Xây cái nhà mệt mỏi quá các cụ ạ

bibibin

Xe buýt
em đang làm nhà, và ngoài sụt 5kg, thêm món tóc bạc hết đầu và cái sân bay b52 trước trán ngày càng rộng thêm

lad@0914

Xe tải
Chác cụ xây cái đầu tiên, cứ đến cái thứ 3, 4, 5.... thì nhẹ tênh mà. cố lên cụ:-bd

Mr.Tùn

Xe buýt
Website
www.incensetravel.com
Mấy năm trước em xây nhà cũng thế, tính toán từng này tiền nhưng cuối cùng nó đội lên gấp đôi. Haha. Méo hết cả mồm. Nhưng em mua nhà liền kề xây sẵn nên cũng đỡ phải làm nhiều thứ.

Bác cố lên, cảm giác được ở nhà của mình sướng lắm, sẽ quên mấy cái vât vả nhọc nhằn đi nhanh thôi !

huydatau

Xe tải
Vầng. Thì bên mấy diễn đàn xây dựng có bàng kê mà cụ. Cứ thế x m2 tính ba rem thui. Thế nên em mới tự tin quá giờ đâm hoảng. ;)) Em tính chi li nên tính đúng đủ tiền. Cả khoản tự có và khoản phải vay. Không có dự phòng.
Giờ vọt lên đồng nào là lo đồng ý. Các cụ cùng làm nhà rút kinh nghiệm sâu sắc. Dư ra 5~10% dự phòng. Sau thừa thì cho vào hoàn thiện, càng đẹp. Giờ như em, nó vọt lên, tiết kiệm phần hoàn thiện thành ra nó lôm côm là chán.
Cụ cho em xin file bảng kê được ko.
Đầu năm sau em cũng chuẩn bị làm mấy việc lớn nên muốn tham khảo.
Chúc cụ sớm có nhà ưng ý

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
vất vả 1 tg là cụ chuyển đc từ chỗ "chui ra chui vào " thành chỗ " đi ra đi vào". đáng lắm cụ ak. cố lên cụ

Ha Cong Anh

Xe điện
Chả là nhà cháu xây cái nhà con con để ở. Trước giờ toàn ở thuê.
Mới khởi công hôm qua thôi mà đã bao nhiêu thứ.

Từ việc xin giấy phép xây dựng, lắp điện, lắp nước. Cái gì cũng đi lại mấy lần, mệt mỏi vô cùng.
Tới hôm qua đào móng lại vào chỗ đất mềm, phải ngưng lại khảo sát ép cọc. Nếu phải ép thật lại tốn bao nhiêu chi phí. Mà em có mỗi dúm tiền nho nhỏ.

Giờ mới thấm thía các cụ mua chung cư, nhà liên kề chỉ hoàn thiện là "khôn".
Nó là "cái" nhà nên kiểu gì cũng đẻ ra nhiều việc, vất vả, lo toan là đương nhiên. Nhưng vất vả xây nhà là vất vả đáng mừng, chúc mừng Cụ!

anhmeo

Xe máy
Em mới xây nhà có 1 lần, có bao nhiêu người giúp mà cũng đau đầu dã man cụ ạ, đặc biệt là việc tiền nong phát sinh, làm theo ý mình thì tốn mà tiết kiệm thì lại sợ chất lượng và thẩm mỹ kém, dù sao ai cũng phải qua cái đoạn này (trừ các cụ thầy u cho sẵn nhà chỉ việc ở), chúc mừng cụ có nhà mới ^^

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
chả biết thật bác ạ.
Đại loại ông KTS vẽ cái nhà; và thuê ông kết cấu đưa sắt vô đó, phải vậy ko ạ?
Trong 1 cái nhà gồm 3 phần chính
1> KTS: làm kiểu dáng, hình thức, nội thất
2> Kết cấu: làm cái xương (Móng, dầm, tường, sàn...tất cả các phần chịu lực, trong đó có khâu khảo sát để ra phương án thiết kế móng như commen của bác)
3> Cơ điện

Mon men

Xe tăng
Bác thớt xây nhà mấy tầng thế? Nếu từ 3 tầng trở lên thì đơn vị thi công phải có tư cách pháp nhân nhé. Còn bác xây nhà mặt phố thì xcmnđ là thêm mấy chục củ luật nữa.

Taihoatu

Xe lăn
Bác thớt xây nhà mấy tầng thế? Nếu từ 3 tầng trở lên thì đơn vị thi công phải có tư cách pháp nhân nhé. Còn bác xây nhà mặt phố thì xcmnđ là thêm mấy chục củ luật nữa.
Cụ cứ đùa, mấy ông thợ lấy đâu ra tư cách pháp nhân. Còn muốn qua pháp nhân lại mất thêm phí à

tuyenmthn

Xe buýt
Xây nhà trong ngõ, đất có sổ đỏ và đã được cấp phép xây dựng mà vẫn phải luật lá cho mấy tay TTXD nữa là mặt phố. Dân mình có mấy ai xây đúng giấy phép đâu, không vượt chiều cao thì cũng đua ban công vượt phép...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác này chắc xây nhà từ năm 1980; hoặc 2030.

Hiếm ai xây nhà riêng lại gọi "đơn vị thi công phải có tư cách pháp nhân", trên thực tế.
Nhà tôi chẳng hạn: 4.5 tầng.
Nhờ ông anh ký cái Hợp đồng xịn, có dấu.
Thuê đội thợ Thái Bình làm.

Bản vẽ xin Giấy phép: Đội 1 cửa ở quận cung cấp.
Bản vẽ xây thực tế: Tự bỏ tiền ra vẽ.

quyetphan

Xe tải
Em nghĩ không có gì là khó chỉ sợ tiền không nhiều.Em cũng đang xây nhà lần đầu,chả biết gì cả nên cũng phải tìm hiểu,học hỏi những người có chuyên môn và những người vừa xây nhà xong nhờ họ tư vấn và chỉ bảo cũng rất tốt ạ.

andang112

Xe tăng
còn mệt nhiều thứ cụ ơi, hàng xóm, thanh tra xay dưng, quy tắc phường..

Nozomi

Xe buýt

Từ việc xin giấy phép xây dựng, lắp điện, lắp nước. Cái gì cũng đi lại mấy lần, mệt mỏi vô cùng.
Tới hôm qua đào móng lại vào chỗ đất mềm, phải ngưng lại khảo sát ép cọc. Nếu phải ép thật lại tốn bao nhiêu chi phí. Mà em có mỗi dúm tiền nho nhỏ.

Mỗi cái nó có giá trị riêng, cụ mua chung cư thì cụ nhàn nhưng sao so đc với tự mua đất xây nhà
Mới bước đầu mà cụ, trước khi làm cụ cần có kế hoạch cẩn thận và chi vượt dự dự toán ít nhất cỡ 20%, cần có thêm người biết việc hỗ trợ thì sẽ đâu vào đấy.
Em đã qua giai đoạn làm nhà 4 năm rồi, giờ nghĩ lại cũng thấy sợ, nhưng sớm khi nào hay khi ấy
Chúc cụ mọi việc suôn sẻ xuôi chèo mát mái

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
2> Kết cấu: làm cái xương (Móng, dầm, tường, sàn...tất cả các phần chịu lực, trong đó có khâu khảo sát để ra phương án thiết kế móng như commen của bác)
Cái xử lý móng phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm bác ạ.
Cháu kỹ sư kết cấu bên tôi cũng có vẻ cẩn thận, hỏi lịch sử xây cũ, hỏi hàng xóm đã xây...
Xin / mua Kết quả khảo sát vùng lân cận trên Quận + Thành phố => kết luận là ko đóng cọc gì cả.

tthieu24

Xe hơi
Trong 1 cái nhà gồm 3 phần chính
1> KTS: làm kiểu dáng, hình thức, nội thất
3> Cơ điện
Nói như cụ thì xây nhà chỉ có 2 phần thôi, cũng là 2 phần cốt lõi, thiết kế và thi công :D điện nước tính vào thi công khung rồi ạ. Mà thật ra là nhiều lúc ko rõ ràng lắm đâu :D có nhiều chi tiết phải làm mà ko hẳn do kts chỉ ra, bên thi công ng ta có kn tự làm, giám sát tác giả đứng cũng cứng họng luôn. Cũng có nhiều phần kết cấu ko chịu lực theo như hồ sơ :D

duyhung124

Xe tải
giấy tờ sao bác k nhờ cò nhanh mà khỏe, mất thêm đâu có chút xíu

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Cụ chắc cũng làm cái hoành tráng, đi lên đi xuóng bằng thag máy, chứ cái nhà con con như cụ nói thì cần gì cọc nhỉ. Cứ gá tạm vào 2 thằng 2 bên là ngon rồi.