cơ, nhưng say say rồi hát cũng cảm xúc phết, khối đứa ngất em vì bài đó nhé hehe

Dream 100

Xe ngựa
Với "Tiến Quân Ca" thì Cụ Văn Cao xứng đáng là nhạc sỹ số 1 Việt Nam!🌹

Đơn giản là không ai có được bài hát phổ biến nhất, được hát nhiều nhất, nhiều người hát nhất và hát trong tư thế nghiêm trang nhất!👏🇻🇳

tranvanlong

Xe điện
Với "Tiến Quân Ca" thì Cụ Văn Cao xứng đáng là nhạc sỹ số 1 Việt Nam!🌹

Đơn giản là không ai có được bài hát phổ biến nhất, được hát nhiều nhất, nhiều người hát nhất và hát trong tư thế nghiêm trang nhất!👏🇻🇳
View attachment 8038674
Bài Tiến quân ca hôm qua cháu bé với anh ca sỹ...hát, em thấy không ưng vì không thể hiện sự mạnh mẽ,, hùng dũng của một đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

Dream 100

Xe ngựa

Dream 100

Xe ngựa
Bài Tiến quân ca hôm qua cháu bé với anh ca sỹ...hát, em thấy không ưng vì không thể hiện sự mạnh mẽ,, hùng dũng của một đất nước.
Vâng cụ!
Có lẽ ban tổ chức muốn thử 1 bản phối mềm mại hơn!
Bản phối đó có lẽ không hợp với nghi lễ cử Quốc ca hoặc chào cờ?

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu rất thích điệu nhạc valse trong các tác phẩm của cụ Văn Cao, như bài Cung đàn xưa, Ngày mùa, Mùa xuân đầu tiên, Làng tôi...nghe nhịp thể loại đúng chất âm nhạc kinh điển. Giờ ít thấy thể loại này trong các ca khúc nổi đình nổi đám.

Chỉnh sửa cuối:

Venetta

Xe điện
Nhà cháu rất thích điệu nhạc vans trong các tác phẩm của cụ Văn Cao, như bài Cung đàn xưa, Ngày mùa, Mùa xuân đầu tiên, Làng tôi...nghe nhịp thể loại đúng chất âm nhạc kinh điển. Giờ ít thấy thể loại này trong các ca khúc nổi đình nổi đám.
Chẳng nhẽ em lại phán, rằng ca khúc hiện đại không cần giai điệu, ngày xưa bắt buộc phải có giai điệu, giờ thì không cần :)

bau67

Xe container
Ngày xưa có Cụ Thái Thanh, giờ đúng là ca sỹ Ánh Tuyết hát nhạc Cụ Văn Cao diễn cảm cực kỳ hay, trong vắt. Thấy nhiều người bảo trước kia còn bà Kim Tiêu hát nhạc của Cụ cũng hay lắm mà nhà Cháu chưa được nghe.
"Mùa Xuân đầu tiên" nhà Cháu thích nghe Tam ca áo trắng trình bày.
Chất giọng Thanh Lam cùng phong cách biểu diễn không hợp với các ca khúc của Cụ Văn Cao.