[Funland] Vượt đèn xanh cũng bị phạt?

blackpaint

Xe container
Cụ đừng giật tít như lều báo thế chứ? Đọc thì phải đọc cho kỹ, "Trong trường hợp ùn tắc xảy ra tại nút giao thông, phương tiện phải dừng lại bất kể tín hiệu đèn giao thông đang bật màu xanh, phương tiện nào vượt đèn xanh đương nhiên là vi phạm và phải bị xử phạt". Em nghĩ đơn giản là dù đèn đang xanh mà ở phía trước nút giao thông đang bị ùn tắc thì ko được đi, phải tuân theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông ạ.
Kể cả không có ng điều khiển cũng phải xem nếu mình đi vào mà không thoát được qua khỏi giao lộ thì sẽ bị phạt. Nói tóm lại: phạt tất cả các xe ách tắc ở giao lộ, bất kể nguyên nhân gì. Cho nên khi lái xe đến giao lộ là phải phán đoán xem liệu xe mình có thể đi qua giao lộ với vài giây đèn xanh đc không?

VCHDHN

Xe container
Cái cơ bản là méo đi được nhưng cứ dùi vào đít thằng trước, bên Tây nó phạt xe bị tắc trong giao lộ, nên lái xe phải tự cân nhắc xem có nên đi vào giao lộ hay không. Nếu ùn thì nên dừng trước vạch.
Cho nên em ủng hộ dự thảo này, nhưng phải cụ thể chi tiết. Nhiều cái hay ho văn minh nhưng cứ bê về VN là nát càng nát hơn :))

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Hôm qua em tới nút giao Nguyễn Văn Huyên với HQV, đèn thì vàng nhưng có 2 anh CA điều tiết, 1 anh đứng im 1 anh dùng gậy ra hiệu lệnh tiến lên :)) em đúng y như lúc học lái, sách dạy tuân theo anh CA :)) lên đc 2m thì vẫy dừng, đỗ ngay làn đi bộ, quê ơi là quê @@
:D :D :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Nên phạt nặng ông nào thấy đèn vàng mà chưa vào giao lộ cũng cố nhích lên, và kéo dài thời gian đèn vàng 1 chút là ổn, chứ phạt ông đèn xanh là em chả thấy đúng rồi, thế sinh ra đèn vàng làm gì!
Đúng ạ, chứ giờ đi đường lại phải phán đoán đèn xanh được đi và đèn xanh không được đi, hại não dễ sợ

congagia2016

Xe tăng
Kể cả không có ng điều khiển cũng phải xem nếu mình đi vào mà không thoát được qua khỏi giao lộ thì sẽ bị phạt. Nói tóm lại: phạt tất cả các xe ách tắc ở giao lộ, bất kể nguyên nhân gì. Cho nên khi lái xe đến giao lộ là phải phán đoán xem liệu xe mình có thể đi qua giao lộ với vài giây đèn xanh đc không?
Em quote lại còm của cụ dưới để xem ý kiến của cụ phạt người không thoát khỏi giao lộ, bị ách tắc ở giao lộ bất kể nguyên nhân gì xem có hợp lý không ạ?
Có đọt em đang đi khi đèn xanh thì bị bên kia cố vượt đèn đỏ, em buộc phải dừng giữa giao lộ để ko gây ra tai nạn. Sau đó thì đèn bên em đỏ, em lùi lại 1 chút, chú csgt ra. Mọi người xung quanh chắc nhìn em như quái vật, nghĩ em cố vượt đèn đỏ và sẽ bị phạt. Csgt đến nói "cảm ơn anh đã nhường đường luồng bên kia, ko gây ra tắc đường".

Black boy

Xe hơi
Ở nước ngoài, luật này là bình thường. Đơn giản vì ý thức cộng đồng người ta cao.Đời sống thì muôn hình vạn trạng chứ em thật luật làm sao mà phản ánh hết được, nhiều thứ đếch có trong luật nhưng việc họ làm làm ảnh hưởng tới người khác là họ cũng sẵn sàng chịu phạt. Như mình thì khác, chày cối và ích kỉ. Thế nên cái gì cũng phải bám vào luật. Theo em mình ngoài phát triển hệ thống luật thì song song phải nâng cao ý thức người dân, thế mới hiệu quả

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Xin lỗi cụ nhưng mà tưởng tượng ra đa thấy buồn cười. Đố cụ biết lúc đấy những xe đằng sau nghĩ gì [-( Và đây là cụ 8-}
Em thấy anh CA nhìn em cười =)) chắc anh ấy cũng quê, vì anh ấy vẫy em đi nhanh lắm ấy =)) kiểu như giục em
Ông qua ngã tư nhanh còn kịp :))
Theo luật thì lệnh của người điều tiết giao thông là số 1 mà :D

văn Mười

Xe tải
Khi đến giao lộ, người lái xe bắt buộc phải quan sát phía trước, nếu giao lộ vẫn đang ùn tắc thì kể cả đèn xanh cũng phải dừng lại. nói nôm na cứ ông nào dừng hay tắc trong giao lộ là bị phạt. Ở mình điển hình là rất hay tắc như này, đặc biệt khi có tầu qua là cứ nhao nhao lên, đèn xanh phía trước tắc cứng nhưng cứ dí đít ông đi trước. Về nguyên tắc là khi giao lộ còn tắc thì tất cả mọi hướng đều nên dừng lại trước vạch.
Em ủng hộ phạt như vậy !

blackpaint

Xe container
Cho nên em ủng hộ dự thảo này, nhưng phải cụ thể chi tiết. Nhiều cái hay ho văn minh nhưng cứ bê về VN là nát càng nát hơn :))
Đơn giản, phạt xe ách tắc ở giao lộ thôi cụ. Thậm chí lái xe nếu thấy còn vài giây đèn xanh vẫn nên dừng lại vì đi vào không thoát ra được sẽ bị phạt.

caisua

Xe lăn
cái này là văn minh đấy cụ, em sang bển thấy có khu vực vạch mắt cáo và ghi "KEEP CLEAR" nghĩa là ko được dừng đỗ trong đó, cứ đi như nào mà dừng lại ở đấy là phạt thôi, giao lộ thường vẽ cái khu vực này

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Khi đến giao lộ, người lái xe bắt buộc phải quan sát phía trước, nếu giao lộ vẫn đang ùn tắc thì kể cả đèn xanh cũng phải dừng lại. nói nôm na cứ ông nào dừng hay tắc trong giao lộ là bị phạt. Ở mình điển hình là rất hay tắc như này, đặc biệt khi có tầu qua là cứ nhao nhao lên, đèn xanh phía trước tắc cứng nhưng cứ dí đít ông đi trước. Về nguyên tắc là khi giao lộ còn tắc thì tất cả mọi hướng đều nên dừng lại trước vạch.
Úc và hầu hết các nước là như vậy. :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ở nước ngoài, luật này là bình thường. Đơn giản vì ý thức cộng đồng người ta cao.Đời sống thì muôn hình vạn trạng chứ em thật luật làm sao mà phản ánh hết được, nhiều thứ đếch có trong luật nhưng việc họ làm làm ảnh hưởng tới người khác là họ cũng sẵn sàng chịu phạt. Như mình thì khác, chày cối và ích kỉ. Thế nên cái gì cũng phải bám vào luật. Theo em mình ngoài phát triển hệ thống luật thì song song phải nâng cao ý thức người dân, thế mới hiệu quả
Nước ngoài ý thức tiếc tiền bác ạ. Đơn giản là vi phạm, nó phạt cho tái mặt luôn, nhất là Switzerland, nó phạt theo mức thu nhập.

Không có vụ "ý thức cộng đồng người ta cao" đâu bác.

NNS

Xe ngựa
ở nước ngoài, giữa ngã tư nó có 1 cái vùng kẻ vẽ vuông ở giữa ngã tư, xe cộ ko đc đi vào nếu hướng cắt với hướng mình đang vướng, kể cả bạn đang ở đèn xanh/
ý thức nhường đường của dân mình quá kém, nên kêu gọi mãi đ,éo ai theo thì giờ nó táng luật này cũng là phải

hd-vt

Xe container
Luật đã có đầy đủ, xin đừng thêm nữa. Chỉ cần làm cho dễ hiểu, để đứa mười tuổi nhìn biển là biết đi thế nào.
Các thớt về đi đứng, mở ra là như mổ bò đấy thây, phải trái loặn cả lên :D.
Vd biển vào ra đô thị, nỗi ám ảnh của mn. Biển bé tý đặt e lệ sát lùm cây đứng cho mát:D. Nếu để dễ nhìn và tiết kiệm, đặt trên cao hay giữa con lươn cho cả hai chiều, chung một biển, mặt này vào mặt kia hết đô thị. Vì luật cho phép đặt như thế. Rõ ràng, ai cũng có thể nhìn thấy, nhưng:D...

Bus_nhanh

Xe điện
Đề xuất này có vẻ cũng hợp lý... quan trọng là thực thi nó biến tướng thì sẽ không còn đúng mong muốn như khi đề xuất.
Việc lái xe phải chủ động làm giảm ùn tắc là rất cần thiết. Nếu xác định không thể đi được thì cần thiết phải dùng lại. Khi đó sẽ giảm bớt ùn tắc do sự bát nháo trong khi tham gia giao thông. Nhưng thực tế ở ta thì mạnh ai người ấy phi, mình dừng lại đợi thì họ nghĩ mình ở trại tâm thần mới ra.

Shadow381

Xe điện
Giao thông trên phố với âm thanh hỗn hợp thì chủ yếu quan sát tuân theo hiệu lệnh bằng tay của CSGT chứ nghe thế đếch nào được còi trừ khi các đồng chí ấy có loại còi đặc biệt có thể làm cho người điều khiển phương tiện trong xe đóng kín nghe được từ ngã tư bên kia đường! Lại còn nghe và phân biệt được các hồi còi dài ngắn để biết nữa!

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Nãy giờ đọc cmt của các cụ em vỡ vạc ra ít nhiều, xin đội ơn các cụ ạ <3

BOPMIT

Xe tải
Nay em đọc báo thấy Bộ GTVT đề xuất Phạt các phương tiện vượt đèn xanh trong các trường hợp khi nút giao đang ùn tắc.
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không vô hề lý đâu! E không dám cãi Sếp nhưng cũng ko hiểu #:-s

Cccm thông thái "thông não" giúp em phát, được không? Em cảm ơn trước ạ!

Cái này chuẩn cụ nhé : Trong trường hợp đèn xanh ,nhưng phí trước ngã tư đã ùn ứ thì các cụ không dc vượt lên chắn ngang ngã tư .Phương tây họ áp dụng từ lâu rồi ah!