[Funland] Vụ sữa lại có vẻ xôm rồi các cụ nhể :)

Đù mịa giờ các cô còn dặn con là về bảo bố mẹ phải mua sách của nhà trường bán,không mua ở ngoài vì ....tất cả sách ở ngoài là...sách nhái,dởm.....

Đấy dạy dỗ con trẻ như thế đấy!
Nó in luôn hình với tên trường lên sách bắt phải đồng phục sách kia kìa!

Hôm rồi em mới biết, con bò sữa, đẻ con mới có sữa để cho người ta vắt. Trước nay cứ nghĩ con bì sữa thì lúc nào cũng có sữa, cứ vắt là ra sữa =)), hỏi mấy ông vắt sữa là vắt thế bò con uống bằng gì? Mấy ông bảo nó uống được mấy đâu, thừa đầy.

Động tới sữa là động tới miếng cơm và tượng đài của rất nhiều người. Thực tế là tỷ lệ người châu Á và Việt Nam nói riêng có men tiêu hoá sữa trong ruột rất là ít. Đừng có so với nước ngoài làm gì, vì nó thì ngược lại. Vả lại những thứ tác dụng tốt của sữa lên người thực ra là chỉ mới nghiên cứu trên chuột, hoặc là áp đặt từ thứ mà sữa chứa (calxi) rồi cho là sữa tốt cho người.
Những nghiên cứu về tác hại của sữa thì không được tài trợ và cũng chả có ai có lợi ích để công bố nó cả.
Tỷ lệ calxi trong sữa cao nhưng khả năng người hấp thụ được calxi trong sữa lại kém hơn hấp thụ từ các nguồn các. Sữa thì có thừa nhiều loại hocmon ....
Nhà bạn em bố bác sỹ, con cháu phát triển tốt, cao ráo thông minh không có uống 1 tý sữa nào không sữa bà bầu, không sữa cho trẻ con. Cứ sữa mẹ, xong ăn dặm và sữa mẹ rồi là ăn đồ ăn bình thường. Cụ bác sỹ ấy là người đầu tiên khai sáng cho em về sữa. Hì, trước em cũng ngỡ như các cụ ở đây "sữa là rất tốt k thể thiếu cho trẻ nhỏ", hoá ra m thuộc quảng cáo quá rồi.
Các chương trình sữa học đường, cũng là ăn lobby của nền CN sữa, vậy nên đừng mang nó làm ví dụ. Các con số về chiều cao tăng lên, cũng đừng mang sữa ra làm lý giải, vì con người đâu chỉ ăn mỗi sữa. Gần đây con người cũng nhiều bệnh lên lắm.
Người châu á nói chung ko có gen tiêu hoá sữa cụ ạ. Nên uống sữa tươi dễ đầy bụng.

Kitcat

Xe container
Người châu á nói chung ko có gen tiêu hoá sữa cụ ạ. Nên uống sữa tươi dễ đầy bụng.
Thận tốn công lọc thải ra, uống vào hóc môn, đường, và tốn cả công lọc calxi,... Sữa thì tiện đấy, nhưng với hầu hết người VN là không tốt.
Nhưng mà thôi kệ, việc ai người đấy làm. Đến người thân mình mình cũng chỉ nói tới lần thứ 2, kệ ạ.

Ducanh28

Xe buýt
Động tới sữa là động tới miếng cơm và tượng đài của rất nhiều người. Thực tế là tỷ lệ người châu Á và Việt Nam nói riêng có men tiêu hoá sữa trong ruột rất là ít. Đừng có so với nước ngoài làm gì, vì nó thì ngược lại. Vả lại những thứ tác dụng tốt của sữa lên người thực ra là chỉ mới nghiên cứu trên chuột, hoặc là áp đặt từ thứ mà sữa chứa (calxi) rồi cho là sữa tốt cho người.
Những nghiên cứu về tác hại của sữa thì không được tài trợ và cũng chả có ai có lợi ích để công bố nó cả.
Tỷ lệ calxi trong sữa cao nhưng khả năng người hấp thụ được calxi trong sữa lại kém hơn hấp thụ từ các nguồn các. Sữa thì có thừa nhiều loại hocmon ....
Nhà bạn em bố bác sỹ, con cháu phát triển tốt, cao ráo thông minh không có uống 1 tý sữa nào không sữa bà bầu, không sữa cho trẻ con. Cứ sữa mẹ, xong ăn dặm và sữa mẹ rồi là ăn đồ ăn bình thường. Cụ bác sỹ ấy là người đầu tiên khai sáng cho em về sữa. Hì, trước em cũng ngỡ như các cụ ở đây "sữa là rất tốt k thể thiếu cho trẻ nhỏ", hoá ra m thuộc quảng cáo quá rồi.
Các chương trình sữa học đường, cũng là ăn lobby của nền CN sữa, vậy nên đừng mang nó làm ví dụ. Các con số về chiều cao tăng lên, cũng đừng mang sữa ra làm lý giải, vì con người đâu chỉ ăn mỗi sữa. Gần đây con người cũng nhiều bệnh lên lắm.
Ý cụ là sữa chua e cũng bỏ à?

Gato2009

Xe điện
Em đọc đâu thấy bảo cho trẻ em uống sữa đến tầm 2-3 tuổi là đủ, còn uống tràn lan như bây giờ là sai với qui luật tự nhiên, làm qué gì có loài động vật nào uống sữa cả đời đâu.

Bò lốp

Xe lăn
Đù mịa giờ các cô còn dặn con là về bảo bố mẹ phải mua sách của nhà trường bán,không mua ở ngoài vì ....tất cả sách ở ngoài là...sách nhái,dởm.....

Đấy dạy dỗ con trẻ như thế đấy!
Lần đầu nhập học đã dạy các cháu nói dối rồi, bu sịt

Ducanh28

Xe buýt
Hôm rồi em mới biết, con bò sữa, đẻ con mới có sữa để cho người ta vắt. Trước nay cứ nghĩ con bì sữa thì lúc nào cũng có sữa, cứ vắt là ra sữa =)), hỏi mấy ông vắt sữa là vắt thế bò con uống bằng gì? Mấy ông bảo nó uống được mấy đâu, thừa đầy.
Xong nó tiêm hormon để tăng tiết sữa, nên con bò mẹ mất nhiều Calci dễ loãng xương rồi chết sớm.
Con uống sữa bò thì tý to nhanh hơn, máu sớm hơn nên các cụ giờ ra TRần duy Hưng cứ cẩn thận.
Em đọc đâu thấy bảo cho trẻ em uống sữa đến tầm 2-3 tuổi là đủ, còn uống tràn lan như bây giờ là sai với qui luật tự nhiên, làm qué gì có loài động vật nào uống sữa cả đời đâu.
Có cụ ạ, nó thèm sữa nên cả đời cứ thèm cái bầu, càng to lại càng thèm.

Bò lốp

Xe lăn
Với Xh này thì mứt nó còn gọi thành vàng nữa là Sữa hoàn nguyên là Sữa tươi.

xegiacmo

Xe container
Ngon miệng thì ăn , uống thôi nhiều người cứ nâng quan điểm . Gì thì gì bọn trẻ ngày càng cao lớn hơn thế hệ sau

cuongtelecoms

Xe buýt
Theo em biết thì:
1. Sữa mẹ tất nhiên là tốt nhất rồi. Nhưng sau 6 tháng tuổi thì sữa mẹ không đủ nên cần ăn thêm thức ăn và một trong đó là sữa (bò, dê...).
2. Một phần dân châu Á không có men tiêu hóa lactose (có nhiều trong sữa) và càng nhiều tuổi thì tỷ lệ này càng cao. Khi đó, uống sữa sẽ bị tiêu chảy, đầy bụng...Nghiên cứu (bài trên BBC em đọc lâu rồi) thì nguyên nhân là do lịch sử dân châu Á ít uống sữa nên tỷ lệ không dung nạp Lactose cao hơn dân châu Âu (cũng có tỷ lệ nhất định bị hiện tượng này). Nghiên cứu cũng chỉ ra là loài người mới chỉ bắt đầu uống sữa trong 10.000 năm trở lại đây. Trước đấy, con người chưa uống sữa.
3. Để hạn chế ảnh hưởng của lactose, những người bị hiện tượng này có thể ăn sữa chua, phomai, bơ... vì chứa ít lactose hơn (trên cùng một đơn vị sữa).
4. Sữa có nhất thiết không? Câu trả lời là không. Tuy nhiên, sữa là nguồn thực phẩm khá phổ dụng, dễ bổ sung vì gần như không phải chế biến nhiều nên được ưu tiên. Ví dụ, 9h tối mà cần bổ sung thì uống sữa nhanh hơn nhiều so với chế biến món ăn. Còn nếu đã thấy thực phẩm cho con ăn đủ rồi thì không nhất thiết bổ sung sữa.
5. Sữa thanh trùng khác sữa tiệt trùng. Thanh trùng là phương pháp được Pasteur sáng chế để đảm bảo diệt khuẩn nhưng vẫn giữ được chất dinh dưỡng cho sữa. Trước đó, người ta đun sữa như mình đun nhưng nó không tối ưu được dinh dưỡng. Sữa thanh trùng sau đó vẫn phải bảo quản lạnh liên tục và hạn dùng khá ngắn nên đắt. Sữa tiệt trùng thì xuất hiện sau này và sau khi tiệt trùng thì không nhất thiết bảo quản lạnh và hạn dùng dài hơn nên thường rẻ hơn. Sữa thanh trùng uống có vị "sữa" nguyên bản hơn và theo em và các cháu nhà em là ngon hơn, đậm vị hơn.
6. Sữa tươi khác sữa hoàn nguyên. Sữa tươi là sữa vắt từ động vật rồi có thể thanh trùng hay tiệt trùng rồi sử dụng. Sữa tươi hoàn nguyên là sữa tươi được làm thành sữa bột, vận chuyển rồi sau đó lại được pha lại thành sữa nước. Khác biệt hai loại thì em thấy có một ví dụ khá đúng là như ăn quả vải tươi/sữa tươi với quả vải sấy/sữa hoàn nguyên. Các nước phát triển quy định khá ngặt nghèo về nhãn mác sữa tươi hay sữa hoàn nguyên nhưng VN mình chưa quy định rõ nên các doanh nghiệp đang nhập nhằng. Lý do chưa quy định thì không rõ và có nhiều thuyết âm mưu đằng sau.
7. Sữa organic, không hoocmon... là các biến thể sau này khi người dùng lo ngại các vấn đề về thực phẩm biến đổi gen, bò bị tiêm hooc mon...

Về sữa học đường thì đúng ra cứ sữa tươi thanh trùng/tiệt trùng là tốt nhất. Việc mua sữa có bổ sung vi chất chỉ thực sự hợp lý nếu có căn cứ khoa học đầy đủ và có đủ cạnh tranh trên thị trường. Nếu không, dễ dẫn đến thêm điều kiện vào chỉ để đấu thầu cho quân mình. Ý tưởng sữa học đường là tốt vì rất nhiều vùng của mình còn nghèo, trẻ em suy dinh dưỡng nhiều. Với lại, ý tưởng với chủ trương bao giờ cũng đúng. Tuy nhiên, khi triển khai có vẻ có nhiều vấn đề phát sinh (chuyện muôn thuở ở VN). Đằng sau đó, theo đánh giá của em là do mấy nguyên nhân chính: quyền lợi của các hãng sữa, sự thiếu minh bạch, quan liêu và áp đặt của một bộ phận chính quyền, nhà trường, thầy cô; sự thiếu niềm tin của nhân dân vào các hoạt động của chính quyền.

Kết luận: con các cụ nếu bị không dung nạp lactose thì không nên uống sữa học đường. Các trường họp khác thì tùy. Nếu nhà có điều kiện đầy đủ dinh dưỡng rồi hoặc có nhu cầu sữa đặc biệt như sữa ít béo... và thấy không an tâm thì đăng ký không uống sữa học đường.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ hiểu nhầm icon của em. Em ko muốn cháu uống ấy ạ. Chẳng qua sợ ảnh hưởng tâm lý con em nên em đành theo số đông thôi. Em đã ko muốn cho con uống mà con em còn “được” chú ý cho uống nhiều mới khổ ấy ạ :(
ac. e xin lỗi cụ.

happyhn

Xe container
em cũng chả quan tâm lắm, sữa éo gì cũng đc, miễn là sạch và ko có các phụ gia, độc hại.
tin éo gì vào những vi lượng vi chất, dha, xyk éo gì bọn hãng nó nổ trộn vào, con thông minh cao lớn éo gì như thánh, nhưng xong vẫn bị thòng vào câu "Sữa mẹ là tốt nhất"....
nên tốt nhất sữa tươi là sữa tươi thật, tiệt trùng, éo phải sữa bột nó pha ra, hay còn gọi là sữa hoàn nguyên
nói đén sữa nó phải như này. 0 phải QC mà vẫn cháy hàng thường xuyên

Kitcat

Xe container
Ý cụ là sữa chua e cũng bỏ à?
:) Dạ ăn vừa phải thôi thì cũng tốt ạ. Em vẫn ấm ức các chế phẩm từ sữa lắm. Xưa cụ nhà em xét nghiệm thiếu calxi. Tụi em can đừng có uống bổ sung canxi vì sẽ gánh nặng cho thận. Cụ nhà em lại lười uống nước nên sợ bị sỏi thận, ăn thực phẩm nhiều calxi là tốt nhất. Mua sữa uống, em can đừng uống sữa ngọt, khó hấp thụ và khả năng hấp thu calxi thấp, nếu lười ăn thì ăn thêm chế phẩm từ sữa như sữa chua, phomai tốt hơn. Trời ạ, mình đi vắng cũng đâu để ý được các cụ ăn nhiều ít thế nào. Cụ nhà em mua phomai về ăn cũng nhiều, kết quả là giờ bị thêm đủ thứ bệnh liên quan tới rối loạn chuyển hoá lipid.
Em ân hận vì đã trót khen phomai lắm á!

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Quy luật tự nhiên là chỉ đến mùa sinh sản mới chịch thôi nhé, cụ tuần nào cũng chịch là trái tự nhiên rồi, chả có loài nào như thế cả.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Theo em biết thì:
6. Sữa tươi khác sữa hoàn nguyên. Sữa tươi là sữa vắt từ động vật rồi có thể thanh trùng hay tiệt trùng rồi sử dụng. Sữa tươi hoàn nguyên là sữa tươi được làm thành sữa bột, vận chuyển rồi sau đó lại được pha lại thành sữa nước. Khác biệt hai loại thì em thấy có một ví dụ khá đúng là như ăn quả vải tươi/sữa tươi với quả vải sấy/sữa hoàn nguyên. Các nước phát triển quy định khá ngặt nghèo về nhãn mác sữa tươi hay sữa hoàn nguyên nhưng VN mình chưa quy định rõ nên các doanh nghiệp đang nhập nhằng. Lý do chưa quy định thì không rõ và có nhiều thuyết âm mưu đằng sau.
Chỗ này cụ sai. Ở VN quy định rõ ràng đấy và không có chuyện nhập nhằng trừ khi cố tình làm bậy, làm sai mà như thế là phạm luật rồi.

missto

Xe buýt
Chán cụ nhỉ, đến con trẻ giờ cũng bị lôi ra làm kinh tế. Học đường có tâm hãy đem về vùng xâu vùng xa cho các cháu thiếu thốn, chứ ở TP lớn em nghĩ đa phần chả có nhu cầu
Nghe nói vùng sâu vùng xa đc tặng sữa 1-2thang hết hạn cụ ạ.

Ducanh28

Xe buýt
:) Dạ ăn vừa phải thôi thì cũng tốt ạ. Em vẫn ấm ức các chế phẩm từ sữa lắm. Xưa cụ nhà em xét nghiệm thiếu calxi. Tụi em can đừng có uống bổ sung canxi vì sẽ gánh nặng cho thận. Cụ nhà em lại lười uống nước nên sợ bị sỏi thận, ăn thực phẩm nhiều calxi là tốt nhất. Mua sữa uống, em can đừng uống sữa ngọt, khó hấp thụ và khả năng hấp thu calxi thấp, nếu lười ăn thì ăn thêm chế phẩm từ sữa như sữa chua, phomai tốt hơn. Trời ạ, mình đi vắng cũng đâu để ý được các cụ ăn nhiều ít thế nào. Cụ nhà em mua phomai về ăn cũng nhiều, kết quả là giờ bị thêm đủ thứ bệnh liên quan tới rối loạn chuyển hoá lipid.
Em ân hận vì đã trót khen phomai lắm á!
Đợi hôm nào e chia sẻ món sữa chua của em.
Em chỉ tiếc vì ko có nhiều tiền để ăn nhiều.
Ngày có 200-300g vẫn thấy thèm.