Xả e hệ thống làm mát Lacetti CDX

thinhdn

Xe đạp
Có bác nào xả e hệ thống làm mát cho Lacetti chưa? Cho em xin quy trình với. Xe của em đi có hiện tượng nghe tiếng nước chảy róc rách các bác ạ.

trunggenius

Xe điện
Vào garage tư vấn cho chắc!

cameragiamsat

Xe hơi
có 2 chỗ các cụ cần tháo, 1 là ở cái dây gần máy, hình như nối đến bộ chế ( cái này bằng nhựa, nếu xe cũ rút ra dễ bị gãy ở trong, nếu gãy thì mất thêm 500k mua cái dây khác) và 1 con ốc ở gần két nước .

cần thêm 5-7 bình nước 20 lít đổ liên tục vào bình chứa nước phụ và tháo 1 trong 2 con ốc kia ra, rồi nổ máy, đạp ga, đóng cửa xe khi nào ko nghe thấy tiếng róc rách là ok.

Hôm em đi thay thì thợ làm như thế.

dungtbv

Xe tải
Xe em mấy hôm nay hệ thống làm mát có vấn đề. Kim nhiệt thỉnh thoảng vượt quá vạch giữa 1,2 vạch rồi về cách 1 vạch, quạt gió thì 90% thời gian chạy max công suất. Em mở nắp capo thì thấy cái ống cao su từ máy ra két căng cứng, Mở nắp bình nước phụ cho nó xì xa thì hết căng, lúc đấy cảm thấy máy lại ngon. Kiểu như bị tắc nước làm mát ấy. Em bị 1 lần nước bắn lên nắp capo chỗ cái bơm rồi mà gara không tìm ra lỗi. Theo các cụ thì nó bị tắc chỗ nào ạ.

muadem

Xe cút kít
Trước tiên cụ bổ sung nước làm mát, tự kiểm tra xem có bị hao hụt do rò rỉ không? Thiếu nước nó cũng roc rách đấy.

dungtbv

Xe tải
Vâng cảm ơn 2 cụ, em cứ nghĩ là đang thừa nước làm mát nên cứ cố tháo bớt ra. Hix. Hôm qua em đổ thêm hơn lít nước vào thì OK ngay. Đúng là chết vì thiếu hiểu biết.
Em chưa muốn vào gara vì lần trước vào nhưng không tìm ra nguyên nhân. Với lại toàn gạ em thay van hằng nhiệt. Em thấy van vẫn làm việc thì chưa thay, chỉ thỉnh thoảng báo lỗi P0128 thì em chỉ xóa lỗi là hết.

oto16ahn

Xe điện
Vâng cảm ơn 2 cụ, em cứ nghĩ là đang thừa nước làm mát nên cứ cố tháo bớt ra. Hix. Hôm qua em đổ thêm hơn lít nước vào thì OK ngay. Đúng là chết vì thiếu hiểu biết.
Em chưa muốn vào gara vì lần trước vào nhưng không tìm ra nguyên nhân. Với lại toàn gạ em thay van hằng nhiệt. Em thấy van vẫn làm việc thì chưa thay, chỉ thỉnh thoảng báo lỗi P0128 thì em chỉ xóa lỗi là hết.
của cụ bị tháo mất van hằng nhiệt rồi cụ ạ,dòng này van điện lên khi tháo ra nó sẽ báo.

dungtbv

Xe tải
Dạ VHN của em vẫn còn cụ ạ. Cụ nhớ vụ trước tết em có hỏi trên này và cụ cũng tư vấn cho em về hệ thống làm mát. Nước làm mát bắn lên nắp capo gây tiếng kêu. Mang ra gara check mãi cũng không biết. Lần này em thấy ống cao su từ VHN ra két nước căng nên em cứ nghĩ nó sẽ lại phun ra ngoài lần nữa. Lại cố xả nước ra cho khỏi căng. Nên gây ra tìn trạng thiếu nước. Sau khi bổ sung nước thì thì OK rồi cụ.

quangboy

Xe buýt
em thấy xả đi xả lại rồi nó vẫn cứ sẽ bị cái tiếng róc rách này , cứ như là đặc sản của dòng này vậy , e chạy CDX

Lacnhap2010

Xe máy
CDX của em đã bị bệnh này, vào hãng xả nguyên ngày thấy đơ hẳn. Theo em bác chọn gara nào nổi tiếng tí thì xử lý nhanh hơn vì trình của Hãng em đánh giá ko cao (thợ giỏi bị gara ngoài câu hết roài)

chuvitpanpan

Xe tải
em cũng đã vào gm tl xả toét tờ lét, thay nước làm mát , cũng ko ăn thua.
các cố vấn kỹ thuật bảo đây là bệnh mãn tính của cdx.
vì bọn nó thiết kế dây dẫn qua dàn nóng nên bị vậy---> nản hẳn.
nhữnghoom trời lạnh đi nghe rõ mồn một--> nản hẳn tập 2

chevltz

Xe đạp
có 2 chỗ các cụ cần tháo, 1 là ở cái dây gần máy, hình như nối đến bộ chế ( cái này bằng nhựa, nếu xe cũ rút ra dễ bị gãy ở trong, nếu gãy thì mất thêm 500k mua cái dây khác) và 1 con ốc ở gần két nước .

cần thêm 5-7 bình nước 20 lít đổ liên tục vào bình chứa nước phụ và tháo 1 trong 2 con ốc kia ra, rồi nổ máy, đạp ga, đóng cửa xe khi nào ko nghe thấy tiếng róc rách là ok.

Hôm em đi thay thì thợ làm như thế.
Em chào cụ, xe em bị rò nước làm mát ở đúng đầu nhựa gần động cơ đó bác, tháo ra cái bị gãy luôn bên trong. Cụ có biết chỗ nào ở Hà Nội bán cái đầu nhựa và cái dây dẫn đó không ? chỉ em với. Cảm ơn cụ nhiều !

Heo Mập

Xe tải
Có cụ nào biết gara nào xử lý tốt mấy cái lỗi nước chảy róc rách và hao nước làm mát này ko ạ? Em mang vào hãng, nhưng vẫn chưa xử lý được triệt để. Tks các cụ

Huybungbu

Xe đạp
em cũng đã từng nghe, có phải mới nổ máy, vào số là nghe tiếng róc rách như nước chảy đúng không bác? Em đoán giây curoa có vấn đề...

Vkool Việt Nam

Xe đạp
E có cách xả e CDX triệt để, không còn tiếng róc rách khi đạp ga tăng tốc nữa. E đã đi vào hẵng 5 lần, ko nơi nào xả được. Đi ra các gâr ngoài thì vẫn cách xả e của hãng nên e dự đc kết quả là vẫn không xả được.
Em đúc kết các cách lại và rút ra được cách xả e hiệu quả và rất đơn giản.
Cụ nào cần thì PM e. E chỉ cho, em đảm bảo OK ngay. Nếu xông xenh em xin cốc cafe.
Lúc nào có thời giam e sẽ post lên cụ thể. E dùng điện thoại nên lười viết quá.

vantaitruongan

Xe đạp
E có cách xả e CDX triệt để, không còn tiếng róc rách khi đạp ga tăng tốc nữa. E đã đi vào hẵng 5 lần, ko nơi nào xả được. Đi ra các gâr ngoài thì vẫn cách xả e của hãng nên e dự đc kết quả là vẫn không xả được.
Cụ nào cần thì PM e. E chỉ cho, em đảm bảo OK ngay. Nếu xông xenh em xin cốc cafe.
ChÀO CỤ, cụ cho xin số điện thoại để nhờ Cụ tư vấn được không ạ

evcha or car

Xe hơi
Cụ hướng dẫn qua cho ae học hỏi với. Thanks cụ nhiều

Vkool Việt Nam

Xe đạp
1- Tháo ốc xả e bên vai trái của quạt gió.
2- Tháo ống dẫn vào giàn sưởi, lấy cái khăn bịt phần nhôm của giàn sưởi lại nhé. Để nước không trào ra ngoài.( ống ở trên vì có 2 ống)
3- Mở nắp bình phụ
Đổ nước vào ống dẫn chỗ vừa tháo, rót liên tục ( Khoảng 20-30l). Vặn ốc xả e lại.
4 - Rút ống nhỏ cạnh van hằng nhiệt dẫn nước vào cụm ga( Lâu ngày ống giòn rất hay gãy. Gãy phải thay mất 400K. E đã thay,). Tiếp tục rót tiếp khi thấy nước phụt từ máy ra thành dòng to, ko có bọt. Lắp ống đó lại như cũ.
5 - Rót tiếp nước đến khi nước tromg bình phụ đến vạch Max thì lắp ống cao su lại giàn sưởi.
6- Nổ máy, đạp ga đến khi quat gio quay( có thể vẫn nghe tiếng róc rách- không sao) làm tiếp bước này sẽ ok.
7 - Nổ máy bóp vào ống cao su to nối van hằng nhiệt (bên phải quạt làm mát). Khi thấy ống căng, tât máy. Vặn ốc xả e ra. Nước sẽ bắn ra ngoài( chú y nước rất nóng- bỏng tay). Nước chảy ra ngoài cùng khí e, chat hết lại đóng ốc lại, mở nắp bình phụ, nước tụt xuống, ta lại bôt sung thêm. Làm như vậy vài lần sẽ hết tiếng róc rách. :) đã làm và hiện rất OK.
8- Em xin 1 ly nào. Nhạt mồm quá

Chỉnh sửa cuối: