[Funland] Xá lị tóc ??

firstfriend

Xe tải
Nội dung thớt này không liên quan đến cái cụ trích dẫn.
bác không thấy liên quan tức là bác không hiểu bản chất, chỉ hiểu phần vỏ. Cái đó không đáng trách, ngay cả GS Hoàng Chí Bảo giảng cho các trường cũng không nhìn ra điều đó, nên khi đi giảng, khó cuốn hút được sinh viên học sinh....

Chúng ta thiếu một sự kết nối để hiểu nhau. Nhưng không sao, có thể 10 năm nữa vẫn thế, nếu các bác chưa đủ bình tĩnh nói chuyện thì đợi thêm cũng không sao

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
bác không thấy liên quan tức là bác không hiểu bản chất, chỉ hiểu phần vỏ
Vỏ với ruột không thuộc phạm vi trao đổi ở thớt này. Nói sai chủ đề không khéo bị Chã xì hơi lốp.

Vụ "Xá lị tóc" đã có kết luận rõ ràng từ cơ quan quản lý Nhà nước và Giáo hội Phật giáo Việt nam. Kết luận nêu rõ TTTM đã vi phạm pháp luật, vi phạm giáo luật, vi phạm hiến chương giáo hội Phật giáo Việt nam, làm ảnh hưởng lớn đến uy tín của giáo hội. Giáo hội đã rút "thẻ vàng" cảnh cáo TTTM lần cuối, nếu còn tiếp tục sai phạm sẽ bị "tẩn xuất", có nghĩa là đuổi khỏi tăng đoàn (cưỡng chế hoàn tục) và cách chức trụ trì chùa 3G.

Ngoài ra CCCM còn bàn luận râu ria về các sai phạm của TTTM trong thời gian dài làm trụ trì chùa 3G, sai phạm này xảy ra nhiều lần, liên tục, mang tính hệ thống.

danleduc

Xe điện
Em thấy cái việc trưng bày "xá lợi tóc" này nó giống như 1 kiểu "sân si" trần tục, dùng các "chiêu" để hút khách. Y như kinh doanh đa cấp.
Sao nhà Chùa lại có cách làm "thiếu tâm Phật" như vậy nhỉ ? :D

langtoilangtoi

Xe điện
Em thấy cái việc trưng bày "xá lợi tóc" này nó giống như 1 kiểu "sân si" trần tục, dùng các "chiêu" để hút khách. Y như kinh doanh đa cấp.
Sao nhà Chùa lại có cách làm "thiếu tâm Phật" như vậy nhỉ ? :D
E nghe đoạn giải thích xá lợi thật và xá lợi sản xuất (xá lợi biểu tượng) thật là sáng tạo, ko hổ danh là TTTM

maximax903

Xe điện
E nghe đoạn giải thích xá lợi thật và xá lợi sản xuất (xá lợi biểu tượng) thật là sáng tạo, ko hổ danh là TTTM
Kiểu như kim cương tự nhiên & kim cương nhân tạo ấy cụ nhỉ? Nhưng kim cương nào thì giá trị đó. Nó khác hoàn toàn so với xá lợi.

danleduc

Xe điện
Em thấy Nhà Chùa và Sư trụ trì Chùa mà vẫn hám vật chất (nói thẳng ra là tiền) thì ....chán chả có lời nào để nói nữa ....:D

KVH

Xe buýt
Jesus và thích ca mâu ni không nói dối để lừa tiền tín đồ
Đức Jesus còn nói, phúc thay ai nghèo khó
Đức thích ca mâu ni cũng dạy, ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá
Còn Khầy, lấy cái quăn queo ngọ nguậy để dối gạt lừa tiền tín đồ đó
Cụ Minh (Hiếu), cụ Jesus, cụ Thích Ca hay bất cứ cụ nào trên đời đều có các phát ngôn tử tế để có thể trích dẫn truyền bá cho người khác. Nói ra 1 số câu hay ho không phải là việc quá khó và 3 cụ trên đều làm được.

Việc lừa hay không thì 3 cụ trên đều nói nhiều điều để dẫn dắt tín đồ nhưng không được coi là đúng, chỉ tín đồ của mỗi cụ coi là đúng.

Bản thân những điều cụ Jesus nói ra cũng phủ nhận những điều cụ Thích Ca nói ra và ngược lại.

Lừa tiền thì tác hại nhỏ, lừa lý trí và tâm hồn thì tác hại lớn hơn.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi. Vụ xá lị này đến đâu rồi. Chả có nhẽ chủ trì vẫn đang qua trình xám hối, bên chính quyền vẫn đang trong quá trình xác minh? :D

KVH

Xe buýt
Mục đích tu luyện các pháp môn Phật pháp là tìm đến con đường giải thoát, không phải là tìm kiếm các phép thần thông, thứ mà có thể đạt được trong quá trình tu hành. Về cái này thì Đức Phật đã căn dặn các đệ tử nhiều lần. Bất cứ ai tu luyện Phật pháp để hướng tới " thành quả" là các phép thần thông là đã đi sai đường, sớm muộn cũng sa vào ma đạo.
Tuy nhiên, công bằng mà nói thì sau này nhiều bộ kinh sách được viết sau khi Đức Phật nhập diệt đã sa đà nhiều vào việc mô tả các phép thần thông của Đức Phật và các đệ tử của Ngài lúc đương thời, thực tế lúc đó rất hiếm khi được các Ngài nhắc tới. Cái này cũng là phương thức dùng để mê hoặc, lôi kéo đệ tử và thần thánh hóa Đạo Phật một cách có mục đích. Đạo Phật nguyên thủy theo kinh sách chép lại hoàn toàn không có các nội dung như vậy (CCCM có thể tham khảo cuốn "Đường xưa mây trắng" của thiền sư Thích Nhất Hạnh).

Lợi dụng việc thần thánh hóa thành quả tu luyện một cách rất khéo léo đã được Lý Hồng Chí áp dụng rất thành công cho môn phái Pháp Luân Công. PLC với tiêu chí rất đơn giản là "tập luyện để khỏe thân", nhưng lồng ghép trong giáo lý, các bài giảng của LHC là các phép thần thông sẽ thu được trong quá trình luyện công rất là ghê gớm. Tuy nhiên LHC cũng giáo huấn đệ tử là tuyệt đối không được lấy việc đạt được phép thần thông làm mục đích tu luyện... cơ mà cứ tu luyện PLC bình thường thì sẽ có được thần thông rất nhanh chóng :)).

Tay TTTM này cũng chỉ là người bắt chiếc lão LHC, nếu để hắn tự do truyền đạo thì sớm muộn hắn cũng lập giáo phái riêng như PLC. Cơ mà TTTM chưa đủ tuổi để so sánh với lão LHC.

Nói chung việc thần thánh hóa các tôn giáo đều có, nhưng lạm dụng nó để truyền đạo là đi ngược lại tôn chỉ của ban đầu của các bậc sáng lập.
Cụ Lý Hồng Chí, cụ TTT Minh, cụ Huỳnh Phú Sổ, cụ Mohamed, cụ Jesus, cụ Buhda thực ra cũng đi con đường khá giống nhau, học hỏi kế thừa quan điểm của 1 số cụ đi trước và tự sáng tạo thêm nội dung của mình và truyền bá cho người khác.

Các cụ này đều có nhiều tín đồ đệ tử tin tưởng vào những nội dung truyền bá của mình, mặc dù không có cơ sở để xác định những nội dung này là đúng.

newmanhn

Xe điện
Website
Cụ Minh (Hiếu), cụ Jesus, cụ Thích Ca hay bất cứ cụ nào trên đời đều có các phát ngôn tử tế để có thể trích dẫn truyền bá cho người khác. Nói ra 1 số câu hay ho không phải là việc quá khó và 3 cụ trên đều làm được.

Việc lừa hay không thì 3 cụ trên đều nói nhiều điều để dẫn dắt tín đồ nhưng không được coi là đúng, chỉ tín đồ của mỗi cụ coi là đúng.

Bản thân những điều cụ Jesus nói ra cũng phủ nhận những điều cụ Thích Ca nói ra và ngược lại.

Lừa tiền thì tác hại nhỏ, lừa lý trí và tâm hồn thì tác hại lớn hơn.
Cụ Lý Hồng Chí, cụ TTT Minh, cụ Huỳnh Phú Sổ, cụ Mohamed, cụ Jesus, cụ Buhda thực ra cũng đi con đường khá giống nhau, học hỏi kế thừa quan điểm của 1 số cụ đi trước và tự sáng tạo thêm nội dung của mình và truyền bá cho người khác.

Các cụ này đều có nhiều tín đồ đệ tử tin tưởng vào những nội dung truyền bá của mình, mặc dù không có cơ sở để xác định những nội dung này là đúng.
Nếu là tôn giáo thì chúng ta không bàn.
Lợi dụng tôn giáo để trục lợi, tuyên truyền mê tín dị đoan thì bị cấm.
TTTM là trường hợp lợi dụng tôn giáo và tuyên truyền mê tín dị đoan.

Red One1

Xe lăn
Vụ này vẫn tranh luận gắt thế, chưa kết thúc hả cc?

firstfriend

Xe tải
Vỏ với ruột không thuộc phạm vi trao đổi ở thớt này. Nói sai chủ đề không khéo bị Chã xì hơi lốp.

Vụ "Xá lị tóc" đã có kết luận rõ ràng từ cơ quan quản lý Nhà nước và Giáo hội Phật giáo Việt nam. Kết luận nêu rõ TTTM đã vi phạm pháp luật, vi phạm giáo luật, vi phạm hiến chương giáo hội Phật giáo Việt nam, làm ảnh hưởng lớn đến uy tín của giáo hội. Giáo hội đã rút "thẻ vàng" cảnh cáo TTTM lần cuối, nếu còn tiếp tục sai phạm sẽ bị "tẩn xuất", có nghĩa là đuổi khỏi tăng đoàn (cưỡng chế hoàn tục) và cách chức trụ trì chùa 3G.

Ngoài ra CCCM còn bàn luận râu ria về các sai phạm của TTTM trong thời gian dài làm trụ trì chùa 3G, sai phạm này xảy ra nhiều lần, liên tục, mang tính hệ thống.
Myanmar đã trả lời hoặc gửi giấy xác nhận Carbon 14 kiểm định niên đại và kiểm định ADN xác định gen di truyền xá lị tóc của đức Phật chưa bác? Em xem trong video này, phút thứ 8, xá lợi Phật được Ấn độ tặng VN cách đây hơn chục năm là có 2 kết quả này.

newmanhn

Xe điện
Website
Myanmar đã trả lời hoặc gửi giấy xác nhận Carbon 14 kiểm định niên đại và kiểm định ADN xác định gen di truyền xá lị tóc của đức Phật chưa bác? Em xem trong video này, phút thứ 8, xá lợi Phật được Ấn độ tặng VN cách đây hơn chục năm là có 2 kết quả này.

Cụ nên thay mụ Yến trên chùa 3G để tư vấn TTTM kiện ra tòa hoặc lên giải thích với giáo hội Phật giáo để đòi lại sự "trong sạch".
Muốn rước cái gì về VN cũng được, thật dởm thì tôi cũng nói luôn là không thể kiểm chứng, nhưng cứ xin phép theo đúng pháp luật, giới luật và hiến chương của giáo hội là được.

firstfriend

Xe tải
Cụ nên thay mụ Yến trên chùa 3G để tư vấn TTTM kiện ra tòa hoặc lên giải thích với giáo hội Phật giáo để đòi lại sự "trong sạch".
Muốn rước cái gì về VN cũng được, thật dởm thì tôi cũng nói luôn là không thể kiểm chứng, nhưng cứ xin phép theo đúng pháp luật, giới luật và hiến chương của giáo hội là được.
em không đủ khả năng và cũng không có liên quan để giải quyết việc đó.
Tuy nhiên, sau khi đọc một số bài của các bác thì em cho là các bác chưa thực sự hiểu vì sao hàng vạn con người họ họ đổ xô đến đó không phải chỉ bây giờ, trước đây và sau này vẫn vậy.

Để tạo tiền đề cho hai bên hiểu nhau, em có 3 câu hỏi dành cho các bác trong lúc chờ đợi có kết quả thẩm định cuối cùng. Các bác có thể trả lời thoải mái theo ý của mình ta sẽ bổ sung thêm sau, không nhất thiết phải phân định đúng sai làm gì cả.

1. Tinh thần lạc quan cách mạng từ đâu sinh ra?
2. Nó có những cấp độ như thế nào? Lợi ích cùa tinh thần lạc quan cách mạng đối với từng cá nhân tập thể trên 2 phương diện vật chất và tinh thần.
3. Làm thế nào để duy trì tinh thần lạc quan cách mạng lâu dài ?

Đừng có quá chú ý vào chữ Cách mạng, đó là vì khi nó ra đời vào thời kỳ đó nên lấy 2 từ đó chỉ cho giai đoạn đó. Còn bản chất nó là một trạng thái tinh thần.

Hiểu được việc đó thì các bác sẽ thay đổi cái nhìn một cách mê tín về Phật giáo. Đặt viên gạch đầu tiên cho việc hiểu đại bộ phận quần chúng khi họ đến với đạo Phật

Chỉnh sửa cuối:

tomza

Xe tải
có ai hiểu cụ trên nói gì không? tóm gọn hộ cái.
Còn hiếu dùng cái lông dé để kiếm tiền lại còn lươn lẹo mà không vả thì hơi phí,

newmanhn

Xe điện
Website
em không đủ khả năng và cũng không có liên quan để giải quyết việc đó.
Tuy nhiên, sau khi đọc một số bài của các bác thì em cho là các bác chưa thực sự hiểu vì sao hàng vạn con người họ họ đổ xô đến đó không phải chỉ bây giờ, trước đây và sau này vẫn vậy.

Để tạo tiền đề cho hai bên hiểu nhau, em có 3 câu hỏi dành cho các bác trong lúc chờ đợi có kết quả thẩm định cuối cùng. Các bác có thể trả lời thoải mái theo ý của mình ta sẽ bổ sung thêm sau, không nhất thiết phải phân định đúng sai làm gì cả.

1. Tinh thần lạc quan cách mạng từ đâu sinh ra?
2. Nó có những cấp độ như thế nào? Lợi ích cùa tinh thần lạc quan cách mạng đối với từng cá nhân tập thể trên 2 phương diện vật chất và tinh thần.
3. Làm thế nào để duy trì tinh thần lạc quan cách mạng lâu dài ?

Đừng có quá chú ý vào chữ Cách mạng, đó là vì khi nó ra đời vào thời kỳ đó nên lấy 2 từ đó chỉ cho giai đoạn đó. Còn bản chất nó là một trạng thái tinh thần.

Hiểu được việc đó thì các bác sẽ thay đổi cái nhìn một cách mê tín về Phật giáo. Đặt viên gạch đầu tiên cho việc hiểu đại bộ phận quần chúng khi họ đến với đạo Phật
Cụ sai lầm cơ bản ở chỗ chính giáo hội Phật giáo bắt lỗi TTTM nên không có gì phải bàn cãi.
Người dân có niềm tin với Phật giáo nhưng những thứ mà ông TTTM truyền đạo trên chùa 3G không phải đạo Phật, mà là lợi dụng đạo Phật. Nó ảnh hưởng nghiêm trọng đến uy tín của giáo hội nói riêng và Phật giáo nói chung.. Cái này mới thực sự nguy hiểm và lần này thì giáo hội đã phải cảnh cáo nghiêm khắc TTTM.
Chùa 3G không sai, dân lên chùa không sai, chỉ có TTTM là sai. Có TTTM hay không thì chùa 3G sau này vẫn đông Phật tử. Nó cũng giống như chùa Bái Đính, Tam Chúc... đâu có cần trụ trì giống TTTM.

Chỉnh sửa cuối: