Xây cái nhà mệt mỏi quá các cụ ạ

Mon men

Xe tăng
Cụ cứ đùa, mấy ông thợ lấy đâu ra tư cách pháp nhân. Còn muốn qua pháp nhân lại mất thêm phí à
He he các cụ ko hiểu ý em, ý e là mấy anh phường nó sẽ hỏi kiểu đó, rồi nó hành đủ kiểu. Nói để bác chủ lường hết đc mọi chuyện

thanh hieu

Xe máy
quán xuyến đủ thứ, còn hạch sách từ 2 bên hàng xóm, rồi hoàn công ...

ATNH

Xe buýt
Có điều kiện xây được căn nhà theo ý nhà mình là hay nhất cụ à,chứ còn chung cư dù cao cấp đến mấy xét lâu dài về giá trị cũng như công năng sử dụng ko thể bằng nhà đất do mình xây được đâu. E cũg định sag năm sẽ xây.Kinh nghiệm xương máu khi bố mẹ e xây nhà mà e rút ra được đó là đừng tiếc tiền thuê KTS thiết kế và tính toán cho mình,tiền này sẽ nhỏ hơn rất nhiều so vs số sẽ phát sinh khi tự mày mò làm đến đâu chắp vá đến đó,ngoài ra còn rất mệt mỏi nữa.Xã hội phân công công việc rồi,mỗi người mỗi nghề,xây nhà thì cứ phải thuê KTS thiết kế theo ý tưởng sở thích của mình là chuẩn và tiết kiệm tiền của cũng như công sức nhất.

Taihoatu

Xe lăn
He he các cụ ko hiểu ý em, ý e là mấy anh phường nó sẽ hỏi kiểu đó, rồi nó hành đủ kiểu. Nói để bác chủ lường hết đc mọi chuyện
Thanh tra xd thì lo gì cụ, vvệc mình xây cứ xây thôi, bác hồ sẽ dẫn đg chỉ lối hết, nó có định mức rồi

bachnhat1.8

Xe buýt
E thì thấy làm nhà thì đàn ông nó thêm chín chắn lên bao nhiêu ấy, mình thực sự là trụ cột ấy ạ

Cụ Nicolas

Xe buýt
Em chia sẻ chút kinh nghiệm cho cụ xây nhà ống 4.5 tầng của em

- Cụ phải có thiết kế trước, cả TK kiến trúc, TK kết cấu, Tk nội thất để dễ dàng tiên lượng nguyên vật liệu, chi phí và đỡ phát sinh. Hồi em làm nhờ anh em quen làm nên ko mất tiền :)

- Xin giấy phép XD: Cụ cứ liên lạc với tay QLXD phường, đặt vấn đề nhờ nó làm dịch vụ cho, cả thuê TK làm hồ sơ. Bọn nó có dây hết, chồng tiền, xong đến ngày là nó đem giấy và hồ sơ TK về cho cụ. Lưu ý cái thiết kế trong Hồ sơ nó phải giống bề ngoài và kích thước nhà của cụ, không sau này lại rách việc vì xây ko đúng giấy phép.

- Làm việc, nói chuyện tử tế với hàng xóm để họ tạo điều kiện vì kiểu gì cũng ảnh hưởng như bụi bặm, tiếng ồn, để NVL...May cho em là hàng xóm chỗ em rất ổn nên ko gặp trở ngại gì. Thằng bạn em nhà trên phố, xây nhà mấy tháng mà phải đánh chửi nhau với hàng xóm mấy lên, suốt ngày thấy lôi nhau lên phường.

- Tìm thuê nhà ở tạm cho đàng hoàng, đừng tiết kiệm quá vì thời gian xây cũng phải 4-6 tháng. Ở không đàng hoàng, cả gia đình mệt mỏi, ko có sức chiến đấu. Nhà thuê nên gần nhà cụ đang xây để tiện trông nom

- Phá dỡ nhà cũ, đào móng và vận chuyển xà bần đi đổ. Cái này có đội chuyên làm vì thợ xây ko làm cái này. Tính ra chi phí này cũng cỡ 5-8% chi phí xây nhà tùy vị trí nhà của cụ. Lưu ý trong quá trình phá nhà cũ, dặn thợ có gắng giữ lại sắt càng dài càng tốt để tận dụng. Trong quá trình đào móng, nếu móng cụ sâu hơn móng hàng xóm, đặc biệt lưu ý chống nhà hàng xóm vì dễ gây ảnh hưởng, lún, nứt...sau đền ốm. Nhà em đào móng xong, đến nửa đêm mưa to gió lớn làm cả nhà phải dậy để chống nhà cấp 4 bên cạnh ko nó sập mất.

- Chọn thợ nề: Kinh nghiệm cứ chọn đội có nhiều thợ cứng tuổi, làm gắn bó với nhau như kiểu anh em trong gia đình, có ông thợ cả làm trực tiếp. Cụ phải tìm hiểu xem đánh giá của chủ các nhà đã thuê nhóm này trước đây ntn, nếu có đánh giá tốt thì yên tâm. Sợ nhất là chọn phải những ông nhận xong bán cái lại cho đội khác hoặc nhóm thợ trẻ ranh, ít kinh nghiệm, nhặt nhạnh nhiều nguồn... Hồi em làm bị dính vấn đề này, tiến độ xây chậm mất 2 tháng do ko có thợ làm. Xây ẩu, sai lệch nhiều làm thời gian hoàn thiện lâu do phải đục, trát để sửa, phát sinh chi phí NVL về sau

- Người trông công trình: Vì bận đi làm cả ngày nên em có thuê một bác chuyên trông công trình trông nom giúp suốt mấy tháng xây nhà. Bác này đi trông nhiều nên cũng có kinh nghiệm giám sát NVL, đốc thúc thợ và tư vấn cho mình nữa.

Sơ sơ mới nhớ ra như vậy. Em xây ko phát sinh nhiều chi phí lắm vì cơ bản đã dự trù hết từ đầu. Sau 5 năm ở hiện chỉ có mấy vấn đề là phát sinh:

- Một số đầu cắm thiết bị điện ở bếp phát hiện ra là không có dây tiếp địa mặc dù đã có yêu cầu thợ điện làm. Nguyên nhân là do thợ làm dối và mình ko kiểm tra. Nói chung người VN ta ko tin được, cứ phát kiểm tra nghiệm thu thật chi tiết, ăn gian được là ăn ngay.

- Máng thoát nước của mái tôn trên tum không có độ dốc nên ko thoát được nước, sau thời gian nước mưa đọng làm mục rỉ, giờ coi như không có máng thoát nước. Bài học rút ra là cứ phải kiểm tra thật kỹ trước khi trả tiền.

pisces_hn

Xe container
Bố em xây 5 cái nhà rồi. phải công nhận cụ chịu khó:D

chuongxehoi

Xe hơi
Thấy các Cụ bàn chuyện làm nhà tôi cũng "chen" thêm với các Cụ, vì tôi đã từng sửa nhà và làm nhà thì điều tôi rút ra là khi sửa và làm nhà thì khổ nhất là hàng xóm (mọi vấn đề khác dù khó khăn thế nào đều có hướng giải quyết được hết), xung quanh thông cảm không sao chứ không thì lắm chuyện lắm nhất là những người ghen ăn tức ở (mày như tao mà lại xây nhà cao hơn tao thì đếch chấp nhận được) thì hết chuyện này sang chuyện khác dù rất nhỏ, nhiều khi phải ngậm bồ hòn làm ngọt, nhiều lúc phải nịnh mới xong, cũng có lúc phải nhờ đôi anh "bộ đội" để làm "reo" mới xong việc, khổ nhất là các Cụ mua đất trong các ngõ mà điều kiện dân trí không cao thì nhiều vấn đề lắm, tâm lý ai cũng muốn có mảnh đất cắm rùi nhưng thấy như thế ai ai cũng sợ, vì thế đành tặc lưỡi lên chung cư cho nhàn đầu (trường hợp như này không tính đến các khu chung cư cao cấp, mà chủ yếu là các khu chung cư trung bình của anh "điếu cày", hay chung cư giá rẻ).

Nhưng cụ được nhà xây theo ý mình mà, em nghĩ theo ý mình có cái thoải mái hơn

haivina

Xe điện
Em chỉ sợ chung cư với liền kề nó thấy nền yếu xong rồi vẫn làm cho các bác về ở thì toi.

laihungkt

Xe hơi
Tậu trâu cưới vợ làm nhà mà cụ

tazzan_man

Xe tăng
Dân ở đâu mà nát quá các cụ chịu khó nhờ vả các mối quan hệ mời cho em một đội đầu trọc đến hôm khởi công, làm hàng lễ độ với mình, ra về cầm vài củ, xung quanh nhìn đã khiếp mấy phần.:))

mitstock

Xe tải
Nhà cháu ép 20 cọc, ép mỗi cọc 5m, giá là 150k/ m, công ép 12 triệu cụ ạ. Chắc cụ xây to hơn cháu
Của cụ công ép bao gồm hết chưa? Bên cọc bê tông báo giá bắt cháu chịu tiền thuê máy phát và tiền vận chuyển máy.

duy_hung

Xe hơi
Của cụ công ép bao gồm hết chưa? Bên cọc bê tông báo giá bắt cháu chịu tiền thuê máy phát và tiền vận chuyển máy.
Đấy là bao gồm tất cả rồi cụ ạ, nhà em không phải dùng máy phát mà ép neo bằng máy nổ, họ ép nhanh lắm chỉ hơn 1 ngày là xong cụ ạ

tran_tien

Xe hơi
Cụ nào lên cái list các việc từ A đến Z cho e xem với, e cũng sắp phải động vào việc này mà chưa có tí kinh nguyệt nào cả.

bonbonxe

Xe hơi
Kiểu đất nhà em nửa đất củ, nửa là san gạt. Thế mới mệt, vì nó mềm đều thì lún đều. Đằng này nó lún một nửa thì tách bố nó nhà làm đôi ấy chứ.
Ko tiết kiệm thế được đâu cụ ơi,qtrong là cái móng phải chắc chắn đã,còn lên trên thì tùy cụ có thể chỉ 2 tầng or cao nữa.

wtpwt

Xe điện
Cơ bản ổn áp rồi các cụ ạ. Hóa ra mệt nhất khâu ban đầu thôi.
Nào là cấp phép, cấp nước cấp điện, xin phép hành lang.
Nào là tìm chỗ tập kết vật liệu (Đang đợt bầu cử, nó cấm xe vật liệu có thể vương vãi như đất, sỏi, cát... nên phải tập kết đủ làm móng, nhưng mà may cũng đủ chỗ)
Nào là phát sinh. Giờ em thấy quen dần rồi.
Em tìm đủ chỗ tập kết rồi. Tới này cứ chỗ ý mà đổ vật liệu, không phải lo. (cát, sỏi mỗi loại 7~8 khối cũng to đáo để các cụ ạ. Lại còn lúc nào cũng 5k gạch nữa)
Cơ bản không còn sốc nữa. Giờ thì cứ chạy qua chạy lại xem thợ họ làm thôi. Sáng nay đội thợ có chục người làm, đội này cũng nhiệt tình, chuyên nghiệp. Nhà xong càng nhanh em càng đỡ mệt.

Thanks tất cả các cụ đã động viên.

Chỉnh sửa cuối:

wtpwt

Xe điện
Cụ chủ cứ làm đến cái nhà thứ 5, thứ 6 là thấy việc làm nhà nó nhẹ nhàng ngay thôi ạ:D
Đời em chắc 2 cái nhà thôi. :D :D :D Chả biết khi nào mới nhẹ nhàng được :D.

NNS

Xe ngựa
Cơ bản ổn áp rồi các cụ ạ. Hóa ra mệt nhất khâu ban đầu thôi.
Nào là cấp phép, cấp nước cấp điện, xin phép hành lang.
Nào là tìm chỗ tập kết vật liệu (Đang đợt bầu cử, nó cấm xe vật liệu có thể vương vãi như đất, sỏi, cát... nên phải tập kết đủ làm móng, nhưng mà may cũng đủ chỗ)
Nào là phát sinh. Giờ em thấy quen dần rồi.
Em tìm đủ chỗ tập kết rồi. Tới này cứ chỗ ý mà đổ vật liệu, không phải lo. (cát, sỏi mỗi loại 7~8 khối cũng to đáo để các cụ ạ. Lại còn lúc nào cũng 5k gạch nữa)
Cơ bản không còn sốc nữa. Giờ thì cứ chạy qua chạy lại xem thợ họ làm thôi. Sáng nay đội thợ có chục người làm, đội này cũng nhiệt tình, chuyên nghiệp. Nhà xong càng nhanh em càng đỡ mệt.

Thanks tất cả các cụ đã động viên.
Xây thô thì chả mệt đâu, mấy tuần nữa hoàn thiện, lắp đặt mới mệt cho chủ nhà