Vượt tốc độ trên 35km vì....bị bẫy ....xử lý sao ?

hatuyen

Xe hơi
Tình hình cuối tuần trước em đi Tây Nguyên qua đường Hồ Chí Minh , Đà Nẵng - Kon Tum cho biết .

Sáng hôm nay từ biệt trời Tây Nguyên xanh ...la la lá la ...về lại Đà Nẵng...
Xuôi đèo lò xo buổi trưa trời đẹp không có sương mù ... đến thị trấn Khâm Đức ( Huyện Phước Sơn -Quảng Nam ) , chạy 50km/h . Qua khỏi TT bắt đầu tăng tốc , đường đẹp quá , hai bên núi rừng hoang sơ, đường HCM uốn lượn quanh các sườn núi, phía dưới là con sông... chạy được khoảng 20km qua khỏi thị trấn thì gặp một con dốc võng nho nhỏ , xe em tụt xuống với tốc độ 85km/h và vượt lên thì một chú xxx xông ra chỉ gậy ...tấp zô .
Xuống xe chào hỏi đàng hoàng...
Em : Tốc độ mấy vậy em ( Chú xxx rất trẻ )
xxx : Dạ 85 anh ...
Em: Cho A phạt nóng được không , A rất ít khi qua đường này ...
xxx: Không được ạ .
Em : ( Suy nghĩ ) *** , 85/80 thì có gì đâu , kệ *** nó lập biên bản...
Lập xong đưa em đọc ....Hỡi ôi .... Vượt quá tốc độ trên 35km trên đoạn đường có máy ghi hình , chạy 85/40 ...
Em : Thiệt hay giỡn đây
xxx: Nhìn sau lưng đi anh . Chỉ em cái biển 40 ..500M
xxx: cách đây 500M nữa anh mới đi qua cũng có 1 cái thế này.
Em: ( tặc lưỡi) . Ê , ở đây đường rộng thênh thanh , rừng sâu núi thẳm , cắm cái biển 40 làm gì , trong khi còn bao nhiêu chỗ nên cắm mà chả cắm.
xxx: Dạ chỗ này điểm đen , tết đến giờ hơn 10 vụ tai nạn rồi anh ạ , Chỉ đạo của tỉnh tụi em phải làm.
Em: Tại nạn nhiều thế sao không thấy vạch phấn trắng nào nhỉ ...
xxx: Cái này là chỉ đạo của tỉnh ...
Em: Ký biển bản và biến ...( XXX giữ bằng lái )

Cái em tức là nó cắm biển giữ đường đẹp, rừng sâu núi thẳm, mà đúng có 500m .
Mấy bác có kinh nghiệm cho em hỏi , mức phạt như thía nào ?
Nếu em éo nộp phạt . em đi báo mất bằng , ôm hồ sơ gốc đi làm lại bằng đc ko ?
Hoặc tài lắm em nộp xiền đi học lại bằng B2 , dịch vụ chắc cũng tầm 6tr toàn bộ thôi . Còn hơn đi nộp phạt cái tụi giăng bẫy nhau ấy .
@: Xe em 5 chỗ . Em bằng B1

Chỉnh sửa cuối:

alibibi

Xe tải
Lỗi của cụ bị phạt 5tr ( khung giữa của 4-6tr ) ,tước GPLX 60 ngày ợ ! Chia bùn với cụ

hungbm

Xe điện
Ôi lỗi này khoai nhất là 60 ngày treo bằng và thi lại luật sau khi có 8 buổi học luật cho 8 tuần, 1 buổi thi nữa là 9. Cụ bị xxx Quảng Nam phạt thì cứ mỗi tuần cụ vào đó học 1 buổi sau 8 lần dư vậy cụ thi vào 1 buổi rồi chờ lấy bằng 1 buổi rồi mới nhận lại GPLX. Nếu k muốn bị hành dư vậy thì cụ phải chi khá nhiều để tuần cuối cùng của tháng thứ 2 học dồn và thi dồn 1 thể.

hatuyen

Xe hơi
Ôi lỗi này khoai nhất là 60 ngày treo bằng và thi lại luật sau khi có 8 buổi học luật cho 8 tuần, 1 buổi thi nữa là 9. Cụ bị xxx Quảng Nam phạt thì cứ mỗi tuần cụ vào đó học 1 buổi sau 8 lần dư vậy cụ thi vào 1 buổi rồi chờ lấy bằng 1 buổi rồi mới nhận lại GPLX. Nếu k muốn bị hành dư vậy thì cụ phải chi khá nhiều để tuần cuối cùng của tháng thứ 2 học dồn và thi dồn 1 thể.
Cụ có dọa em không đó , Học B1 mới còn học lý thuyết có 4 buổi , Chả lẽ đi lấy lại cái bằng phải học 8 buổi luật. Và còn phải học chỗ phạt. Thía thì em bỏ cái bằng ấy luôn , Đi nộp 5tr đăng ký học B2 dịch vụ , đến ngày thi đi thi cho rồi .

alibibi

Xe tải
Cụ có dọa em không đó , Học B1 mới còn học lý thuyết có 4 buổi , Chả lẽ đi lấy lại cái bằng phải học 8 buổi luật. Và còn phải học chỗ phạt. Thía thì em bỏ cái bằng ấy luôn , Đi nộp 5tr đăng ký học B2 dịch vụ , đến ngày thi đi thi cho rồi .
Theo thông tư liên tịch 02/2011 thì cụ phải học lại luật GTDB và thi lại bằng trắc nghiệm !!! Còn cụ khai báo mất để xin cấp lại , nếu bị phát hiện ( chắc chắn là bị ) Sẽ bị thu hồi hồ sơ gốc và ko được cấp GPLX trong vòng 5 năm kể từ ngày bị phát hiện ...Việc xác minh để cấp GPLX được quy định khá chặt chẽ. Theo đó, khi đổi, cấp lại GPLX, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có văn bản đề nghị Tổng cục Đường bộ hoặc Sở GTVT xác minh GPLX đã cấp; trường hợp chưa nhận được bản xác minh, thì không đổi, không cấp lại và không đưa vào danh sách thí sinh được phép dự sát hạch lại để cấp GPLX. Bản xác minh GPLX chỉ cấp 1 lần.

Chỉnh sửa cuối:

hatuyen

Xe hơi
MK thật nhỉ , Ít bữa em phải quay lại cái đường đó , Chụp vài tấm ảnh lại cho mấy bác xem. Không có lý do gì để cắm cái biển 40KM/H 500m chỗ đó hết,

Hiepkt

Xe buýt
Cụ chủ quá đen rồi, ngoài 2 tháng nghỉ chạy xe thì còn vô số rắc rối vì cái vụ thi lại học lại kia nữa. Cái khoản ấy có lẽ sẽ tốn hơn 5tr nộp phạt nữa. Nhưng nói gì thì nói, cụ chủ thớt cũng sơ ý nữa, đi đường lạ mà ko nhìn biển, biển cắm đàng hoàng chứ có bẫy đâu cụ?

nvanh

Xe tải
MK thật nhỉ , Ít bữa em phải quay lại cái đường đó , Chụp vài tấm ảnh lại cho mấy bác xem. Không có lý do gì để cắm cái biển 40KM/H 500m chỗ đó hết,
Thưa cụ là chú xxx đã giải thích rất rõ với cụ rồi ạ. " chỉ đạo của tỉnh ạ "
chia bùn cùng cụ nghen

hatuyen

Xe hơi
Vậy thì chính xác lỗi em sẽ phạt bao nhiêu và thế nào nhỉ ?

DuyThanhSNG

Xe tăng
ĐI học lại tại điểm bị phạt thì đúng là quá hành nhau.Sao nhà nước mình không chuyển giấy tờ về nơi sinh sống rồi xử phạt nhỉ thời buổi văn minh Intenet toàn cẩu rồi mà.Ở một số nước khi bị phạt XXX chỉ cần cho biên bản (nếu ở khu vực khác tới) không giữ bằng và mang bb đi nộp phạt vào tài khoản,nếu ko nộp khi đổi bằng bị phát hiện ra ngay và bị phạt tăng thêm.Chia buồn cùng Cụ bởi cái lệ nó vậy

hatuyen

Xe hơi
nghị định 34/2010/nđ-cp....
Chương II
HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC VÀ MỨC XỬ PHẠT

Mục 1
VI PHẠM QUY TẮC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h;
9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
c) Vi phạm điểm e khoản 4; điểm c, điểm d khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày. Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày: điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm k khoản 1; điểm a, điểm b, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 3; điểm a, điểm b, điểm h, điểm i khoản 4; điểm b khoản 5;
Như vậy là em dính điểm a khoản 6 điều 8. + Khoản 9 nữa là =Phạt 5tr và tước bằng 60 ngày :((:((.

THÔNG TƯ LIÊN TỊCH SỐ 02/2011/TTLT-BCA-BGTVT NGÀY 15 THÁNG 04 NĂM 2011 CỦA BỘ CÔNG AN – BỘ GIAO THÔNG VẬN TẢI QUY ĐỊNH VIỆC TỔ CHỨC HỌC VÀ KIỂM TRA LẠI LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ ĐỐI VỚI NGƯỜI BỊ TƯỚC QUYỀN SỬ DỤNG GIẤY PHÉP LÁI XE, CHỨNG CHỈ BỒI DƯỠNG KIẾN THỨC PHÁP LUẬT VỀ GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Điều 4. Nội dung, hình thức, thời gian học
3. Thời gian học
a) Đối với người điều khiển xe mô tô, các loại xe tương tự mô tô (sau đây viết gọn là xe mô tô), máy kéo có trọng tải đến 1.000kg, xe máy chuyên dùng thì thời gian học là 04 giờ (một buổi);
b) Đối với người điều khiển xe ô tô, các loại xe tương tự ô tô (sau đây viết gọn là xe ô tô), máy kéo có trọng tải trên 1.000kg thì thời gian học là 08 giờ (một ngày).
Không rõ xe 5 chỗ của em nó xếp vào loại nào nhỉ ? Tải trọng >1.000kg à . Theo thông tư này thì chỉ học có 01 ngày thôi phải không các bác ?

Điều 6. Quyền hạn và nghĩa vụ của người vi phạm
1. Nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính (sau đây viết gọn là quyết định xử phạt) phải đăng ký nơi học và kiểm tra lại Luật Giao thông đường bộ tại Phòng Cảnh sát giao thông hoặc Công an cấp huyện nơi hành vi vi phạm bị phát hiện hoặc nơi người vi phạm cư trú. Khi đến đăng ký học và kiểm tra phải mang theo quyết định xử phạt đến để đăng ký.
Như vậy là có thể học tại địa phương của mình mà ?

Còn cái Điều 7 Chương I :
Điều 7. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính và thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính
1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ là một năm, kể từ ngày hành vi vi phạm hành chính được thực hiện; đối với các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ liên quan đến xây dựng, môi trường, nhà ở, đất đai thì thời hiệu xử phạt là hai năm; nếu quá các thời hạn nêu trên thì không xử phạt nhưng vẫn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 3 Điều 12 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.
Cái này có phải trong vòng 01 năm từ ngày mình bị lập biên bản , mình có thể đến nộp phạt và chấp pháp lúc nào cũng được phải không ợ ??

Nộp phạt cũng được , học lại luật 1 ngày cũng chẳng sao , nhưng 60 ngày không được cầm lái thì cũng ngu người ....
Các bác xem giùm em cái loại Biên Bản này có còn "đàm phán" được không nhỉ ???

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
@Ha tuyên : Theo em thì cụ tìm riêng cho mình 1 mqh với xxx QN sau đó trước ngày cuối cùng của thời hạn mà xxx QN ra QĐ xử phạt để xin lại GPLX, việc này có thể tốn kém nhưng vẫn phải làm. Hoặc nếu k được thì cụ cố gắng xin họ cho học và thi trong vòng 2 ngày của tuần cuối tháng thứ 2 treo bằng cho đỡ tốn kém vấn đề đi lại.
Việc cụ nói bỏ GPLX để thi mới là k thể vì cụ k thể có số CMND thứ 2 nên cụ nên từ bỏ ý định đó đi. Em đã từng bị giống cụ nhưng xin lại được GPLX.
Chúc cụ may mắn và luôn tuân thủ luật GT nhé.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Điểm đen nên người ta cắm biển hạn chế thế là đúng rồi cụ ạ. Mình phải theo thôi vì an toàn của chính mình và những người xung quanh.

Chia buồn với cụ, rút kinh nghiệm nhé.

xe thủng lốp

Xe container
Kiểu này cụ no đòn rồi. Cụ chạy bằng biên bản còn an toàn hơn chạy bằng bằng thật đấy ợ cánh xe tải gần nhà em toàn thế thôi có ông bằng lái nằm ở công an 1 năm luôn đấy ợ toàn xuống đưa biên bản rồi làm luật rồi đi thôi. Xe con thì em ko biết :D Cụ thử dùng trợ giúp gọi điện cho người thân xem. Chia buồn với cụ em volka cụ 1 ly nhé

dung_6990

Xe hơi
xin chia buồn cùng bác, quá là khoai

hungbm

Xe điện
Kiểu này cụ no đòn rồi. Cụ chạy bằng biên bản còn an toàn hơn chạy bằng bằng thật đấy ợ cánh xe tải gần nhà em toàn thế thôi có ông bằng lái nằm ở công an 1 năm luôn đấy ợ toàn xuống đưa biên bản rồi làm luật rồi đi thôi. Xe con thì em ko biết :D Cụ thử dùng trợ giúp gọi điện cho người thân xem. Chia buồn với cụ em volka cụ 1 ly nhé
Cụ nhầm căn bản rồi nhá, biên bản thu giữ GPLX của XXX k có nghĩa là cơ sở để cụ chạy xe nhá. Khi XXX hỏi lần tiếp theo sẽ lập BB lỗi k có GPLX đấy. Cánh lái xe đường dài bao giờ cũng có 2 tài và thường làm luật nên họ mới có cơ sở để chạy thôi.