[Funland] WW2 (1) trước ngưỡng cửa chiến tranh

Ngao5

Vũ Trụ
Paris bị Đức chiếm đóng (3)

Ngao5

Vũ Trụ
Paris bị Đức chiếm đóng (4)

Ngao5

Vũ Trụ
Paris bị Đức chiếm đóng (5)

Ngao5

Vũ Trụ
Paris bị Đức chiếm đóng (6)

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Paris trước khi bị Đức chiếm đóng

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
phải công nhận là trang phục của binh lính của cả các phe hồi đệ nhị thế chiến nhì khá đẹp và đúng chất con nhà binh .. còn bây giờ ngó lại bộ trang phục của lính tráng nhà ta .. đặc biệt bộ (K 8 nhị ) nhìn nó lôi thôi bùng nhùng cụ nhể

Ngao5

Vũ Trụ
Paris trước khi bị Đức chiếm đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Lính chiếm đóng Đức trên đất Pháp

cogang

Xe tăng
đọc thớt của các cụ em mới biết được 1 ít sự thật mà lâu nay mình lười nên chả biết gì. hic. thank cụ

abcdxyzw

Xe tăng
Ông Sít chả được cái tài cái đức gì nhỉ

Quân sự thì kém cỏi. Oánh ông Phần thua bét nhè. Chiến lược thì lung tung...

sau này khi Đức tấn công bị bất ngờ đến nỗi đái cả ra quần vì sợ

Đức thì vô đạo. Giết người, giết đồng chí như ngóe (cái đoạn hòa hoãn với Đức, chia Ba Lan thì không kể nhé, thằng nào chả muốn hòa, mà thằng nào chả muốn chia)

Kiêu ngạo, hống hách, thật ra dáng tên độc tài

Mà bên đồng minh toàn ông ngố nhỉ. Anh Pháp chờ Đức chộp Nga để mình đỡ oánh ngau. Nga ngố chờ Đức oánh Anh Pháp để mình xây CNXH. Hài quá

Chỉ khổ mấy ông trẻ trâu kiểu như Ba Lan, húng chó khi 3 anh còn rung đùi. Kết quả bị cả Nga lẫn Đức thịt, tàn phá nặng nhất. Ông Pháp lợn còn 340 ngàn quân, khí tài hiện đại, thề mà chuồn, nhục chết đi được nhỉ

Nghe nói Tiệp tế thần sớm nhất mà cũng nhiệt nhất, không thấy cụ Ngao cho ảnh?

lenhhoxung1980

Xe điện

sau này khi Đức tấn công bị bất ngờ đến nỗi *** cả ra quần vì sợ

Đức thì vô đạo. Giết người, giết đồng chí như ngóe (cái đoạn hòa hoãn với Đức, chia Ba Lan thì không kể nhé, thằng nào chả muốn hòa, mà thằng nào chả muốn chia)

Mà bên đồng minh toàn ông ngố nhỉ. Anh Pháp chờ Đức chộp Nga để mình đỡ oánh ngau. Nga ngố chờ Đức oánh Anh Pháp để mình xây CNXH. Hài quá

Chỉ khổ mấy ông trẻ trâu kiểu như Ba Lan, húng chó khi 3 anh còn rung đùi. Kết quả bị cả Nga lẫn Đức thịt, tàn phá nặng nhất. Ông Pháp lợn còn 340 ngàn quân, khí tài hiện đại, thề mà chuồn, nhục chết đi được nhỉ

Bên nào bác cũng chê cả, vậy bác khen ai???

fun4u

Xe tăng
Ý cụ Ngao5 là tướng Heinz Guderian ? tác giả của cuốn sách Achtung !Panzer về học thuyết quân sự chiến tranh chớp nhoáng (Blitzkrieg) với chủ trương dùng lực lượng xe tăng làm chủ đạo tiên phong để đột kích, đánh thọc sâu chia cắt làm rối loạn , hoang mang để đạp tan đội hình của đối phương sau khi bị oanh kích bởi không quân và pháo binh

...

Renault-17 vỏ mỏng, trông như máy cày, thiết kế cách đây một thế kỷ, nên khi vào WW2 không lại được với tăng hiện đại
Số lượng tăng của Pháp tuy nhiều, nhưng không mạnh, vì thế thua đám xe tăng Đức nhanh nhẹn và hoả lực mạnh hơn

Chưa kể chỉ huy xe tăng Đức như Rommel, và một tay nữa em quên tên.... là những người táo bạo, tài năng

Ngoài ra tinh thần quân Pháp (kém hơn cả Anh), cứ giao chiến với Đức là mất tinh thần
Đáng ra đánh Đức tháng 9-1939 thì không làm.

tung5917

Xe điện

sau này khi Đức tấn công bị bất ngờ đến nỗi *** cả ra quần vì sợ

Stalin có nhiều sai lầm nhưng sau đó ông nhìn ra sai lầm của mình và đã sửa sai. Cái được lớn nhất là Stalin đã có được vị tướng trăm trận trăm thắng. Biết dùng đúng người giỏi là phải giỏi hơn người cụ ạ.
Em chỉ tính riêng trong chiến tranh thôi, trước và sau chiến tranh em cũng không hài lòng gì với ông Stalin này.

Liên Xô có Zhukov ở trận nào là trận đó giành thắng lợi, kể cả những thời điểm khó khăn nhất.
Trận chiến với Phần Lan năm 1939-1940 mà do Zhukov cầm quân thì Phần Lan đã không có cửa.
Năm 1939 Zhukov đại thắng quân Nhật ở Mông Cổ.
Năm 1941 Zhukov tổ chức tốt việc phòng thủ cho quân khu Kiev trước đòn tấn công mãnh liệt của quân Đức. Kiev thất thủ khi Zhukov bị Stalin rút ra khỏi vị trí lãnh đạo và chuyển sang Leningrav. Sang Leningrav lại tổ chức việc phòng thủ khiến Đức phải dừng bước.

Chỉnh sửa cuối:

abcdxyzw

Xe tăng
Bên nào bác cũng chê cả, vậy bác khen ai???
Bác biết rồi đấy. Anh Le là 1 anh độc tài khốn khiếp, nhưng lại tài năng xuất chúng, chính trị lỗi lạc, được nhân dân Đức lúc đấy yêu mến, chớp mắt đã thịt hết. Anh Mẽo cũng khôn, rõ là không ưa Đức, ghét Nga, yêu Anh Pháp, nhưng kệ mịa chúng mày, chưa ảnh hưởng đến quyền lợi của anh nhé hé hé.... 2 anh này rõ ràng ăn đứt mấy anh ngố còn lại ....

Em chỉ tò mò anh Tiệp, anh chống Đức máu lửa quá, dù là vào thế bắt buộc và dù anh bé nhỏ yếu đuối trước mấy thằng khổng lồ

phải công nhận là trang phục của binh lính của cả các phe hồi đệ nhị thế chiến nhì khá đẹp và đúng chất con nhà binh .. còn bây giờ ngó lại bộ trang phục của lính tráng nhà ta .. đặc biệt bộ (K 8 nhị ) nhìn nó lôi thôi bùng nhùng cụ nhể
Vâng cụ, đồ lính nhà ta xấu quá. Chẳng phải so đâu xa, so ngay với ông em quá cố VNCH thôi cũng thấy xấu hơn hẳn rồi.

cường seiko

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
OCT2-DN2 Đặng Xuân Bảng- Hoàng Mai- Hà Nội
Website
laptopphuocdat.com
cám ơn cụ vì nhưng đóng góp to lớn

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ngao ơi, sau đây cụ cho chúng cháu tý thông tin về Chiến tranh Triều Tiên và AFGANISTAN 1979-1989 với ạ

Tks cụ trước.

Ngao5

Vũ Trụ
Nước Pháp có hai chính phủ

Sau khi Đức tấn công Bỉ, Pháp được 9 ngày, thấy quân đội Pháp thua liên tiếp, chính phủ Pháp đã cách chức Tướng Gamelin, Tổng Tham mưu trưởng

Nhưng quân Đức vẫn tiến quân như vũ bão khiến đội quân gần một triệu người của Liên quân Anh-Pháp chạy như vịt về thành phố cảng Dunkrik hôm 23-5-1940. Rất may cho họ, Hitler đã ra lệnh không tấn công lực lượng thua trận ở Dunkrik ngay mà lùi đến 27-5-1940, để Anh huy động toàn bộ tàu bè sơ tán một phần binh sĩ này ra khỏi “túi chết”
Đến lúc đó, Liên quân Anh-Pháp (chủ yếu là Pháp) mất hết tinh thần, chính phủ bỏ chạy về phía nam, Paris bỏ ngỏ
Ông Henri Pétain, 84 tuổi, về hưu từ lâu, được gọi ra làm phó thủ tướng trong bối cảnh như vậy