[Funland] Vượt đèn xanh cũng bị phạt?

lekimcuong

Xe tăng
Chắn tàu hỏa đã hạ xuống mà đèn xanh giao lộ vẫn sáng?
Giao lộ đang bị tắc mà cái đèn xanh vẫn sáng?
Tất cả là do lỗi của cái đèn.
Còn lỗi của con người là quy định đèn xanh lúc được đi lúc phải dừng, đèn đỏ lúc được dừng lúc phải đi.

ok.

Xe tăng
Thực ra là ở các nước có giao thông phát triển dư G7, đèn nhà người ta là đèn 4.0 khi có ùn tắc nó tự chuyển sang chế độ nháy một-hai-hoặc ba đèn tùy quy định, trong trường hợp đó tài xế sẽ hiểu là có sự cố và dừng lại.

Thế mới có chuyện bọn ăn cướp nó chiếm quyền điều khiển gt, bật xanh thành đỏ có một vụ tai nạn giữa ngã tư mà phía sau nó nhìn đèn không nháy sự cố nó vẫn phi ầm ầm lên.

Còn món tư vấn này chắc là con cháu nhà quan nào đi du học ở Ai len về khuyến cáo cho bố đây, bên ý đèn xanh theo luật tài xế vẫn phải quan sát phía trước "clear" rồi mới lút chân ga. Thực ra là nó vẫn phóng thôi, vì cái "clear" trong luật nó mô tả....người đi bộ....hay có sự cố....thôi. =))

Dân gian nó vẫn lưu truyền câu truyện tiếu lâm của cậu cả nào du học Anh về tư vấn cái món.......theo kiểu sổ tay chỉ dẫn đây cho thầy bu đấy. =))

dexom

Xe ba gác
DM như này nghĩa là đèn xanh thì 2.0 nhưng cứ bắt thằng lái phải 4.0

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ đừng giật tít như lều báo thế chứ? Đọc thì phải đọc cho kỹ, "Trong trường hợp ùn tắc xảy ra tại nút giao thông, phương tiện phải dừng lại bất kể tín hiệu đèn giao thông đang bật màu xanh, phương tiện nào vượt đèn xanh đương nhiên là vi phạm và phải bị xử phạt". Em nghĩ đơn giản là dù đèn đang xanh mà ở phía trước nút giao thông đang bị ùn tắc thì ko được đi, phải tuân theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông ạ.
E nghĩ phạt là đúng, dân m ý thức kém cứ cố chen lách mong thoát càng làm ùn tắc trầm trọng.

Canphaidinh01

Xe tăng
Cái nguyên tắc vượt đèn phải đảm bảo qua hết giao lộ có ngay trong bài thi sa hình lấy bằng lái. Chắc cụ/mợ học và thi lâu rồi nên quên chăng?

Nay em đọc báo thấy Bộ GTVT đề xuất Phạt các phương tiện vượt đèn xanh trong các trường hợp khi nút giao đang ùn tắc.
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không vô hề lý đâu! E không dám cãi Sếp nhưng cũng ko hiểu #:-s

Cccm thông thái "thông não" giúp em phát, được không? Em cảm ơn trước ạ!

Cái này em tuyệt đối ủng hộ, nó gần như là văn hoá giao thông cơ bản, cần thậm chí dạy cho trẻ nhỏ từ bé.
Việc cản trở ngã tư vì đi cố, kể cả khi đèn xanh, gậy ra đa số các pha ùn tắc giữa ngã tư ở VN.
Ở bên em, khi qua ngã tư bao giờ cũng phải để ý xem phía trước nếu mình đi tiếp thì có chỗ để thoát hẳn khỏi ngã tư không, chứ ko bao giờ cậy đèn xanh phi tiếp rồi lòi đít ra giữa đường.
Thực ra cái này nó nằm ở băn hoá và ý thức, luật cũng chỉ một phần

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em nghĩ cũng có phần hợp lý.
Khi đang tắc ở giao lộ thì các hướng đều phải dừng lại để cái đám bùng nhùng ở giao lộ thoát ra đã.
Chứ đang tắc mà gặp ông xe buýt chèn vào, k thoát ra được, bên kia đèn xanh bật lên lại nhao vào. Tắc đến cả tiếng. Em bị dính mấy lần.

Emesco

Xe điện
Lại chửi ạ?
Não để nghĩ
Mồm để chửi
Cần gì phải liên quan
Chửi cho sướng mõm đã

Bino3

Xe tải
Cụ trả lời lí thuyết quá. Nói như cụ thì làm gì có ai vi phạm kể cả lỗi nhỏ nhất vì lỗi đó mà ko nhận thức được thì ko nên tham gia giao thông.
Ờ, cụ nói cũng đúng, cái này lại phải quay lại về nhận thức, ý thức của người tham gia giao thông. Mời cụ 1 ly ạ.

congagia2016

Xe tăng
Ai sẽ nhận định "tắc" ạ? Nếu có csgt thì họ phải ra hiệu lệnh để chứng tỏ đường tắc. Nếu vượt thì mắc lỗi ko tuân thủ hiệu lệnh của csgt, phạt được. Luật của ta đủ, có điều thực thi đc hay ko thôi.

Có đọt em đang đi khi đèn xanh thì bị bên kia cố vượt đèn đỏ, em buộc phải dừng giữa giao lộ để ko gây ra tai nạn. Sau đó thì đèn bên em đỏ, em lùi lại 1 chút, chú csgt ra. Mọi người xung quanh chắc nhìn em như quái vật, nghĩ em cố vượt đèn đỏ và sẽ bị phạt. Csgt đến nói "cảm ơn anh đã nhường đường luồng bên kia, ko gây ra tắc đường".
Vầng, em hiểu ý của cụ, túm váy lại vẫn là cái ý thức phỏng cụ?

oldfashion

Xe tăng
Cái này em tuyệt đối ủng hộ, nó gần như là văn hoá giao thông cơ bản, cần thậm chí dạy cho trẻ nhỏ từ bé.
Việc cản trở ngã tư vì đi cố, kể cả khi đèn xanh, gậy ra đa số các pha ùn tắc giữa ngã tư ở VN.
Ở bên em, khi qua ngã tư bao giờ cũng phải để ý xem phía trước nếu mình đi tiếp thì có chỗ để thoát hẳn khỏi ngã tư không, chứ ko bao giờ cậy đèn xanh phi tiếp rồi lòi đít ra giữa đường.
Thực ra cái này nó nằm ở băn hoá và ý thức, luật cũng chỉ một phần
Ngã tư Nguyễn Thái Học - Lê Trực cụ ạ.
Yaris đi qua đèn xanh đỗ ịch giữa ngã tư.
Ngã tư Nguyễn Trường Tộ - Cửa Bắc, chuyển sang đèn xanh bên Nguyễn Trường Tộ bên em rồi mà bên kia dấn lên, chắn ngã tư xong quay mặt ngó lơ đi chỗ khác. Cũng vẫn biết xấu hổ cơ đấy. Có 30 giây.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nay em đọc báo thấy Bộ GTVT đề xuất Phạt các phương tiện vượt đèn xanh trong các trường hợp khi nút giao đang ùn tắc.
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không vô hề lý đâu! E không dám cãi Sếp nhưng cũng ko hiểu #:-s

Cccm thông thái "thông não" giúp em phát, được không? Em cảm ơn trước ạ!
Ra đường là đã vi phạm rồi cụ nhé , cãi lại sao được . Lý do : các nước khác cũng đã áp dụng .

vihali

Xe container
Ai đã từng tham gia gt bên nước ngoài chẳng hạn như Mỹ thì sẽ thấy đúng cmnl. Chưa thì sẽ bật auto chửi vì ts bọn báo nó cắt chữ giật tít. Đèn ngã 3 mà đường chính tắc xe kéo dài thì đường nhánh ăn mứt luôn vì dừng chặn cmn hết. Bên nước ngoài phi vào phần ô vuông kẻ 2 đường chéo tắc dừng lại đấy thì ăn đòn luôn. Chả hiểu bên kia phía giao lộ tắc thì phi vào đứng giữa giao lộ làm đel gì trong khi chặn ko cho làn vuông góc đi đc.
Lúc tắc, kể cả có csgt thì bên xanh vẫn gí vào trong khi luật là theo người điều khiển gt là ưu tiên.

Đáng lẽ lúc đó có 1-2 csgt điều khiển, còn 1-2 đồng chí cứ tóm mấy chú làm gương. Do dân ta thấy lúc đó ko ai phạt nên cứ lấn tới.

provtc

Xe container
Thực ra là ở các nước có giao thông phát triển dư G7, đèn nhà người ta là đèn 4.0 khi có ùn tắc nó tự chuyển sang chế độ nháy một-hai-hoặc ba đèn tùy quy định, trong trường hợp đó tài xế sẽ hiểu là có sự cố và dừng lại.

Thế mới có chuyện bọn ăn cướp nó chiếm quyền điều khiển gt, bật xanh thành đỏ có một vụ tai nạn giữa ngã tư mà phía sau nó nhìn đèn không nháy sự cố nó vẫn phi ầm ầm lên.

Còn món tư vấn này chắc là con cháu nhà quan nào đi du học ở Ai len về khuyến cáo cho bố đây, bên ý đèn xanh theo luật tài xế vẫn phải quan sát phía trước "clear" rồi mới lút chân ga. Thực ra là nó vẫn phóng thôi, vì cái "clear" trong luật nó mô tả....người đi bộ....hay có sự cố....thôi. =))

Dân gian nó vẫn lưu truyền câu truyện tiếu lâm của cậu cả nào du học Anh về tư vấn cái món.......theo kiểu sổ tay chỉ dẫn đây cho thầy bu đấy. =))
G7 là nước nào ạ, chứ em đi có tắc đường nó cũng kệ m ẹ chứ có như cụ bảo đâu.

provtc

Xe container
Ở các TP lớn nhất là HN, TP HCM em thấy đưa ra hình thức phạt này là đúng, phía trước có tai nạn ùn tắc... mà đối diện đèn xanh là b ố cứ lao vào, cứ xe nọ vào xe kia lao vào chật như nêm, ý thức kém thì phải phạt

hd-vt

Xe container
Thế nào là tắc ạ? Đèn xanh vừa bật, còi xe phía sau đã be ầm lên như đua 100m môn điền kinh hehe.

ong dat

Xe tăng
Qua nút giao khi đèn xanh vẫn bị phạt trong một số trường hợp:
1. Không tuân thủ tín hiệu của người điều khiển giao thông trong trường hợp vừa có đèn, vừa có người điều khiển giao thông.
2. Đang đèn xanh nhưng phía trước ùn ứ không có khả năng thoát khỏi điểm giao cắt khi đèn tín hiệu chuyển sang đỏ nhưng vẫn đi vào.
3. Đang đèn xanh nhưng có xe ưu tiên (cứu hỏa, cứu thương, dẫn đoàn, ...) phát tín hiệu vào điểm giao cắt từ hướng đèn đỏ.
4. ...
Những trường hợp trên đã được nhiều nước quy định, ở VN trừ trường hợp (2) các trường hợp khác cũng đã có quy định xử phạt nên việc đưa vào luật lần này không có gì mới, tuy nhiên do chưa có hướng dẫn nên nhiều người có cách hiểu khác nhau./.

Matizcoi

Xe cút kít
8-} thì bởi, em không hiểu. Quan điểm của em cũng giống cụ Kỹ thuật hậu kỳ trên kia: "Đèn xanh mà tắc đường thì đầu tiên phải phạt cái bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố. Cái này em ủng hộ chứ lại phạt bên đèn xanh thì không ổn lắm." nên hơi hoang mang ạ
Đông và hung hãn lắm, phạt được khối ấy :D

blackpaint

Xe container
Em thấy có nhiều tình huống cần làm rõ để dân đỡ hoang mang. Có 1 ví dụ thực tế thế này: Đường Giải Phóng chiều bến xe Giáp Bát về rẽ trái sang Phương Mai, có hôm giờ tan tầm có tầu hoả, chắn đã hạ, nhưng chiều đó đèn Xanh nên tất cả vẫn lưu thông, đứng giữa đường luôn, chó nhất là thằng xe buýt dài ngoằng vẫn cố đi và dừng giữa đường. Đến lúc chiều kia đèn xanh thì k đi nổi nữa vì nó chắn mẹ nó ngang đường rồi, thế là tắc cứng.
Cái cơ bản là méo đi được nhưng cứ dùi vào đít thằng trước, bên Tây nó phạt xe bị tắc trong giao lộ, nên lái xe phải tự cân nhắc xem có nên đi vào giao lộ hay không. Nếu ùn thì nên dừng trước vạch.