[Funland] Vụ vừa lên báo, nếu xe Container đi như này thì các cụ né như nào ah?

moonlight

Xe tăng
Bản thân em đã tý chết trong tình huống như này rồi, lúc đó khoảng 22 giờ tối, thằng em nod bị tai nạn, bọn em nhờ xe bệnh viện huyện chuyển đi bệnh viện tỉnh, xe cấp cứu có đèn còi ủ hẳn hoi, bọn em 4 người với nạn nhân cùng một bác sỹ ngồi khoang sau, đang chạy thấy tất cả lộn hết cả lên, người ngồi thành xe bên này lao xang bên kia ngã dúi dụi, xong mới bết có con xe cont lấn hết đường của xe cứu thương, ông lái xe cứu thương đánh hết lái samg trái như tình huống vụn này và thoát, đến giờ đã được cỡ 20 năm nhưng em vẫn nhớ như in cái khoảnh khắc khủng khiếp ấy, nếu hôm đó lái xe cứu thương không tránh trái thì chắc chết cả vì sau đó xe cont không hề trả lái mà còn lao xuống ruộng .vậy theo em rất khó khi tình huống này sảy ra chủ yếu là yếu tố may mắn thôi.
E nghĩ tình huống này y trang, có điều Fo đánh lái gấp kèm phanh, tiếng rít của lốp(có thể kèm tiếng còi) làm cont giật mình tỉnh dậy, theo phản xạ lấy lái gấp nên tai nạn xảy ra, nếu ko có Fo thì có lẽ cont đã tiếp tục phi xuống ruộng!

Thích Đu Đủ

Xe điện
Nếu Cont ngủ gật mà nép phải thì cầm chắc đi...
Tóm lại e thấy phải thong thả, chuẩn bị tình huống xấu từ xa, thấy có bất thường phải pha + còi thử xem lái xe đối diện có bị ngủ gật ko để tín p/a xử lý. Phóng nhanh vượt ẩu sớm muộn cũng nguy!!!

hbu082

Xe container
Sợ quá, cái này ngồi tua clip chém thì dễ, chứ ngồi sau volang con fortune đấy thì khi ấy chắc theo phản xạ tự nhiên thôi chứ chẳng nghĩ đc gì, mấy vụ xe cont rồi.

Pigwalk

Xe container
Trong tình huống này for lựa chọn đánh lái sang trái tránh là quá vội vàng và sai lầm, nhìn thấy cont lấn đường từ xa thì for phải dạt lề tránh đối đầu cont trước đã và rà phanh đề phòng chứ. Nhìn vệt phanh của cont thì for hoàn toàn còn đường để thoát mà ko phải lao sang trái tránh.

chuotdong

Xe điện
Tóm lại tình huống này chỉ có mỗi cách là đi chậm thôi, mới có cơ hội xử lý đúng

BonBonTT

Xe điện
Trường hợp này gặp gần như hàng ngày, việc của ông Santafe là đánh lái hết cở ra lề đường bên phải và giảm tốc độ chở đấy, không phải đột ngột bẻ lại thế này. Tài non quá.
Phần đường còn lại bên phải còn quá nhiều, cháu đã nhiều lần phải ra sát tận bờ ruộng kia. Đường bằng mà đã thế này, đường đèo gặp xe công & tốc hành Nam Bắc nó còn lấn hết cả đường kia.
Rất nhiều bác cm khi chưa xem kỹ clip. Bên phải vướng hộ lan rồi, xe con đen cái là bóp còi khi 2 xe sắp đâm vào nhau ( thứ nhất làm chậm đi quá trình quay vô lăng và mất tập trung cho xử lý tình huống, mà những lúc như này 1 - 2 giây là quá giá trị, thứ 2 làm ông xe công giật mình tỉnh ngủ đánh lái trở về làn, nếu không ông cont ăn bay hộ lan và xuống ruộng rồi

BonBonTT

Xe điện
E nghĩ tình huống này y trang, có điều Fo đánh lái gấp kèm phanh, tiếng rít của lốp(có thể kèm tiếng còi) làm cont giật mình tỉnh dậy, theo phản xạ lấy lái gấp nên tai nạn xảy ra, nếu ko có Fo thì có lẽ cont đã tiếp tục phi xuống ruộng!
Bác nói chuẩn. Tài cao, lái già nhưng còn 1 tí may mắn nữa. Trong trường hợp này máy hơn tí nữa thì Fo đánh lái sớm hơn 1s là thoát, nhưng theo em phán đoán qua clip thì Fo hình như vừa từ bên trái rẽ vào thấy ông cont lấn làn lại chạy nhanh nên cũng bất ngờ

VuongPQ

Xe buýt
Rất nhiều bác cm khi chưa xem kỹ clip. Bên phải vướng hộ lan rồi, xe con đen cái là bóp còi khi 2 xe sắp đâm vào nhau ( thứ nhất làm chậm đi quá trình quay vô lăng và mất tập trung cho xử lý tình huống, mà những lúc như này 1 - 2 giây là quá giá trị, thứ 2 làm ông xe công giật mình tỉnh ngủ đánh lái trở về làn, nếu không ông cont ăn bay hộ lan và xuống ruộng rồi
Đen thôi cụ ơi, kể cả ngủ gật nó cũng có đứa ngủ mà xe đánh võng chứ có phải là đứa nào cũng tà tà 1 hướng đều đâu. Trường hợp này tốt nhất là giảm tốc độ trước khi vào đoạn cua đồng thời thấy biến thì bấm còi và... cầu nguyện :D
E thấy nếu mình đi đường mà gặp dạng này thì e sẽ cố giảm tốc độ ở góc cua và chuẩn bị sẵn nếu xấu nhất bắt buộc phải lao xuống ruộng để né còn nếu đánh gấp sang trái là hay có tai đạn đối đầu với xe khuất tầm nhìn phía sau.

quehuong2020

Xe máy
Em đề nghị gắn 4 quả tên lửa 2 trước 2 sau xe để bảo đảm an toàn an toàn các cụ mợ ạ . Từ xa mà thấy lũ súc vật xe cont xe khách taxi chạy láo thì cứ thế mà nhấn nút cho tên lửa làm việc thôi . Tương tự , chúng ta đang dừng đèn đỏ nhìn gương hậu thấy bọn nó lao đến thì chúng ta nhấn nút cho tên lửa thực hiện nhiệm vụ phòng thủ chủ động từ xa .

À, qua bao nhiêu vụ tang thương rồi , nên em đề nghị cứ hễ thấy bọn nó trên đường thì chúng ta lại nhấn nút kích hoạt tên lửa ạ , chúng nó không có quyền xuất hiện trong tầm mắt chúng ta nữa .

Arabia

Xe tăng
Chỗ đó có gì đâu mà ông công lấn làn ghê thế nhỉ?
Năm ngoái em bị phát tương tự trên Sơn Dương TQ, tránh hết đất thiếu nước phi xuống rãnh. Nhìn con Ngao nó cướp đường vượt lao rầm rầm đến mà ngồi trong xe mình đái mẹ ra quần.
Công đi láo, thấy gờ giảm tốc không muốn giảm tốc mà lấn làn để tránh gờ. Thua.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là may hơn khôn, mình không thể hiểu thằng ngược chiều định làm gì, như clip này mà phanh ôm sát bên phải thì ăn đấu đầu.
Chết chết, bác lái xe bao lâu rồi mà "mình không thể hiểu thằng ngược chiều định làm gì".
Thế thì làm sao ra đường được.

Kính mời bác lên Thái Nguyên, Phổ Yên huyện, họ dạy cho làm thế nào để "hiểu thằng ngược chiều định làm gì", nhá.

skype0211

Xe tăng
Chết chết, bác lái xe bao lâu rồi mà "mình không thể hiểu thằng ngược chiều định làm gì".
Thế thì làm sao ra đường được.

Kính mời bác lên Thái Nguyên, Phổ Yên huyện, họ dạy cho làm thế nào để "hiểu thằng ngược chiều định làm gì", nhá.
Em sẽ rút kinh nghiệm sâu sắc ạ 😄

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Công lấn làn, nhưng không đến mức lấn hết hoàn toàn làn xe con, xem clip thì thấy ông công ở giữa đường, xe con có thể lách bên phải vẫn qua được. Tất nhiên là do kinh nghiệm và phản xạ xử lý tình huống của mỗi người.
Xem clip thì thằng công đi như dọa xe đối diện, xe fortune đón tình hình xe kia mất lái nên mới tránh sang bền trái , ai ngờ thằng công nó oánh lái về.

zinzin68

Xe tải
Hóng các cụ phân tích lỗi, kinh nghiệm lv với gia đình nạn nhân, police và bảo hiểm!

Xolabaque

Xe tăng
Em xem đi xem lại thì chỉ thấy vết phanh bánh xe cont chứ không thấy vết phanh xe 4 chỗ, ông 4 chỗ vào ngã 3 và cua trái hình như không giảm tí tốc độ nào hay sao ấy, tốc độ phi cũng nhanh, có thể là ông ấy đang làm gì đó mất tập trung, không quan sát được xa, đến khi có tình huống thì giật mình dẫn đến rối loạn khi xử lý, nhìn vết phanh của thằng cont thì vẫn còn thoải mái cho 4 bánh thoát nạn, thêm một bài học cho em là đi đứng từ tốn, chẳng nhanh chậm gì mươi, mười lăm phút, cùng lắm chỉ hơn nhau được bãi ...lái, hễ qua giao cắt thì giảm tốc đến độ cảm thấy mình có thể xử lý tình huống an toàn, chả hơn thua gì với cụ nào, nhường các cụ đi trước, em theo sau, làm sao để khi ra khỏi nhà như thế nào thì cũng được trở về nhà như thế đó...

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Dạ cụ viện dẫn luật là đúng. Cụ thử lên cầm tài xe cont xem nếu không lấn qua bên kia thì vào cua ntn??
Cụ nhìn ảnh em up bên dưới , cont ngủ gật hoặc mải bấm điện thoại chứ không phải mở cua vì góc cua này không cần phải mở . Hơn nữa có mở cũng không phải mở sớm khi còn khá xa như vậy

Yelnut

Xe tăng
Cụ nhìn ảnh em up bên dưới , cont ngủ gật hoặc mải bấm điện thoại chứ không phải mở cua vì góc cua này không cần phải mở . Hơn nữa có mở cũng không phải mở sớm khi còn khá xa như vậy
Xe cont chạy tốc độ vậy, không mở cua sớm mà qua được cái cua đó hả cụ?
Em xem đi xem lại thì chỉ thấy vết phanh bánh xe cont chứ không thấy vết phanh xe 4 chỗ, ông 4 chỗ vào ngã 3 và cua trái hình như không giảm tí tốc độ nào hay sao ấy, tốc độ phi cũng nhanh, có thể là ông ấy đang làm gì đó mất tập trung, không quan sát được xa, đến khi có tình huống thì giật mình dẫn đến rối loạn khi xử lý, nhìn vết phanh của thằng cont thì vẫn còn thoải mái cho 4 bánh thoát nạn, thêm một bài học cho em là đi đứng từ tốn, chẳng nhanh chậm gì mươi, mười lăm phút, cùng lắm chỉ hơn nhau được bãi ...lái, hễ qua giao cắt thì giảm tốc đến độ cảm thấy mình có thể xử lý tình huống an toàn, chả hơn thua gì với cụ nào, nhường các cụ đi trước, em theo sau, làm sao để khi ra khỏi nhà như thế nào thì cũng được trở về nhà như thế đó...
Xe cont trả lái rồi mới được thế đấy cụ ạ. Với tốc độ đấy, Fortuner không lách được cái khe đấy đâu.
Đi chậm lại thì cũng không biết thế nào trong trường hợp cont rẽ phải.

Xolabaque

Xe tăng
Xe cont chạy tốc độ vậy, không mở cua sớm mà qua được cái cua đó hả cụ?

Xe cont trả lái rồi mới được thế đấy cụ ạ. Với tốc độ đấy, Fortuner không lách được cái khe đấy đâu.
Đi chậm lại thì cũng không biết thế nào trong trường hợp cont rẽ phải.
Vâng cụ, trường hợp này thì đúng là may rủi, chỉ trong tích tắc phải quyết định nhiều thứ...đành lấy câu thần chú là : đen thôi, đỏ quên đi để tự an ủi..., may là chưa có thiệt hại về người.

Yelnut

Xe tăng

Vâng cụ, trường hợp này thì đúng là may rủi, chỉ trong tích tắc phải quyết định nhiều thứ...đành lấy câu thần chú là : đen thôi, đỏ quên đi để tự an ủi..., may là chưa có thiệt hại về người.
Có cụ đưa tin hôm trước con chết, mẹ nằm viện rồi mà cụ.