[Funland] Vụ công an Sóc Trăng đánh thiếu niên chạy xe máy

Huthasa

Xe lăn
Ở đây không có chữ "nếu".
Hiện tại không có cơ quan tố tụng hình sự nào đề nghị xem xét đối với vụ việc vi phạm Luật Giao thông của 2 thiếu niên ở Sóc Trăng, do đó không thể hồi tố quyết định xử phạt hành chính đã có hiệu lực với 2 thiếu niên này.

Bác lưu ý khi tranh luận về pháp luật, phải đưa ra bằng chứng và viện dẫn Luật, không dựa vào chữ "nếu".
Tôi đang hỏi về luật, không nói riêng trường hợp này. Tôi hỏi lại: theo quy định của PL thì qđ xphc có được hủy NẾU cq đt khởi tố vụ án liên quan không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tôi đang hỏi về luật, không nói riêng trường hợp này. Tôi hỏi lại: theo quy định của PL thì qđ xphc có được hủy NẾU cq đt khởi tố vụ án liên quan không?
Chúng ta đang tranh luận trong trường hợp cụ thể này bác ạ.

hitle888

Xe điện
Thế ví dụ chèn xe cs, đạp vào đầu xe với mục đích làm ngã xe cs để chạy thoát thì là hc hay hs? Các chú xxx nói cu này chèn xe đấy, nhưng chỉ nói mồm. Nếu họ tìm được video cu này chèn đầu xe thì có hs đc không? Em ví dụ thế.
Chả có nếu ở đây, sai đến đâu xử đến đấy. Còn chèn đầu xe thì cũng chả xử hình sự được đâu. Em thật.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Không? Câu chuyện nó đã ra ngoài trường hợp này khi mợ khẳng định không khởi tố đc vì đã có qđ xphc.
Tự bác đưa câu chuyện ra ngoài trường hợp này. Còn cháu vẫn đang tranh luận chỉ trường hợp này thôi. Và câu trả lời vẫn như cũ: Hiện tại không có cơ quan tố tụng hình sự nào đề nghị xem xét đối với vụ việc vi phạm Luật Giao thông của 2 thiếu niên ở Sóc Trăng, do đó không thể hồi tố quyết định xử phạt hành chính đã có hiệu lực với 2 thiếu niên này.

Huthasa

Xe lăn
Tự bác đưa câu chuyện ra ngoài trường hợp này. Còn cháu vẫn đang tranh luận chỉ trường hợp này thôi. Và câu trả lời vẫn như cũ: Hiện tại không có cơ quan tố tụng hình sự nào đề nghị xem xét đối với vụ việc vi phạm Luật Giao thông của 2 thiếu niên ở Sóc Trăng, do đó không thể hồi tố quyết định xử phạt hành chính đã có hiệu lực với 2 thiếu niên này.
Vâng. Cám ơn mợ. Thêm đc 1 dòng trong BL.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
cụ Huthasa ơi. nếu có thể cm đc 2 cháu chèn xe xxx thì chắc chắn sẽ khởi tố tội "chống ngừoi thi hành công vụ" rồi. ko cần cụ phải mong các a sẽ làm luôn & ngay

Huthasa

Xe lăn
cụ Huthasa ơi. nếu có thể cm đc 2 cháu chèn xe xxx thì chắc chắn sẽ khởi tố tội "chống ngừoi thi hành công vụ" rồi. ko cần cụ phải mong các a sẽ làm luôn & ngay
Thì mấy cậu xxx nói có mà. Nhưng để thu thập đc bằng chứng thì phải có tg, không tìm đc cam thì phải tìm đc người làm chứng. Có thể tìm ra hoặc chả bao giờ tìm được. Tìm đc thì có xử hay không thì còn tùy vào người quyết định. V.v và mây mây. Nhưng, Vẫn như các cụ nói, mấy thằng nó đánh ác vậy chắc phải làm gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thượng tôn pháp luật nha cụ.
Mỗi cá nhân phải tuân thủ những điều mà pháp luật quy định phỏng cụ.
Cụ có khuyến khích hành vi trẻ con chưa đủ tuổi sử dụng xe máy, không gplx (mà đã đủ tuổi lái xe quái đâu) ra đường làm loạn ???
Em hỏi thật cụ nha:
Con cụ hư, cụ có muốn nó được dạy cho thành người tử tế không ???
Nẫu :D
Trên thì cụ nói thượng tôn pháp luật, vậy mà cụ lại khuyến khích người khách đánh con mình nếu con mình vi phạm luật. Vậy em thử hỏi cụ thượng tôn pháp luật kiểu gì.

Cụ còn nẫu với không nẫu ở đây :)

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Thì mấy cậu xxx nói có mà. Nhưng để thu thập đc bằng chứng thì phải có tg, không tìm đc cam thì phải tìm đc người làm chứng. Vẫn như các cụ nói, mấy thằng nó đánh ác vậy chắc phải làm gì đó chứ.
việc xxx nói là việc mồm của các đ.c ấy. còn e nghĩ thực tế 2 cháu chỉ chạy thôi. ko có chuyện ép xe đạp xe đâu. cam h đầy đường khó khăn j chuyện thu thập bằng chứng. việc xxx đánh đập dã man thì ko có j ngạc nhiên cả.

Huthasa

Xe lăn
việc xxx nói là việc mồm của các đ.c ấy. còn e nghĩ thực tế 2 cháu chỉ chạy thôi. ko có chuyện ép xe đạp xe đâu. cam h đầy đường khó khăn j chuyện thu thập bằng chứng. việc xxx đánh đập dã man thì ko có j ngạc nhiên cả.
Vâng cụ.

duytrong

Xe lăn
Các cụ ấy bức xúc với xxx nên nhân vụ này làm rùm beng thế thôi ! Chứ khi các cụ ấy nhìn thấy mấy thằng trẻ trâu vác giáo mác cưỡi xe lạng lách đánh võng lúc ấy lại chả mong có xxx cho bọn đấy đi trại ! Đánh như đòn thù của mấy tay xxx này rõ ràng là sai , thậm chí có thể khởi tố tội hành hung trẻ vị thành niên nhưng em ủng hộ xxx làm mạnh tay đưa mấy thành phần trẻ trâu đua xe và vác hung khí đi đường tịch thu xe , phạt nặng và cho đi trại !
Nhưng những lúc trẻ trâu vác giáo mác chạy ầm ầm trên đường thường chúng lại chả mấy khi gặp xxxx. Thế mới tài chứ.

VoCan

Xe điện
Ko hiểu sao nhiều ông ngu muội lại vẽ ra đủ thứ xấu xa áp đặt lên 2 cháu thiếu niên này. Kể cả việc cháu chạy Exciter cung nhận định luôn là ko ra gì. Vưởt đèn đỏ trốn chạy công an thông thường cũng bị vẽ ra cho là lạng lách đánh võng chèn công an… ngươid đi đường… toàn lỗi nhận định để rồi doạ khởi tố. Thế mà mồm xoen xoét bảo thượng tôn pháp luật và nguyên tắc trọng chứng hơn trọng cung. Bảo sao án oan cả đống. Cho tới giờ chỉ mỗi duy nhất có chứng cớ được xác nhận lat clip đánh đập dã man 2 đưa thiếu niên kia.
Vậy việc cháu nó bẩu với nhà báo là cháu nó không đánh võng chỉ tránh ổ gà và xe trên quãng đường hơn 10km và chỉ dừng lại khi biết không chạy được nữa chắc do nhà báo tự bịa rồi .

xedaprach

Xe điện
3 ông xxx bị tước quân tịch vì vụ này thì cũng nặng đấy chứ nhỉ, không biết có dựa trên điều luật nào không hay dân túy quá?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
3 ông xxx bị tước quân tịch vì vụ này thì cũng nặng đấy chứ nhỉ, không biết có dựa trên điều luật nào không hay dân túy quá?
Vi phạm Điều 7, khoản 3, Thông tư 27/2017/TT-BCA.

"Khi tiếp xúc với người vi phạm pháp luật, cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân phải giữ đúng tư thế, lễ tiết, tác phong; có thái độ ứng xử đúng mực, không có lời nói, hành vi xúc phạm, phân biệt đối với người vi phạm."

nowhereland

Xe điện
Vụ mấy chú xxx tẩn 2 thằng cu thì coi như các chú mất hết nghiệp rồi. Cũng đáng tội thôi. Nhưng 2 thằng ranh thông chốt, chạy tạt té các kiểu sao không nâng quan điểm xử luôn tội chống người thi hành công vụ nhỉ? Ít ra vài tháng tù treo hay đưa vào trường giáo dưỡng cho chúng nó sáng cái mắt ra.
Mới chạy thôi, đã chống đâu. Các luật sư phân tích mọi nhẽ rồi, vẫn chỉ là lỗi phạt hành chính, thế mới đểu.

xedaprach

Xe điện
Vi phạm Điều 7, khoản 3, Thông tư 27/2017/TT-BCA.

"Khi tiếp xúc với người vi phạm pháp luật, cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân phải giữ đúng tư thế, lễ tiết, tác phong; có thái độ ứng xử đúng mực, không có lời nói, hành vi xúc phạm, phân biệt đối với người vi phạm."
Cám ơn mợ, thế khung hình phạt khi vi phạm điềunày là ntn hả mợ?