[Funland] Xây dựng cơ bản và cuộc tranh luận chưa có hồi kết

xembongda29

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả góp gì được nhưng mà tôi không hiểu sao các anh ấy không đi châu Âu từ năm 2000 2005 2010 mà tới giờ 2020 các anh ấy vẫn đi nghiên cứu và học tập vậy :D Chắc chắn nó phải có lí do nào đấy chứ nhỉ.
Tôi thấy dễ hiểu nhất: Thằng Tây nó làm cầu Long Biên năm 1900, nó nói, tao làm 35k france, quy chuẩn kỹ thuật và sơ bộ tao đây, nó dạng EPC, ký thì ký boong luôn 1 quả. Thế sao nó không bị Bộ thuộc địa của Pháp chê đắt với gửi giá nhỉ :D, chứ các nhà thầu nó làm ở VN suốt như vậy, ông Paul Doumer - Toàn quyền Đông Dương chắc mỗi dự án làm 10% thì giàu lắm nhỉ : ))
Đó là người ta năm 1900 đấy, còn các ông đang 2020, so được chưa mà học với đòi.
Vâng, mai e sẽ góp ý vs a sông hồng. Bảo a y ở nhà mà lo dứt điểm vụ thanh tra, ko nên lãng phí đi công tác chỉ cần nghe ý kiến các chuyên gia offer là dc rồi

Dracula_HD

Xe hơi
Đang đưa vợ con đi chơi.
Tự nhiên ngứa mồm vào cf chém gió.
Giờ thì sa lầy vào thị phi.
Đặt còm ở đây chờ mai rảnh rỗi chiến đấu. :))
Thì cụ ấy chưa có kinh nghiệm về làm nhà thầu nên chưa hiểu hết về sự khốn nạn cái nghề xd, làm Kiểm toán độc lập biết đọc chút ít về văn bản, đọc đọc úp số đc 1 tuần đã xong số liệu công trình người khác làm hàng năm. Và cũng chưa đi hầu TTra, KTNN bao giờ nên không hiểu gà béo nhưng k dễ vặt đâu. Bỏ qua

Rong Ruổi

Xe container
Hehee, các cụ cũng có tuổi rồi mà dễ nổi nóng quá. Tranh luận với nhau vài câu là bắt đầu nóng máy dẫn tới xúc phạm nhau rồi. Hạ hoả chút đi. Ko thích thì block lại đỡ phải nhìn thấy nhau

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mai e sẽ góp ý vs a sông hồng. Bảo a y ở nhà mà lo dứt điểm vụ thanh tra, ko nên lãng phí đi công tác chỉ cần nghe ý kiến các chuyên gia offer là dc rồi
Hay quá :D nhưng em cũng gặp anh Sông Hồng thời anh mới ngồi Thứ đấy :D anh ấy còn phải phát bằng khen cho em ấy chứ :)) thôi đùa chứ ngữ đó giờ về hưu là đẹp chứ góp cái nỗi gì há há.
Nhưng cụ cứ bảo các anh vào đây, xưa anh Thịnh em không nhớ cục nào bị phang suốt ở Kc.com ức quá không cãi nhau được với trẻ trâu nhiều lần rồi :))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Hehee, các cụ cũng có tuổi rồi mà dễ nổi nóng quá. Tranh luận với nhau vài câu là bắt đầu nóng máy dẫn tới xúc phạm nhau rồi. Hạ hoả chút đi. Ko thích thì block lại đỡ phải nhìn thấy nhau
Vầng.
Em cũng block rồi.
Nhưng vào nick khác lại thấy xúc phạm em nên em lại ngứa mồm. :))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Thì cụ ấy chưa có kinh nghiệm về làm nhà thầu nên chưa hiểu hết về sự khốn nạn cái nghề xd, làm Kiểm toán độc lập biết đọc chút ít về văn bản, đọc đọc úp số đc 1 tuần đã xong số liệu công trình người khác làm hàng năm. Và cũng chưa đi hầu TTra, KTNN bao giờ nên không hiểu gà béo nhưng k dễ vặt đâu. Bỏ qua
Vầng.
Em cũng trải qua nhiều rồi.
Khốn nạn thấy cũng đủ để ngán ngẩm lắm rồi.
Muốn bỏ nghề mà chưa biết làm gì đây cụ ạ. :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Vầng.
Em cũng trải qua nhiều rồi.
Khốn nạn thấy cũng đủ để ngán ngẩm lắm rồi.
Muốn bỏ nghề mà chưa biết làm gì đây cụ ạ. :))
Em không bỏ nghề, dưng tự treo chứng chỉ nghề lâu rồi lão, về Xóm thôi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đang đưa vợ con đi chơi.
Tự nhiên ngứa mồm vào cf chém gió.
Giờ thì sa lầy vào thị phi.
Đặt còm ở đây chờ mai rảnh rỗi chiến đấu. :))
Next đi lão, còm kiểu này .... nhọc lắm, chẳng đáng đâu

Trác Mộ Thu

Xe điện
Next đi cụ. Trên này khó lường. Về xóm ta cho vui
Gì mà khó lường.
Em cũng chém quen mồm ngoài quán rồi.
Chỉ là mình ko vô học được như một số thành phần trẻ trâu thôi.
Nên tranh luận thì ok, chứ vô học thì em thua. :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Tôi chả góp gì được nhưng mà tôi không hiểu sao các anh ấy không đi châu Âu từ năm 2000 2005 2010 mà tới giờ 2020 các anh ấy vẫn đi nghiên cứu và học tập vậy :D Chắc chắn nó phải có lí do nào đấy chứ nhỉ.
Tôi thấy dễ hiểu nhất: Thằng Tây nó làm cầu Long Biên năm 1900, nó nói, tao làm 35k france, quy chuẩn kỹ thuật và sơ bộ tao đây, nó dạng EPC, ký thì ký boong luôn 1 quả. Thế sao nó không bị Bộ thuộc địa của Pháp chê đắt với gửi giá nhỉ :D, chứ các nhà thầu nó làm ở VN suốt như vậy, ông Paul Doumer - Toàn quyền Đông Dương chắc mỗi dự án làm 10% thì giàu lắm nhỉ : ))
Đó là người ta năm 1900 đấy, còn các ông đang 2020, so được chưa mà học với đòi.
Hồi ấy chưa có ODA, chưa có B' :)):))

El Jefe 2

Xe tăng
Trên OF chắc nhiều cao nhân về xây dựng và quản lý dự án. Chém căng quá có khi thành kho tư liệu để kiểm toán với thanh tra vào đọc thêm bài!

Em mạn phép thêm 1 ý to và 2 ý nhỏ:

- Nghị định 59 tập trung quyền lực qlhđxd về tay bộ xd, nhưng lại làm quá tải công tác thẩm định dự án đtxd

- Bộ định mức XDCB hiện nay quá lạc hâu và thiếu nhiều công tác mà giờ đã thành phổ biến trong xây dựng.

- Cục QLHDXD chưa thấy quản lý được cái gì, toàn đẻ ra cái để vặt thì đúng hơn. Điển hình là mấy cái chứng chỉ năng lực.