[Funland] Vụ này đầu đuôi ntn nhỉ?

VCHDHN

Xe container

Mũi tên bạc

Xe container
Ông Phước chết rồi thật là buồn...Còn tòa xử thì án tại hồ sơ. Còn nếu các đương sự kể lại thì ai mà chẳng cho là mình đúng, vì ngay trong ý chí của mỗi con người nó đã mặc định vậy rồi, trừ khi mắc lỗi quá rõ ràng và không có tác động của bên khác. Sáng nay vk em đi làm qua vòng xuyến thì va vào một bác đi xe máy, làm giật tung cả biển số phía trước. Hắn gọi về cho em bảo bị người ta cố tạt ngoắc vào và họ cũng chỉ ngã ra không sao hai bên đi rồi, anh qua lấy xe đi sửa hộ em. Em ra lấy xe thì hình dung không thể nào hai bên đi chậm mà ngoắc vào để thành ra như vậy được. Em lấy thẻ nhớ của Cam ra xem thì vk em vào vòng xuyến rẽ trái không quan sát tốt xe máy đi thẳng, đáng ra vk em phải chờ họ ra khỏi vòng xuyến vì họ là bên ưu tiên. Em mới mắng cho trận, lại mất nửa tiếng giảng luật và kĩ năng đi đường ( mà vk em lái xe đã 5 năm rồi mà ngồi để cho hắn chở thì tức như bò đá) hết toi buổi trưa...
Ông chồng nào cũng như cụ thì quá ngon, nhiều vị vợ sai vẫn cứ bênh!

Mũi tên bạc

Xe container
Nãy lái xe em nghe VOV thì nói ko tuyên án dc thằng cu kia vì công an ko xác định được tốc độ chứ k phải đi đúng tốc độ
Hai xe đâm nhau ko văng nhiều thì cũng khó xác định ng đâm vì phạm tốc độ cụ ah!

long.spc

Xe container
Hai xe đâm nhau ko văng nhiều thì cũng khó xác định ng đâm vì phạm tốc độ cụ ah!
Vâng! Em đang edit lại còm trên bảo là cu trẻ kia đi đúng tốc độ, nhưng VOV nói là k xác định được.
Tối nay e có đọc trên fb thông tin đời tư của bác này thì con gái bị hãm hiếp và giết, bỏ xứ vào BP mua dc miếng đất thì bị thu hồi, vợ chống lại ly thân nếu thông tin chính xác thì có lẽ kết thúc cũng là giải thoát

linhnamesd

Xe tải
2 việc độc lập bác ạ: Tòa Thái Nguyên là chân lý à, mà bác lôi ra?
Hay phải Tòa Chấn Nén Long mới là Chân lý?

Quay lại vụ này: Khi bác có sự ưu tiên, bác sẽ làm gì? Nhường địch đi trước?
Toà chính là chân lý bác nhé , còn bác mới phân biệt chân lý Thái nguyên hay chân lý Bình Phước ấy .
Nào ta quay lại vụ này : trên chặng đường mà bác được ưu tiên , vô tình có một chú chó nhỏ run rẩy nằm trên đó , bác sẽ làm j ? Đâm thẳng vào nó hay giảm tốc để tránh nó .
Mà sao bác lại dùng từ địch ta ở vụ này nhỉ :-w, em hơi ngờ ngợ , em nói khí không phải , nếu bác mặc định coi ông P là địch thì thôi , ko cần phải quất lại còm em nữa .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nhân tiện cô bé cho bác hỏi là các tài liệu thu thập trong quá trình điều tra thì tài liệu nào được?
- Được đưa vào hs vụ án?
- Tài liệu ko đc đưa vào hs có được đóng dấu bảo mật? Lưu trữ bn năm? Ai là người đc phép giải mật?
- Tài liệu ko đc đưa vào hs thì luật sư có đc phép tiếp cận ko? Tại sao?
Hồ sơ vụ án khi BLTTHS 2003 có hiệu lực, thực hiện theo Thông tư liên tịch 05/2005/TTLT-VKSNDTC-BCA-BQP.
Điều 20: Việc đóng dấu và đánh bút lục hồ sơ vụ án trong giai đoạn điều tra, truy tố.
Điều 21: Thủ tục giao nhận hồ sơ và vật chứng giữa Cơ quan điều tra và Viện kiểm sát.

Hồ sơ vụ án khi BLTTHS 2015 có hiệu lực, thực hiện theo Thông tư liên tịch 04/2018/TTLT-VKSNDTC-BCA-BQP.
Điều 35: Thống kê, đóng dấu và đánh số bút lục hồ sơ vụ án trong giai đoạn điều tra, truy tố.
Điều 36: Giao nhận hồ sơ vụ án kết thúc điều tra và vật chứng.

-----------------
1. Tài liệu nào được đưa vào hồ sơ vụ án:
Trong quá trình khởi tố, điều tra, tài liệu của Cơ quan điều tra hoặc do Viện kiểm sát thu thập đều phải đưa vào hồ sơ vụ án theo đúng trình tự tố tụng khởi tố, điều tra vụ án (TTLT 05/2005).
Khi kết thúc điều tra, các biên bản, tài liệu trong quá trình khởi tố, điều tra do Điều tra viên, Kiểm sát viên thu thập đều phải đưa vào hồ sơ vụ án theo đúng trình tự tố tụng (TTLT 04/2018)

2. Tài liệu không được đưa vào hồ sơ có được đóng dấu bảo mật ? Lưu trữ bao nhiêu năm ? Ai là người được phép giải mật ?
Cháu không tìm thấy các văn bản quy phạm pháp luật về các câu hỏi trên.

3. Tài liệu không được đưa vào hồ sơ thì luật sư có được phép tiếp cận không? Tại sao ?

Bright Đinh

Xe máy
Không biết đúng sai nhưng chắc chắn lỗi do bác không biết hát bài "măn ny măn mỳ măn ný" của ABBA. Chia buồn bác!

enhat4ever

Xe tăng
Theo em đọc trên fb của ông P thì thấy bảo ông P chưa sang đến phần đường ngược chiều, mà chính T Mới là người đang chạy lấn làn .
..Sau khi đọc thêm thông tin từ hdxx thì thấy bảo ông P đã sang đường bên kia cách lề 1m.
Vậy là thông tin từ ông P và toà án đang vênh nhau, ko biết đâu là bằng chứng thật
Cái này nếu có đổi trắng thay đen, thì là đội CSGT và cảnh sát điều tra tiếp cận hiện trường. Toà có can thiệp hay ko thì ko biết, nhưng nếu sai thì sai ở tuyến đầu, tuyến làm tiền... :T

poiuy

Xe cút kít
Tóm lại là vụ này xử ngược lại so với vụ lùi xe cao tốc Thái nguyên. Thật là thú vị 😟

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này ông Phước sai, tòa xử đúng & chuẩn rồi. Do cách hiểu luật sai lầm của nhiều người dân chúng ta (từ xưa đến nay) và của cả ông Phước nhận thức sai vấn đề nên cho rằng bản thân bị oan. Luật phải xử nhiều vụ như thế này nữa người dân mới ngộ ra được.

Lên mạng giờ đầy người vẫn nhận thức theo kiểu tao xi nhan, tao đi chậm, cẩn thận, tao vào giao lộ trước... nên tao đúng, nó phóng nhanh ko phanh kịp... thì đáng đời. Hiểu như này, đi như này, đến khi tai nạn ra tòa lại thiệt thân, lại cho rằng mình bị oan...

Thứ nhất, sang đường, quay đầu, rẽ trái, rẽ phải, đi từ ngõ ra đường lớn, đi từ đường nhánh ra đường ưu tiên hơn... thì phải xin đường, quan sát & nhường đường cho xe đang đi thẳng, tuyệt đối an toàn mới được qua. Quyền của anh khi đang xin đường... là quyền yếu nhất, là không có quyền gì cả.

Khi xin đường mà chưa làm chủ được tình huống, chưa quan sát được toàn cảnh, hay khi quan sát thấy giao thông đi thẳng chưa an toàn, hay luồng giao thông ưu tiên có xe họ vẫn chưa thấy mình, chưa có ý định nhường đường cho mình, chưa có ý định giảm tốc... thì theo luật pháp, cái ông xin đường phải nhường cho họ (giao thông ưu tiên hơn). Đừng có nghe hay áp dụng mấy cái luật hay mấy câu cửa miệng "nhất chớm nhì chờm", tôi xi nhan rồi, tôi đi chậm rồi, tôi quan sát kỹ rồi... còn muốn ntn nữa? Rồi thì tại nó phóng nhanh nó ko phanh kịp, nó ko quan sát... cứ nhớ ra tòa, ra công an thì anh xin đường chưa đc và có tai nạn thì sẽ lãnh tội lớn. Còn người ta đang có quyền ưu tiên hơn sẽ bị lỗi phụ (nếu có) thôi.

Ở nước ngoài những vụ như thế này họ xử rất đơn giản, vì thằng đi thẳng ko có tội gì hết (nếu có lỗi kiểu ko bằng, quá tốc độ, etc. sẽ xử phạt riêng). Và ông nào sang đường láo thì ông đi thẳng có quyền đâm cho bét xác mà vẫn phải đi tù & đền cho xe đi thẳng. Bên Tây thì ông đi thẳng thậm chí ko cần phải phanh hay giảm tốc làm gì luôn. Chính thế, ko một ai dám cắt ngang luồng giao thông đang lưu thông cả. Nếu xin đường người ta ko cho thì dù có phải đợi cả tiếng, hay cả ngày họ cũng phải chờ... an toàn mới đc qua.
Cách đây mấy năm em bị tương tự như này.
Em đang đi đúng làm đúng tốc độ có bà dắt xe đột nghột băng qua đường e đâm phải.
Ra công an, thằng xxx nó bảo em là bà ý đã vào điểm giao cắt trước e lên em phải nhường dù em bảo tôi đang đi trên đường ưu tiên.
Dù em biết nó bẻ lái để thịt em vì bà kia có môiz con xe đạp rách thì kiếm ăn được gì :((

TONGIA

Xe lừa
Mong cụ tự tử an nghỉ.

Quên chuyện phàm trần đi cho nhẹ lòng siêu sinh

Chuyện nó có Bằng lái và Say xỉn hay không, là thứ yếu.
Cái quan trọng nhất là: Nó hành xử như 1 người không say xỉn và có bằng lái, hay không.

Ở đây, tôi thấy ông Phước Rẽ trái hoặc Quay đầu hoặc cả hai, túm lại là không được ưu tiên so với địch.
Thằng kia không đâm ông Phước, bác ạ, mà là ông Phước đâm vào nó, dù là đâm vào bằng Mạng sườn của mình.

Cái lối suy nghĩ rằng: Thằng kia đâm vào => automatic có tội, chí ít là tội Không làm chủ tốc độ, tôi cho rằng nên bỏ.

Tiếp nữa, thông tin cụ thể hơn về vụ này, rất ít (trái ngược với vụ lái xe Hoàng ở Thái Nguyên chẳng hạn).
Nếu 2 bác có nhiều hơn, làm ơn cho xin.

Có 1 vụ ở Đức, lâu rồi, như này:
2 ông A và B đâm nhau - không quan trọng ai đâm ai; ông A sai lè, nhưng ông B không có bằng lái.
Tòa bẩu: B không có bằng lái, nhưng nó xử sự đúng như 1 người có bằng lái trong vụ này, nên ông A sai hoàn toàn.

Tuy nhiên, B sẽ bị phạt hành chính vì tội này, thể hiện ở chỗ:
A sai hoàn toàn và chịu 90% lỗi.
B không sai gì (về giao thông), nhưng bị phạt hành chính bằng hình thức: chịu 10% lỗi.

Còn vụ Đền bù theo Tỷ lệ trên, cũng khá thú vị.
Dù em có uống rượu nhưng lái lúc nào cũng như không uống, chưa một lần va chạm với ai. Ấy thế mà em bị theo dõi ở quán bia, đo nồng độ vẫn bị phạt cụ ah. Theo cụ em có nên tố cáo đội phạt em ko ah?

cãi cùn

Xe tải
Dù em có uống rượu nhưng lái lúc nào cũng như không uống, chưa một lần va chạm với ai. Ấy thế mà em bị theo dõi ở quán bia, đo nồng độ vẫn bị phạt cụ ah. Theo cụ em có nên tố cáo đội phạt em ko ah?
chuẩn. cụ nên đến bình phước kiện đội csgt ở đấy :))

Trâu Buê đê

Xe buýt
Hồ sơ vụ án khi BLTTHS 2003 có hiệu lực, thực hiện theo Thông tư liên tịch 05/2005/TTLT-VKSNDTC-BCA-BQP.
Điều 20: Việc đóng dấu và đánh bút lục hồ sơ vụ án trong giai đoạn điều tra, truy tố.
Điều 21: Thủ tục giao nhận hồ sơ và vật chứng giữa Cơ quan điều tra và Viện kiểm sát.

Hồ sơ vụ án khi BLTTHS 2015 có hiệu lực, thực hiện theo Thông tư liên tịch 04/2018/TTLT-VKSNDTC-BCA-BQP.
Điều 35: Thống kê, đóng dấu và đánh số bút lục hồ sơ vụ án trong giai đoạn điều tra, truy tố.
Điều 36: Giao nhận hồ sơ vụ án kết thúc điều tra và vật chứng.

-----------------
1. Tài liệu nào được đưa vào hồ sơ vụ án:
Trong quá trình khởi tố, điều tra, tài liệu của Cơ quan điều tra hoặc do Viện kiểm sát thu thập đều phải đưa vào hồ sơ vụ án theo đúng trình tự tố tụng khởi tố, điều tra vụ án (TTLT 05/2005).
Khi kết thúc điều tra, các biên bản, tài liệu trong quá trình khởi tố, điều tra do Điều tra viên, Kiểm sát viên thu thập đều phải đưa vào hồ sơ vụ án theo đúng trình tự tố tụng (TTLT 04/2018)

2. Tài liệu không được đưa vào hồ sơ có được đóng dấu bảo mật ? Lưu trữ bao nhiêu năm ? Ai là người được phép giải mật ?

3. Tài liệu không được đưa vào hồ sơ thì luật sư có được phép tiếp cận không? Tại sao ?
Bác tìm thì thấy có chỗ bảo 10 năm, có chỗ bảo vĩnh viễn. Ko hiểu thế nào.
Hồ sơ thì phải đầy đủ bút lục. Nếu thiếu bút lục hay ảnh, biên bản thì là sai sót nghiêm trọng đúng ko cháu gái.

Xechaybangcom

Xe điện
Hí hí , thế tại sao toà Thái Nguyên lại bắt anh Hoàng phải làm cái việc không phải nghĩa vụ của mình như lời bác dạy ở trên nhỉ :-w
Mà í của bác là muốn em lôi những góc khuất của thực trạng ngành toà án nước em ra để tranh luận vs bác hở =D> bác bị nhọ mít quá .
Trong vụ đó, ông này bênh anh cont mà.

Gauto2810

Xe đạp
Pháp luật bôi vẽ ra cho lắm thì nó cũng chỉ là công cụ, phương tiện phục vụ xã hội, ko phải là mục đích hay chân lý mẹ gì ở đây.
Bỏ tù ông này để làm gì? Trừng phạt và răn đe kẻ ác? Hay ông này nguy hiểm cho xh cần phải cách ly để đào tạo lại? Nếu căn cứ vào những hành vi kiểu như ông này mà phải cho đi tù thì VN ko có đủ nhà tù để chứa.

Theo tôi bỏ tù ông này chỉ tổ tốn cơm, tốn tiền xã hội và ông này sau khi ra tù ko biết chừng thành kẻ xấu hơn.

Cứ cho bọn toà nó công tâm đi nhưng nếu xử án kiểu này nên cho robot vào xử nhanh hơn.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Ông này vừa chết rồi! :(
Nhưng những thứ ổng để lại thật ám ảnh.

Y như rằng có cái thớt nhạy cảm là thấy 1 phi đội vào chửi vs xách mé điên cuồng, ngứa tay tôi cũng cmt 1 cái rồi next sang mấy topic đang quan tâm.
Vụ này có thể hiểu đơn giản:
1. Ông Phước trong người có nồng độ cồn cao, đi sai do sang đường ko xi nhan, là nguyên nhân chính dẫn đến tại nạn khiến ng ngồi sau ông thiệt mạng => ông là người tội nặng nhất => xử hình sự là đúng vì tất cả các tình tiết đều đúng tội (nồng độ cồn cao, sang đường lỗi)
2. Anh Lâm - Tươi vi phạm luật gtđb rõ ràng , nhưng hiện trường xe bên đúng chiều đường, vết phanh nhắn bên đúng chiều đường, tất cả chứng minh a này đi đúng chiều, vậy có 2 khả năng:
- thứ nhất nếu người ngồi sau tử vong, anh này cũng dính án hình sự
- thứ 2, như hiện tại, ng đằng sau ko sao, phạt hành chính.
3. Về Lâm, thực tế chỉ xử phạt hành chính là hơi nhẹ, nếu có 1 phần liên đới (Vd đền bù cho ng chết hoặc tù treo vì gián tiếp gây ra hậu quả ) thì sẽ hợp lý hơn.
Về ý kiến nói anh này đi nhanh hay chậm, nói thật nếu đi xe máy mà đi nhanh ngã nv ko chết cũng chấm thương sọ não, đằng này 2 ng đó lại bị nhẹ => tốc độ khó mà cao được.
Tóm lại, ông Phước ko oan, Lâm chưa bị liên đới cho thấy những lỗ hổng trong tư pháp khiến ngta có thể bất mãn , người có tuổi thì cái tôi lớn, lại cho rằng giúp đỡ ng khác và vô tội trong trường hợp này thì thấy rõ sự thiếu hiểu biết luật GTĐB ntn.
Còn những kẻ lợi dụng cái chết của ông để tổ lái thì chả khác lũ kền kền ăn xác thối cả, 1 từ “Bỉ ổi” là xứng đáng.
Nếu cụ nào đang đi thẳng đường, bị xe sang đường k xi nhan tạt đầu, rồi ng đằng sau xe đó tử, họ kêu oan và muốn cụ chịu tội các cụ có nghe k? Hay sẽ nhờ tất cả vào pháp luật xử lý theo quy định.
Cầu mong ông an nghỉ, ông là 1 người vận xấu, mất âu cũng là siêu thoát.