[Thảo luận] Vượt trên cầu, đây là tình huống của em ạ

vivacious

Xe tải
Các cụ cho e hỏi, vạch liền vàng và vạch liền trắng giống và khác nhau ntn?
Vạch trắng đây cụ.
Điểm khác: vạch trắng chia làn cùng chiều, vạch vàng chia làn khác chiều (nhưng em thấy rất nhiều nơi chia làn khác chiều bằng vạch trắng, ko biết đúng hay sai)
Điểm giống
1. Cùng áp dụng cho đường có tốc độ khai thác >60km/h
2. Cùng cấm vượt, cấm đè lên vạch

Lưu ý: ở đoạn đường có tốc độ cho phép dưới 60km/h thì vạch có ý nghĩa khác cụ nhé. Trường hợp của em là trên quốc lộ

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Em là em chả vượt, có xa gì đâu một đoạn cầu? Để rồi mất tg cãi nhau vs xxxx?
Cụ đang đi 80 tự nhiên gặp cái xe chạy 40 thì cụ cũng như em thôi
Lúc vượt em cũng ko biết phía trước có x, và em rất nhớ là cầu hẹp mới ko đc vượt

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Cụ đang đi 80 tự nhiên gặp cái xe chạy 40 thì cụ cũng như em thôi
Lúc vượt em cũng ko biết phía trước có x, và em rất nhớ là cầu hẹp mới ko đc vượt
Đi trên đường thì chả ai nói trước được điều gì. Nhưng nói thật là em thì em chấp nhận chạy sau tìm chỗ đường thuận hơn để vượt. Không chỉ là trên cầu những chỗ đường hẹp, cong cua... Điều này em rút ra được sau một lần ướt áo dù trên xe chạy điều hoà hết số. Lần đó em chỉ nhanh hặc chậm 3s thôi ...thôi em chả dám nghĩ nữa.
Chạy điềm đạm, bình tĩnh là yếu tố cực quan trọng khi chạy đường đèo dốc . Đôi khi chấp nhận tốn xăng hơn chút, tốn tg hơn xíu nhưng an tâm cụ ạ.

1.6gli

Xe container
Đỉnh dốc lại được vượt cụ ạ, chỉ có chân dốc mới không được vượt.
Hơn nữa muốn coi đấy là dốc thì cần có biển độ dốc
Và xxx đứng xa em thế vẫn nhìn thấy em vượt thì không thể gọi là tầm nhìn hạn chế được
Cụ xem lại nhá. Xxx từ xa biết cụ vượt không có nghĩa là họ biết cụ vượt mà là thấy xe cụ vượt.

minck

Xe container
Đi trên đường thì chả ai nói trước được điều gì. Nhưng nói thật là em thì em chấp nhận chạy sau tìm chỗ đường thuận hơn để vượt. Không chỉ là trên cầu những chỗ đường hẹp, cong cua... Điều này em rút ra được sau một lần ướt áo dù trên xe chạy điều hoà hết số. Lần đó em chỉ nhanh hặc chậm 3s thôi ...thôi em chả dám nghĩ nữa.
Chạy điềm đạm, bình tĩnh là yếu tố cực quan trọng khi chạy đường đèo dốc . Đôi khi chấp nhận tốn xăng hơn chút, tốn tg hơn xíu nhưng an tâm cụ ạ.
Ở đây (Trong trường hợp này) là cụ chủ thớt có phạm luật ko??? XXX có vịn láo hay ko ???Tránh việc đi đúng luật mà bi xxx vin lại (Ko mất tiền thì cũng mất thời gian)...
Với lỗi này nếu vượt sai luật bị phạt 2,5 củ đấy!...
Còn việc cụ chạy thế nào là việc của cụ...Và Hầu như tất cả OFer cũng phải biết chạy như thế nào để An toàn (giống cụ :)) cụ ạ ).
P/S: Những trường hợp như cụ chủ thớt thì nhà cháu cũng bị xxx vợt cỡ ...Trên chục lần. Nhưng chưa bao giờ phải mất tiền hay nhận BB...(Có lần còn *năn nỉ* xin BB mà ko dc) Thề!...Đạm Cà Mau bọn xxx. Nếu có BB trong những trường hợp này thì noi gương cụ Đông ki sốt và cụ Thanh_hoi cho lũ chúng nó ra toà luôn

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Đỉnh dốc lại được vượt cụ ạ, chỉ có chân dốc mới không được vượt.
Hơn nữa muốn coi đấy là dốc thì cần có biển độ dốc
Và xxx đứng xa em thế vẫn nhìn thấy em vượt thì không thể gọi là tầm nhìn hạn chế được
Cụ nhầm lẫn rồi cụ nhoé:
-Đỉnh dốc, chân dốc đều ko cấm vượt cụ ạ (Vì nó ko khuất tầm nhìn)...vi phạm vào những điều theo luật định thì cụ cứ vượt mà ko sợ phạm luật...
-Đầu dốc (Là đỉnh của hình SIN) 1 trong những nơi cấm vượt vì: Đầu dốc nằm trong trường hợp đường vòng (Vòng theo mặt cắt, nơi 1 bên bắt đầu lên dốc và 1 bên bắt đầu xuống dốc); Là nơi khuất tầm nhìn của lái xe nên rất nguy hiểm khi tránh vượt...
(Đây là giải thích của Vụ pháp chế Bộ GTVT mà nhà cháu *Na niếm* tìm dc)

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Cụ nhầm lẫn rồi cụ nhoé:
-Đỉnh dốc, chân dốc đều ko cấm vượt cụ ạ (Vì nó ko khuất tầm nhìn)...vi phạm vào những điều theo luật định thì cụ cứ vượt mà ko sợ phạm luật...
-Đầu dốc (Là đỉnh của hình SIN) 1 trong những nơi cấm vượt vì: Đầu dốc nằm trong trường hợp đường vòng (Vòng theo mặt cắt, nơi 1 bên bắt đầu lên dốc và 1 bên bắt đầu xuống dốc); Là nơi khuất tầm nhìn của lái xe nên rất nguy hiểm khi tránh vượt...
(Đây là giải thích của Vụ pháp chế Bộ GTVT mà nhà cháu *Na niếm* tìm dc)
Cụ có trích dẫn văn bản này không? Thanks cụ

vivacious

Xe tải
Chỗ em đi đường cho chạy 80, cả đoạn đường có mỗi 2 xe có gì nguy hiểm đâu mà không vượt hả cụ?
Việc quyết định vượt hay không hoàn toàn do đánh giá của lái xe tại đoạn đường mình đang đi, nếu có xe chạy ngược chiều gần đấy thì em cũng không vượt đâu

Gianadai

Xe tải
Em chỉ cần biết cầu có 2 làn, mỗi bên 1 làn là cầu hẹp (trừ phi họ kẻ làn sai quy chuẩn). Vì nếu cầu rộng là phải có 2 làn mỗi chiều trở lên.
Tự suy thôi, cầu 2 làn xuôi, ngược thì khi vượt là phải lấn làn đối diện, đó là cầu hẹp. Còn loại cầu chỉ có 1 làn thì thành ra cầu cho 1 con dê đi, ko thể nào vượt được, nên ko tính.
E thì đồng ý với một số cụ là khái niệm cầu hẹp được quy định trong biển 212 là chuẩn nhất (bởi trong tất cả các văn bản liên quan đến luật GTĐB không có văn bản nào khác), tức là cầu có bề rộng dưới 4,5m là cầu hẹp, là không được vượt...

Bausi70

Xe hơi
Đi xe ko nắm luật cũng mệt thật,nhiều khi nó phạt mình ú ớ chẳng biết cãi thế nào cụ nắm luật còn cãi dc bới xxx chứ mình thì chịu.

Mazda CX9

Xe điện
Chắc 2 chú xxx trẻ, chứ xxx già thì chúng nó cãi cố chết thôi

vivacious

Xe tải
Đi xe ko nắm luật cũng mệt thật,nhiều khi nó phạt mình ú ớ chẳng biết cãi thế nào cụ nắm luật còn cãi dc bới xxx chứ mình thì chịu.
Trước đây em cũng cứ bị gọi xuống là mất tiền oan đấy. Sau 3 lần như vậy em thuộc luôn lỗi mình là gì, ghi ở đâu. Mà toàn bị mất tiền nhiều hơn lỗi mới đau. Nhưng không sao nó là học phí thôi cụ ạ, thuộc luật mình đi chuẩn hơn và cũng không sợ gì xxx nữa.

Đây là lần đầu tiên em cãi đấy ạ

vivacious

Xe tải
Chắc 2 chú xxx trẻ, chứ xxx già thì chúng nó cãi cố chết thôi
Đúng là em gặp 2 x trẻ, bạn 2 có vẻ hiểu luật hơn và biết em hiểu luật nên cho đi luôn (em nói rõ như thế nào thì được vượt như thế nào thì không được vượt, và cái đoạn em vượt có những gì ngoài việc nó là cái cầu)

Nhưng nếu các x vẫn cố ép thì chắc chắn em để lập biên bản, và giờ chắc các cụ còn có chuyện hay hơn để mà chém ý :)

minck

Xe container
Cụ có trích dẫn văn bản này không? Thanks cụ
Nhà cháu đọc dc thông tin này đã lâu...Nên chưa tìm lại Nguyên văn của Văn Bản này...
Nhưng tất cả các trường hợp cấm vượt đều do hạn chế tầm nhìn khi vượt...Và hạn chế chiều rộng phần đường xe chạy...
Trên tất cả các trường hợp thuộc Bảng này đều ko cấm vượt...Cụ có thể tham khảo:

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Nhà cháu đọc dc thông tin này đã lâu...Nên chưa tìm lại Nguyên văn của Văn Bản này...
Nhưng tất cả các trường hợp cấm vượt đều do hạn chế tầm nhìn khi vượt...Và hạn chế chiều rộng phần đường xe chạy...
Trên tất cả các trường hợp thuộc Bảng này đều ko cấm vượt...Cụ có thể tham khảo:
Bảng này trong văn bản gì hả cụ?

1.6gli

Xe container
Ở đây (Trong trường hợp này) là cụ chủ thớt có phạm luật ko??? XXX có vịn láo hay ko ???Tránh việc đi đúng luật mà bi xxx vin lại (Ko mất tiền thì cũng mất thời gian)...
Với lỗi này nếu vượt sai luật bị phạt 2,5 củ đấy!...
Còn việc cụ chạy thế nào là việc của cụ...Và Hầu như tất cả OFer cũng phải biết chạy như thế nào để An toàn (giống cụ :)) cụ ạ ).
P/S: Những trường hợp như cụ chủ thớt thì nhà cháu cũng bị xxx vợt cỡ ...Trên chục lần. Nhưng chưa bao giờ phải mất tiền hay nhận BB...(Có lần còn *năn nỉ* xin BB mà ko dc) Thề!...Đạm Cà Mau bọn xxx. Nếu có BB trong những trường hợp này thì noi gương cụ Đông ki sốt và cụ Thanh_hoi cho lũ chúng nó ra toà luôn
Vầng thưa cụ: cụ không mất tiền thì cụ mất tg. Mà em chắc mỗi lần cụ bị vợt tg tranh cãi vs xxx sẽ tốn hơn nhiều lần cụ đi chậm (đi sau) qua cầu rồi vượt ạ. Vậy cụ chọn cách nào ak?

suzu37

Xe container
Hôm trước về quê em có vượt 1 chiếc xe trên cầu như trong video ạ
...
Đây là quy định trong luật
...
Ở đây em không nói em đúng hay xxx đúng, các cụ xem trường hợp của em tự rút ra kinh nghiệm cho mình ạ. Các cụ cùng thảo luận cho em xin dẫn chứng cụ thể trong luật nhé.
Em theo dõi thớt của cụ chủ từ đầu. Nay xin được hầu chuyện cụ một vài ý như sau:

1. Ý 1: Cụ có để ý là rất nhiều cầu ở ta dù có nhiều làn đường nhưng vẫn kẻ vạch liền giữa các làn không?

2. Ý 2: Cụ có cho là một số khía cạnh luật gtdb chưa theo kịp thực tế không?

vivacious

Xe tải
Em theo dõi thớt của cụ chủ từ đầu. Nay xin được hầu chuyện cụ một vài ý như sau:

1. Ý 1: Cụ có để ý là rất nhiều cầu ở ta dù có nhiều làn đường nhưng vẫn kẻ vạch liền giữa các làn không?

2. Ý 2: Cụ có cho là một số khía cạnh luật gtdb chưa theo kịp thực tế không?
Có cả 2 cụ ạ

1.6gli

Xe container
Chỗ em đi đường cho chạy 80, cả đoạn đường có mỗi 2 xe có gì nguy hiểm đâu mà không vượt hả cụ?
Việc quyết định vượt hay không hoàn toàn do đánh giá của lái xe tại đoạn đường mình đang đi, nếu có xe chạy ngược chiều gần đấy thì em cũng không vượt đâu
Đấy là cụ nói trong một tình huống cụ thể như trong clip. Em chỉ hỏi cụ trước, trong khi cụ vượt cụ có lường hết mọi vấn đề phát sinh trong vài giây ấy không?
Cụ chỉ cần nói có or không thôi.
Bonus cụ: nếu (giả sử thôi nhé) cụ gặp xe ngược chiều, cụ đang lấn làn ( chạy sai phần đường quy định vì cầu chỉ có hai làn duy nhất) cụ sẽ:
1,Tiếp tục lấn (mượn) đường và vượt?
2, Xe phía trước không cho cụ vượt?
3, cụ giảm tốc và không vượt?