[Funland] Xác minh thông tin 'bị đuổi khỏi quán phở vì ngồi xe lăn'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hự.

Xe điện
rẻ
Người bán chắc có nói gì đó hơi nặng lời, kiểu khó chịu. Thật ra với khách quen và người ta đã ngồi xe lăn thì ăn nói cũng không nên ăn nói sẵng kiểu đó. nhân viên phục vụ cũng có nói anh ấy ăn ngồi ăn ở đây, kiểu là một thói quen. Cũng phải có tý gì chứ chắc ko phải bịa chuyện hoàn toàn. Video chủ quán nói kiểu nói giảm nói tránh thì hiểu là có nói này kia
Video chủ quán có ý nói đỡ cho cậu kia, là ý tốt, giờ lại thành bị coi là bằng chứng chứng tỏ có gì đó nên mới nói thế 😮

Hự.

Xe điện
Theo Khoản 1, Điều 2, Luật Người Khuyết tật năm 2010 thì:

Điều 2. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
1. Người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn.

Thế bị liệt dương có tính là người khuyết tật và khi đăng bài lên mạng xã hội nói quán phở chửi khách, sau đó không đưa ra được minh chứng/chứng cứ cho thông tin của mình, bị cộng đồng bóc mẽ, bị cơ quan chức năng vào cuộc, thì khi đó đưa giấy chứng nhận liệt dương ra có được ưu ái như người khuyết tật không các cụ mợ nhỉ?
Chân ko thực hiện được chức năng của nó, dù là chân nào đi nữa, thì chẳng gọi là liệt. Luật chuẩn thế còn gì😁

dheIa

Xe điện
Em xin phép spam chút nhưng hồi còn trẻ, được người yêu dẫn đi vào quán bánh trôi tàu nhà bác nghệ sĩ Phạm Bằng ấy, ăn xong em muốn gọi đem về, em hô rõ to bán cho cháu 2 bát đem về. Người yêu em cười em mãi vì nói là bán thay vì bảo cho 2 bát :))))).
Cười là đúng rồi vì nó đúng với mẫu câu trong sgk cho người nước ngoài học tiếng Việt quá ^^
Chứ hội thoại hàng ngày thì chỉ cần, bác ơi.. cho cháu 2 bát mang về, là đủ chuẩn rồi ạ ^^

nguyen.dat.752

Xe hơi
Cười là đúng rồi vì nó đúng với mẫu câu trong sgk cho người nước ngoài học tiếng Việt quá ^^
Chứ hội thoại hàng ngày thì chỉ cần, bác ơi.. cho cháu 2 bát mang về, là đủ chuẩn rồi ạ ^^
phải là bác ơi, bác bán cho cháu 2 bát mang về chứ cụ ;))
Văn nói nó khác văn viết. THêm nữa tiếng việt biến hoá khôn lường

Hự.

Xe điện
Nhiều cụ tư duy 1 chiều và lấy cái yếu thế của cậu kia làm lý do để xí xoá xuê xoa. Xong hở ra lại kêu gào công = ;))
Xuê xoa, bênh người yếu thế làm sai, khi là chuyện thiên hạ thôi, coi thế mới là nhân văn, sống có tình. Chứ khi mình là nạn nhân thử xem. Giờ XH cái xấu lây lan như cỏ dại chính vì cái kiểu xuê xoa, "nhân văn" như thế. Chính thế lại thành ko nhân văn vì cái xấu nhiều lên thì rút cục người yếu thế lại là người chịu thiệt thòi nhiều hơn nữa.

playboy83

Xe buýt
lúc đầu hung hăng còn định mời CA hay thanh tra vào cuộc , đến lúc CA vào cuộc thì lặn mất hút , còn âm thầm xóa bài viết , khoa comment . Ai đúng ai sai ở đây chắc mọi người đều biết rõ thế nhưng đến thời điểm này có lẽ do bận " rẩy đầm" lên L vẫn chưa đưa ra lời giải thích đầy đủ ,chính xác và lời xin lỗi

Diep1979

Xe điện
Lâm Nam tiến - scandan-xã hội để ý

Nhà cháu không kì thị bạn ý khuyết tât, nhưng kì thị tâm hồn méo mó

Xem lướt qua tiktik thấy giả tạo, câu view lắm nên chặn đề xuất kênh

moly

Xe tăng
rẻ

Video chủ quán có ý nói đỡ cho cậu kia, là ý tốt, giờ lại thành bị coi là bằng chứng chứng tỏ có gì đó nên mới nói thế 😮
theo em hiểu là cách nói giải hòa, giảm tránh cả 2 bên

ubisapro

Xe trâu
Em xin phép spam chút nhưng hồi còn trẻ, được người yêu dẫn đi vào quán bánh trôi tàu nhà bác nghệ sĩ Phạm Bằng ấy, ăn xong em muốn gọi đem về, em hô rõ to bán cho cháu 2 bát đem về. Người yêu em cười em mãi vì nói là bán thay vì bảo cho 2 bát :))))).
Cái này bình thường mà. Ngày trước e ở Nga cũng chỉ nói đưa tao ... cái gì đó là họ bán thôi :D Đâu chỉ VN mình đâu. Nói kiểu tao muốn mua hay bán cho tao ... nó sách vở quá (thời gian đầu đúng là e nói kiểu này). Thậm chí nói tắt kiểu 1kg thịt họ cũng bán mà nhưng e thường ko nói theo cách đó :D. Ko phải kiểu hỗn như VN cộc lốc mà có kiểu từ giống "please" tiếng anh đó, nhưng e chả nói tắt kiểu đó :D

beomap2

Xe container
Thế mới có chuyện, hai cậu Tây mới học tiếng Việt, vào quán phở gà gọi: CHO HAI BÁC PHÒ GIÀ. Chủ quán bảo: chỉ có phở gà thôi. Cậu Tây lại nói: Ừ, CHÉN PHÒ GIÀ.

lta500

Xe buýt
Bán cho cháu 2 bát thì họ lại hiểu 1 bát bán 1 bát cho thì sao cụ ơi. :))
Phải bảo là bác ơi, cháu mua 2 bát đem về mới đúng.

thudoll88

Xì hơi lốp
Ku lâm này có mợ người yêu to béo lắm tên là ly. Lâm ly kể cũng trùng hợp kkk 🤣 mà em nghĩ đôi này dựa vào nhau để kiếm tiền là chính chứ ku lâm này sao làm được chức năng đàn ông các cụ nhể

Giờ mấy quán ăn cũng chết mệt với mấy thằng rì viu ẩm xực mất dạy.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
1 câu chuyện rất đúng chất Lâm Ly
E thì với những người khuyết tật hoặc hoàn cảnh khó khăn chỉ giúp đỡ vì cảm thông chứ không phải là nghĩa vụ.

duongqua

Xe container
Thôi chốt lại là giờ ku này tìm nghề khác mà làm không thì lại đi xin trợ cấp nhỉ, chứ còn làm ăn gì nữa.
Đúng câu ở đời phải biết mình là ai!

QDV2012

Xe tăng
rẻ

Miệng đời mà cụ, nói ko được, im lặng không xong

Nhiều cụ cứ kêu là dịch vụ HN kém thiếu chất lượng ủng hộ cho sự thiếu chất lượng dịch vụ. Thực ra so sánh đúng là chất lượng dịch vụ HN kém hơn vài nơi trong Nam.

Nhưng xã hội bây giờ cũng khác rồi, quan dở tự khắc người ta né, ăn một lần mà dở là té ngay. Còn quan đông khách hàng trung thành thì người ta có phàn nàn quái gì đâu. Các ông bà vào ăn đàng hoàng gọi bình thường người ta phục vụ bình thưởng chẳng vấn đề gì. Còn rảnh đâu người ta chửi cái gì chẳng có lý do mà phần lớn lý do là mấy ông vào hàng quán táy máy hoặc í òi linh tinh trong lúc ngta đang bận

Hỏi mấy ông ở HN lâu đi ăn hàng quán có sao quái đâu, vào quán quen, gọi đồ, ăn, tính tiền cắp đít đi về.

botom

Xe tăng
Mấy quán lâu đời trên phố cổ, có các bác già bán hàng, thì hay bị tật cấm cẳn. Nhưng họ cấm cẳn thế thôi, chứ không có ý gì. Nhưng đúng là ai nhậy cảm, thì sẽ cảm thấy không thoải mái. Em thì ăn uống dễ tính, nên chỗ nào cứ niềm nở với khách thì em đến ạ. Ngon mà chủ cứ mắng khách xơi xơi, thì em cũng xin thôi. Trường hợp này, có lẽ bác bán hàng cũng hơi cấm cẳn tý (cấm cẳn chứ không đến nỗi nặng lời). Nghe không thuận, thì thôi lần sau không đến nữa. Lên mạng, viết kiểu nói quá lên, lại ám chỉ vùng miền là dở rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng