Vượt xe đang đỗ có bị bắt lỗi vượt nơi cấm vượt không.

jazzzzz

Xe lăn
Tình huống dư lày (xem hình)
Hai xe cùng qua đèn đỏ ngã ba, đến giữa chỗ bục thì làn rẽ trái đối diện được phép đi (2 xe đều không vượt đèn đỏ). xe xanh dừng lại nhường đường, xe đỏ lách vượt lên (từ số 1 đến số 2) thì dừng lại nhường đường. Khi phía đối diện dừng đèn đỏ, xe đỏ đi tiếp thì bị XX bắt lỗi vượt tại nơi cấm vượt (ngã ba) vượt xe xanh.
Các cụ cho em hỏi trường hợp này XX bắt có đúng không.
tks nhiều
EM vẽ lại để các cụ dễ hình dung, tại thời điểm em dừng xe đường phía em rất vắng, chỉ có 2 xe thôi vì lúc đó là 11g30 trưa.

ảnh google:

Chỉnh sửa cuối:

sondong

Xe điện
Vào xứ Thanh ăn đạn ngay.....Bẫy mà lị:-s

PHONGT668

Xe hơi
Có bị bắt lối đấy cụ ạ, luật không cho phép vượt xe ở ngã ba, ngã tư.

anhtho

Xe ngựa
Nếu chứng minh được một xe đang đỗ thì không có khái niệm vượt cụ ạ. Chỉ vượt khi xe kia đang chạy. Ví dụ trên đường cấm vượt, có một xe bị sự cố, ko lẽ cả đoàn xe phải chờ cho xe kia chữa xong hay sao. Cứ đi thôi , vì xe kia không di chuyển, không có khái niệm vượt.

kienkid

Xe container
Theo e nghĩ trường hợp này xxx bắt đúng.

dangphuong

Xe buýt
Nếu chứng minh được một xe đang đỗ thì không có khái niệm vượt cụ ạ. Chỉ vượt khi xe kia đang chạy. Ví dụ trên đường cấm vượt, có một xe bị sự cố, ko lẽ cả đoàn xe phải chờ cho xe kia chữa xong hay sao. Cứ đi thôi , vì xe kia không di chuyển, không có khái niệm vượt.
em cũng nghĩ như cụ .
trường hợp này mà có cái cam hành trình , rồi show cho xxx xem là chuẩn bài nhất .
kể cả xe đỏ có dừng lại do tai nạn hay sự cố gì thì cũng tính là đỗ rồi .

jazzzzz

Xe lăn
Không cần chứng minh vì XX bảo xe kia đỗ đúng, Vụ này em không rõ lắm nên không dzám cãi vì hình như trong luật không nói rõ là vượt xe đang lưu thông hay xe dừng lại (không phải trường hợp xe bị hỏng). Lần trứơc em bị vồ tội vượt không xi-nhan em cãi đc, vì trong luật ghi là khi vượt phải báo hiệu bằng đèn hoặc còi, em cãi La có dùng còi.
Lần này đành mất tiền tươi.

Chỉnh sửa cuối:

meou387

Xe hơi
Cụ nói chuẩn, em cungx cho rằng chẳng có lý do gì xxx lại phạt đc.

Ngo nho

Xe tăng
Thời gian đèn xanh để đi thẳng qua ngã 3 ko đủ rồi.

sozinho

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc là xe xanh sao lại nhường đường? Nó đi trước nếu nhường thì nó phải táp vào lề chứ, đây là xe đỏ vượt lên mà.

Chaukga

Xe container
Cụ chủ mất tiền là đúng rồi, xe xanh nó dừng nhường đường cho làn rẽ trái đang được rẽ, cụ lại nhoi lên là toi rồi. Đường đông đi vội như cụ chủ dễ thành 1 búi chỗ ngã ba này.

Quân Vũ

Xe tăng
em mời bác chén rượu , em đồng ý với bác

LamKhanh

Xe tải
Cụ có chắc là xe Xanh dừng lại không? Nếu có thì chứng minh cho XXX là OK.

hong.viwaco

Xe container
Nếu như xe xanh bật tín hiệu cảnh báo dừng khẩn cấp thì xe đỏ cứ đi vô tư phải không cụ?

pnew

Xe điện
Không cần chứng minh vì XX bảo xe kia đỗ đúng, Vụ này em không rõ lắm nên không dzám cãi vì hình như trong luật không nói rõ là vượt xe đang lưu thông hay xe dừng lại (không phải trường hợp xe bị hỏng). Lần trứơc em bị vồ tội vượt không xi-nhan em cãi đc, vì trong luật ghi là khi vượt phải báo hiệu bằng đèn hoặc còi, em cãi La có dùng còi.
Lần này đành mất tiền tươi.
Nếu xx bảo xe kia đỗ đúng thì chỗ đó không phải ngã 3 (vì không được đỗ xe ở nơi đường giao nhau). Đã không phải ngã ba thì làm sao co lỗi vượt sai.

Theo em tình huống này đúng là có vi phạm về lỗi vượt xe nhưng nếu xe xanh được khẳng định là đang đỗ (chứ không chỉ dừng lại nhường đường) thì xx không thể xử lý vi phạm này vì đó là trường hợp bất khả kháng. Đúng ra xx phải xử lý xe đỗ chứ không phải xe vượt.

Rickyman

Xe điện
Nếu xx bảo xe kia đỗ đúng thì chỗ đó không phải ngã 3 (vì không được đỗ xe ở nơi đường giao nhau). Đã không phải ngã ba thì làm sao co lỗi vượt sai.

Theo em tình huống này đúng là có vi phạm về lỗi vượt xe nhưng nếu xe xanh được khẳng định là đang đỗ (chứ không chỉ dừng lại nhường đường) thì xx không thể xử lý vi phạm này vì đó là trường hợp bất khả kháng. Đúng ra xx phải xử lý xe đỗ chứ không phải xe vượt.
Giữa ngã tư không có định nghĩa đỗ cụ ah :D

thuviet

Xe buýt
Xe xanh dừng lại không đi thì mình đâu có vượt , sao mà mình mất tiền được nhỉ

DTK65

Xe tăng
Vụ này tương đối nhạy cảm, theo quan điểm của cá nhân em thì như cụ chủ nói xe xanh chỉ dừng chứ chưa đỗ. Hai khái niệm dừng đỗ khác nhau hoàn toàn. Do vậy trường hợp này cụ chủ vượt xe đang dừng để nhường đường cho xe khác rẽ trái mà cụ vượt lên là sai..Tuy nhiên gặp phải trường hợp này thì chắc chắn nhiều cụ sẽ vượt lên để đi tiếp và em cũng không phải là ngoại lệ..he he:))

anhtho

Xe ngựa
Em đã xem lại hình, có vẻ như xe đỏ chuyển làn để vựot qua xe xanh đang đỗ khi khá gần ngã tư, như vậy chắc chắn là đè vạch liền. xxx nói lỗi vựot xe là không chính xác, khả năng ông xxx cuống, biết xe kia có lỗi mà không biết khép vào lỗi gì cho chuẩn.