Vùng đất "nắng như phang, nóng như rang" và những dấu vết Champa

Ma Mút

Xe tăng
Mụ Ma Mút lại lên đg, hay rồi. E nhớ chuyện ngụ ngôn Con cáo và chùm nho. Mợ là...
Cụ nghĩ giống em quá thôi! Khi đến đây em cũng nghĩ đến câu chuyện này và em chính là.... :))

em ở đất nho đây mợ nhưng em hầu như ít ăn nho lắm họ trồng phun thuốc nhiều lắm mới được những giàn nho sai quả như này đấy :)
Vâng, theo trình độ nông nghiệp của em thì nho là loại cây nhiều sâu nhưng khi em đến vườn nho này chả thấy sâu xia gì cả, quả sai lúc lỉu. Họ bảo nho ông Ba Mọi là nho sạch 100%. Về điều này em không tin lắm!

HuyArt

Xe lăn
Vụ đi xõa chui của chủ tịch hội những người thích lên đỉnh lần nài có nhiều giai đẹp ko đấy? Có chú nào chê nho còn xanh không hở? Ở rì sọt mà ko úp sọt được chú nào thì kém nhé. Về lại kêu như lần trước cho bãi chức xuống làm thủ quỹ

Universe luxury

Xe điện
Vâng, cũng gọi là ngon nhưng bảo nó là 1 món đặc sắc nổi tiếng thì em không nghĩ thế
cơm gà Phan Rang là 1 trong những món ăn đặc trưng của đất nắng gió miền trung này đấy là do gà người ta nuôi hoang dã không ăn cám công nghiệp ( gà sạch ) ...cá nhân em thấy cơm gà Khánh Kỳ ko có gì là đặc sắc cả mà lại đắt nữa hay là do nhà em cũng nuôi được nhiều gà nên tự biên tự diễn luôn nên nó vậy :))

Ma Mút

Xe tăng
Vụ đi xõa chui của chủ tịch hội những người thích lên đỉnh lần nài có nhiều giai đẹp ko đấy? Có chú nào chê nho còn xanh không hở? Ở rì sọt mà ko úp sọt được chú nào thì kém nhé. Về lại kêu như lần trước cho bãi chức xuống làm thủ quỹ
:)) đứa nào chê em thì vả phát cho gẫy răng cụ nhờ! :)) Rì với sọt liên quan gì đến zai! Mà cụ dọa em kinh quá, em xin tụt chức luôn đê!

cơm gà Phan Rang là 1 trong những món ăn đặc trưng của đất nắng gió miền trung này đấy là do gà người ta nuôi hoang dã không ăn cám công nghiệp ( gà sạch ) ...cá nhân em thấy cơm gà Khánh Kỳ ko có gì là đặc sắc cả mà lại đắt nữa hay là do nhà em cũng nuôi được nhiều gà nên tự biên tự diễn luôn nên nó vậy :))
Hic, em đi chuyến này chả tìm hiểu gì luôn, bọn bạn bảo đi đâu là theo đó. Em thì thấy thất vọng với món cơm gà này lắm. Quán nào ngon hở cụ? Cụ giới thiệu đi nào? Có khi nào em ghé đó còn đi ăn cho biết thế nào là ngon

Ma Mút

Xe tăng
Hôm em đến vườn nho khách không đông lắm. Sau khi chụp choẹt, quần thảo vườn nho thì mấy bạn này ra tạo dáng ở rặng hoa tường vi, hoa tigon.... Chợt nghĩ ông Ba Mọi này thức thời thật, ông ấy không chỉ trồng nho đẹp mà còn tô điểm cho khu vườn của mình rất rực rỡ sắc màu với nhiều loại hoa để phục vụ cho xu thế show hình của thời đại

Ma Mút

Xe tăng
Sau khi thăm vườn, mọi người cùng trở lại nhà ông Ba Mọi.

Em chưa tìm hiểu kỹ về cái tên của người chủ trang trại này nhưng quả thật là những gì ở đây làm cho em cảm thấy rất cảm phục vì tình yêu với lao động của chủ nhà và những người ở nơi đây. Đất đai ở Ninh Thuận khô cằn lắm, thế mà người ta vẫn tìm mọi cách để cải tạo nó và tạo ra được những sản phẩm tươi tốt thế.

Đi vào phía trong nhà thì thấy ông Ba Mọi đã vào, ông cho bày sẵn rượu nho, xiro nho, nho tươi, táo tươi, đá lạnh để phục vụ miễn phí cho khách. Và ngạc nhiên hơn, lúc này em phát hiện ra là ở đây có phục vụ cả wifi miễn phí. Hehee, hiện đại quá!
À mà em chả nhớ vườn nho cách Phan Rang bao nhiêu km nữa. Chỉ nhớ nó nằm ở huyện Ninh Phước. Thế mà cũng có wifi giữa nơi toàn đồng ruộng thế này.

Phần đồ ăn, uống miễn phí được đích thân ông ba Mọi và vợ ông mời mọc đến chân tình khiến người ta luôn có cảm giác mình đang là thượng khách cho dù có mua nho của ông hay không! Và tất nhiên, chẳng có người nào vào đây mà không mua nho và các chế phẩm từ nho của ông.
(em không chụp cái đoạn đồ ăn miễn phí)
Qua cách phục vụ này em thấy đúng là phục lăn ông Ba Mọi. Ông bán nho không rẻ nhưng ai đến đây cũng cảm nhận được sự chân thành và tình yêu của ông với nho, với khách.... nên hầu như ai cũng khuân thùng lớn, thùng bé về nhà. Cách chăm sóc khách hàng của ông thật là tuyệt vời mà các "doanh nhân" đặc biệt là doanh nhân miền Bắc chạy dài theo sau.

Xe tăng

Xe tăng
Hôm em đến vườn nho khách không đông lắm. Sau khi chụp choẹt, quần thảo vườn nho thì mấy bạn này ra tạo dáng ở rặng hoa tường vi, hoa tigon.... Chợt nghĩ ông Ba Mọi này thức thời thật, ông ấy không chỉ trồng nho đẹp mà còn tô điểm cho khu vườn của mình rất rực rỡ sắc màu với nhiều loại hoa để phục vụ cho xu thế show hình của thời đại

Hoa này ở ngay khu đường vòng đường 5 lên cầu Thanh Trì cũng được trồng, từ cách đây khoảng tháng nở rộ rất đẹp.

hoangnam72

Xe hơi
Nho Ninh Thuận là nổi tiếng lắm đấy Mợ ạ. hóng tiếp bài của Cụ !

Chỉnh sửa cuối:

PippoV8

Xe tải
Em kê gạch ngồi hóng ảnh Phan Rang :D

tinhoccattien

Đi bộ
Lần sau cụ nào đi Ninh Thuận thì nhớ đi Bình Tiên hoặc Mũi Dinh nhé b-)b-)
Hoang sơ và đẹp mê li :x
Em thì nho và táo ở đấy không ăn vì hiểu quá trình họ trồng như thế nào :)):))

nissan CFR

Xe tăng
Và tất nhiên, từ người già đến trẻ em, ai cũng muốn sẽ được lưu giữ hình ảnh của mình ở vườn nho đẹp như trong mộng thế này
Ối zời, trông mợ ngon thía, hehe, đi đồng bằng có khác, khác hẳn lên đỉnh và leo hang...

vietran

Xe ba gác
em ở đất nho đây mợ nhưng em hầu như ít ăn nho lắm họ trồng phun thuốc nhiều lắm mới được những giàn nho sai quả như này đấy :)
Em vào ruộng Thanh Long ở Phan Thiết, hỏi chị trồng Thanh long là có phun thuốc gì k, chị ý hồn nhiên bảo k phun gì đâu anh chỉ phun thuốc kích thích thôi =))

silver1

Xe điện
Nhìn vườn nho đẹp quá.

silver1

Xe điện
Mợ hái nho cũng hay hay.

Ma Mút

Xe tăng
Em lại hóng xem cái món ngon hơn của mợ Mút dư lào ;)
hehe, còn đầy món ngon mà em cho là đặc sắc, em kể dần sau ạ

Hoa này ở ngay khu đường vòng đường 5 lên cầu Thanh Trì cũng được trồng, từ cách đây khoảng tháng nở rộ rất đẹp.
Mọi người bảo đây là hoa Thạch Thảo nhưng em không thấy ổn vì thạch thảo là loài khác, em chưa tìm hiểu dc tên thật của nó

Nho Ninh Thuận là nổi tiếng lắm đấy Mợ ạ. hóng tiếp bài của Cụ !
Ô, thế cụ cho em là giới tính nào thía? :))

Đẹp quá.
Em chưa ăn sáng
hehe, nhìn cũng no
Em kê gạch ngồi hóng ảnh Phan Rang :D
:) tks cụ
Lần sau cụ nào đi Ninh Thuận thì nhớ đi Bình Tiên hoặc Mũi Dinh nhé b-)b-)
Hoang sơ và đẹp mê li :x
Vâng ạ, đây chính là điểm duy nhất mà em luyến tiếc trong chuyến đi vì chưa đến được đây. Em đã nghĩ: "Ơ, thế là mình lại phải quay lại Ninh Thuận lần nữa rồi". Hehe

Em thì nho và táo ở đấy không ăn vì hiểu quá trình họ trồng như thế nào :)):))
Cụ tiết lộ tí đi cho bà con mở mang tầm mắt về nho - táo nơi này với
Ối zời, trông mợ ngon thía, hehe, đi đồng bằng có khác, khác hẳn lên đỉnh và leo hang...
Ơ, đây là ai đấy chứ! hehee, cụ nhìn lại xem có đúng là em k? Nhìn em bên ngoài có khi tệ hơn thớt leo Fan đấy! :))
Em vào ruộng Thanh Long ở Phan Thiết, hỏi chị trồng Thanh long là có phun thuốc gì k, chị ý hồn nhiên bảo k phun gì đâu anh chỉ phun thuốc kích thích thôi =))
:)) thật thà đáng yêu nhể cụ nhể
Nhìn vườn nho đẹp quá.
Mợ hái nho cũng hay hay.
À, đấy là tác phẩm "Con cáo và chùm nho" đấy cụ ơi