[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mandalord

Xe điện
Chuyện ngoài lề một chút, Giáo Dục thế nào ư...?
Các Cụ Mợ cho nhận xét, nếu nhà trường tổ chức cho các Cháu hoc Tiếng Anh với người nước Ngoài. Vậy những Cháu gđ không có điều kiện, thì các Cháu nó sẽ ở đâu trong tiết đó...? ;));));))
Thế là giáo dục cào bằng ư?
Phải chăng nên cấm bán trú vì có đứa có điều kiện bán trú, có đứa không? Các phụ huynh làm cách nào không cần biết, cứ trưa thì đón con về, chiều thì đ
Lớp con em có 2 đồng phục.
Đồng phục trường thì mua chung, đồng phục lớp thì vợ em hội phụ huynh tự đặt :)) thật ra em chả quan tâm giá mấy đâu, nó rẻ hơn đồ mua trong canifa :))
Ảnh là đồng phục lớp
Uầy cụ gần nhà em.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Em có vài điều muốn nói và cũng cảm thấy chỉ ở đây mới dám nói vì mấy chỗ khác họ hung hăng quá các cụ ạ, nếu chưa thấy em đúng thì cùng tranh luận nhẹ nhàng, đừng buông lời phũ phàng. Thank:
1/ Trường lớp là tài sản công ( trường công lập), giờ nhà trường liên kết với bên dịch vụ cung cấp suất ăn thu tiền của hs và sử dụng lớp học làm phòng nghỉ trưa. Bé nào không đóng tiền ăn thì không được vào lớp trước giờ học. Vậy nhà nước đầu tư lớp học có cả mục đích đấy không, vụ nghỉ trưa đối với hs bán trú liệu có giống với việc sử dụng phòng bệnh của bệnh viện Bạch Mai làm phòng dịch vụ, có tiền thì nằm không tiền thì ghép hoặc hành lang không. Nhà trường trong khi liên kết dịch vụ thì lại không bố trí phòng chờ cho hs không bán trú, liệu đã đúng chưa.
2/ Nhóm zalo là của hội phụ huynh, việc cô đưa đầy đủ hình ảnh các cháu lên rồi phê bình đi sớm ( phê bình đi sớm nhé, chứ em thấy có chỗ còn nhét chữ vào là các cháu nghịch ngợm gây mất trật tự nọ kia..). Quan điểm của em là kín hay hở thì cũng có những người chả liên quan gì đến con bé, chả quen biết gì con bé trong đấy vào bình luận, bọn trẻ con cũng chả phải là tự nguyện đứng sắp hàng cho cô chụp ảnh phê bình đăng lên. Nếu do người lớn gây ra thì cô có thể vào nhóm nhắc nhở phụ huynh cháu a,b,c vi phạm nội quy..đăng hình 7đứa nhỏ bị phê bình vì đi sớm lên zalo mà còn có người vào thả tim thì em cũng ạ. Các cụ nếu có con và con mình bị đăng hình kiểu đấy sẽ nghĩ sao, hay do em quá nhạy cảm. Chưa kể đến Luật quyền trẻ em, Luật an ninh mạng.. có người còn bảo rằng nhóm nội bộ nên k phải mạng xh. Các cụ cho ý kiến.
3/ Mẹ đứa bé rồi sẽ bị xử lý vì hành vi đăng hình ảnh mang tính chất bôi nhọ, sẽ bị phạt hành chính vì gây ra ảnh hưởng xấu đến nhà trường, nhưng em nghĩ không phải tự nhiên mà từ vụ đứa bán rau đến vụ này rồi đều như nhau cả thôi. Bẻ chi li thì xấu chàng hổ ai.
Tham khảo:

Cô giáo tranh thủ nhắn trước khi học sinh vào lớp nên sẽ không nhắn được nhiều. Sau đó còn các trao đổi khác và cô có nói đến việc các cháu làm mất trật tự gây ảnh hưởng đến các bạn, tất nhiên là phụ huynh chỉ chụp lại phần phản hồi của phụ huynh khác với mấy chữ của cô, và tình cờ làm sao thì dòng cô giáo Thanh cũng che gần hết dòng chữ màu đen là nội dung cô nhắn.

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Công an chỉ xử lý về pháp lý.
Còn người có Liêm sỉ thì Lương tâm xử lý.
Hạng Vô Liêm thời miễn bàn bởi nhẽ chúng cũng không có khác chó lợn mấy tí.
Vầy phỏng :D
Nhà đạo đức mạng mà mấy Cụ bên trên chửi là đây phải không :))

Tự ví bản thân với chó lợn à :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em có vài điều muốn nói và cũng cảm thấy chỉ ở đây mới dám nói vì mấy chỗ khác họ hung hăng quá các cụ ạ, nếu chưa thấy em đúng thì cùng tranh luận nhẹ nhàng, đừng buông lời phũ phàng. Thank:
1/ Trường lớp là tài sản công ( trường công lập), giờ nhà trường liên kết với bên dịch vụ cung cấp suất ăn thu tiền của hs và sử dụng lớp học làm phòng nghỉ trưa. Bé nào không đóng tiền ăn thì không được vào lớp trước giờ học. Vậy nhà nước đầu tư lớp học có cả mục đích đấy không, vụ nghỉ trưa đối với hs bán trú liệu có giống với việc sử dụng phòng bệnh của bệnh viện Bạch Mai làm phòng dịch vụ, có tiền thì nằm không tiền thì ghép hoặc hành lang không. Nhà trường trong khi liên kết dịch vụ thì lại không bố trí phòng chờ cho hs không bán trú, liệu đã đúng chưa.
2/ Nhóm zalo là của hội phụ huynh, việc cô đưa đầy đủ hình ảnh các cháu lên rồi phê bình đi sớm ( phê bình đi sớm nhé, chứ em thấy có chỗ còn nhét chữ vào là các cháu nghịch ngợm gây mất trật tự nọ kia..). Quan điểm của em là kín hay hở thì cũng có những người chả liên quan gì đến con bé, chả quen biết gì con bé trong đấy vào bình luận, bọn trẻ con cũng chả phải là tự nguyện đứng sắp hàng cho cô chụp ảnh phê bình đăng lên. Nếu do người lớn gây ra thì cô có thể vào nhóm nhắc nhở phụ huynh cháu a,b,c vi phạm nội quy..đăng hình 7đứa nhỏ bị phê bình vì đi sớm lên zalo mà còn có người vào thả tim thì em cũng ạ. Các cụ nếu có con và con mình bị đăng hình kiểu đấy sẽ nghĩ sao, hay do em quá nhạy cảm. Chưa kể đến Luật quyền trẻ em, Luật an ninh mạng.. có người còn bảo rằng nhóm nội bộ nên k phải mạng xh. Các cụ cho ý kiến.
3/ Mẹ đứa bé rồi sẽ bị xử lý vì hành vi đăng hình ảnh mang tính chất bôi nhọ, sẽ bị phạt hành chính vì gây ra ảnh hưởng xấu đến nhà trường, nhưng em nghĩ không phải tự nhiên mà từ vụ đứa bán rau đến vụ này rồi đều như nhau cả thôi. Bẻ chi li thì xấu chàng hổ ai.
Tham khảo:
1- Đây là chủ trương chung của NN với mục đích chính là hỗ trợ cho học sinh, phụ huynh chứ không phải đơn thuần là làm dịch vụ. Bên cạnh những trường công có bán trú còn rất nhiều trường công khác chưa đủ điều kiện CSVC để có thể mở bán trú do đó hs có nhiều lựa chọn tùy vào nhu cầu chứ không phải bị áp đặt. Trường bán trú chủ yếu giành cho hs có nhu cầu bán trú (ở SG là được ưu tiên) do đó không phải trường nào cũng xảy ra tình trạng hs không bán trú đi sớm chính vì vậy trong quy định chung cũng chưa hề đề cập đến chứ không phải biết mà cố tình thiên vị để ép hs phải học bán trú như CĐM suy diễn (xét kỹ là "được" học bán trú chứ không phải "bị" học bán trú).
2- Nếu đơn giản xem vi phạm của hs trong vụ này như mọi vi phạm khác thì việc phê bình trên nhóm riêng zalo (chỉ gồm PH của lớp) là bình thường vì chả khác gì nêu ra trong buổi họp PH lớp, nếu suy nghĩ tích cực là dùng zalo để thông tin nhanh chóng tiện lợi hơn thì cũng bình thường nốt nhưng nếu suy nghĩ tiêu cực thì đúng sai 50/50 (dù chẳng đến nỗi vi phạm pháp luật nhưng GV cũng chẳng được hướng dẫn phải làm như vậy), hễ cứ 50/50 thì kiểu gì dân đen cũng thắng do đó qua vụ này nếu có PH trong lớp phản ứng GV chắc sẽ không dại gì làm quá chức năng nhiệm vụ nữa.
3- Đúng là không có gì tự nhiên, bà M nhận định con bà ấy bị đối xử thiếu công bằng (1) cộng thêm phân tích tiêu cực (2) nên mới có hành động như vậy. Nhận định sai thì chúng ta thông cảm được (không chưởi rủa chẳng hạn) vì 90% những ông còm trong thớt này đều sai tương tự nhưng việc bịa đặt (nếu có) thì "chúng ta" không có quyền thông cảm mà quyền ấy thuộc về cô giáo, nhà trường và những cơ quan bị ảnh hưởng bởi hành vi bịa đặt của bà M.

Ongrungf

Xe điện

Chó lợn là những kẻ ngẫm lại những điều mình đã viết rồi giật mình, trốn biệt.
Còn tôi vẫn hiện diện đường đường chính chính ở đây.
Đã vỡ ra chửa
Cụ vẫn ở đây chứng tỏ là chắc không thuộc đám kia rồi.
Việc chi phải trắc ẩn ???
Mà hình như cụ có vấn đề về kỹ năng đọc-hiểu thời phải ???

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Chó lợn là những kẻ ngẫm lại những điều mình đã viết rồi giật mình, trốn biệt.
Còn tôi vẫn hiện diện ở đây.
Đã vỡ ra chửa
Cụ vẫn ở đây chứng tỏ là chắc không thuộc đám kia rồi.
Việc chi phải trắc ẩn ??
Thế tóm lại Nhà trường, Thành phố, Thầy Cô đã nhiệt tình hết sức rồi, Cụ còn chê trách gì không ạ?

Báo đài đưa tin kịp thời, vụ dàn dựng đã được công an vào điều tra rồi.

Phụ huynh đã xin lỗi (còn công an xử thế nào thì đúng luật mà làm), cháu bé thì đi học bán trú, một số nhà hảo tâm đã chi tiền hỗ trợ cháu rồi.

Còn bọn nào cứ bôi ra thuyết âm mưu để làm hại Nhà trường, Cô giáo hoặc phụ huynh, học sinh thì ủng hộ Cụ chửi chết cha chúng nó đi :))

TrungLong

Xe hơi
1- Đây là chủ trương chung của NN với mục đích chính là hỗ trợ cho học sinh, phụ huynh chứ không phải đơn thuần là làm dịch vụ. Bên cạnh những trường công có bán trú còn rất nhiều trường công khác chưa đủ điều kiện CSVC để có thể mở bán trú do đó hs có nhiều lựa chọn tùy vào nhu cầu chứ không phải bị áp đặt. Trường bán trú chủ yếu giành cho hs có nhu cầu bán trú (ở SG là được ưu tiên) do đó không phải trường nào cũng xảy ra tình trạng hs không bán trú đi sớm chính vì vậy trong quy định chung cũng chưa hề đề cập đến chứ không phải biết mà cố tình thiên vị để ép hs phải học bán trú như CĐM suy diễn (xét kỹ là "được" học bán trú chứ không phải "bị" học bán trú).
2- Nếu đơn giản xem vi phạm của hs trong vụ này như mọi vi phạm khác thì việc phê bình trên nhóm riêng zalo (chỉ gồm PH của lớp) là bình thường vì chả khác gì nêu ra trong buổi họp PH lớp, nếu suy nghĩ tích cực là dùng zalo để thông tin nhanh chóng tiện lợi hơn thì cũng bình thường nốt nhưng nếu suy nghĩ tiêu cực thì đúng sai 50/50 (dù chẳng đến nỗi vi phạm pháp luật nhưng GV cũng chẳng được hướng dẫn phải làm như vậy), hễ cứ 50/50 thì kiểu gì dân đen cũng thắng do đó qua vụ này nếu có PH trong lớp phản ứng GV chắc sẽ không dại gì làm quá chức năng nhiệm vụ nữa.
3- Đúng là không có gì tự nhiên, bà M nhận định con bà ấy bị đối xử thiếu công bằng (1) cộng thêm phân tích tiêu cực (2) nên mới có hành động như vậy. Nhận định sai thì chúng ta thông cảm được (không chưởi rủa chẳng hạn) vì 90% những ông còm trong thớt này đều sai tương tự nhưng việc bịa đặt (nếu có) thì "chúng ta" không có quyền thông cảm mà quyền ấy thuộc về cô giáo, nhà trường và những cơ quan bị ảnh hưởng bởi hành vi bịa đặt của bà M.
1/ Chưa phải chủ trương của nhà nước cụ ạ, hình như chưa thông qua, còn chuyện được học bán trú thì e công nhận, đưa đón ngày 4 buổi lại còn cơm nước phục vụ.. hầu hết các gia đình đều bất tiện.
2/ Có thể con em được học ở những lớp mà cô giáo luôn tế nhị khi nhắc các bạn vi phạm trên lớp ở nhóm phụ huynh nên em hơi khắt khe. Họp phụ huynh thì thường là với những trường hợp cô cần nhắc đích danh, cô sẽ báo phụ huynh của các bạn abc sau buổi họp cô giáo muốn trao đổi thêm. Zalo phụ huynh thì chỉ nhắc là ở lớp có một số bạn ( không đích danh) còn hiện tượng... còn lại cô sẽ nhắn riêng.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
1/ Chưa phải chủ trương của nhà nước cụ ạ, hình như chưa thông qua, còn chuyện được học bán trú thì e công nhận, đưa đón ngày 4 buổi lại còn cơm nước phục vụ.. hầu hết các gia đình đều bất tiện.
2/ Có thể con em được học ở những lớp mà cô giáo luôn tế nhị khi nhắc các bạn vi phạm trên lớp ở nhóm phụ huynh nên em hơi khắt khe. Họp phụ huynh thì thường là với những trường hợp cô cần nhắc đích danh, cô sẽ báo phụ huynh của các bạn abc sau buổi họp cô giáo muốn trao đổi thêm. Zalo phụ huynh thì chỉ nhắc là ở lớp có một số bạn ( không đích danh) còn hiện tượng... còn lại cô sẽ nhắn riêng.
Tùy vào điều kiện CSVC, và nhu cầu của hs khu vực nhưng phải đảm bảo quy định (quy định thì theo em biết là lấy của ... dân tộc bán trú :)) ). Tóm lại là được các cơ quan chức năng xem xét và đồng ý chứ không phải thích là được kiểu trường tư :))

à vâng. nhãn tiền là những người đi bằng đầu gối, luôn mồm Xin thì thành công, sung sướng rồi. bà mẹ này nghèo, tinh tướng, không thèm xin xỏ gì, chấp nhận cho con đứng gốc cây,
vấn đề là có người tàn ác gốc cây cũng không cho đứng
Hôm nay đọc lại thấy quá hay, hài vê lờ

Chỉnh sửa cuối:
Hết rượu cho còm chuẩn này của cụ
Thành phần đạo đức chức cao vọng trọng, muốn gì cũng mang luật lệ ra hót, trong khi luật lệ là để đảm bảo quyền lợi con người, luật có thể thay đổi nếu nó đi ngược lại tôn chỉ công bằng và quyền được hạnh phúc
Môi trường giáo dục đề cao nhân văn, đừng mang luật ra chèn hết đường đi một đứa trẻ 6t
Hay quá =))

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Đây là chủ trương và tùy điều kiện nhà trường để tổ chức thực hiện. Không có chủ trương cho phép thì giáo viên dạy thêm cho hs còn ko đc nữa là. Cụ có vẻ hơi khó tiếp thu vấn đề này. Em thấy nhắn bình thường. Các con khi đc trao giải, khi được khen cô chụp gửi phụ huynh thì sướng rơn lên. Vấn đề này thuộc sự cởi mở trong lòng. Ví dụ cô đọc điểm kiểm tra, phân loại khi họp phụ huynh chẳng hạn. Ông nào con học giỏi thì thích đc lan tỏa. Ông nào con cá biệt thì thích ở nhà khổ đi họp.

Đoạn bà Mùi che cắt cúp bình luận thì rõ rồi. Đến sớm ngồi trật tự ai phải kêu. Giờ ông mệt ngủ trưa mà con nghịch ầm ầm, bảo ko nghe thì có phệt không? Giáo dục vẫn phải có khen thưởng, phê bình và kỷ luật tồn tại đồng thời.

Phải tay đứa nào thâm, cho điểm cao kiến thức rỗng. Cho nó cảm giác rốn vũ trụ để khi ra đời ngã dập mặt cho bố mẹ nó lĩnh đủ.

Mandalord

Xe điện
Qua những thread như thế này mới thấy được sự bất cập của nhiều mặt trong xã hội Việt Nam. Và thật khó để thay đổi nó trong một sớm một chiều.

- Quản lý giáo dục là điều cần được cải tổ đầu tiên. Đất nước Việt Nam đã phát triển mạnh so với trước đây thì điều kiện để làm việc này là có. Khi quản lý giáo dục tốt thì ngành giáo dục mới đảm bảo được thực hiện đúng chức năng của mình.

- Người Việt vẫn luôn có một số lượng không nhỏ có quan điểm thù ghét cá nhân và có nhận thức kiểu bắc cầu. Vì bà mẹ có lỗi nên con của chị ta sẽ bị hắt hủi, bị trù dập và thậm chí nhiều người cho rằng các giáo viên sẽ ngại nhận dậy dỗ các cháu có những người mẹ đã gây ra những sai lầm.

Trẻ con luôn cần có người bảo hộ cho tới khi qua tuổi vị thành niên. Người lớn có sai lầm thì cũng là lỗi của họ. Con người cũng chẳng phải thánh nhân nên mới cần luật pháp để hạn chế vi phạm. Nhưng trẻ em có tội tình gì, bố mẹ các em có sai thì xã hội phải có trách nhiệm để bảo vệ và giúp đỡ các em.

Việt Nam chưa thể như các nước phát triển là có luật bảo vệ trẻ em trong bất cứ hoàn cảnh nào, kể cả việc tước quyền chăm sóc và bảo hộ trẻ em của bố mẹ. Nhưng ít ra, xã hội Việt Nam đừng nên có sự phân biệt với những cháu bé chẳng may có những phụ huynh mắc sai lầm. Đúng là khi bố mẹ làm sai thì phải chịu trách nhiệm, nhưng trẻ em không có tội.

Thật buồn khi chứng kiến những hoàn cảnh và những tranh luận như thế này. Người lớn thắng thua thì được cái gì, có làm thay đổi được môi trường sống tốt hơn cho trẻ em hay không? Nếu đúng, thì em xin lỗi vì đã nhiều chuyện.
Cụ nói đúng, tuy nhiên em không nghĩ giáo viên họ quá ngại đâu, nghề giáo cũng là một nghề dịch vụ, tiếp xúc khách hàng nhiều, loại nào mà chẳng có. Vấn đề là cái đội chỉ trỏ là các bạn học ấy.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tham khảo:
Nhà trường hay bệnh viện, cơ quan, cty nào kể cả bất kỳ dịch vụ đều có giờ làm việc.
Nếu ngoài giờ thì phải nộp tiền. K có tiền thì làm đơn, kiến nghị... chứ cũng k thể đưa con đến trường ngoài giờ ấy rồi đổ lỗi nhà trường. Thế lỗi của gia đình đâu.
Con em học trường công. Ăn bán trú. Cháu nó đang ngủ, các bạn đến phá em cũng k đồng ý.
Xã hội cũng hãy thôi coi nghề giáo là cao quý, cô giáo phải là cô tiên, mẹ hiền đi. Hãy coi nó bình thường như 1 nghề, k phạm pháp, k vi phạm kỷ luật, làm đúng chức trách.
Còn bà mẹ này ghê gớm hay k thì nhờ xã hội phán xét, em k dám.

VCHDHN

Xe container
Tham khảo:
1. Ý cụ là ai ăn trưa thì đóng tiền, vì lí do nào đó không ăn ( vì dụ như tự mang đồ ăn đi ) thì vẫn có quyền được bố trí chỗ ăn và nghỉ ngơi buổi trưa ở trường phải không. Cái này em thấy cũng ok.
2. B giờ lớp nào cũng có nhóm, để cập nhật thông tin hàng ngày, rất hay thay vì 1 năm họp có 2 lần. Nên việc đăng trong nhóm em thấy không có gì đáng trách. Nhưng nếu là em em sẽ gửi riêng cho từng p huynh ( để tránh những người có cá tính như bà phụ huynh này).
3. Em không bàn.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
1. Ý cụ là ai ăn trưa thì đóng tiền, vì lí do nào đó không ăn ( vì dụ như tự mang đồ ăn đi ) thì vẫn có quyền được bố trí chỗ ăn và nghỉ ngơi buổi trưa ở trường phải không. Cái này em thấy cũng ok.
2. B giờ lớp nào cũng có nhóm, để cập nhật thông tin hàng ngày, rất hay thay vì 1 năm họp có 2 lần. Nên việc đăng trong nhóm em thấy không có gì đáng trách. Nhưng nếu là em em sẽ gửi riêng cho từng p huynh ( để tránh những người có cá tính như bà phụ huynh này).
3. Em không bàn.
Tự mang đồ ăn thì lại không được nóng sốt, có nhà cũng có thể có điều kiện thì đưa đón và cho con ăn uống đầy đủ và yên tâm hơn, ngủ ở nhà mát mẻ hơn.

VCHDHN

Xe container
Tự mang đồ ăn thì lại không được nóng sốt, có nhà cũng có thể có điều kiện thì đưa đón và cho con ăn uống đầy đủ và yên tâm hơn, ngủ ở nhà mát mẻ hơn.
Hazz. Bệnh viện, trường học quá tải lâu rồi mà k thấy biến chuyển gì.

kienvinh

Tháo bánh
Thực sự là thấy cám cảnh cho những vị phụ huynh có con học cùng lớp với con bà Mai Thị Mùi này.

Cô giáo phải dạy con bà Mai Thị Mùi này.

Trạng thái
Thớt đang đóng