[Funland] Vũ trụ làm mỏi suy nghĩ .. ngoài vũ trụ là gì ?

changbietgi

Xe tải
Vâng, kiến thức lõm bõm nên không có khả năng phân tích đúng sai. Mà mấy cái bài đấy nó cứ chơi công thức bảy thức ba hư, xen lẫn giữa kiến thức khoa học với logic ngụy biện để dẫn đến kết luận sai trái.

Ví dụ như tìm cách đả kích thuyết tiến hóa bằng lập luận chủ yếu là cấu tạo và thông tin lưu trữ trong ADN cực kỳ phức tạp nên không thể do tiến hóa ra được. Ai thiếu hiểu biết thấy ừ đúng rồi, còn người có suy nghĩ thì chỉ cần phản biện lại rằng sự phức tạp đấy có phải ngay lập tức hình thành đâu mà trải qua hàng tỷ năm, hàng trăm triệu lần tiến hóa.

Mà rất lạ là các vị đấy không tin vào sự tiến hóa từng tí một trong hàng tỷ năm để hình thành sự sống phức tạp, nhưng lại sẵn sàng tin rằng sự sống phức tạp ấy ngay lập tức được hình thành bởi thế lực siêu nhiên nào đó. Rõ ràng sự tồn tại của cái thế lực siêu nhiên đấy còn khó tin hơn, ở đâu ra???
Xin thưa là bản thân tế bào đơn giản nhất nó đã quá phức tạp, lượng thông tin di truyền có trong nó là bao nhiêu cụ biết không mà bảo là nó hình thành tiến hóa dần dần?

Anita Emi

Xe điện
Cụ dẫn tài liệu nào có giá trị ra đây chứ đưa một mớ link tài liệu tạp nham ra thì có giá trị gì.
Lấy gì chứng minh các loài vật chuyển từ trên cạn xuống nước và từ dưới nước lên cạn? Cứ thấy con cá voi thở bằng phổi thì bảo trước đây nó ở trên cạn? Thế lý do gì nó chuyển xuống nước mà các loài khác không chuyển xuống nước ở?. Chưa ai có bằng chứng chứng minh được đâu.
Tài liệu nào có giá trị thì cụ dẫn ra đây. Đừng đưa một mớ link ra kiểu ngụy biện.
Em đưa ra vài trăm tài liệu, cụ chả đọc được chữ nào xong bảo tạp nham :))

Thôi thế này nhé, cụ kể tên 5 tài liệu khoa học cụ đã đọc về thuyết tiến hóa đi để chứng minh cụ cũng có hiểu biết về nó xong rồi em nói chuyện tiếp với cụ.

Những câu cụ cứ "chưa có bằng chứng, lấy gì chứng minh" thì search cái ra cả rổ thông tin với tài liệu. Nhưng cụ cứ bịt mắt bịt tai lại để tin vào những điều kỳ diệu thì chứng minh với cụ bằng cái gì :))

changbietgi

Xe tải
Em đưa ra vài trăm tài liệu, cụ chả đọc được chữ nào xong bảo tạp nham :))

Thôi thế này nhé, cụ kể tên 5 tài liệu khoa học cụ đã đọc về thuyết tiến hóa đi để chứng minh cụ cũng có hiểu biết về nó xong rồi em nói chuyện tiếp với cụ.

Những câu cụ cứ "chưa có bằng chứng, lấy gì chứng minh" thì search cái ra cả rổ thông tin với tài liệu. Nhưng cụ cứ bịt mắt bịt tai lại để tin vào những điều kỳ diệu thì chứng minh với cụ bằng cái gì :))
Cụ có thì đưa ra chứ đừng đòi người khác tìm. Vì làm gì có mà tìm. Nói chung những người bênh vực thuyết tiến hóa chỉ cù nhầy chứ không có bằng chứng gì thuyết phục cả. Cụ có dẫn chứng nào thuyết phục thì đưa ít nhất vài cái nào có giá trị ra đây.

hd-vt

Xe container
Nói về "tồn tại" là nói đến triết học rồi lại tranh luận mút mùa :) ko nên nói tồn tại hay ko tồn tại mà nên định nghĩa màu là gì. Ví dụ: màu đỏ nên định nghĩa là ánh sáng có bước sóng 620 - 750 nm.

Tiếp theo, nếu theo thuyết duy thực realism, các cụ có thể tư duy tiếp: các loại ánh sáng (màu) được phản áng ghi nhận phân tích trong Mind thế nào, ảnh hưởng con người, tâm lý, Mind thế nào?

Khoa học phương tây khẳng định:

- Màu đỏ: kích thích cảm xúc, tính tích cực, khơi gợi những mối liên tưởng của con người.

- Màu vàng: ấm áp và dễ chịu, làm cho con người sẵn sàng hành động tận tâm tận lực.

- Màu vàng da cam: giúp con người vui vẻ, phấn khởi.

- Màu lục: mang đến sự bình tĩnh, yên vui, dễ tạo nên những mối liên tưởng đa dạng.

- Màu đen: tạo cảm giác mệt mỏi, nặng nề, đau khổ.-

- Màu trắng: khiến con người thấy yếu đuối…

Cụ nào làm nội thất thì hiểu rõ chuyện này. Có thể là các cấp độ năng lượng photon kích thích các giao động khác nhau trong "Mind"? E giả thiết, ko chứng minh.

Quay lại lý thuyết phương đông, mỗi màu được gán cho 1 hành. Và phương đông cũng tìm ra các quy luật phong thủy về màu tương tự khoa khọc phương tây, chỉ là cách diễn giải khác đi thôi.

Nên có những thứ như ngũ hành, phong thủy cứ tưởng như tôn giáo, nhưng thực ra là khoa học. Giữa phương tây và phương đông, Ko ai "độc quyền khoa học" kể cả các cây đa cây đề.

E phát triển tiếp tư duy đó, tranh luận trên Of này ko ai độc quyền chân lý :)

Vâng cụ.
Dưng cụ thể như màu xe oto, hội Âu Mỹ ít thích màu đỏ, người Á lại rất... máu hehe.
Em nghĩ màu như món ăn, tùy gu. Như em thích màu đen trắng, rất ghét màu lửng lơ nhờ nhờ như màu bạc chẳng hạn.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Vâng cụ.
Dưng cụ thể như màu xe oto, hội Âu Mỹ ít thích màu đỏ, người Á lại rất... máu hehe.
Em nghĩ màu như món ăn, tùy gu. Như em thích màu đen trắng, rất ghét màu lửng lơ nhờ nhờ như màu bạc chẳng hạn.
Cụ là người yêu ghét rõ ràng, thuộc mệnh Kim :) ví dụ bói thử khoa học là vậy

hd-vt

Xe container
Cụ là người yêu ghét rõ ràng, thuộc mệnh Kim :) ví dụ bói thử khoa học là vậy
Em mệnh Hỏa, theo thiên mệnh phải cúi đầu trước màu đỏa, dưng em thích màu đen và trắng cụ ạ. Vd như các mợ mặc quần tây đen áo sơmi trắng, với em là đẹp nhất.
Vì em là người đầy mâu thuẫn hehe. Yêu ghét rõ ràng thì cụ đúng ạ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Trong lúc chờ hai cụ bàn về các nghiên cứu khoa học, nhà cháu đưa tin vậy. Trong những năm gần đây, các nhà khoa học liên tiếp phát hiện nhiều hoá thạch cho thấy cá voi từng là loài động vật có 4 chân. Gần đây nhất, 1 nhóm ở Ai Cập tìm thấy hoá thạch ngay trên quê hương họ:

Trước đó vài năm, ở Peru cách đó nửa vòng trái đất, một nhóm các nhà cổ sinh học cũng tìm thấy hiện vật tương tự của một loài cá voi 4 chân khác:

Việc một loài nào đó tiêu biến dần một bộ phận cơ thể khi nó không còn có ích cho sinh tồn là rất phổ biến. Có những tác nhân mạnh tới mức sự thay đổi có thể quan sát được trong phạm vi vài chục năm, ví dụ hiện tượng một số cộng đồng voi bị săn lấy ngà đã tự thích nghi bằng cách... không mọc ngà nữa. Tại Mozambique:

Tại Malaysia:

hd-vt

Xe container
Trong lúc chờ hai cụ bàn về các nghiên cứu khoa học, nhà cháu đưa tin vậy. Trong những năm gần đây, các nhà khoa học liên tiếp phát hiện nhiều hoá thạch cho thấy cá voi từng là loài động vật có 4 chân. Gần đây nhất, 1 nhóm ở Ai Cập tìm thấy hoá thạch ngay trên quê hương họ:

View attachment 6594422

Trước đó vài năm, ở Peru cách đó nửa vòng trái đất, một nhóm các nhà cổ sinh học cũng tìm thấy hiện vật tương tự của một loài cá voi 4 chân khác:

Việc một loài nào đó tiêu biến dần một bộ phận cơ thể khi nó không còn có ích cho sinh tồn là rất phổ biến. Có những tác nhân mạnh tới mức sự thay đổi có thể quan sát được trong phạm vi vài chục năm, ví dụ hiện tượng một số cộng đồng voi bị săn lấy ngà đã tự thích nghi bằng cách... không mọc ngà nữa. Tại Mozambique:

Tại Malaysia:
Hóa thạch gần với bùn đất. :P
Vd hùng hồn đây cụ. Theo thuyết tiến hóa của ông Đác uyn, thì theo thời gian tiến hóa em phải gọi con ngan của em...nà tiên nữ giáng trần chứ nhỉ?
:D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ có thì đưa ra chứ đừng đòi người khác tìm. Vì làm gì có mà tìm. Nói chung những người bênh vực thuyết tiến hóa chỉ cù nhầy chứ không có bằng chứng gì thuyết phục cả. Cụ có dẫn chứng nào thuyết phục thì đưa ít nhất vài cái nào có giá trị ra đây.
Nhà cháu đề nghị cụ đọc hẳn sách, có hình ảnh hoá thạch kèm chú giải rõ ràng, trích dẫn từ nhiều công trình nghiên cứu và khám phá, chẳng hạn:

Anita Emi

Xe điện
Nhà cháu đề nghị cụ đọc hẳn sách, có hình ảnh hoá thạch kèm chú giải rõ ràng, trích dẫn từ nhiều công trình nghiên cứu và khám phá, chẳng hạn:
Bằng chứng cụ đưa ra vẫn không đủ thuyết phục, tài liệu của cụ là tạp nham, không có giá trị. Chưa cần đọc đã biết rồi.

Cụ phải đưa ra bằng chứng là một con thú đang từ từ biến thành con cá voi, hôm nay biến mất cái chân, ngày mai mọc ra cái vây... nhìn thấy rõ ràng như thế thì cụ changbietgi mới tin :))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Bằng chứng cụ đưa ra vẫn không đủ thuyết phục, tài liệu của cụ là tạp nham, không có giá trị. Chưa cần đọc đã biết rồi.

Cụ phải đưa ra bằng chứng là một con thú đang từ từ biến thành con cá voi, hôm nay biến mất cái chân, ngày mai mọc ra cái vây... nhìn thấy rõ ràng như thế thì cụ changbietgi mới tin :))
Hì hì cụ Anita Emi bỏ guốc ra đi kẻo cụ changbietgi lên cơn đau bụng thì chết.
Vậy nhà cháu xin phép đổi lại, sự biến đổi từ loài nọ sang loài kia trong vài phút được ghi chép cẩn thận, tỉ mỉ, chi tiết trong các tài liệu sau để cụ changbietgi tham khảo:
1. Harry Potter by J.K. Rowling trọn bộ 8 tập, có cả phim tài liệu 8 tập chuẩn 4K, DTS HD hoặc Dolby TrueHD ATmos
2. The Lord of The Rings by J.R.R. Tolkien trọn bộ 3 tập, có cả phim tài liệu cũng 3 tập chuẩn 4K, DTS HD hoặc Dolby TrueHD Atmos
3. Journey to the West by Ngô Thừa Ân, trọn bộ 3-10 tập tuỳ NXB, có nhiều phim tài liệu chuẩn từ SD đến 4K HDR

Anita Emi

Xe điện
Hóa thạch gần với bùn đất. :P
Vd hùng hồn đây cụ. Theo thuyết tiến hóa của ông Đác uyn, thì theo thời gian tiến hóa em phải gọi con ngan của em...nà tiên nữ giáng trần chứ nhỉ?
Tiến hóa là qua nhiều thế hệ cụ ạ. Có thể đến F1000 hậu duệ của vợ chồng cụ sẽ có tiên nữ giáng trần. Còn đời cụ thì tạm ở với ngan tiếp đi :D

hd-vt

Xe container
Tiến hóa là qua nhiều thế hệ cụ ạ. Có thể đến F1000 hậu duệ của vợ chồng cụ sẽ có tiên nữ giáng trần. Còn đời cụ thì tạm ở với ngan tiếp đi :D
Cc nói chuyện khoa học thì giá trị 1 phút hay một đời người hoặc tuổi trái đất vài tỷ năm phải được tính chứ. Rùng mình vài giây là cả thế giới sinh sôi đấu thây. Bigbùm hình như xảy ra cóa nhõn trong 1 giây thì phải ạ.

DiamondLee

Xe hơi
Em nghĩ Thiền không thể trở thành phương pháp khám phá thế giới được và rõ ràng là nó đã ra đời hàng ngàn năm rồi mà chẳng tiến thêm bước nào trong việc giúp con người khám phá thế giới.

Vấn đề của Thiền là phụ thuộc quá nhiều vào "chủ quan" của cá nhân, nên thiếu khả năng đối chứng, xác nhận, phổ biến, chuẩn hóa.
Em post cho cụ 1 bài trả lời để cụ hiểu nhé.

Sau khi trở thành một người giải thoát, không còn tái sinh thì Ngài sống ở đâu?
Những câu hỏi như thế này, người ta đã hỏi đi, hỏi lại Đức Phật nhiều lần: “Chuyện gì xảy ra cho một Vị Arahan (A La Hán) sau khi chết? Xin Ngài nói cho chúng con biết. Nếu không, con trở thành Arahan để làm gì? Nếu con không biết điều gì xảy ra cho con sau khi trở thành Arahan và chết đi sau đó”. Điều gì xảy ra sau cái chết của một Vị Arahan sẽ được Vị ấy trải nghiệm ngay trong kiếp sống hiện tại. Bởi vì, khi một Vị chứng Quả Arahan, tầng Nibbāna (Niết bàn) thứ tư, thì Ngài trải nghiệm nó ngay trong đời sống này. Vì thế, Ngài ấy hiểu: “Ồ! Đây là cái tối hậu. Nên sau khi chết, đây là điều sẽ xảy ra”. Nhưng điều này không thể giải thích được.

Không ai có thể giải thích vì đây là kinh nghiệm vượt ra ngoài thân và tâm cũng như phạm vi cảm giác. Với các cơ quan cảm giác, ta không thể diễn tả điều gì mà mình trải nghiệm vượt ra ngoài các cơ quan cảm giác. Ví như, có người nào đó chỉ biết 3 chiều của thực tại; Nay, bỗng nhiên, trải nghiệm chiều thứ 4. Làm sao người ấy lại có thể nói về chiều thứ 4 được, và làm sao người ta hiểu được chiều thứ 4 là gì. Tương tự như thế, giai đoạn Nibbāna (Niết bàn) không thể giải thích bằng lời nói. Nhưng bằng chứng thì cần phải thể nghiệm mới biết được. Ta thể nghiệm bằng cách thực hành và đi trên con đường này, ta sẽ thể nghiệm được giai đoạn đó. Khi ấy, ta sẽ biết rõ ràng điều gì sẽ xảy ra sau khi trở thành một Arahan và sau khi chết.
Cái khó nhất của Thiền là việc thực hành đòi hỏi một sự nỗ lực rất lớn, một môi trường thực hành, cùng với sự hướng dẫn sát sao của 1 vị thầy để đảm bảo học trò phải đi được đúng hướng. Còn khi những người đã thực tập đạt được đến cùng 1 điểm nào đó thì họ có thể đối chứng và xác nhận với nhau. Như vậy, để phổ biến Thiền thì không hề đơn giản, đúng không cụ?

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Cụ thử kể những kiến thức cụ thu được về "lỗ đen" xem sao.

Có phải lỗ đen hút hết những thứ xung quanh, và khi đã vào lỗ đen rồi thì mọi vật chất tan hết đúng không cụ?

Mỗi một lỗ đen xuất hiện là có vô số vệ tinh vây quanh. Vệ tinh nào cũng muốn chui vào lỗ đen, nhưng hiếm có vệ tinh nào được lao thẳng vào lỗ đen ngay. Phần lớn vệ tinh chỉ được vờn xung quanh lỗ đen, cho đến khi rách nát tơi tả, thân tàn ma dại và bị lỗ đen cuốn mất tất cả.

Vũ trụ có nhiều thứ sáng rực rỡ tươi đẹp, nhưng chỉ cần lỗ đen chen vào giữa thì chúng ta không còn nhìn thấy gì phía sau lỗ đen nữa.

Vào lỗ đen là chấp nhận đoạn tuyệt với quá khứ, tương lai thì đen tối, sướng khổ chỉ bản thân mình biết.

Nghe nói cho dù chúng ta có hoành tráng đến đâu, có là ai đi nữa thì cuối cùng kết cục của chúng ta cũng sẽ là ở một lỗ đen.
Cụ làm em cứ tưởng tượng về "lỗ đen" nghĩa bóng, mà các cụ OFFer hay nói đến

Lux.Queen178

[Tịch thu bằng lái]
Em post cho cụ 1 bài trả lời để cụ hiểu nhé.

Cái khó nhất của Thiền là việc thực hành đòi hỏi một sự nỗ lực rất lớn, một môi trường thực hành, cùng với sự hướng dẫn sát sao của 1 vị thầy để đảm bảo học trò phải đi được đúng hướng. Còn khi những người đã thực tập đạt được đến cùng 1 điểm nào đó thì họ có thể đối chứng và xác nhận với nhau. Như vậy, để phổ biến Thiền thì không hề đơn giản, đúng không cụ?
thiền định chỉ là 1 chi trong 8 thánh đạo thôi, người ta cứ nghĩ là thiền là có thể giác ngộ nên bỏ qua, nhưng mà để thiền được thì 7 nhánh kia hỗ trợ mới thiền được.

ltlinh

Xe tăng
Đúng vậy, thời gian chỉ tồn tại khi có đủ 2 điều kiện:
- Có sự vận động.
- Có quan sát viên (hay chính là ý thức).
Cai phần food note về việc nếu chuyển động là tương đối thì tại so lại có việc người anh song sinh trêntauf vụ trụ rời trái đất quay về gaq người em song ainh của mình trên trái đất đó.

Cái mà cụ vẫn lơ mơ về việc hệ quy chiếu.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
thiền định chỉ là 1 chi trong 8 thánh đạo thôi, người ta cứ nghĩ là thiền là có thể giác ngộ nên bỏ qua, nhưng mà để thiền được thì 7 nhánh kia hỗ trợ mới thiền được.
Cụ này chạ biết gì trong 8 thánh đạo làm gì có thiền ? Nó là hướng đi riêng khác hẳn bát chánh đạo cụ ạ.

1. Chính kiến (zh. 正見, pi. sammā-diṭṭhi, sa. samyag-dṛṣṭi, bo. yang dag pa`i lta ba ཡང་དག་པའི་ལྟ་བ་): Gìn giữ một quan niệm xác đáng về Tứ diệu đế và giáo lí vô ngã.
  2. Chính tư duy (zh. 正思唯, pi. sammā-saṅkappa, sa. samyak-saṃkalpa, bo. yang dag pa`i rtog pa ཡང་དག་པའི་རྟོག་པ་): Suy nghĩ hay có một mục đích đúng đắn, suy xét về ý nghĩa của bốn chân lí một cách không sai lầm.
  3. Chính ngữ (zh. 正語, pi. sammā-vācā, sa. samyag-vāk, bo. yang dag pa`i ngag ཡང་དག་པའི་ངག་): Không nói dối hay không nói phù phiếm.
  4. Chính nghiệp (zh. 正業, pi. sammā-kammanta, sa. samyak-karmānta, bo. yang dag pa`i las kyi mtha` ཡང་དག་པའི་ལས་ཀྱི་མཐའ་): Tránh phạm giới luật.
  5. Chính mệnh (zh. 正命, pi. sammā-ājīva, sa. samyag-ājīva, bo. yang dag pa`i `tsho ba ཡང་དག་པའི་འཚོ་བ་): Tránh các nghề nghiệp liên quan đến sát sinh (giết hại sinh vật) như đồ tể, thợ săn, buôn vũ khí, buôn thuốc phiện.
  6. Chính tinh tiến (zh. 正精進, pi. sammā-vāyāma, sa. samyag-vyāyāma, bo. yang dag pa`i rtsal ba ཡང་དག་པའི་རྩལ་བ་): Phát triển nghiệp tốt, diệt trừ nghiệp xấu.
  7. Chính niệm (zh. 正念, pi. sammā-sati, sa. samyak-smṛti, bo. yang dag pa`i dran pa ཡང་དག་པའི་དྲན་པ་): Tỉnh giác trên ba phương diện Thân, Khẩu, Ý;
  8. Chính định (zh. 正定, pi. sammā-samādhi, sa. samyak-samādhi, bo. yang dag pa`i ting nge `dzin ཡང་དག་པའི་ཏིང་ངེ་འཛིན་): Tập trung tâm ý đạt bốn định xuất thế gian (sa. arūpa-samādhi).