[Funland] Vũ trụ làm mỏi suy nghĩ .. ngoài vũ trụ là gì ?

namphong12

Xe container
À, đó là vì chúng ta đang thừa nhận và dựa trên một tiên đề "anh sáng là thứ có tốc độ cao nhất tuyệt đối". Biết đâu có một nhà khoa học nào dựa trên tiên đề khác thì sẽ có hướng đi mới mở rộng hơn sẽ giúp nhân loại kiến giải vũ trụ theo cách khác.
Giống như sinh ra là con cá phải ở dưới nước, dù nó là con "siêu cá" thì cũng chỉ nhảy lên khỏi mặt nước một chút nên không thể biết những gì quá xa nơi có nước. Nếu sinh ra là con chim thì biết rất nhiều thứ nhưng không biết dưới lòng đất có gì.
Em đồng ý quan điểm của cụ. Phải tìm ra 1 phương pháp khác. Như đi tìm sự sống ngoài hành tinh. Ta mặc định đi tìm những điều kiện sống giống như Trái đất. Biết đâu đó ở hành tinh nào đó cấu trúc sự sống của họ khác chúng ta. Họ không cần nước và oxy để duy trì và phát triển sự sống. Họ lại dùng CO2 để thở thì sao?

hd-vt

Xe container
PG chỉ khỏa lấp cái lý do mà chúng sinh chưa hiểu hoặc ko hiểu nổi thôi chứ chẳng có khoa học và bằng chứng gì cả, nghe chán bỏ bu ra nhỉ
Em thấy nghe phật pháp làm cho tâm thanh thản và lòng nhẹ nhàng hơn thôi!
Thì cũng từ mồm mà ra như cụ và em thôi ạ. Khi nào ra bằng đường khác em mới tin. :D

Đại tướng Alo

Xe điện
Một thông tin mà có lẽ nhiều cụ không tin...nhưng tới nay, loài người mới chỉ khám phá được 5% của Đại dương trên Trái Đất. :D

Vũ trụ thì chắc loanh quanh Trái Đất khoảng 1 triệu km đổ lại thôi. :))

BinhWalker

Xe container
Xưa, đêm hè trải chiếu hóng mát, nhìn ngắm trăng sao. Em nghĩ đây là một cách thư giãn cực tốt cho trẻ con Giờ hội trẻ đang cày tictok, mà bảo nó ra nằm hóng mát ngắm trăng sao mà xem.....hâm à. :D
Cụ có thể đưa lên chơi đài thiên văn Hòa Lạc

namphong12

Xe container
Một thông tin mà có lẽ nhiều cụ không tin...nhưng tới nay, loài người mới chỉ khám phá được 5% của Đại dương trên Trái Đất. :D

Với sự ra đời của kính thiên văn vô tuyến chúng ta đã tính toán được kích thước của vũ trụ khả kiến khoảng 93 tỷ năm ánh sáng. Còn 2 tàu Voyager 1 và 2 đã ra khỏi hệ mặt trời và đi vào không gian liên sao.

LeHoang_Tx

Xe điện
Cụ đã vào cái hộp đó chưa?:))

Cụ gắt quá!
Em thấy cụ đó cũng có ý đúng "VN (đến nay - em thêm vào cho dễ hiểu) không đóng góp gì đáng kể cho sự phát triển KHKT của nhân loại cũng vì (rất nhiều người theo - em lại thêm vào) những tư tưởng trong cái hộp kiểu tự nhiên nó thế "

Trước có chuyện tiếu lâm khá đúng trong trường hợp cụ Win10 nói:

Có 2 ông đồng hao; ông anh thì nông dân ít học, ông em thì học trò chữ nghĩa. Có nhiều vụ ông em giải thích bằng kiến thức, còn ông anh chỉ bảo "trời sinh ra thế".
Một lần gặp hòn đá vỡ, người ta hỏi
- Vì sao hòn đá đó vỡ?
Ông em bảo: - Không trời đánh thì người đập
Ông anh cáu: - Do trời sinh ra thế, tao hỏi cái lol bu mày ai đánh ai đập mà nó cũng nứt đôi?

Cái hộp mà cụ Win10 nói chính là hộp "trời sinh ra thế" :))

hd-vt

Xe container
Đồ chơi của 2 bố con em. Gấu bảo như 2 thằng điên. Đêm hôm không ngủ lọ mà lọ mọ.
Trước em cũng mua một bộ của Đức, không hoành như cụ. Khuyến cáo không nhìn vào mặt trời, tầm 20 thấu kính để thay và sơ đồ không gian. Nhưng bị thiếu một chi tiết nào đó mà nhìn không được, hồi trẻ chả kiên nhẫn nên không ngó tới nữa.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cho là đến nay tín ngưỡng tôn giáo mới giải thích được về vũ trụ. Ông trời, chúa trời là sự bao trùm về sự vận hành của thiên nhiên.

BinhWalker

Xe container

Với sự phát triển của khoa học Lượng tử, biết đâu đến lúc con người sẽ phá vỡ được giới hạn Không gian - Thời gian? Có chúa mới biết được :)

namphong12

Xe container
Trước em cũng mua một bộ của Đức, không hoành như cụ. Khuyến cáo không nhìn vào mặt trời, tầm 20 thấu kính để thay và sơ đồ không gian. Nhưng bị thiếu một chi tiết nào đó mà nhìn không được, hồi trẻ chả kiên nhẫn nên không ngó tới nữa.
Nhìn trực tiếp vào mặt trời hỏng mắt ngay. Trên kính có cảnh báo không được nhìn trực tiếp vào MT.

hd-vt

Xe container
Em vẫn biết phim là giải trí. Tuy nhiên kịch bản phim Mỹ được viết rất cẩn thận với kiến thức kh tổng hợp và niềm ước ao viển vông lành mạnh :P của con người.
Phim Hành Khách. Nói về một tàu vũ trụ đưa người đi định cư tới một hành tinh khác. Có cảnh khi con tàu đó đi lướt ngang một hành tinh dạng như mặt trời, hình ảnh được dựng cận cảnh như ngồi xe oto nhìn ra bên vệ đường. Xem trên máy chiếu màn rộng, nó thực đến nỗi em quên cả thở, bts bọn honyút. :D

One-77

Xe cút kít
Đúng vậy cụ. Loài người chỉ là con kiến giữa xa mạc của mẹ tự nhiên. Thế nên bảo biến đổi khí hậu trên trái đất, rồi trái đất nóng lên do con người gây ra nó sặc mùi kim tiền của media tây lông muốn bóp cổ các nước đang phát triển chứ còn thực tế nó xa vời lắm. Các tiếng nói kh về quy luật hoạt động của mặt trời thì chìm nghỉm giữa muôn vàn thông tin hỗn loạn chả ai muốn nghe.
Một con kiến khá to nói.

Em fun thôi :):)

minhhai985

Xe lăn
Mấy cái này nói sao chả đc, ai mà kiểm chứng đc. Ngay mặt trăng gần trái đất nhất mà ông thì bảo rỗng ông thì bảo đặc.

Bright Đinh

Xe máy
Có một bọn ngoài vũ trụ đang ngồi chơi game...và chúng ta chính là 1 trò chơi ( game). Chắc gì chúng ta đã tồn tại cụ ơi. Đấy là có 1 phim giả tưởng đã xây dựng như vậy đấy cụ 😊😊😊

Leanh65

Xe container
Em đồng ý quan điểm của cụ. Phải tìm ra 1 phương pháp khác. Như đi tìm sự sống ngoài hành tinh. Ta mặc định đi tìm những điều kiện sống giống như Trái đất. Biết đâu đó ở hành tinh nào đó cấu trúc sự sống của họ khác chúng ta. Họ không cần nước và oxy để duy trì và phát triển sự sống. Họ lại dùng CO2 để thở thì sao?
Em cho là không thể có điều đó. Vì mọi sự vật, hiện tượng trong tự nhiên đều hoạt động, vận hành theo quy luật. Từ nguyên tử nhỏ bé cho tới hệ mặt trời hay vũ trụ bao la. Do vậy sự sống trên trái đất hay ở một hành tinh nào khác nếu có cũng phải nằm trong quy luật chung chứ sự sống trêm trái đất hay ở nơi nào đó không thể là cá biệt được.

BinhWalker

Xe container
Em vẫn biết phim là giải trí. Tuy nhiên kịch bản phim Mỹ được viết rất cẩn thận với kiến thức kh tổng hợp và niềm ước ao viển vông lành mạnh :P của con người.
Phim Hành Khách. Nói về một tàu vũ trụ đưa người đi định cư tới một hành tinh khác. Có cảnh khi con tàu đó đi lướt ngang một hành tinh dạng như mặt trời, hình ảnh được dựng cận cảnh như ngồi xe oto nhìn ra bên vệ đường. Xem trên máy chiếu màn rộng, nó thực đến nỗi em quên cả thở, bts bọn honyút. :D
Cũng có lúc niềm ước ao viển vông Không lành mạnh, ví dụ trong vũ trụ Marvel mọi chuyển động còn giống quy luật vật lý. Còn Superman của DC Comics thích là chuyển động thôi, chẳng có cố gắng hay phản lực gì cả.

Có thể di chuyển bằng ý nghĩ như Superman thì ko cần phải cố gắng tinh tấn làm gì, ko lành mạnh :)

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
Đồ chơi của 2 bố con em. Gấu bảo như 2 thằng điên. Đêm hôm không ngủ lọ mà lọ mọ.
Em cũng đang có nhu cầu mua một cái cho ku con. Cụ có thể giúp em thông tin về cái cụ đang có dùng không như:
- Nhãn hiệu, nước sản xuất, model
- Các tính năng kỹ thuật
- Hướng dẫn sử dụng
…..
Cụ inbox hay trả lời trên đây cũng được ạ
Thanks cụ nhiều.

hd-vt

Xe container
Cũng có lúc niềm ước ao viển vông Không lành mạnh, ví dụ trong vũ trụ Marvel mọi chuyển động còn giống quy luật vật lý. Còn Superman của DC Comics thích là chuyển động thôi, chẳng có cố gắng hay phản lực gì cả.

Có thể di chuyển bằng ý nghĩ như Superman thì ko cần phải cố gắng tinh tấn làm gì, ko lành mạnh :)
Tin như nào, còn tùy cá nhân thích tin nữa cụ ạ.
Em chả tin mà cũng không phủ nhận. Cá nhân em đã được tay thầy đồng, ở hóc bò tó lần đầu biết mặt, phán em làm gì trong 2 hôm trước như là đi cùng mình, phức tộp...chạ biệt như giăng. :D

Nam Đà Nẵng

Xe tăng
À, đó là vì chúng ta đang thừa nhận và dựa trên một tiên đề "anh sáng là thứ có tốc độ cao nhất tuyệt đối". Biết đâu có một nhà khoa học nào đó dựa trên tiên đề khác thì sẽ có hướng đi mới giúp nhân loại kiến giải vũ trụ theo cách khác.
Giống như sinh ra là con cá phải ở dưới nước, dù nó là con "siêu cá" thì cũng chỉ nhảy lên khỏi mặt nước một chút nên không thể biết những gì quá xa nơi có nước. Nếu sinh ra là con chim thì biết rất nhiều thứ nhưng không biết dưới lòng đất có gì.
Em cũng có cảm giác căn cứ vào ánh sáng có vẻ hơi khiên cưỡng .